[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

caisua

Xe lăn
Em dân cây đa nhà bò nên cái làng Thanh Nhàn Thanh Lương là ngày xưa nghịch nát, cái đê nối từ đầu Trần Khát Trân đi sau tập thể Văn Phòng phảm Hồng Hà đi ra đầu Phố Huế chợ Trời ngày xưa là con đường đất, bây h ko còn nữa.
Dân Phố cổ xin thì là vk em để Hàng buồm, nhà nội NT Tộ nhà mẹ vợ Hàng Gai nhiều đời. Có cái điểm khá lạ là mẹ vợ toàn gọi con cháu là mày tao, mẹ vợ nhà em là con nhà tư sản hẳn hoi, cái này thì thua nhà quê, và con gái HN rất đảm đang thời bao cấp và điểm chung nấu ăn rất ngon
Cụ vác cưa đi đúng ngược đường với em :(

Steven

Xe tăng
Nhà bố em ở Lãn Ông, nhà mẹ thì ở Lý Thái Tổ, sau chuyển ra Hồ Xuân Hương, khi có em thì chuyển về Hạ Hồi

caisua

Xe lăn
Cụ chủ thớt thiếu món ném lon :))
Tầm lớp 4 chơi ném lon ở Hàng Quạt, ném 1 phát bay đèn quả xoài xe Peugeot xuống cống, hoảng quá em chạy 1 mạch trốn vào cuối cái ngõ sâu nhất. Tầm 1h sau mò ra tìm dép thì chủ xe vứt cả đôi xuống cống theo cái đèn rồi, em chân đất đi học nguyên cả tháng

bau67

Xe container
Ôi giờ em biết hai cụ ni cao lão quá đi, em mãi 76 mới vào Văn Chương lớp 1 mà được hơn tháng bị điều sang Huy Văn đến hết cấp 2. Học Văn Chương thì hội Nhà Dầu đông đảo nhất.
Lão này Canh Tuất, cũng 1970 mà lại chả biết làm thơ như Cụ Quang1970 nhể ! :))

• Vodka
Reactions: XPQ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lứa này thì không có cả lớp 5 cụ nhé! Từ lớp 4 hết cấp 1 lên lớp 6 cấp 2 luôn, cộng lại vẫn chỉ có 10 năm phổ thông
Nhà cháu học có lớp 5 mà, chỉ ko có có lớp 9 ;))

caisua

Xe lăn
Ngày xưa các cụ được dậy dỗ khoản gia giáo và bếp núc rất cẩn thận cụ à. Em nghĩ 1 phần là do thời đó làm gì có hàng quán như bây giờ, tất cả đều là đi chợ về nấu cơm nên vai trò người phụ nữ đảm đang là phải biết nấu ăn ngon. Bây giờ định nghĩa phụ nữ đảm khác 1000% rồi :)

Cây đa nhà Bò là câu cửa miệng bọn em hay nói về phụ nữ "nọ kia" đó nhưng thực ra có biết gì đâu. Em nhớ là các khu nào mà có đường tàu điện là bọn em biết, chứ không có tàu thì chịu, vì làm gì có phương tiện nào khác để đi. Mãi đến giữa 80 mới có xe đẹp tàu phổ thông cụ à
2 đứa nhà em thi vào 10 xong là bị mẹ lôi ra dạy nấu ăn mục tiêu hết cấp 3 phải tự làm đc mâm cỗ cúng. Thằng cả giờ nấu ngon nhất nhà, con em đang lớp 11 cũng đã nấu đc tương đối, cuối tuần chúng vẫn hay lên mạng rồi bày vẽ các món linh tinh

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hồi cấp 1 bọn e gầy đét, đánh kiểu đu cả lên bàn, ông bác chủ bàn bảo đừng đánh thế, phải luyện cổ tay, mắt nhìn nhanh. Ở mấy công ty e cũng thấy có bi-a bi lắc cho nhân viên chơi giờ nghỉ trưa
Món này chơi cuối giờ thôi chứ giờ nghỉ trưa kg chơi đc vì ồn lắm. Hồi 2014-15 em làm ở cty mà cậu GĐ nghiện món này, sắm 4 cái bàn xịn xong tổ chức giải suốt. Gạ đánh độ với bọn Sing, từ 20 đô lên 50 rồi 100 đô/ quả :)
Để em môi giới 2 tình yêu bilac ở Tiktik nha :-bd

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt thiếu món ném lon :))
Món này phải em. Dép cao su bắn xa chục mét. Bị mấy thằng lớn lùa vì bị om em cầm dép bảo lon bé tí tao ném còn trúng đấy đừng nói gạch.

z300

Xe điện
2 đứa nhà em thi vào 10 xong là bị mẹ lôi ra dạy nấu ăn mục tiêu hết cấp 3 phải tự làm đc mâm cỗ cúng. Thằng cả giờ nấu ngon nhất nhà, con em đang lớp 11 cũng đã nấu đc tương đối, cuối tuần chúng vẫn hay lên mạng rồi bày vẽ các món linh tinh
Nhất cụ! Thế hệ mình là thế. Thế hệ trẻ hơn gần như là không còn nữa cụ à

