[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

beomap2

Xe container
Khu này ngay trước cổng trường Đống Đa ngày xưa em học cấp 3. Ấn tượng của em là nó giống với dạng khu tập thể lắp ghép Kim Liên?

Ngoài lề một chút là ngày trước em hay đọc trên qsvn.net, có chú Lê Minh, lính sinh viên lứa 6971, là trinh sát F325 ở Quảng Trị. Chú có nhiều bài hồi ức rất thật nhưng chất văn rất hay. Giờ chú mất lâu rồi vì bị viêm phổi sao đó. Chú Lê Minh cũng sống ở khu tập thể nhà in ngân hàng này.
Nhà khu Kim liên xây gạch đầu 196X, còn nhà bên Trung Tự xây khoảng 1975 mới là nhà lắp ghép bê tông tấm lớn, giống nhà ở các khu Giảng Võ và Thành Công.

hiepchiken82

Xe tăng
À, nay em nhớ thêm kỷ niệm hồi 7x về oto. Bên phố nhà nộii em có nhà ông Hoàng Tùng, giờ mới biết cụ ý là ai, chứ hồi đó chỉ biết quan to, nhà có cổng sắt to, có lính gác giữa phố. Cụ ý đi 1 chiếc Volga đen xì. Thời đó, bọn em toàn canh giờ cụ ý về để ra ngắm, sờ chạm vào chiếc oto. Nó cảm giác cõ lẽ như bây giờ nếu ta được sờ chạm vào Space X!

Sang quãng đầu 8x thì em có được đi chơi khu tập thể Khương Thượng, đến nhà 1 cô sau này là nguyên thủ phu nhân. Nhà em có tý họ hàng nên hay xuống khi cô nhờ việc. Thời đó cô cũng giáo viên bình thường thôi. Rồi một hôm có rất nhiều Volga và Lada đen đến khu nhà cô, em nhớ như in được gặp nguyên thủ như thế nào. Lúc đó lại nhớ lại quả Volga của bác Hoàng Tung, thế là lân la xin cảnh vệ cho vào ngồi thử. Ối xồi ôi, sướng các cụ ạ, éo tả được ý.

Sau này cũng từng ôm xe gần triệu đô chạy mà không có cảm giác sướng như hồi đó. Đung là già đi nên không ham hố xe cộ hay đồ mắc tiền nữa. Các cụ có cảm giác như em không? Giờ chỉ mong quay về được Hà nội 50 năm trước. Nhà tuy chật mà rộng, phố xá thênh thang, cây cối um tùm, nhà phố mà 2 bên nội ngoại em đều có tý vườn, còn trồng cả dàn nho nữa. Nho bé bé, không to như bây giờ! Ngày đó điện còn không có, sao không thấy nóng nhỉ? Giờ mà không điều hoà không ngủ nổi!
Xe volga cụ tùng có lắp quạt con cóc ko cụ

HH1993

Xe điện
Em ở dốc Thọ Lão, phố Lò Đúc. Tuổi thơ gắn với phố Tăng Bạt Hổ và công viên Thống Nhất. Bao năm từ thời xếp hàng hòn gạch mua gạo đến giờ cơ bản phố xá vẫn thế các cụ nhỉ.
Phố cò ỉa. Vườn hoa yesxanh...nhà quàn...

sskkb

Xe tăng
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Cụ có thể kiếm đọc 2 cuốn "Truyện cũ Hà Nội" của Tô Hoài , biết đâu cụ lại thấy những điều thú vị mới về Hà Nội 100 năm trước

