[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

YarisVerso

Xe tải
Từ cái còm cụ j bảo phố ĐD bán xôi là e biết thừa ý các cụ rồi. Nhưng e mặc kệ giả vờ ngây thơ ko biết j. E tha ko lùa thì thôi chứ còn lâu mí lùa đc e :D :D :D
Chả biết cá ăn kiến hay kiến ăn cá, đâu là gà, đâu là thóc nữa. 😁🤣

YarisVerso

Xe tải
Gà phải gà lơ go. Đáy chuồng oánh dốc xuống. Gà mà quác phát là bà em phi ra nhanh hơn em. Thân thủ phi phàm. Mà bọn đấy đẻ rất đúng giờ.
Mấy anh nhớn chỗ em hay bẩu là "thằng nào nhìn gà đẻ là bị lang ben" nên gà nhà em đẻ xong em mới dám ra nhặt trứng.

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
barca6996 Sứa. Các cụ thâm nho nhọ... gì biết chưa? Thấy em zyn cứ tìm cách lùa :D
Ăn kem trước cổng =
Ăn cơm trước kẻng =
Bán xôi ăn chuối =
Ăn kem chuối với xôi!!!
Em biết gì đâu ;;) nói theo ngôn ngữ gen z giờ là em giơ nách cho cụ xem :))

barca6996

Xe container
Nhà chị thì chưa phải ăn cơm độn bao giờ. Nhưng cái thời cái gì cũng thiếu và thèm thuồng của những đứa trẻ. Mẹ sai ra chợ mua miếng chấp về để gội đầu. Mua xong vừa đi vừa mút, từ chợ về đến nhà còn mỗi cái vỏ.
Trước tết tiêu chuẩn được mua bột mì là tích trữ lại, gần tết mang ra phố Hàm Long có nhà họ có máy thuê họ làm bánh quy gai. Bánh nóng hổi thơm phức mà không được ăn. Cuốn chặt vào cái vải mưa màu bộ đội để dành đến tết.
[/QUOTE]
Em biết góc ngã tư phố Huế Nguyễn Du có nhà làm bánh quy gai quy xốp bên cạnh kem cẩm bình chứ bên Hàm Long lại không biết

197716102003

Xe container
Nhà chị thì chưa phải ăn cơm độn bao giờ. Nhưng cái thời cái gì cũng thiếu và thèm thuồng của những đứa trẻ. Mẹ sai ra chợ mua miếng chấp về để gội đầu. Mua xong vừa đi vừa mút, từ chợ về đến nhà còn mỗi cái vỏ.
Trước tết tiêu chuẩn được mua bột mì là tích trữ lại, gần tết mang ra phố Hàm Long có nhà họ có máy thuê họ làm bánh quy gai. Bánh nóng hổi thơm phức mà không được ăn. Cuốn chặt vào cái vải mưa màu bộ đội để dành đến tết.
Em biết góc ngã tư phố Huế Nguyễn Du có nhà làm bánh quy gai quy xốp bên cạnh kem cẩm bình chứ bên Hàm Long lại không biết
[/QUOTE]
Hồi đấy em nhỏ đc mẹ chở đi và chỉ nhớ mang máng là trong 1 cái ngõ cụ ạ.

Mc Bia

Xe điện
Mấy anh nhớn chỗ em hay bẩu là "thằng nào nhìn gà đẻ là bị lang băm" nên gà nhà em đẻ xong em mới dám ra nhặt trứng.
:)))))) tương tự vụ trồng gấc. Ra quả toàn nấp rình xem có thằng nào chỉ gấc không vì có khẩu quyết gấc chín mà bị chỉ tay là thui :))))))).

Chỉnh sửa cuối:

tuthang

Xe tăng
Chợ giời ngõ Thịnh Yên nhà (ông bà nội) em ở cạnh đó. Các cụ em buôn bán nhỏ (tiểu thương) đời đầu của khu phố Huế chợ giời từ trước 1954, nhưng sau thêm con thêm cái, 3 thế hệ nên chuyển. Khi đó, phố Huế mang tên là phố Duy Tân. 1 bà cô em sinh ở đó. 199x em vẫn chở bà cụ lên đó lấy tủ hàng. Không rõ ông bà bán nhà từ năm nào?
View attachment 8586409
Xưa em ở ngay đấy- chỗ chùa Vua còn là bách hoá tổng hợp 1 tầng - đối diện đồn công an đó.
Lang thang ra chợ ngắm nghía là chính vì mua cái bánh 5 xu-1 hào :)

barca6996

Xe container
Chợ giời ngõ Thịnh Yên nhà (ông bà nội) em ở cạnh đó. Các cụ em buôn bán nhỏ (tiểu thương) đời đầu của khu phố Huế chợ giời từ trước 1954, nhưng sau thêm con thêm cái, 3 thế hệ nên chuyển. Khi đó, phố Huế mang tên là phố Duy Tân. 1 bà cô em sinh ở đó. 199x em vẫn chở bà cụ lên đó lấy tủ hàng. Không rõ ông bà bán nhà từ năm nào?
View attachment 8586409
Tên phố Duy Tân chỉ duy trì từ năm 45 đến năm 54. Thời Pháp thì gọi là đường Huế, sau 54 là phố Huế. Chợ Hôm vì trước đây chỉ họp buổi chiều, cùng với chùa Đức Viên ở góc ngã ba Trần Xuân Soạn - Lò Đúc nên mới gọi là chợ Hôm Đức Viên.
Chợ giời là chợ bán đồ cũ trước đây, sau 54 đổi tên là chợ Hòa Bình nhưng dân chúng vẫn gọi tên cũ. Sao này đây không chỉ bán đồ cũ mà còn là một trong những điểm bán hàng điện máy đi các tỉnh. Bên trái trường c2 Đoàn Kết trong khu này có phố làm áo quan, hồi bé chơi sô vê bọn em toàn chui vào quan tài =))

