[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
[QUOTE

Bác em ngày xưa là trưởng phòng nông nghiệp huyện Từ Liêm, nhà ở khu tập thể liên cơ trong Cầu Giấy chỗ gần trường Cao đẳng sư phạm Hà Nội.
Em hay vào nhà bác, nhất là tết thì ở luôn cả tuần. Hồi ấy xung quanh chỗ đó toàn là ruộng lúa, sát ra tận mặt đường Cầu Giấy luôn. Ga tàu điện ở Thủ Lệ, Cầu Giấy cũng là ga cuối nên đến đấy là xuống tàu rồi đi bộ vào nhà bác em.
Sau này vào cấp 2 đi xe đạp rồi thì mỗi lần xuống nhà bác rồi theo các anh chị đạp xe xuống tận khu văn công Mai Dịch cảm thấy xa xôi, heo hút lắm.
Hồi bé bọn em hay lang thang đến vườn hoa Yecxanh chỗ Nguyễn công Trứ. Cứ tưởng mình đi đến tận cùng thế giới rồi cơ, bảo nhau đi chu du để học rùng mình :)) . Sau này biết đi xe đạp thì đến khu triển lãm Giảng Võ đã cảm thấy xa xôi lắm rồi ;))

YarisVerso

Xe tải
Để em tìm đọc cái. Không biết có ebook không cụ nhỉ. Mắt em kém, giờ toàn đọc ebook ở nhà. Đi xa hoặc ngồi máy bay em mới đọc sách giấy cũ vì nó lộ ra mình là ông già (phải bỏ kính xong gí mắt vào sách ý haha)

Thời bé em nhớ sách truyện rất hiếm. Đa phần là sách copy in roneo. Thường là truyện chưởng kim dung, kiếm hiệp đài loan vv. Các anh lớn kiếm đâu đó, em chịu, xong về chia cho mấy đứa mỗi đưa đọc 1 đoạn, rồi đổi nhau. Vì vậy có truyện em đọc đoạn đít trước rồi mới độc đoạn mở đầu - và ngược lại. Nghĩ lại thấy vui thế.

Hồi đó nhóm em ấn tượng nhất là truyện Người không mang họ, chuyện bịa kể về điệp viên kiểu 007 của Sài gòn. Hay phết. Em vẫn nhớ gần hết cốt truyện đến ngày hôm nay. Hôm nào đi kiếm xem có không đọc lại mới được
Ơ, "Người không mang họ" là về tướng cướp Trương Sỏi hay Nguyễn Viết Lãm gì đó phát tích ở Quảng Trị chứ cụ?

z300

Xe điện
Em cũng học vẽ Cung thiếu nhi từ lớp 1 đến lớp 5 đây. Nhẽ chúng ta quen nhau? Đi bộ từ nhà đi đến Cung tầm 2,5km/chiều (đấy là giờ đo GGmap mới biết!!). Sao mà thấy nó xa thế, chắc tại mình bé quá. Thỉnh thoảng được bố rảnh đưa hoặc đón, còn lại đúng là "tự túc" đi bằng xe hai cẳng. Cung cũng nhiều thứ vui, thích nhất xem đội làm máy bay xăng, trèo lên nóc Cung có nhà quả cầu...
Đi bộ đi học chưa đủ, thầy còn kéo cả lũ ra hồ Gươm, nhà kèn... vẽ phong cảnh, có hôm về liệt toàn thân :D
Tài học đến đâu ko biết, nhưng sau lên cấp 2 thì điểm Họa chỉ có 9 trở lên, cô giáo toàn thu bài không trả để làm mẫu cho các bạn lớp khác. Nhưng đời không như mơ, dự thi chưa bao giờ được giải :D
lão Túng với em hình như trạc tuổi nhau đấy. em học đàn thì ở tầng 2, mấy phòng lớp cạnh cái chỗ tam giác nghỉ to đùng, xong có ghế đá mặt trăng lão nhớ không? Lão học vẽ chắc tầng 4-5 nhỉ? Nói chứ không nhớ rõ lắm hehee

tientung000

Xe điện
Cụ sn bn ạ, em 77. Hồi bé cũng thoe học vẽ cung thiếu nhi, biết đâu lại bạn học :))
Hồi xưa có cuộc thi vẽ phấn ở sân. Em vẽ nguệch ngoạc thế nào mà được phóng viên phỏng vấn. Mẹ em tự hào lắm đến giờ thi thoảng vẫn kể tiếc cho em không theo nghề hội họa :))
lão Túng với em hình như trạc tuổi nhau đấy. em học đàn thì ở tầng 2, mấy phòng lớp cạnh cái chỗ tam giác nghỉ to đùng, xong có ghế đá mặt trăng lão nhớ không? Lão học vẽ chắc tầng 4-5 nhỉ? Nói chứ không nhớ rõ lắm hehee
Học Cung có theo tuổi đâu các cụ, xếp lớp sàn sàn nhau thôi, hình như chênh nhau chừng 1-2 tuổi, em cũng mắc bệnh như cụ z300 giờ chả nhớ rõ, nhìn rõ cái gì; nhưng học đúng là cao cao cỡ tầng 3-4 :) Em khi bé là nghé non, giờ thì thành già trâu rồi ạ.

