[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

dpl

Xe lăn
Em cuối 8x còn chả biết gì vụ đổi tiền thì cơ may nào mà con cụ 9x nó biết được :D.

Em trước ở khu Hàng Chuối, phạm đình Hổ. Không hiểu sao ngày trước phố xá nó rộng rãi, toàn đá bóng lòng đường với vỉa hè. Mà giờ quay lại, phố nó chật chội, cái sân ngày bé chơi ném lon, giờ bé tí :))
Thời đó e hay đá bóng bắn bi chỗ nhà cụ Đỗ Mười sau khi bơi tăng bạt hổ về :D
Giờ e vẫn thích đoạn đó nhát quận Hai Bà :D

z300

Xe điện
Em đọc thớt này và tám chuyện từ 6h tối đến bây giờ hết 47 trang! Thú vị quá, cám ơn các cụ. Em quên cả ăn cơm! Em cin phép ăn gì rồi ngủ phát.
Chờ thêm ký ức các cụ các mợ

👏👏👏👏👏👏👏👏👏

Thành Thị 1

Xe điện
Khéo từ thớt này lại nhận ra người yêu cũ từ nhà trẻ hay vỡ lòng ý cụ nhỉ?
Hàng bồ, e có cô bạn đồng nghiệp cũ, hot gơn 1 thời ở đó, được a Hải con a Dâu đón rước 1 thời, nhưng cao số. H chả biết lưu lạc nơi nao.

cucsat123

Xe tăng
Hôm cháy chợ cả họ nhà em đi cứu hàng. Bà trẻ bên ngoại em có 1 quầy ở đấy, nhà bà ngoại em thì ở Yên Ninh nên các cô chú chạy hết ra chợ cứu hàng :))
năm đó nhà cháu có ô hàng xóm có kiot vải ở đó.cả xóm cháu ra cứu chả được vì ở trên tầng 3.úi được 1 đống dầu gọi với xà phòng cái gì lan lan dùng cả năm ko hết :))

Sứa.

Xe điện
Hồi bé em hay xoáy bi đá bằng lọ Penecilin, bi con thì lấy đất sét dưới hố bom nặn, phơi khô xong tự sơn
Dễ nhất là gạch non coáy = vỏ ốc xong khi tròn rồi đốt nóng và tôi = nc vôi lại cứng như sành :))

buwscxucs

Xe tải
À ngoài ra trước cũng hay đạp xe lên quảng bá bơi rồi về lăng Bác chơi. Gấu em ko tin lăng Bác được vào tự do mà cấm như bây giờ
Tìm mãi đc bằng chứng
Đoạn trước cửa Lăng chỉ cho đi bộ và xe đạp thôi cụ, xe máy trở lên là cấm.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Ko làm thế bọn bi đá vôi nó bắn mạnh là vỡ sủ cụ ạ :)) xoáy bi đá thì mỏi tay và lâu :))
Không, bi cái thì vẫn phải là đá hoặc sứ chứ cụ! Bi con mà em nói là bi để ăn khi thắng và trả khi thua ấy!

Đi Lang Thang

Xe buýt
Hồi bé e chơi súng ống bơ, bơi hồ chu văn an ( bắt trai về nấu cháo) tối mất điện thì chơi ném ống bơ đi trốn, có cụ chơi là về nhà đi ngủ luôn làm anh em tìm phọt bơ. Đang xem Hồ sơ thần chết thì mất điện ra biểu tình ở sở điện, cụ nào biết sở điện này ở đâu chắc cũng tầm tuổi em.... e sơ sơ chút
Sở điện lực vẫn cái cổng sắt chỗ trà chanh cạnh Thìn bồ hồ ý nhỉ? Giờ quanh đó là các đơn vị của Tcty Điện lực I.
E nhớ là vậy.

Sứa.

