[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

phuongmit

Xe cút kít
Chỗ bác Lê đứng làm j có nhà nào cao và là nhà dân đâu mà câu ;))
K, thằng câu nhà nó ở cửa Đông, trên nóc nhà e, cỡ 5 tầng. Mà nó cho e rồi nó thuyết minh thế chứ e có cái diều to đùng là sướng rồi cũng k phỏng vấn nó nhiều, giờ nhớ lại thôi :))

Đi Lang Thang

Xe buýt
Ở đây thả diều chắc ra vườn hoa Lê nin. Thời đó ở Hanoi còn có trò câu diều, cụ nào còn nhớ k :))
Hồi chưa có cụ Lê đứng chỉ tay thì gọi là vườn hoa Canh nông. Có quả đồi nhỏ (nay vẫn còn dấu tích) xa xưa là nền tượng canh nông nhưng thời e ko còn tượng nữa, đường đi lối lại lát gạch lá nem đỏ, trồng cái cây gì 4-50cm lá dài và 2 màu xanh vàng rất phổ biến ở các cq, vương hoa thời ấy. 2 hàng dừa chạy chéo có từ xưa, cây đầu phía Ng Tri Phương bị hiện tượng "đa bóp cổ", chính là chỗ cây đa bây giờ, nó thịt chít mịa cây dừa ở trong :))
Gần đó là vườn hoa Cửa Nam xưa rất to, méo mó, giờ vẫn còn nguyên 4 góc có thể hình dung ra nó của thời ấy. Bên này là nhà Bích Sinh, cạnh đó là nhà bác Trịnh Mai bán giày tây.
E có tập tọe vót tre làm diều quạ nhưng đéll bay dc toàn bổ hehe, mà cũng dek có tiềng mua dây gai đủ dài để thả, chỉ đủ làm lèo với thừa ra dăm mét.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
K, thằng câu nhà nó ở cửa Đông, trên nóc nhà e, cỡ 5 tầng. Mà nó cho e rồi nó thuyết minh thế chứ e có cái diều to đùng là sướng rồi cũng k phỏng vấn nó nhiều, giờ nhớ lại thôi :))
Câu thế gặp th gấu là đánh nhau to :))

phuongmit

Xe cút kít
Hồi chưa có cụ Lê đứng chỉ tay thì gọi là vườn hoa Canh nông. Có quả đồi nhỏ (nay vẫn còn dấu tích) xa xưa là nền tượng canh nông nhưng thời e ko còn), đường đi lối lại lát gạch lá nem đỏ. 2 hàng dừa chạy chéo có từ xưa, cây đầu phía Ng Tri Phương bị hiện tượng "đa bóp cổ", chính là chỗ cây đa bây giờ :))
Vườn hoa Cửa Nam xưa rất to, méo mó, giờ vẫn còn nguyên 4 góc có thể hình dung ra nó của thời ấy. Bên này là nhà Bích Sinh, cạnh đó là nhà bác Trịnh Mai bán giày tây.
E có tập tọe vót tre làm diều quạ nhưng đéll bay dc toàn bổ hehe, mà cũng dek có tiềng mua dây gai đủ dài để thả, chỉ đủ làm lèo với thừa ra dăm mét.
Tầm 96 97 e thả ở đó, k nhớ có cụ Lê 5 La Mã k nữa :)) diều làm thì toàn tre nhỏ, thả dc 1 đoạn bổ lên bổ xuống rách mẹ hết :)) đợi mãi có tiền mới mua diều dơi trên Hàng Mã về thì ngon hơn :))
Câu thế gặp th gấu là đánh nhau to :))
Diều hôm đấy nó cho to gấp đôi e, ông già phải lấy xe đạp đèo đi thả :)) chơi diều hồi đó có mấy vụ trẻ con thả trên tầng thượng, lan can làm thấp cứ lùi lùi xong rơi xuống đường có thằng chết. Sau đấy k thằng nào dám thả ở nhà kiểu đó nữa

