[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

YarisVerso

Xe tải
Đúng rồi cụ, gà mổ vữa tường để bổ sung canxi, ăn cám, uống nước...
Ngày đó 198x, giống gà CN có lẽ khác với bây giờ, nhà em nuôi chắc cũng phải đâu đó tầm 4-6 tháng/lứa, nặng nhất chỉ tới 4-5kg. Trứng gà lúc đó cũng của hiếm, quả trứng gà CN to gấp đôi quả trứng gà ta. Có những quả còn 2 lòng đỏ, nên đời tươi hơn hẳn thời 197x.
Em ko nhớ ở trên có cụ nào nhại câu của cụ Văn Như Cương "Lợn nuôi Văn Như Cương", nhà em thì cũng rông rống thế, nên đuổi chuột, canh cho gà ăn là 1 nhiệm vụ thiêng liêng. Em giúp cụ bà thân sinh quét dọn xịt nước, có thêm nhiệm vụ buộc, vá víu chuồng gà. Mùa đông gà có đèn sưởi, hoặc ít nhất phải bọc chuồng cho tụi nó. Dọn sạch chuồng thì cũng ít mùi, ngồi ngắm chúng nó ăn rào rào rất vui. Sau ngày xuất gà là có đồ chơi, tân trang lại chuồng đón lứa mới :)
Nhà em cũng ưu tiên buồng tắm để nuôi lợn. Thấy bố em hay mua bã rượu, bã bia về nấu cám. Tranh thủ những tháng mà hợp tác xã họ không thả rau muống thì bố em lấy 3 cây tre buộc vuông góc với nhau để "lấn chiếm" một khoảnh mặt ao sát bờ rồi thả bèo tây, bèo dâu lấy thức ăn cho lợn. Em cũng thái bèo, thái chuối, nấu cám suốt. Chăm lợn từ lúc nó bé tí nên cũng thân thiết phết. Đến ngày xuất chuồng thì bố mẹ cũng phải giấu em vì sợ con buồn.
Lợn lai kinh tế nên nó vẫn có khoang đen. Con em nuôi nó có cái vòng đen ở hai mắt nên em viết trong bài tập làm văn với đề bài "tả chú lợn nhà em" là bạn heo yêu quý của em có đôi mắt như 2 cái lọ mực. Được đề bài "trúng tủ" như thế cứ hí hửng chắc điểm cao nhưng hôm trả bài thì vỡ mộng. Cô giáo phê đại ý là "anh chỉ nói phét! Làm moé có mắt lợn như cái lọ mực? Mắt lợn bé ti hí chứ! Anh chưa nhìn thấy lợn bao giờ à? Về chịu khó đi thực tế nhé!".
Thế là giấc mơ làm ngôi sao văn học nước nhà cũng bay mất như sao chổi từ đấy". 🤣

tientung000

Xe điện
Nhà em cũng ưu tiên buồng tắm để nuôi lợn. Thấy bố em hay mua bã rượu, bã bia về nấu cám. Tranh thủ những tháng mà hợp tác xã họ không thả rau muống thì bố em lấy 3 cây tre buộc vuông góc với nhau để "lấn chiếm" một khoảnh mặt ao sát bờ rồi thả bèo tây, bèo dâu lấy thức ăn cho lợn. Em cũng thái bèo, thái chuối, nấu cám suốt. Chăm lợn từ lúc nó bé tí nên cũng thân thiết phết. Đến ngày xuất chuồng thì bố mẹ cũng phải giấu em vì sợ con buồn.
Lợn lai kinh tế nên nó vẫn có khoang đen. Con em nuôi nó có cái vòng đen ở hai mắt nên em viết trong bài tập làm văn với đề bài "tả chú lợn nhà em" là bạn heo yêu quý của em có đôi mắt như 2 cái lọ mực. Được đề bài "trúng tủ" như thế cứ hí hửng chắc điểm cao nhưng hôm trả bài thì vỡ mộng. Cô giáo phê đại ý là "anh chỉ nói phét! Làm moé có mắt lợn như cái lọ mực? Mắt lợn bé ti hí chứ! Anh chưa nhìn thấy lợn bao giờ à? Về chịu khó đi thực tế nhé!".
Thế là giấc mơ làm ngôi sao văn học nước nhà cũng bay mất như sao chổi từ đấy". 🤣
Bố khỉ, văn cụ y văn em. Trường PT cho đi thăm quan chơi bảo tàng quân đội. Đến kiểm tra 1 tiết Văn cô giáo bắt tả lại buổi đi chơi bảo tàng. Thằng bé nặn óc miêu tả chính xác chuỗi sự kiện y hệt khai báo công an, chỉ nói sự thật và sự thật. Thất vọng hôm trả bài! :D