Xe điện
Không, bi cái thì vẫn phải là đá hoặc sứ chứ cụ! Bi con mà em nói là bi để ăn khi thắng và trả khi thua ấy!
Thì em đang nói bi cái đấy, bi con toàn dùng đất sét nặn rồi sơn là đc rồi.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Thời đó mơ làm sao đc xe máy ạ
Có nhung ít. Hàng xóm nhà e bà Bảy gốc tư sản cũ, tầm 83-84 có anh con rể to cao gọi là Thông Chả Cá có con CB125T lòng súng xịn nhất HN bấy giờ. E ngưỡng mộ nhất là cặp thụt thủy lực trước của nó mỗi khi phi ngang qua cái cống ngang vỉa hè (hồi đó cống rãnh toàn lộ thiên, hoặc có đậy gạch 30x30 nhưng hay tắc nên lật lên bỏ hết).
Đầu Tống D Tân có nhà ông Tiến con là Tuấn, Tú có cái DD xanh hay đem ra máy nước rửa. Tụi e gọi là nhà Tuấn Tú Tiến Thọt, tương ứng bên này đường là đội Quân Quỳnh Quảng Què :))
E thả diều đá bóng với thằng Quỳnh, h nó mất rồi.
Nhà phở bò đường tàu xưa hay kéo xe đi lấy nước máy, xe bằng gỗ đóng 4 vòng bi loại to làm bánh, chở dc 2 phuy nước, hứng hàng giờ mới đầy. Mỗi lần kéo đi kêu ù ù zè zè qua cửa biết ngay đồng bọn :))

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

dpl

Xe lăn
Trong ảnh có xe đạp Phượng Hoàng, 9x rồi mà cụ, xe máy nhiều rôi. Em cũng từng đạp xe qua đường này thời em học cấp III, năm 93-94.
E tìm ảnh ví dụ cho gấu thôi ạ
Mà 199x thì e cũng ko mơ có xe máy cũng như giờ ko dám mơ con Bmw 😞

dpl

Xe lăn
Có nhung ít. Hàng xóm nhà e bà Bảy gốc tư sản cũ, có anh con rể to cao gọi là Thông Chả Cá có con CB125T lòng súng xịn nhất HN bấy giờ. E ngưỡng mộ nhất là cặp thụt thủy lực trước của nó.
Đầu Tống D Tân có nhà ông Tiến con là Tuấn, Tú có cái DD xanh hay đem ra máy nước rửa. Tụi e gọi là nhà Tuấn Tú Tiến Thọt, tương ứng bên này đường là đội Quân Quỳnh Quảng Què :))
Nhà phở bò đường tàu xưa hay kéo xe đi lấy nước máy, xe bằng gỗ đóng 4 vòng bi loại to làm bánh, chở dc 2 phuy nước, hứng hàng giờ mới đầy. Mỗi lần kéo đi kêu ù ù zè zè qua cửa biết ngay đồng bọn :))
Khu phố cổ chắc giàu. Khu e mãi sau 95 mới nhiều xe máy ạ

phuongmit

Xe cút kít
Có nhung ít. Hàng xóm nhà e bà Bảy gốc tư sản cũ, tầm 83-84 có anh con rể to cao gọi là Thông Chả Cá có con CB125T lòng súng xịn nhất HN bấy giờ. E ngưỡng mộ nhất là cặp thụt thủy lực trước của nó mỗi khi phi ngang qua cái cống ngang vỉa hè (hồi đó cống rãnh toàn lộ thiên, hoặc có đậy gạch 30x30 nhưng hay tắc nên lật lên bỏ hết).
Ở đây thả diều chắc ra vườn hoa Lê nin. Thời đó ở Hanoi còn có trò câu diều, cụ nào còn nhớ k :))

phuongmit

Xe cút kít
Diều mắc lên dây điện hở :))
E dc cho 1 con diều thửa, chiến lợi phẩm của trò câu diều. Nghe kể là mấy nhà cao tầng, thấy diều bay qua thì đứng ném dây 1 đầu buộc mẩu gỗ nặng xong diều đấy về. Nghe huyền ảo mông lung lắm e cũng k tìm hiểu. Nhưng con diều e dc cho hôm đó bay cao nhất nhì chỗ vườn hoa Lenin, e nhớ là dây dù nó còn bai hết ra, e đứng níu đỏ hết tay, ông già phải chạy về lấy thêm dây buộc cho lên tiếp vì hôm đó gió căng quá kéo về k nổi :))

Sứa.

Xe điện
E dc cho 1 con diều thửa, chiến lợi phẩm của trò câu diều. Nghe kể là mấy nhà cao tầng, thấy diều bay qua thì đứng ném dây 1 đầu buộc mẩu gỗ nặng xong diều đấy về. Nghe huyền ảo mông lung lắm e cũng k tìm hiểu. Nhưng con diều e dc cho hôm đó bay cao nhất nhì chỗ vườn hoa Lenin, e nhớ là dây dù nó còn bai hết ra, e đứng níu đỏ hết tay, ông già phải chạy về lấy thêm dây buộc cho lên tiếp vì hôm đó gió căng quá kéo về k nổi :))
Chỗ bác Lê đứng làm j có nhà nào cao và là nhà dân đâu mà câu ;))