Đi Lang Thang

Xe buýt
Tầm 96 97 e thả ở đó, k nhớ có cụ Lê 5 La Mã k nữa :)) diều làm thì toàn tre nhỏ, thả dc 1 đoạn bổ lên bổ xuống rách mẹ hết :)) đợi mãi có tiền mới mua diều dơi trên Hàng Mã về thì ngon hơn :))

Diều hôm đấy nó cho to gấp đôi e, ông già phải lấy xe đạp đèo đi thả :)) chơi diều hồi đó có mấy vụ trẻ con thả trên tầng thượng, lan can làm thấp cứ lùi lùi xong rơi xuống đường có thằng chết. Sau đấy k thằng nào dám thả ở nhà kiểu đó nữa
Cụ Lê phanh áo, e nhầm.
Cụ lên đài từ 1984 hehe. Trước đó vẫn là vườn hoa như e tả.

YarisVerso

Xe tải
Sau 1995 mới sướng chứ ạ
Quãng 87 trở đi là bắt đầu...hơi sương sướng rồi cụ ạ. 😁 Tivi JVC 14 inches vỏ đỏ, 7 hệ màu với điều khiển từ xa bắt đầu " phổ cập" khắp nơi, thay thế cho thế hệ ti vi Nhật bãi phải chuyển hệ từ Pal sang Secam mới xem được VTV.
Xe máy đợt đó cũng nhiều dần, ngoài dòng xe Đông Âu như Simson, Jawa, Babetta xuất hiện nhiều xe Nhật bãi của các cụ thủy thủ đội tàu viễn dương và đội lao động xuất khẩu ở Iraq gửi về.

6997

Xe container
Em học chuyên...Văn Trưng Nhị lớp 6C 81-82 đây, cơ mà học có 1 kỳ thì em té vì hồi ấy lớp Văn có 37 đứa, có nhõn 4 thằng con trai. Hồi em học ở đó thì Tạ Bích Loan trên em 2 lớp, vừa đạt giải nhất Olympic tiếng Nga ở LX về và là liên đội trưởng. Ngày đấy không có xe đạp, mỗi ngày em đi bộ 2 lượt từ Vĩnh Tuy lên Trưng Nhị rồi đi về :)
Thế cụ có học thầy Tô dậy văn không ạ? Thầy già già, tóc bạc trắng, nhìn rất đẹp lão.

O Muong Te

Xe điện

Cụ làm diều kém em. Đến tờ giấy em gập 3 rồi dán đuôi cũng thả được. Bọn em còn có trò thả diều lên ngang dây bọn khu bên cạnh rồi "dử" kiểu như cưa gỗ, dây dù chập đôi vừa nhẹ, vừa chắc cưa đứt dây gai lọc từ lốp xe ngay. Bọn em mấy lần ném tất cả mọi thứ có thể vào lũ khu bên cạnh để kịp té vì chúng nó đông quá. Ôi, cái thời trẻ trâu vô tư, xao xuyến làm sao.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Xe máy đợt đó cũng nhiều dần, ngoài dòng xe Đông Âu như Simson, Jawa, Babetta xuất hiện nhiều xe Nhật bãi của các cụ thủy thủ đội tàu viễn dương và đội lao động xuất khẩu ở Iraq gửi về.
Đội XK LĐ Irag với xe Nhật bãi thì đúng, nhưng tầu viễn dương thời đó chưa mang được 2B bãi về, mà thêm là hội chuyên gia châu Phi (hoặc đi công tác dài ngày). Mỗi người thời đó được mang về 2 xe, nhiều người đặt xe mới (CKD 2 hay 3 cục) hay xe bãi, họ thường đặt ở sứ quán tại Băng Cốc. Mãi về sau nhập về mới nhiều hơn (từ 88 - 89 trở đi). Phu nhân ông bạn em là kế toán sứ quán ở Nhật, nên đặt xe thường được chọn số (1 công thường có độ chục cái xe khá mới và cũng thường được đánh số thấp nhất). Sau hội ấy buôn xe bãi. Cty Minh Sinh của 1 ông VK đứng ra lấy xe bãi đóng công. Trước khi đi Đức em cũng qua hội ấy nhập được xe, sau sang Đức rồi vẫn nhập được mấy công về cho hội ở Đức. Thằng bạn gọi điện sang bảo về cùng làm với chúng, nhưng em do Nhà nước cử đi nên học chưa xong thì chưa thể về được.
Nhưng cũng may, sau Nhà nước cấm, xxx nhảy vào, 1 thằng bạn em bán xới sang tận châu Phi, gần đây mới về!

