[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

barca6996

Xe container
À vụ này thì em nhớ ạ :) HN năm 84 thì là cấp 2, 13 tuổi. Có năng khiếu hát khá hay. Nhưng hồi đó chưa biết nốt nhạc! Mãi sau này khi thành danh (khoảng 88-89) HN mới đi học ở Trung cấp nghệ thuật Hà nội, lúc đó mới học thanh nhạc, xướng âm, vv và biết đọc nốt nhạc. Anh đánh đàn cao to cụ nói chắc là anh Vinh, sau này làm đến chức Cục trưởng Cục nghệ thuật biểu diễn - BVH :)
Nhung bống lúc đó cặp với Hùng bass con zai cố Nghệ sĩ Tường Vi,cựu ck ca sĩ Ngọc Anh 3A :D Lúc đó ban nhạc của Hùng bass hay chơi trên ks Thắng Lợi

Pumzen

Xe ba gác
Trước khi xây dựng Cung thiếu nhi (do Tiệp khắc tài trợ) ở đây có bể bơi, nhà cháu đôi lần bơi ở đây. Nhớ không lầm thì Cung thiếu nhi khánh thành năm 76 thì phải. Hồi mới khánh thành, dân ta cùng trẻ con háo hức đến xem đông như trẩy hội. Tuy nhiên hồi đó lạc hậu, trẻ con thì nghịch dại chỉ phá hoại là nhanh. Nhớ cái cửa sát thang máy được bọc bằng giả da, thế mà chả hiểu đứa nào dùng vật nhọn chọc cho thủng rồi moi cái bông thuỷ tinh bên trong ra rồi nhét vào cổ vào người đứa khác, nó gây ngứa, gãi nổi mẩn lên ngay lập tức.

barca6996

Xe container
Cụ sn bn ạ, em 77. Hồi bé cũng thoe học vẽ cung thiếu nhi, biết đâu lại bạn học :))
Hồi xưa có cuộc thi vẽ phấn ở sân. Em vẽ nguệch ngoạc thế nào mà được phóng viên phỏng vấn. Mẹ em tự hào lắm đến giờ thi thoảng vẫn kể tiếc cho em không theo nghề hội họa :))
Èo, phụ vương cũng u50 rồi. Lấy vợ nữa chưa phụ vương :))

Mc Bia

Xe điện
Trên phố trước có tổ chức nào kinh doanh chiếu phim sẽ ko các cụ?
Mạn nhà em có mấy cái HTX thương binh nặng, chiếu phim chưởng xong đến phim "nhè nhẹ" kiểu Eo biển xanh, hết nhè nhẹ là đến nặng, công khai minh bạch luôn :D
Đầy ạ. Thế mới có thuật ngữ chuyêb môn "chưởng nặng" "chưởng nhẹ". Hồi đấy quanh hồ Ha Le đầy nhưng chưởng nhẹ phải vào trong nhà. Chưởng nhẹ hồi đấy phim có nội dung nhân văn nhất là Người tình nữ bá tước. Còn lại phim HK thì chỉ đếm đến 3 là sắp xong phim :)))))))))

muadem

Xe cút kít
Em vào hóng các cụ nội đô mà vẫn toàn thấy kể khổ khổ là, hèn nào tụi em xa xăm nó đói. Haizzz ...

tientung000

Xe điện
Em.nhớ đoạn gần cuối có cảnh nữ diễn viên tắm trong thùng phi gỗ. Nam diễn viên chuẩn bị phi vào bem nhau thì cắt béng luôn. Giáo dục giới tính quá nửa vời.
Em cũng 1 2 lần xem phim chiếu bóng tầm đầu 8x, nhớ mang máng tên phim "Hoa hậu thành Rôm", giờ chả nhớ nội dung, chỉ nhớ cả bãi mắt chữ A mồm chữ O, cứ gọi là há hốc :D
À, tất nhiên em cũng chả dại gì chớp mắt.

barca6996

Xe container
lão Túng với em hình như trạc tuổi nhau đấy. em học đàn thì ở tầng 2, mấy phòng lớp cạnh cái chỗ tam giác nghỉ to đùng, xong có ghế đá mặt trăng lão nhớ không? Lão học vẽ chắc tầng 4-5 nhỉ? Nói chứ không nhớ rõ lắm hehee
Chủ thớt hết lẫn lộn từ truyện Người không mang họ là về gã giang hồ Trương Sỏi thành điệp viên 007 đến Lão Túng là tên gọi của chã Túng Tiền chứ nick tientung000 liên quan gì đâu =))

barca6996

Xe container
E thì đc bác hoặc mẹ đưa đi đón về. E thích đc bác đón hơn vì đi học về bác hay cho ra Tràng Tiền ăn kem :D :D :D
Hồi đó có những cuộc thi vẽ tranh bằng phấn màu ở sân cung thiếu nhi, e được giải khúc khích. Học múa tầng 4, học vẽ tầng 3, đến giờ vẫn như thế, ko khách j sau mấy chục năm.
E cũng hay đc đi ra hồ Gươm, vườn hoa con cóc hay vườn hoa bây giờ đặt bức tượng Lý Thái Tổ vẽ.
E cũng học vẽ từ lớp 1- lớp 5, lên lớp 6 học của ông Song ở 13 Thuyền Quang. Hồi đó đi học là e hay đảm nhận việc vẽ bản đồ môn Lịch sử với Địa lý, vẽ bích báo cho lớp.
Zyn có vẻ thích ăn kem :D hết kem chuối Nguyễn Du đến kem cốm Tràng Tiền. Giờ còn thích ăn kem hem zyn :))

