[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Politeboy

Xe buýt
Có biết dóm bếp mùn cưa chưa ? Đun bếp mùn cưa mới là nghệ thuật cao.
Bếp mùn cưa với bếp trấu đun như nhau, lấy cái chai thủy tinh 1 lít đặt giữa cái lò tôn, nhồi chặt trấu hay mùn cưa xung quanh rồi rút cái chai ra
Vẫn cần 1 thanh củi nhóm bếp và duy trì lửa trong suốt quá trình đun
Khi bếp tàn sập khuôn trấu xuống thì lấy que đảo cho cháy kiệt
Mùa đông em hay vùi củ khoai tây vào tro sau khi đun xong, ăn vụng thôi vì thời ấy đói kém

YarisVerso

Xe tải
Em xưa học Trưng Vương 3A trường chiều, sáng là Đống Đa cùng bác.
Cụ anh chắc phải học trước em hơn 10 năm, lúc ấy mới có cái tên 3A đi kèm. Thời bọn em học chỉ còn là PTTH Trưng Vương. Về sau 2 trường gộp lại thành Đống Đa nên lớp trẻ bây giờ có khi không biết đã từng có trường cấp 3 Trưng Vương ở đó.
Lớp sáng Đống Đa bọn em giao lưu với lớp chiều Trưng Vương qua hộp thư ngăn bàn vui phết. Cũng phải có 4, 5 đôi yêu nhau thật, sau còn một đôi thành vợ chồng, đến giờ con cái cũng gần 30 rồi.

tientung000

Xe điện
mấy món đó thì nhà e k có, xưa có cái quạt ô pít ta 5M của LX (e phiên tiếng Việt theo lời kể cả ông già e vì e k nhớ tên chính xác viết tnao), e nhớ cánh và thân đểu màu trắng, làm = nhựa, chạy tít phết. Có đợt bị cuốn vào màn, khét mù mà gỡ ra vẫn chạy :))
Nó là quạt Oрбита (orbita) nghĩa là quỹ đạo cụ ạ.

vingraux

Xe tăng
Nếu chơi xác định không lún sâu thì em thành thật khuyên không nên chơi cụ ah. Món LP này lọt hố vôi là tốn thời gian tiền bạc lắm :D
Xin hỏi bác off-topic một câu nữa thôi kẻo lại lạc đề loãng topic. Với nhiều loại thiết bị khác nhau mà bác hiện có, bác thấy loại nào hay nhất đối với bác?

YarisVerso

Xe tải
Chơi khăng ai mà chả tham bắt rồi biêu đầu bác nhể, cù thì bổ vỡ cả cù, nhất là tiện gỗ lim chơi thì nhất.
Em nhớ sau dịp Olympic Mátxcơva 1980 thì xuất hiện cái hộp đựng bút bằng nhựa, chủ yếu là màu vàng có hình chú gấu Misa đúc nổi ngoài vỏ.
Khăng đẽo bằng gỗ mà vụt trong lớp thì không được nên khăng bằng hộp bút dùng trong lớp rất phù hợp. Những hôm trống tiết vì cô giáo ốm không có người dạy thay thì cũng không được ra sân chơi ảnh hưởng đến lớp khác. Cả lớp bảo nhau đóng cửa lại, đứa nào thích học thì dồn vào góc, lũ còn lại dẹp bàn ghế sang một bên, bọn con gái chơi chuyền, bọn con trai đánh khăng. Chỉ cần không hò reo to là tha hồ có những ván khăng nảy lửa.

Politeboy

Xe buýt
Xin hỏi bác off-topic một câu nữa thôi kẻo lại lạc đề loãng topic. Với nhiều loại thiết bị khác nhau mà bác hiện có, bác thấy loại nào hay nhất đối với bác?
Cái hay nhất của cụ ấy là cái mà thằng bạn chưa có
Nhưng vì thằng bạn cũng sẽ có, nên cái hay nhất chưa xuất hiện đâu.
Cái trò khè nhau này nó tốn kém lắm.

YarisVerso

Xe tải
Trông như từ 1900 ấy cụ nhỉ! Nhìn không rõ lắm vì phân giải kém quá
Em tìm được bài báo có đăng ảnh này và ghi tên người chụp, hoá ra là năm 1954 cụ ạ. Lúc thấy lá cờ có ngôi sao "béo" kiểu 1945 ở góc 8h em cũng ngờ ngợ.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Từ cấp hai là em phải phụ ông bà già nuôi lợn và gà. Mua rau nấu cám và dọn chuồng lợn. Và vì bà bác quá cố của em học được bài thuốc dấu trên mạn ngược chữa bệnh động kinh nên em cũng tranh thủ đi thu gom cứt gián về cho bác làm thuốc. Cũng nhân thể về cứt, môn nuôi gà tăng gia xưa hay gặp bọn gà mái ấp, nó nằm ổ mấy ngày xong xuống sân gạch làm xoẹt phát bãi cứt sát (hay sáp) vừa lúc mình quét sân xong. Chỉ muốn đập cho phát nấu canh.
E lại nhớ cảnh băm rau lang nấu cám cho lợn, nhà nào nuôi gia súc gia cầm đến đầu ngỏ biết ngay,mùi nó lạ lắm, ứt gà sát k rửa ngay đi đến đâu biết đến đấy ,đi học bị đuổi khỏi lớp ngay.