YarisVerso

Xe tải
Hồi đấy ái 19, e hơn ái mấy tuổi
Cụ thế là quá tiến bộ. Em năm ấy 18, vào đại học rồi mà còn chưa nắm tay con gái bao giờ, trừ con em gái và hồi nhà trẻ mẫu giáo hay phải dắt tay nhau lúc cô giáo dẫn đi ra ngoài đường. Quá xấu hổ!

taplai2012

Xe ngựa
Học Cung có theo tuổi đâu các cụ, xếp lớp sàn sàn nhau thôi, hình như chênh nhau chừng 1-2 tuổi, em cũng mắc bệnh như cụ z300 giờ chả nhớ rõ, nhìn rõ cái gì; nhưng học đúng là cao cao cỡ tầng 3-4 :) Em khi bé là nghé non, giờ thì thành già trâu rồi ạ.
Cụ được đi thang máy lần nào chưa, em nhớ được đi 3 lần. Thật là phi thường :))

z300

Xe điện
Cụ thế là quá tiến bộ. Em năm ấy 18, vào đại học rồi mà còn chưa nắm tay con gái bao giờ, trừ con em gái và hồi nhà trẻ mẫu giáo hay phải dắt tay nhau lúc cô giáo dẫn đi ra ngoài đường. Quá xấu hổ!
18 tuổi em thấy bọn tây nó hở cái ấy, em đứng mẹ giữa đường như bị đóng xi măng, suýt bị tàu điện nó đâm. Xong chúng nó chửi kurwa loạn lên, về KTX sau em bị trầm cảm mấy hôm hahaha

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em đã đi và bị nhốt trong đó năm 84 :). Mấy thằng rủ nhau vào đi từ tầng 1 lên tầng 6 để học Hóa, đến khoảng tầng 3 thì bị phát hiện và cắt điện. 5 thằng bị nhốt trong thang khoảng 1 tiếng, thở phì phò mà hơi nước mờ cả buồng thang

tientung000

Xe điện
trên này coa cụ nào xưa dân chợ giời với dệ kim ko nhỉ? Thởi lang thang ra chợ đổi đồ chứ có ai bán đâu :)
Chợ giời ngõ Thịnh Yên nhà (ông bà nội) em ở cạnh đó. Các cụ em buôn bán nhỏ (tiểu thương) đời đầu của khu phố Huế chợ giời từ trước 1954, nhưng sau thêm con thêm cái, 3 thế hệ nên chuyển. Khi đó, phố Huế mang tên là phố Duy Tân. 1 bà cô em sinh ở đó. 199x em vẫn chở bà cụ lên đó lấy tủ hàng. Không rõ ông bà bán nhà từ năm nào?

taplai2012

Xe ngựa
Em đã đi và bị nhốt trong đó năm 84 :). Mấy thằng rủ nhau vào đi từ tầng 1 lên tầng 6 để học Hóa, đến khoảng tầng 3 thì bị phát hiện và cắt điện. 5 thằng bị nhốt trong thang khoảng 1 tiếng, thở phì phò mà hơi nước mờ cả buồng thang
Chắc là mất điện sự cố thôi =))

tientung000

Xe điện
Em hình như được đi 1 lần thôi. Ngày đó đúng là của hiếm, đa phần khóa kín, đến cả tầng thượng cũng khóa. Mà khóa cũng đúng, vì ngày đó trẻ con leo trèo nghịch như giặc, đâu cũng trèo được mới tài :P

z300

Xe điện
Em hình như được đi 1 lần thôi. Ngày đó đúng là của hiếm, đa phần khóa kín, đến cả tầng thượng cũng khóa. Mà khóa cũng đúng, vì ngày đó trẻ con leo trèo nghịch như giặc, đâu cũng trèo được mới tài :P
Em không nhớ nổi được đi lần nào không. Chán đầu óc quá

SIGNUS

Xe container
Người OF
Chắc là mất điện sự cố thôi =))
Không cụ, hồi ấy thang máy chỉ dành cho giáo viên và nhân viên, có bảng trước cửa hẳn hoi. Bọn em đi học đến thấy thang có điện, vào bấm thử thì thấy chạy, đang sướng thì...bị off :). Lúc được thả ra còn phải vào phòng GV ở tầng 1 để viết kiểm điểm

taplai2012

Xe ngựa
Không cụ, hồi ấy thang máy chỉ dành cho giáo viên và nhân viên, có bảng trước cửa hẳn hoi. Bọn em đi học đến thấy thang có điện, vào bấm thử thì thấy chạy, đang sướng thì...bị off :). Lúc được thả ra còn phải vào phòng GV ở tầng 1 để viết kiểm điểm
Vậy bọn em hên hơn cụ :))

tientung000

Xe điện
18 tuổi em thấy bọn tây nó hở cái ấy, em đứng mẹ giữa đường như bị đóng xi măng, suýt bị tàu điện nó đâm. Xong chúng nó chửi kurwa loạn lên, về KTX sau em bị trầm cảm mấy hôm hahaha
Đọc này là biết 1 là cụ học sớm, hai là cụ hơn em nên thoát ly kịp. Em dính đúng năm lock tất cả.
Ba lan của cụ thì chắc đẹp rồi. Em có gặp 1 bé 18 ở trời Tây, nhưng chỉ biết nhìn đứng hình. Cái gì nó cũng to :D

taplai2012

Xe ngựa
Hồi đấy ko rõ có ks HN chưa? Nếu chưa có thì có khi là tòa nhà duy nhất có thang máy.

p.maldini

Xe tải
Hồi đó các cụ ăn cơm trước kẻng như nào vậy