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em.nhớ đoạn gần cuối có cảnh nữ diễn viên tắm trong thùng phi gỗ. Nam diễn viên chuẩn bị phi vào bem nhau thì cắt béng luôn. Giáo dục giới tính quá nửa vời.
Dang dở mới nhớ lâu :))

6997

Xe container
hehe, cụ sót đoạn nhà nhà nuôi gà đẻ trứng tăng gia. E lớn lên cũng nhờ trứng tự sản tự tiêu này.
....
Cụ có biết món "khám đít gà" để xem có trứng hay không? sắp đẻ hay chưa?.... không ợ :D

Rồi đứng thò tay hứng quả trứng rơi ra từ mít con gà mái - nóng hổi & đôi khi còn mềm mềm, sau đó cứng dần lại nữa :D

Song Do Anh

Xe máy
Hồi ấy còn cái câu:" Mời các bạn nghe Nguyễn Thanh đọc truyện dài Tam Quốc diễn nghĩa một tác phẩm văn học cổ điển Trung quốc" có cụ nào nghe không nhỉ
Em có nghe, nhưng toàn nghe trộm thôi. Thời đấy mình và TQ đang đánh nhau tơi bời, hình như nó toàn đọc buổi tối mỗi lần khoảng 15' , nếu lộ ra là lên Phường ngay. Thời điểm đấy mấy ông già nghe lén BBC tiếng Việt, không khác gì bây giờ xem lề.... lề....và toàn dân làm báo.

barca6996

Xe container
KS Hà Nội mãi sau này, còn toà nhà có thang máy thì HN có từ thời Pháp. Các cụ có nhớ toà nhà 75 hay 77 Đinh tiên Hoàng, bây giờ là nơi của trụ sở Chi cục QLTT Hà nội, nó nằm giữa khu vực triển lãm(phía trên bên ngoài có tấm pano hình ảnh Bác) và khu bán vàng bạc đá quý. Toà nhà này 3 tầng có thang máy đúng kiểu cổ như trong phim ảnh Tây lông. Ngoài ra, nếu nhà cháu ko lầm thì ở phố Tràng Tiền có 1 toà có thang máy nữa. Có thể ở HN có nhiều toà nhà thời Pháp cũng có thang máy.
Chỗ cụ nói trước đây là trụ sở của Bộ Nội thương. Mãi sau này mới bàn giao cho Cục Quản lý thị trường Bộ Công Thương. Nhiều tòa nhà thời Pháp có thang máy nhưng thang máy kiểu cũ, hơn nữa trước đây toàn nhà thấp tầng nên hầu như không sử dụng

Mc Bia

Xe điện
Trước khi xây dựng Cung thiếu nhi (do Tiệp khắc tài trợ) ở đây có bể bơi, nhà cháu đôi lần bơi ở đây. Nhớ không lầm thì Cung thiếu nhi khánh thành năm 76 thì phải. Hồi mới khánh thành, dân ta cùng trẻ con háo hức đến xem đông như trẩy hội. Tuy nhiên hồi đó lạc hậu, trẻ con thì nghịch dại chỉ phá hoại là nhanh. Nhớ cái cửa sát thang máy được bọc bằng giả da, thế mà chả hiểu đứa nào dùng vật nhọn chọc cho thủng rồi moi cái bông thuỷ tinh bên trong ra rồi nhét vào cổ vào người đứa khác, nó gây ngứa, gãi nổi mẩn lên ngay lập tức.
Giả da của ghế là vào súng cao su tất phải không cụ anh :D. Xong lại toàn ghế gỗ nên xong phim đứng dậy là rạp ầm ầm như bão quật luôn.

tientung000

Xe điện
Cụ có biết món "khám đít gà" để xem có trứng hay không? sắp đẻ hay chưa?.... không ợ :D

Rồi đứng thò tay hứng quả trứng rơi ra từ mít con gà mái - nóng hổi & đôi khi còn mềm mềm, sau đó cứng dần lại nữa :D
Gà ta có lẽ ít xơi trứng. Nuôi gà công nghiệp thì đúng như cụ nói, nhiều con phải canh, hoặc nếu không phải con mẹ mổ thì con khác mổ trứng. Canh gà đẻ được quả trứng cũng vui, niềm vui rất nhẹ nhàng.
Nuôi bọn công nghiệp nhàn hơn hẳn, chuồng sạch, ăn cám, trứng đẻ đều hôm nào cũng có sản phẩm. Nó lại to nên sẵn sàng chiến với chuột. Đêm hơi rúm ró tí, nhưng ngày thì chuột nhà ko có cửa. Mùa đông ngồi canh tụi nó ăn hoặc lùa tay vào người gà cho ấm, cũng là kỷ niệm dễ chịu :)

YarisVerso

Xe tải
Gà ta có lẽ ít xơi trứng. Nuôi gà công nghiệp thì đúng như cụ nói, nhiều con phải canh, hoặc nếu không phải con mẹ mổ thì con khác mổ trứng. Canh gà đẻ được quả trứng cũng vui, niềm vui rất nhẹ nhàng.
Nuôi bọn công nghiệp nhàn hơn hẳn, chuồng sạch, ăn cám, trứng đẻ đều hôm nào cũng có sản phẩm. Nó lại to nên sẵn sàng chiến với chuột. Đêm hơi rúm ró tí, nhưng ngày thì chuột nhà ko có cửa. Mùa đông ngồi canh tụi nó ăn hoặc lùa tay vào người gà cho ấm, cũng là kỷ niệm dễ chịu :)
Gà nhà em thèm chất vôi nên nó mổ vạt hết vữa trên tường.

Vomoicuoi

Xe tăng
Ăn cám và đẻ đều nên trứng ăn chán cụ ạ. Trứng gà ta ăn bùi nhưng đẻ cách nhật