YarisVerso

Xe tải
Cụ nào ngày xưa đc truyền nghề ăn trộm điện ở đồng hồ ko?, e nhớ thời đấy sở điện lực đóng giả đủ kiểu để vào nhà bắt quả tang.
Ăn trộm điện thì không nhưng khu tập thể của em có vấn nạn đấu dây âm vào ống nước.
Ống nước chung cả dãy nhà tập thể, chạy từ nhà này xuyên qua nhà kia, mỗi nhà có một lỗ để nối vòi cho chảy vào bể chìm nhà mình.
Thỉnh thoảng lại thấy cả khu xôn xao vì dí bút thử điện vào ống nước thấy đỏ lừ. Rồi bác tổ trưởng lại lập đoàn thanh tra là vài ông võ vẽ kỹ thuật trong khu đi kiểm tra từng nhà để xem ai là thủ phạm, nhưng hình như chưa bao giờ bắt được cả. 😭

Còn cái thủ đoạn chôm điện nữa là đấu vào hệ thống dây truyền thanh của đài Truyền thanh Hà Nội (lúc ấy chưa có Đài phát thanh và truyền hình Hà Nội). Dây truyền thanh cũng có 2 dây như dây điện, điện áp yếu nên chỉ đủ sáng cái bóng đèn pin bé tí, may ra thay được đèn dầu làm đèn ngủ thôi. Về sau nhiều người đấu trộm quá, nhà đài đi cắt không xuể nên nghe tiếng đài cũng bé tí, có khi dí sát tai vào mới nghe được.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Cụ sn bn ạ, em 77. Hồi bé cũng thoe học vẽ cung thiếu nhi, biết đâu lại bạn học :))
Hồi xưa có cuộc thi vẽ phấn ở sân. Em vẽ nguệch ngoạc thế nào mà được phóng viên phỏng vấn. Mẹ em tự hào lắm đến giờ thi thoảng vẫn kể tiếc cho em không theo nghề hội họa :))
Mình học vẽ - mấy bài đầu nhập môn toàn vẽ Bác Hồ (nhìn nghiêng) và sinh hoạt CLB thiếu nhi Hoàn Kiếm (tòa biệt thự của Nhà Thờ) rồi chuyển lên Cung TN học lớp Vô tuyến điện và lớp Mô hình: lắp được động cơ 2 kì rồi dùng ê te làm nhiên liệu, nổ thử ở dưới sân tiếng ồn kinh khủng ( vì động cơ ko lắp giảm thanh).
Học vô tuyến thì tự lắp bảng mạch (mua linh kiện ở chợ Giời) thành đài bán dẫn 2 bóng, anten dài hàng mét, phải lên sân thượng tầng 5 mới bắt đài đc đài TNVN.
Ngày bé theo học đủ các lớp của Cung TN nhưng lớn lên chữ thầy trả thầy hết

comiki

Xe lăn
Khám cái gì mà lại ấm ấm dưng mềm mềm thì mặt mũi buồn thiu hả ki;;)
Nãy chưa còm hết, ấm ấm, mềm mềm, đút vào thấy cứng cứng là mặt mũi phấn khởi hẳn, nhốt chặt, khi nào ra, trứng ra ấy, mới thả :D

barca6996

Xe container
Nãy chưa còm hết, ấm ấm, mềm mềm, đút vào thấy cứng cứng là mặt mũi phấn khởi hẳn, nhốt chặt, khi nào ra, trứng ra ấy, mới thả :D
Đấy, có thế chứ. Ấm ấm mà phải cứng cứng =))

coolpix8700

Xe ngựa
barca6996 nói:
Zyn có vẻ thích ăn kem :D hết kem chuối Nguyễn Du đến kem cốm Tràng Tiền. Giờ còn thích ăn kem hem zyn :))
Cụ ơi, em xếp nốt trước cụ mời Zyn ăn kem nhé.
Kể nhiều về kem, từ kem Tràng Tiền đến kem cốc Thủy Tạ, nhưng chưa thấy ai kể về kem Hòa Bình ở Hàng Bông.
Chắc tại nhà bà và các cậu em ở 178 Hàng Bông nên mới nhớ đến cái cửa hàng kem này (tiếc là nhà vừa bán cách đây hơn 3 năm rồi)!

