[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi sau 86' em đã ra quân thì video đã nhiều.
Lắm lúc đi cùng các sếp lên các XN. tụi em đi làm, các sếp nhắc: "Chúng mày làm nhanh lên rồi ra xem phim". Hàng năm em phải vào SG nằm 2 tháng. Đầu tiên còn ở khách sạn, sau có 1 Cty của CQ, ông TGĐ ngày xưa làm việc với ông già bảo em về ở chỗ ông ấy. Nhà khách rộng rãi, đầy đủ trang bị, nên nhiều khi các sếp lớn cũng hay đến ở (ông TGĐ cũng muốn PR nữa). Dù không ở các ông cũng hay sang uống nước (thực ra là để xem phim). Có những lần dọn cơm ra chưa kip ăn, ông ấy bảo "Mày lên xem phim với sếp, tý nữa về ăn!'. Phim con heo mà các ông ấy còn muốn nghe thuyết minh!

Xe Scooter

Xe đạp
E trước cấp 1 Hồng Hà, Cấp 2 Thanh Quan. Cấp 3 thì theo đúng tuyến là TRần Phú nhưng năm đó k hiểu sao họ lại chuyển bọn e lên Phan Đình Phùng.

Cửa hàng gạo e nhớ nó cchs ngõ hàng Bút 1-2 nhà thì phải. Ngoài rađầu chỗ Lò Rèn cắt Thuốc Bắc có thêm cửa hàng rau củ quả. Trẻ con bọn nghỉ hè vẫn sang giúp hạ rau củ qur từ xe tải vào cửa hàng
Cái cửa hàng Mậu Dịch ở ngã tư Thuốc Bắc Lò Rèn đó thỉnh thoảng em vẫn đứng xếp hàng mua rau cho ông bà, nhớ những ngọn rau muống dài lòng thòng.
Đầu Lò Rèn gần chỗ cửa hàng đó, em còn được gửi trông hồi bé ở một gia đình, như kiểu nhà trẻ tư bây giờ.

daikim911

Xe hơi
Mình ở Vọng Đức, gần rạp Tháng 8, trức đi bộ lên cung văn hóa thiếu nhi học vẽ, được ra Bờ Hồ học vẽ. Nhớ thỉnh thoảng còn có Đội trống của Cung Văn hóa đi diễu hành gõ trống qua các phố, nhớ hàng xôi xéo góc ngã tư Bà Triệu và Lý Thường Kiệt rất ngon, nhớ ngày bé ngồi sau xe đạp bố, nhớ những buổi sáng Chủ nhật cả nhà 4 người ngủ trên 1 cái giường gỗ nghe Văn nghệ Chủ nhật...
Giờ bọn trẻ con nó bảo mình suốt ngày ôn nghèo kể khổ, ngày xưa mình cũng bảo mẹ mình thế!
Năm 1983 cô chủ nhiệm lớp 3 trường Tô Hoàng em học nhà ở phố cụ đấy, đi từ phố HUế vào nhà thứ 5 bên tay phải, cô tên Hội thì phải lâu quá em ko nhớ nổi

tuthang

Xe tăng
Em e là cụ có chút nhầm lẫn ah! Phố này trước là phố Lê Chân, là nơi tập kết thi thể của quân dân HN trong cuộc chiến bảo vệ HN năm 1946-1947, vì thế sau mới lấy tên là 19/12 để kỷ niệm ngày toàn quốc kháng chiến. Mãi đến cuối những năm 80 mới bốc hết đi được thì phải.
Hồi 2000 em làm ở Melia hay xuống đây ăn trưa, có nhiều hôm ngồi ăn thịt chó ở đấy, nghe mấy bà bán hàng kể nhiều chuyện vui phết :)
Cụ nói đúng rồi, chợ 19/12 mãi sau này những năm 85 mới thành chợ. Năm 46-47 là nơi tập kết những người bảo vệ thủ đô và nhân dân. Em nhớ ko nhầm chính là chỗ cây đa cạnh điện cơ - giờ là Melia.
Thế mà hơn chục năm trước có vụ bứng cây đa đi đó- ầm ĩ tgian dau lại phải mang về trồng lại rồi mới thành phố sách bây giờ.
thời anh Thảo làm chỉ tịch còn phê duyệt biến phố thàh TTTM nữa cơ. May mấy bác phản đối lên bác Nghị- khi đó là bí thư HN lắng nghe nên mới bỏ