TTViet

Xe tải
Nhà cụ phố Nguyễn Thượng Hiền à? Cụ học hổi lớp 2 thì học ở ngoài sân thượng tầng 2 nhỉ. Nhà ông Song có con chó Nhật vừa già vừa nhiều rận :D :D :D
Tôi là thế hệ 6x, cũng ở Nguyễn Thượng Hiền học sinh cụ Phạm Viết Song đây.
Nói đến nhà cụ Song ngoài chuyện chó thì phải kể đống tẩu sưu tầm và cái ba tong luận tranh và vụt học trò của cụ.

Sứa.

Xe điện
Chính vì thế e mới chôn chân ở thớt này, có lang thang ngoài quán nữa đâu :)):)):))
Lâu lâu về chơi khu TT cũ gặp mấy mợ trẻ hàng xóm cũ (giờ là gái 1 con phổng phao mọi nhẽ) toàn trêu: Hồi mày còn bé tao toàn xi đái với rửa đít cho mày đấy :)) Ngượng che tay =))

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tên phố Duy Tân chỉ duy trì từ năm 45 đến năm 54. Thời Pháp thì gọi là đường Huế, sau 54 là phố Huế. Chợ Hôm vì trước đây chỉ họp buổi chiều, cùng với chùa Đức Viên ở góc ngã ba Trần Xuân Soạn - Lò Đúc nên mới gọi là chợ Hôm Đức Viên.
Chợ giời là chợ bán đồ cũ trước đây, sau 54 đổi tên là chợ Hòa Bình nhưng dân chúng vẫn gọi tên cũ. Sao này đây không chỉ bán đồ cũ mà còn là một trong những điểm bán hàng điện máy đi các tỉnh. Bên trái trường c2 Đoàn Kết trong khu này có phố làm áo quan, hồi bé chơi sô vê bọn em toàn chui vào quan tài =))
Đằng nào chả có 1 cái, cụ lo xa thế :))

ZynZyn

Xe lăn
Thời e đi học ko thấy ai bị ông vụt cả. Ông có cái ba toong và mồm lúc nào cũng ngậm tẩu.
Ở nhà ông e học vẽ màu ít t/g lắm, mà chuyển sang vẽ người luôn. Mẫu là ông Long hâm.
Tôi là thế hệ 6x, cũng ở Nguyễn Thượng Hiền học sinh cụ Phạm Viết Song đây.
Nói đến nhà cụ Song ngoài chuyện chó thì phải kể đống tẩu sưu tầm và cái ba tong luận tranh và vụt học trò của cụ.

comiki

Xe lăn
Cụ có biết món "khám đít gà" để xem có trứng hay không? sắp đẻ hay chưa?.... không ợ :D

Rồi đứng thò tay hứng quả trứng rơi ra từ mít con gà mái - nóng hổi & đôi khi còn mềm mềm, sau đó cứng dần lại nữa :D
Sáng nào thả gà mà chẳng phải thực hiện công đoạn khám này, ấm ấm, mềm mềm :D. Gà ấp thì chỉ mong trứng ung để còn được chén :D

barca6996

Xe container

Lada2104

Xe tải
Em thì có thời gian ở Thanh miến, tuyền vào đá bóng chỗ sân nhà Thái học, không biết có hân hạnh đỡ cú sút nào từ cụ không.
E không nhớ/không biết sân thái học rồi cụ ah
E đá bóng nhựa vỉa hè Văn miếu, Điên Biên Phủ
Bóng cao su thì đá trong khu tập thể 14 Nguyễn Khuyến ngay đầu phố

TTViet

Xe tải
Thời e đi học ko thấy ai bị ông vụt cả. Ông có cái ba toong và mồm lúc nào cũng ngậm tẩu.
Ở nhà ông e học vẽ màu ít t/g lắm, mà chuyển sang vẽ người luôn. Mẫu là ông Long hâm.
Bọn tôi học từ bé rồi sau này lại ôn thi Yết Kiêu nên cụ Song nghiêm lắm, đứa nào lười vẽ hoặc nhố nhăng nghịch hư là bị vụt và trỏ tranh luận tội. Tất nhiên là cũng vụt khẽ thôi.
Cụ Song là tiêu biểu cho lớp người sống và thần thái phong cách theo kiểu Pháp

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Vâng, e nói nhầm tí xíu, tuổi thơ êm đềm và dữ dội. 1 thời mà nhà nào cũng như nhà nào, ko có sự phân biệt giàu nghèo. Thời mà quần áo mặc truyền từ đời này sang đời khác, rách thì đc tích kê lại. Thiếu thốn nhưng mà vui, giờ nhớ lại mà bồi hồi ghê cơ.
Có biển "TRÊN GÁC LỘN CỔ"

barca6996

Xe container

barca6996

Xe container
Sáng nào thả gà mà chẳng phải thực hiện công đoạn khám này, ấm ấm, mềm mềm :D. Gà ấp thì chỉ mong trứng ung để còn được chén :D
Khám cái gì mà lại ấm ấm dưng mềm mềm thì mặt mũi buồn thiu hả ki;;)