HH1993

Xe điện
Chó Nhật thời đó phải đáp ứng 4 tiêu chuẩn:
"Mặt Thanh Hoa, da Ái Vân, chân Ba Đẽ, rẽ Đỗ Mười"
Mặt chó gẫy vừa phải như Thanh Hoa,
Da trắng như Ái Vân
Chân vòng kiềng như cầu thủ Ba Đẻn của Thể Công.
Lưng phải chải đều 2 bên như TBT
Lạy bác.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Hóng thớt hay ạ!
Quê em gọi là "đẽo khẳng" và "đẽo cù". Khẳng thì chọn loại gỗ to nhưng nhẹ, ít nứt, nổi tiếng nhất là gỗ cây Vông, tâng đến lúc mỏi tay cũng chưa rơi, chán không buồn đếm nữa. Cù thì chọn loại gỗ nặng, chắc thịt, chiến nhất chắc là gỗ ổi, và chia ra loại chơi "quay lâu" sẽ đóng viên bi xe đạp còn loại chơi "bổ thẳng vào cù đối phương" sẽ đóng đinh gỗ hoặc nan hoa xe máy mài nhọn.
Chơi khăng ai mà chả tham bắt rồi biêu đầu bác nhể, cù thì bổ vỡ cả cù, nhất là tiện gỗ lim chơi thì nhất.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Em không ở phố cổ, phố nhà em là phố thắt lưng rồi. Nhưng ký ức thời trẻ con thì kể mãi không hết. Từ từ nhớ.
mệt với bác, phố thắt lưng 😆😆😆

XPQ

Xe lăn
mệt với bác, phố thắt lưng 😆😆😆
Em ở Khâm Thiên, lấy đường tàu làm ranh giới thì xưa Tây họ quy định xe kéo bánh sắt từ Hà Đông vào chỉ được đến đường tàu là phải đổi sang xe bánh cao su. Tức là từ chân lên đến thắt lưng thuộc cảnh giới khác.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Nhà em 10 Nguyễn Gia Thiều. Một trong mấy rốn ngập của HN. Mưa phát là cả nhà lên tầng 3 nhà hàng xóm ở nhờ. Ngập không chợ búa được gì nhưng bù lại xơi cá từ hồ Thiền Quang mệt nghỉ. Thầu dầu, chép, lươn giăng lưới trong sân cũng bắt được cả xô. Em vẫn nhớ có bận cả nhà đang ngồi ăn trên giường, cụ nhà em hô ngồi im xong phi xuống làm được con chạch to đoành. Quân khu NGT còn chặn các quân khu khác vào bắt cá. Dìm nhau vui vãi chưởng.
Các bác ngoài này ai bị đỉa cắn chưa,cảm giác đi mót lúa đi hái quả gạo mãi k quên.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Em ở Khâm Thiên, lấy đường tàu làm ranh giới thì xưa Tây họ quy định xe kéo bánh sắt từ Hà Đông vào chỉ được đến đường tàu là phải đổi sang xe bánh cao su. Tức là từ chân lên đến thắt lưng thuộc cảnh giới khác.
E nghe các cụ kể hồi xưa thuế vụ bắt kinh lắm, rồi đi sớm để xếp hàng mua thực phẩm, ăn cái bánh quy mà mang bột đi chờ họ nướng,hãi

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Phạm Ngũ Lão có Tocudicha và Tocuhocha. Cụ chắc con em mấy khu này nhỉ?
Đoàn 12 khét tiếng, dân buôn thời xưa đều biêt, có 1 điểm ở gần sư đoàn 88 trên đường Hồ Chí Minh thì phải.

Tuấn 3s

Xe tăng
Chơi khăng ai mà chả tham bắt rồi biêu đầu bác nhể, cù thì bổ vỡ cả cù, nhất là tiện gỗ lim chơi thì nhất.
Vâng, đứa nào chả muốn có "số má" trong giới chơi khăng :))
Em nhớ hồi đó fải là con hoặc chơi thân với thằng con nhà làm xẻ gỗ thì mới có cù tiện, mà cũng giữ như vàng chứ ko dám đem ra bổ nhau. Còn lại anh em chân đất mắt toét thì đẽo bằng dao to cả tay.