beomap2

Xe container
Có cụ nào ở đây ăn cưới ở quán gió (e k biết đúng tên k) trong công viên Thống Nhất mặt bên Lê Duẩn k. Hồi đấy quán này có quả viu hồ tổ chức cưới ở đây cũng hay phết, e ăn cưới 1 lần trong này
Quán Gió làm nhà hàng và phục vụ đám cưới từ lâu rồi, ngày Tết những năm 7X-8X, trong bán đảo hay trưng bày giàn hoa lan, chậu cây cảnh bon sai

Chỉnh sửa cuối:

hiepchiken82

Xe tăng
Hồi sau 86' em đã ra quân thì video đã nhiều.
Lắm lúc đi cùng các sếp lên các XN. tụi em đi làm, các sếp nhắc: "Chúng mày làm nhanh lên rồi ra xem phim". Hàng năm em phải vào SG nằm 2 tháng. Đầu tiên còn ở khách sạn, sau có 1 Cty của CQ, ông TGĐ ngày xưa làm việc với ông già bảo em về ở chỗ ông ấy. Nhà khách rộng rãi, đầy đủ trang bị, nên nhiều khi các sếp lớn cũng hay đến ở (ông TGĐ cũng muốn PR nữa). Dù không ở các ông cũng hay sang uống nước (thực ra là để xem phim). Có những lần dọn cơm ra chưa kip ăn, ông ấy bảo "Mày lên xem phim với sếp, tý nữa về ăn!'. Phim con heo mà các ông ấy còn muốn nghe thuyết minh!
xem phim sẽ mà xem đông cụ nào mà ko nhúc nhắc đc 1 là kiềm chế tốt 2 là có vấn đề, kể ra cũng ngượng phết cụ nhỉ

Moccoi

Xe tải
Em tưởng là quyển "X30 phá lưới" của tác giả Đặng Thanh với nhân vật chính Ngô Thúc Định (đóng giả người em sinh đôi Ngô Thúc Nhân để tiếp cận Ngô Đình Thục) mới là chân ái chứ nhỉ?
Cuốn Ván bài lật ngửa của tác giả Nguyễn Trương Thiên Lý (Trần Bạch Đằng) có phải ra sau đúng không hả các cụ? Em nhớ có thời gian tác giả của 2 cuốn này có khúc mắc gì đó với nhau về chuyện bản quyền?
X30 phá lưới là Phan Thúc Định cụ ạ. Cái này em cảm giác là hư cấu. Ván bài lật ngửa là dựa trên cuộc đời cụ Phạm Ngọc Thảo cụ ạ.

formula_one

Xe tăng
Hay quá! Giờ bác còn nghe đĩa than (Vinyl) không? Doanh thu bán đĩa than tăng ngoạn mục từ 15 năm nay, ngành này hồi sinh hẳn là phải có lý do.
Em hệ hoài cổ nên giờ vẫn đủ combo đĩa than, băng cối, cassette, amp đèn, loa kèn cụ ah :D

angkorwat

Xe điện
Không ai sớt cụ ạ. Còn dân quanh ai cũng biết vốn là nghĩa địa. Chợ 19.12 rất đông bán chả thiếu gì.
Bàn ngoài: mua bán rất khó và vào chợ cảm giác rất nặng nề.
Nơi đó còn gọi là Chợ Âm Phủ. Nơi chôn các chiến sĩ tự vệ, nhân dân hy sinh trong mùa đông 1946. Trong cuốn " HN mùa đông năm 46" và "Sống mãi với Thủ đô" đều nhắc đến khu chợ Âm phủ này.