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Kể nhiều về kem, từ kem Tràng Tiền đến kem cốc Thủy Tạ, nhưng chưa thấy ai kể về kem Hòa Bình ở Hàng Bông!
Cụ nhắc e mới nhớ hàng kem Hoà Bình này, dưng ko nhớ vị kem của nó. Hàng kem này có thời 7x, hình như 8x ko còn hay sao ý

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

vingraux

Xe tăng
Băng Maxell LN đây cụ.
88-90 em thâu bài lẻ thì đắt, cả băng khéo cũng 11-13k thì phải vì nhớ mang máng mất ngay 1/2 học bổng :)
Thích thâu ở 49 Quang Trung vì thâu cả ban nhạc sẽ được dán cái ảnh ban nhạc đó :)- lại in cả list bài
.
Đống băng này theo em từ những năm đấy giờ chắc mốc hết rồi
Theo quan điểm của em loại băng này có chất lượng xuất sắc. Vượt trội so với băng Sony. Là nói băng xịn ấy. Hồi đấy toàn băng xịn, đắt xắt ra miếng. Đống băng của em bị mối xông đúng nghĩa.

Mà không biết các bác còn đồ nghề để nghe băng không? Cách đây vài năm em thấy trên thị trường có loại dàn mini-Hi-Fi chơi đĩa, chơi được MP3, USB, Bluetooth các kiểu mà ngạc nhiên chưa, lại có một cửa băng cassette. Em mua luôn. Chứ loại đầu câm 3-40 năm tuổi lại còn điện 100V nữa thì em chịu không chơi được.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Chuẩn cụ! Xưa đi Bình Đà khi về qua PK cụ có bị trấn pháo lần nào ko cụ? :D
Chuyện pháo ngày tết và cấm pháo thì khéo phải mở thớt mới.
Trước tết vào Bình Đà mua thuốc về tự quấn và làm pháo đùng thì phải từ 10 tuổi trở lên mới có tiền và có sức đạp xe đi-về.
ae mình bị rủi ro khi làm pháo cũng có nhưng đáng sợ hơn là những tai nạn hỏng mắt do pháo (Bà cụ nhà mình là bs Viện Mắt TW nên ủng hộ mạnh mẽ qđ cấm đốt pháo)

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nhắc e mới nhớ hàng kem Hoà Bình này, dưng ko nhớ vị kem của nó. Hàng kem này có thời 7x, hình như 8x ko còn hay sao ý
Có trước thời 70' bác ạh!
Thực ra có đủ các vị kem que đậu xanh,...
Nhưng thời bao cấp thỉnh thoảng lại thấy kem hơi bị mặn. Chắc do khuôn lâu ngày bị thủng, nước muối ngấm vào!

Bopbi_hsgs

Xe container
Thực ra có đủ các vị kem que đậu xanh,...
Nhưng thời bao cấp thỉnh thoảng lại thấy kem hơi bị mặn. Chắc do khuôn lâu ngày bị thủng, nước muối ngấm vào!
Ngày trc làm kem trong cái bể nc muối để nó dẫn nhiệt cho tốt hay sao ý, nên nhiều kem bị dính mặn

tientung000

Xe điện
Cụ nhắc em cũng mới nhớ, nó nằm góc go Phùng Hưng - HB.
Thật sự ko ấn tượng lắm. Cuối 198x em hay lê la nhà thằng bạn ở 199 Hàng Bông, thẳng Phùng Hưng cắt sang, cách 50m mà cũng hiếm khi xơi kem hàng này.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Cụ nào ngày xưa đc truyền nghề ăn trộm điện ở đồng hồ ko?, e nhớ thời đấy sở điện lực đóng giả đủ kiểu để vào nhà bắt quả tang.
Những năm 1989 thì em nhớ công tơ điện lắp trong nhà. Chỉ cần dây điện lõi đồng cứng uốn chữ U cắm song song vào công tơ thì nó chạy chậm do bị share dòng điện.
Lúc biết thợ điện đến kiểm tra thì rút cái dây đồng cất đi..
Em nhớ láng máng vậy thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Ngày trc làm kem trong cái bể nc muối để nó dẫn nhiệt cho tốt hay sao ý, nên nhiều kem bị dính mặn
Vị mặn ở đáy que kem hồi xưa e có hỏi thì dc giải thích là mix thêm ít muối cho ngọt đậm, e cũng k biết thực hư thế nào