XPQ

Xe lăn
E nghe các cụ kể hồi xưa thuế vụ bắt kinh lắm, rồi đi sớm để xếp hàng mua thực phẩm, ăn cái bánh quy mà mang bột đi chờ họ nướng,hãi

Thời bao cấp thì cấm buôn bán, dĩ nhiên ở các vùng quê thì ác liệt chứ thành phố thì vẫn dễ thở hơn. Trên đường mà chở những thứ có tính chất vật tư nguyên liệu với số lượng lớn nếu không phải cơ quan nhà nước thì không thể. Còn những hàng tiêu dùng thì cũng mắt nhắm mắt mở.
Lương thực thực phẩm thì phân phối định lượng theo tem phiếu. Hàng hoá tiêu dùng khác thì nhiều thứ không có mà mua, chỉ được phân về cơ quan rồi mọi người gắp thăm trúng cái gì mua cái nấy. Ví dụ như bộ ấm chén, có khi một người gắp được cái ấm người khác được bộ chén. Có người cần săm thì gắp được lốp hay ngược lại. Có chuyện là có chú thanh niên lại gắp trúng tiêu chuẩn mua xô màn của phụ nữ. Cho nên dân gian có câu cảm thán " Cái qứt gì cũng phân, mà phân thì như qứt"
Còn chuyện mang bột mì đi thuê làm bánh em cũng trải qua, bột mì được các nước họ viện trợ một phần được đem bán vào tiêu chuẩn lương thực dịp Tết, thế là mang bột ra những nơi làm bánh thuê họ làm theo giá cả trao đổi vì làm bánh cần có đường có trứng có các nguyên liệu khác rồi than gio lò bếp. Chủ yếu là bánh quy đó thanh dài có gai gọi là quy gai xốp. Ngon thì nhất.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Em dân cây đa nhà bò nên cái làng Thanh Nhàn Thanh Lương là ngày xưa nghịch nát, cái đê nối từ đầu Trần Khát Trân đi sau tập thể Văn Phòng phảm Hồng Hà đi ra đầu Phố Huế chợ Trời ngày xưa là con đường đất, bây h ko còn nữa.
Dân Phố cổ xin thì là vk em để Hàng buồm, nhà nội NT Tộ nhà mẹ vợ Hàng Gai nhiều đời. Có cái điểm khá lạ là mẹ vợ toàn gọi con cháu là mày tao, mẹ vợ nhà em là con nhà tư sản hẳn hoi, cái này thì thua nhà quê, và con gái HN rất đảm đang thời bao cấp và điểm chung nấu ăn rất ngon
Nghe bác kể e lại nghĩ đến người Tràng An thanh lịch biết bao,lâu lâu lại gặp ,nhẹ nhàng và sâu lắng.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Em nhớ cửa hàng gạo quố danh trên phố Bạch mai. Thời đó có phải có đường tàu điện xuống đó không cụ nhỉ? Vì trước khi nhỏ, em có đi làm thêm ở mấy xưởng đột đục pê đan xe đạp gia công ở bên hông chợ Mơ đó. Làm cả tháng được 14 nghìn - em vẫn nhớ vì là tháng lương đầu đi làm tự kiếm tiền, vậy mà ra mua đôi tông cỏ xịn đã mất đâu 10 ngàn rồi hehe

Đổi tiền thì em không được đi, chỉ nhớ đêm trước nằm nghe đài phát thanh câu chuyện đêm khuya lúc 10h thì chuyển tin: đồng bào không được nghe bọn xấu tuyên truyền phao tin đồn nhảm, nhà nước không có kế hoạch đổi tiền ,,, kinh tế XHCN vẫn đang phát triển như vũ bão ... đại khái thế. Ông nội em bảo: đấy chúng mỳ toàn nghe bọn địch phao tin ... Sáng 6h30 em dậy đi học thì :đâylà đài phát thanh Hà nội, thủ đô lước nọ nước kia ... bà con hay ra đi đổi tiền! Mỗi người được đổi 20 nghìn only ... Cụ nào còn nhớ xác nhận em phát
Thời đó tông Lào đang hot, bác e buôn bên Lào về đổ ra thủ đô.