• Vodka
Reactions: XPQ

cucsat123

Xe tăng
Thời đó mơ làm sao đc xe máy ạ
hồi em bé vẫn lâu lâu có cụ phi xe máy nhầm vào cụ ạ.mấy anh cảnh vệ còi chối chết.trước lăng cho đạp xe cả tối.sau các trẻ trâu quẩy nhiều quá nên mới cấm sau 7h tối.thế lại nảy sinh ra quả đua xe đạp bên vườn hồng ạ

• Vodka
Reactions: dpl

Muon_biet

Xe cút kít

caisua

Xe lăn
Ngày đó như em nhớ, thời trang phụ nữ kín đáo hơn giờ, đa số đều nai nịt chặt chẽ hoặc cổ bèo vai bồng như thể hàng rào ngụy trang mà cái quác xết ngày đó cứng như mo nang bóp như bóp cái bát sắt tráng men mà ở gần nhà quanh xóm thì thách kẹo đứa nào dám vớ vẩn.
Em hồi hổi có cái mối tình đầu, cũng " khi mới yêu nhau anh hay lấy tay anh luổn luồn" mà cũng cơ man nào thách thức, quai thì dầy mà cứng khuy thì chắc mà lại còn khuy to khuyết bé chứ có phải như bây giờ bọn trẻ toàn đã phéc mơ Tuya lại còn mặc váy cho tiện giao dịch đâu.
Tầm 94-95 thằng bạn em làm cô ny có bầu, con bé uống 1 vốc thuốc ngủ rồi gọi điện cho nó, nó sợ quá ko dám tới mà gọi em và thằng nữa đến đó cứu. 2 thằng kẹp 3 dìu vào bv rửa ruột mà bs chửi cho bục mặt: chúng mày pháo dàn mà chơi quá ngu, giờ 4 tháng rồi chúng mày để hay nộp tiền xử lý luôn đây, nó mà chết 2 thằng mày đi tù mọt gông, ... Bọn em tức phát rồ mà vẫn phải bảo nhau chịu đựng, chạy đôn chạy đáo đi vay loạn hết cả lên trong khi thằng kia sướng chán xong bọn em hứng hậu quả

Muon_biet

Xe cút kít

ZynZyn

Xe lăn
96-97 cụ đã đứng ở đó rồi. E nhớ có câu vè như này: ông Lenin ở nước Nga, mà sao lại đứng vườn hoa nước mình

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
96-97 cụ đã đứng ở đó rồi. E nhớ có câu vè như này: ông Lenin ở nước Nga, mà sao lại đứng vườn hoa nước mình
Ông nhíu trán, ông nhăn mày
Làm như cái mảnh đất này của ông..:))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ nào nhớ hồi đi học có quà vặt là kem chanh với kem cam đá, phết vào cái ốc quế bé tí hoặc con cá bỏng k. Ăn nhợ nhợ toàn đường hoá học, ruồi bu đầy thế mà vẫn k thấy đau bụng gì :))
Bụng kền kền thì lo gì GS ;))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sau 1995 mới sướng chứ ạ
Em nhớ:
1990 bia Vạn Lực tràn vào từng quán nước Thủ Đô
1992 dân bắt đầu sắm kim vàng giọt lệ, tivi màu + đầu video nội địa, karaoke loạn xị ngậu.. ;))

Nhimtiu

Xe container
Kể chuyện gì hồi ị đùn đi cụ =))
Ị ẹ thì nhiều nhưng ngày xưa cc có hay chơi mìn nổ chậm ngắt đốt hương rồi buộc ngòi pháo vào châm ngòi rồi vùi vào đống giấy trong nvs công cộng hơm? Cc nào đang thả bom mà nó nổ cũng thốn phết. =))