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
à nhân thể các cụ trên này ở phố cổ, có nhà cụ nào tăng gia nuôi gà với nuôi lợn ko? ngày xưa có vụ lấy nước gạo về nuôi gà lợn các cụ nhể
Lấy còn fai quen biết mới được lấy chứ dễ đâu, toàn chở 2 bên xe đạp phượng hoàng, sao đạp nó nặng thế ,lúc lên mini nhật nó khác hẳn

phuongmit

Xe cút kít
Các cụ nội thành chắc k biết đến bếp đun than bùn, than cám. E ở ngoại thành 1 thời gian nên 2 loại này đun suốt. Trong phố chỉ có than tổ ong

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Bên cây đa nhà bò, Thanh Lương.... còn lành chán ạ!

Em thi thoảng vào bên Ô Đống mác - đoạn đê, giờ là ngõ 272 TKC - để mua ... sái thuốc :P :P

Nghĩ lại cũng thấy mình liều vãi! :D
Sái ngày xưa nó chất lừ

Sứa.

Xe điện
Các cụ nội thành chắc k biết đến bếp đun than bùn, than cám. E ở ngoại thành 1 thời gian nên 2 loại này đun suốt. Trong phố chỉ có than tổ ong
Than vắt thành cục rồi ném bẹt vào bức tường phơi cho khô :D

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
A thấy quán cơm hay dùng than bùn, than cám thì chưa thử, e cũng rìa thủ đô như a à,😆

Mc Bia

Xe điện
Sang chảnh là đây :)))))))))))))))). Trẻ con thành phố giờ em e không biết vỏ bào với mùn cưa là gì. Cách.đây lâu lâu em lên Hàng Cháo làm bộ cưa bào nhân tiện nhà có ít gỗ (tự nhiên quên tên chuyên môn, dùng kê công ten nơ). Cưa với.bào.ra trắng xóa cho con.cháu nó học.

formula_one

Xe tăng
Thực ra trả lời loại nào hay nhất thực sự khó, vì mỗi loại phù hợp với một loại nhạc, không gian, hoàn cảnh. Em chơi nhạc số, CD với các bản phối mới hiện nay, các chương trình đa số là nhạc nước ngoài. Món cối, cassette em nghe chủ yếu nhạc vàng pre 75 hoặc nhạc trữ tình chậm rãi, truyền cảm hoặc một số chương trình cổ điển piano, jazz...LP thì chủ yếu đĩa jazz hoặc các chương trình cổ điển.
Nhạc số, CD tiện lợi, bảo quản dễ, âm thanh chi tiết chính xác
Cối, cassette khó khăn bảo quản hơn, chơi cầu kỳ tốn thời gian. âm thanh dầy dặn truyền cảm. Thị giác tốt, nhìn cặp reel quay rất phê :))
LP âm thanh mộc mạc, chi tiết bảo quản đĩa khó khăn. Thị giác tốt.
Em tần suất sử dụng nhiều nhất là cassette rồi đến cối, rồi nhạc số, tiếp đến CD, tiếp đến LP (do ít phần mềm)
Em tạm thế đã ;))

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com

THINHXM

Xe tải
Website
phamgialong.com
Sang chảnh là đây :)))))))))))))))). Trẻ con thành phố giờ em e không biết vỏ bào với mùn cưa là gì. Cách.đây lâu lâu em lên Hàng Cháo làm bộ cưa bào nhân tiện nhà có ít gỗ (tự nhiên quên tên chuyên môn, dùng kê công ten nơ). Cưa với.bào.ra trắng xóa cho con.cháu nó học.
Bác lại kiếm được gỗ công hơi bị tốt,mua máy bào cho phẳng , khéo tay tý đóng được ối đồ,

Sứa.

Xe điện
Bếp đun mùn cưa = tôn/sắt tây có cái cửa lò hình vuông. Có 1 thanh gỗ tròn để giữa lò và 1 cục vuông nằm ngang đút vừa cửa lò xong cho mùn cưa vào khe và dùng chày dện cho chặt rồi rút 2 thanh ra nhóm bếp = đóm nhúng dầu hỏa cho nhanh, lửa mùn cưa đượm lắm bác ạ :))

phuongmit

Xe cút kít
Than vắt thành cục rồi ném bẹt vào bức tường phơi cho khô :D
A thấy quán cơm hay dùng than bùn, than cám thì chưa thử, e cũng rìa thủ đô như a à,😆
Trc e lang bạt cả ngoại thành lẫn phố cổ nên mới biết mấy loại đun nấu này. Bùn trộn với cám cho dễ đun, đập bẹt bẹt đường kính cỡ gang tay, = 1/2 bãi cứt trâu rồi phi lên tường phơi nắng cho khô nhưng hnao nắng quá nó rơi nên sau phải thi công ở sàn cho k vỡ :)) nhà bà ngoại e trc đắp 2 cái lò sát nhau để đun loại này, tối cơm nước xong thì gây tiếp cái lò than bùn, lúc này dùng 100% bùn đắp lên mặt trên bếp, đục 2-3 cái lỗ cho nó thở, sáng ra nó khô hết là đun dc, tiếp than thì bẻ miếng than khô đã chế tác cho vào lò để đun. Vội thì phải chọc lò, lấy quạt con cóc thốc hoặc mất điện thì phải quạt tay.