Moccoi

Xe tải
Nhắc đến phố nhà bác em có kỷ niệm thế này. Chả là có bác gái làm cùng phòng với mẹ em có 2 cô con gái, một cô lớn hơn, một cô bé hơn em. Chồng bác ấy cũng có chức to to, họ ở khu tập thể trong phố Vọng Đức.
Hè năm 87 cơ quan tổ chức đi Sầm Sơn. Bãi biển lúc ấy cũng vắng chỉ có mấy đứa trẻ ra tắm biển. Chị lớn thì chắc đang học lớp 11, 12 gì đó, người cũng phổng phao. Chị ấy mặc áo tắm cũng ra xa xa một chút, nước ngập hết chân. Lúc ấy có mấy thằng bé dân địa phương tầm chỉ 9, 10 tuổi ở đâu chui ra cứ xán đến mồng sơ chị ấy. Khổ thân con gái thành phố bố mẹ bọc kính hơi kỹ nên cứ xua xua tay rồi né mấy thằng ôn con (sau này em cũng gặp một vụ tương tự nhưng nạn nhân cũng chỉ 16, 17 thẳng tay tát mấy ông nhõi lật mặt). Em lúc ấy ngồi trên bờ nhìn thấy cũng ú a ú ớ, mãi mới đi ra thì bọn kia thấy có người đến cũng bỏ đi.
cháu cũng ở cùng phố

Mc Bia

Xe điện
Nơi đó còn gọi là Chợ Âm Phủ. Nơi chôn các chiến sĩ tự vệ, nhân dân hy sinh trong mùa đông 1946. Trong cuốn " HN mùa đông năm 46" và "Sống mãi với Thủ đô" đều nhắc đến khu chợ Âm phủ này.
:) Em biết quá ý chứ. Chợ còn tổ chức cúng 1 lần trong năm. Nến hươmg mờ mờ luôn. Ra khỏi chợ như bước từ cõi khác ra.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Thịt chó chợ Âm phủ cũng nổi tiếng 1 thời đó bác :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Em giơ tay ạ!
Tầm những năm 8x-9x em bơi hàng ngày ở đảo Dừa hoặc phía nhà thuyền Đại Cồ Việt hoặc phía Vân Hồ, từ đó bơi sang đảo giữa hồ.
Hồi khoảng năm 80-81 sáng nào e cũng chạy ra CV LN rồi bơi từ nhà thuyền ĐCV sang đảo Hòa Bình. Có hôm thay đổi thời tiết cá nổi e còn vừa bơi vừa bắt đc mấy con cá nữa

z300

Xe điện
Em giơ tay ạ!
Tầm những năm 8x-9x em bơi hàng ngày ở đảo Dừa hoặc phía nhà thuyền Đại Cồ Việt hoặc phía Vân Hồ, từ đó bơi sang đảo giữa hồ.
Nếu đầu 80 thì bọn em cũng bơi ở đó, bổ tàu xuống công viên rồi vào bơi. Đi quá lên tý thì toàn ruộng ngô (bây giờ chắc là phía bách khoa hay kim liên trung tự)

Sứa.

Xe điện
Cái hồ 7 mẫu rất lắm cá cc nhé, chiều ra câu 1 lúc là làm 1 xâu cá rô phi về rán giòn uống rượu ngon lành :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Nếu đầu 80 thì bọn em cũng bơi ở đó, bổ tàu xuống công viên rồi vào bơi. Đi quá lên tý thì toàn ruộng ngô (bây giờ chắc là phía bách khoa hay kim liên trung tự)
Kim Liên, Trung Tự thì những năm 7x cũng chả có ruộng ngô nào ah, Các khu TT xây kín hết như bg rồi, Khu chuyên gia KL & khách sạn KL cũng xây từ lâu rồi, chả còn đất trống nào nữa mà trồng ngô đâu ah