YarisVerso

Xe tải
Ấn tượng đời sống Hà Nội những năm 6x (cuối) và 7x:
- Các dịch vụ (nhưng hồi đó chưa có thuật ngữ này): tổ "cơm nồi nước sôi" của khu phố: chuyên bán nước sôi theo phích và bán cơm; cửa hàng ăn uống, HTX cắt tóc...
- "Ở đây xay bột trẻ em"!
- "Nhận làm bánh quy gai" (thường đông vui vào dịp Tết ta";
- Trên các phố cổ, trong đó có cả Hàng Bột nhà em, cứ tầm 5-6h chiều lại xuất hiện con IFA chuyên dụng của công ty vệ sinh HN ( hồi đó bọn em hay gọi với tục danh là công ty đổ thùng!), nhân viên gõ kẻng keng keng, thế là các nhà xách 1 cái thùng (tro+phân thải ngày) mang ra để lên xe và đổi lấy 1 cái thùng sạch về dùng cho ngày tới. Hồi đó HN chưa có / vô cùng ít WC tự hoại!
- Xe bò là phương tiện chuyên chở phổ biến ở HN thời này!
Em cũng nhớ có cô làm ở trạm y tế chỗ phố Hàng Bột hay xách xô cá chọi để diệt muỗi đi khắp nơi. Cá chọi của y tế thì bán rẻ nhưng toàn bé tí và không có chọi đực nào đẹp để chiến được cả.
Thỉnh thoảng lại có thấy tổ dân phố phát cho tíc kê mua bia vào ngày chủ nhật. Mỗi nhà được mua 1, 2 ca to. Đám trẻ con cũng được uống ké nhưng mà toàn pha đường vào chứ không thì đắng không nuốt được. Bia pha đường uống vào say lử cả lũ với nhau cũng vui phết.

z300

Xe điện
Chào cụ chủ,em xin vào điểm danh. Em 7x đời đầu. sinh ra ở Lãn Ông, đến năm 1986 chuyển sang Thuốc Bắc đoạn ngã ba Hàng Bút rồi năm 1992 lại chuyển sang cũng vẫn ở Thuốc Bắc nhưng ở phía đối diện gần về phía Hàng Vải hơn. Cụ chủ đoán được em tên gì thì em xin mời cụ cốc cafe.
1988 em ra bến cảng đi tìm đường cứu nước rồi cụ à. Khéo nhìn mặt nhau là nhận ra đấy. Em cháu nhà ông Phiệt đây

XPQ

Xe cút kít
Kính chào cụ đồng môn Huy Văn. Lứa bọn em học Huy Văn sau cụ 3 năm. Lúc ấy trường lớp bị các cụ đi trước phá cũng nát nát rồi. 😁
Nhờ các cụ mợ đi trước phá nhiều nên bọn em đi học chỉ việc trèo lên bàn, móc tay là lấy được nắm bông thủy tinh mà người dùng để làm tấm chống nóng, món này chỉ nhét một ít vào cổ áo là nó ngứa như điên, nhất là mùa hè đổ mồ hôi nhiều. Thứ nữa là cái tựa ghế bằng nhựa tung ra nhiều nên bọn em dùng thay xẻng, trực nhật không phải mang theo xẻng từ nhà nữa.
Thời bọn em học Huy Văn đến cấp 2 thì đến phần tư lớp đã phải ngồi ghế xương chả có mảnh nhựa nào phải thay bằng mặt gỗ dán. Huy Văn em học ông giáo Thịnh dạy toán nhà Hàng Buồm ỏn ẻn như con gái, ông giáo Thái dạy văn nhà ngay cạnh trường hút thuốc lá ngày phải ba bao, cụ giáo Đồng dạy hoá nhà Lê Văn Hiu rất tiên phong đạo cốt, có cô Chiến dạy sinh người bé mà gày mỏng dính.
Hồi cuối cấp 1 thì cứ tan học sáng là hẹn chiến đấu với bọn lớp bên cạnh, cái khách sạn Lai Châu vỡ mấy lần kính ô tô vì trúng hoả lực gạch vụn của bọn em. Mà cấp 2 lại học ở tầng hai bên ngõ Huy Văn, nhìn thẳng xuống nhà xí của trường, bọn em đến sớm quét tất cả cát bụi trong lớp gói vào giấy thách nhau ốt lọt qua cái khe trên cửa nhà xí, gọi là ném hoả mù. Một lần ốt đúng ông giáo Vinh đang ngồi trong, ông ấy chui ra chạy lên tầng hai tóc tai mặt mũi còn trắng xoá, đi từ đầu hành lang đến cuối hành lang gặp con trai thằng nào là ông ấy vụt bằng chính cái que gạt gio trong nhà xí. Ông giáo Vinh ngay hồi đó thấy bảo đi vượt biên hay đi Sà Goòng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Em học trường Hoàn Kiếm cạnh Nhà thờ lớn
Cô em là giáo viên văn dạy trường Hoàn Kiếm của cụ từ năm mới ra trường (hình như 1984?) cho tới khi về hưu. Tuần trước thấy cô up lên facebook ảnh chụp cùng học trò cũ thời 8, 9x hình như có hội trường, hội lớp sao đó.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cụ nào nhớ bia hơi thịt chó nhà Tình chó ngõ Hàng Hương k, hình như giờ vẫn bán. Hồi đó đắt lắm, ông già e cũng chả có tiền uống. Ngõ Hàng Hương này thanh niên cũng gấu, sơ hở là đánh nhau. Lý Nam Đế trc e thi thoảng ra mua nước khoáng Kim Bôi, uống phê tít vì có ga. Nhiều hôm lắc mạnh xong mở nó phụt lên gần như sâm panh :))
Bia hơi ngõ Hàng Hương có anh Việt bán mồi, toàn hàng cao cấp :D