[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

TRANG-TRANG

Xe buýt
Ngày xưa hình như đi đẻ cũng theo tuyến như đi học đó cụ. Quận HBT chắc sinh cây đa nhà bò, còn quận Hoàn kiếm bên em thì sinh ở BVBVBMTE tràng thi đó. Em chắc Đống Đa và Ba Đình có chỉ định chỗ đẻ hết rồi hehee
Nhà mình ở Tràng Thi (góc TT-P Doãn), mấy ae đều sinh ở viện C, bà bô đi đẻ toàn đi bộ sang đường.
Thời đấy HN chỉ có 4 khu phố nội thành (sau mới gọi là quận) và mấy huyện ngoại thành.
Có cụ nào đc bơi thuyền ở Bờ Hồ và chơi xà-bóng bàn ở Thủy Tạ (trước 75) chưa?

z300

Xe điện
Hà Nội cũ thì Hoàn Kiếm chỉ ngập khúc loanh quanh hồ hale góc ngã tư Nguyễn Du Bà Triệu, lên phía trên thì góc ngã tư Lý Thường Kiệt Phan Bội Châu thôi cụ. Đống Đa thì chỗ Nguyễn Khuyến với Nguyễn Thái Học chỗ nhà máy in tiến bộ
Nhà nội em bên Đường Thành giữa, mưa là ngập. Nhiều cái chết đau xót những ngày mưa ngập cụ ạ. Từ từ em hồi tưởng lại em kể nhé

dannongthon

Xe tăng
Em sinh ra ở Ba Đình, khai sinh ở Hai Bà có được tính không ạ?

Ngày xưa gọi là phố chỉ có Hoàn Kiếm, một phần Ba Đình và Hai Bà, Đống Đa thì chắc được mẩu Khâm Thiên với tý chỗ Hàng Bột, Sinh Từ, Văn Miếu là hết.
Xưa còn phân biệt dân phố lớn nữa!

VCHDHN

Xe container
Cụ ở đâu lại ra phùng hưng lấy nước? Em có lúc xách xô ra tận vòi nước cc chôc đầu hàng nón, giao với đường thành ý cụ
Em Ngõ Trạm thì thuê gánh ngay máy cc đầu phố gần chợ HD. Sau chuyển Trần Phú thì phải lấy máy PH.

bubibubi

Xe tải
E cũng 7x và sinh ra lớn lên ở Thuốc Bắc. E đoạn đầu, gần ra Hàng Mã
Chào cụ. Nhà cụ ở đó chắc có biết anh em nhà Bòi nhỉ. 4 chục năm rồi ko biết anh em nó giờ như thế nào.

bubibubi

Xe tải

z300

Xe điện
Nhà mình ở Tràng Thi (góc TT-P Doãn), mấy ae đều sinh ở viện C, bà bô đi đẻ toàn đi bộ sang đường.
Thời đấy HN chỉ có 4 khu phố nội thành (sau mới gọi là quận) và mấy huyện ngoại thành.
Trước 75 thì em còn bé quá. Nhưng cũng bị đi sơ tán đợt Mỹ ném bom. 4 tuổi em quaafn đùi cởi trần chân đất đi cả hội ở ohos chơi khắp hà nội. Hồi đó sao không đói không khát nhỉ? Em không nhớ ra hồi đó lang thang ăn gì uống gì!!! Giờ lúc nào trên xe cũng phải có thùng nước khoáng …

O Muong Te

Xe điện
Ôi giờ em biết hai cụ ni cao lão quá đi, em mãi 76 mới vào Văn Chương lớp 1 mà được hơn tháng bị điều sang Huy Văn đến hết cấp 2. Học Văn Chương thì hội Nhà Dầu đông đảo nhất.
Cụ hơn em 1 khóa. Lớp 1 em học ở Thịnh Hào. Lên lớp 4 mới chuyển sang Văn Chương.

YarisVerso

Xe tải
Ôi giờ em biết hai cụ ni cao lão quá đi, em mãi 76 mới vào Văn Chương lớp 1 mà được hơn tháng bị điều sang Huy Văn đến hết cấp 2. Học Văn Chương thì hội Nhà Dầu đông đảo nhất.
Kính chào cụ đồng môn Huy Văn. Lứa bọn em học Huy Văn sau cụ 3 năm. Lúc ấy trường lớp bị các cụ đi trước phá cũng nát nát rồi. 😁
Nhờ các cụ mợ đi trước phá nhiều nên bọn em đi học chỉ việc trèo lên bàn, móc tay là lấy được nắm bông thủy tinh mà người dùng để làm tấm chống nóng, món này chỉ nhét một ít vào cổ áo là nó ngứa như điên, nhất là mùa hè đổ mồ hôi nhiều. Thứ nữa là cái tựa ghế bằng nhựa tung ra nhiều nên bọn em dùng thay xẻng, trực nhật không phải mang theo xẻng từ nhà nữa.

• Vodka
Reactions: XPQ

O Muong Te

Xe điện
Hình như là 84. Em đang thay bóng dèn trên thượng, đứng trên ghế đẩu thì ngã mịa xuống đất. Hồi đấy có hiểu động đất là gì đâu. Mà Hà nội bị ngắn thôi
[/QUOTE]
Đúng là động đất năm 1984. Hôm đó em và cu em xem cá chọi oánh nhau trong cái phi nước. Tự dưng thấy nước cứ sóng sánh, em còn mắng cu em "đừng có đẩy cái phi cá nó sợ" nó còn cãi "anh đẩy thì có" rồi mới nghe bọn hàng xóm hò la động đất. Eo, nhanh thật, vèo cái 40 năm rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em học trước cụ 3 khóa. Chủ nhiệm lớp đầu tiên của em ở Văn chương là cô Tuyền dạy Anh văn, thời đó cô đã đi mini Kensun đẹp vãi. Cô nghỉ thì bọn em được thầy Dương dạy Văn (nick là Dương hói) thay. Không biết cụ có bị cụ Ba bảo vệ phi cho cái dùi trống nào như em không.
Èo, thế cụ sinh 1960 ah :P

angkorwat

Xe container
Người OF
cụ chơi bằng bi ve hay bi đá, hồi ấy toàn lấy các tút đi xoáy đá thành bi chơi, mà e nhớ hồi ấy thèm 1 viên bi ve mà ko có tiền, nhưng khao khát đến nỗi, có lần đập đc viên gạch ống, thế nào lại lòi ra viên bi ve trắng của ai nhé vào. Mừng húm.
Hồi xoáy được viên bi đá là cả một sự kỳ công và kiên trì. Em toàn xoáy bằng lọ penecinin và vỏ ốc nhồi thôi.

caisua

Xe lăn
Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.
Xưa em toàn phải đạp xe qua nhà cụ để cưa mụ nhà em trong phố Hồn Ma

stone_lamp

Xe điện
Em nhớ hồi đấy còn có ca nô kéo theo lướt ván ở Hồ gươm