[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Nowherelands

Xe tải
Cụ nhà mình cũng ở 71 Hàng Trống thời cụ Hoàng Tùng -Thép Mới đây, trước dãy nhà cấp 4 có rãnh nước khá to chạy dài nên các cụ nói đùa là phố hàng cống. Cậu em họ mình từ ngày ra trường đến khi nghỉ hiu cũng ngồi lỳ ở 71 HT (trưởng ban QT)
Hàng Tre là nhà in còn Ngô Quyền mình chưa biết là bộ phận nào? Mà bác đã được trèo lên cây đa nổi tiếng ở đó chưa?
Cụ nhà em làm xuyên 3 đời TBT, từ 60s đến đầu 90s cụ ạ. Lính trực tiếp cụ Thành Lê, cùng thời cụ Lê Điền, cụ Thép. Mấy chục năm chức TBT toàn luân chuyển hết Hà Nam đến Nam Định, toàn dân Hà Nam Ninh cả, đến giờ cũng vẫn vậy.

Anh em cụ Hà, cụ Thép thì gần phố nhà em luôn, nhà cụ Thép ở Trần Hưng Đạo - NĐ, lần nào mà cụ ấy và cụ nhà em về NĐ cùng đợt là đều đến chơi, có lần còn ăn cơm nhà cụ ấy.

Cái sân nhà cấp 4 cụ kể ngày xưa các cụ ấy trồng giàn mướp chẳng bói được quả nào. Cụ Điền sáng kiến nhờ cụ bà nhà em ra chợ làm một ôm mướp về, câc cụ ấy treo lên rồi tấm tắc khen sai quả. Cây đa cụ kể thì đứa trẻ nào vào mà chẳng trèo, cụ bà nhà em tập xe máy ngã đúng gốc đa này trẹo chân, sau thề không bao giờ tập lại nữa.

Chỗ Ngô Quyền hình như là kho giấy, còn kho nữa ở Trần Quang Khải em cũng đến rồi, còn kho bên Đức Giang thì sau này đến cùng chị gái em. Nhà em 3 đời làm ở đấy, 2 chị gái và 1 anh rể và bây giờ vẫn còn 1 cô cháu gái tiếp tục sự nghiệp.

Nowherelands

Xe tải
Năm 93 thì hết phố Huế là Ô Cầu Dền chứ cụ, còn phố Đại Cồ Việt là đê Tô Hoàng hồi đấy vẫn còn sông Tô Lịch mà bọn e hay ra đê Tô Hoàng bắt cá bảy màu về chơi
Còn phơm với cụ là năm 92 đã làm đường ĐCV rồi nhé, 93 là xong hoàn toàn rồi.

Nowherelands

Xe tải
Thế là bác chưa để ý rồi.(sớt GG ra ngay. Mồ liệt sỹ và nhân dân:nơi đây, ngày 19/12/1046, thực dân Pháp và tay sai đã xả súng bắn....rồi chôn xác tại đây. Mình vẫn nhớ nội dung tấm bảng gắn ở đó)
HN bé thật nhưng cả đời ở đó mấy ai dám tự tin biết mọi chỗ, mọi cái.
Chỗ đó là lối đi học hàng ngày và chỗ chơi của bọn trẻ mấy phố gần đấy nên mình biết rõ mà.
Đây là nơi tập kết (mộ tập thể) nhân dân và tự vệ cảm tử trong trận mùa xuân 1946 cụ ạ. Do chính quyền ta gom về đấy chôn chứ không có cuộc thảm sát nào ở đấy cả ạ.

Dodge Ram

Xe điện
Mình học Việt Đức cùng hội ở Quán Sứ và Thợ Nhuộm nên đấy là điểm hẹn đi học sáng.
Bánh ngon nhưng hôm nào có tiền thì đi sớm ăn xôi dò chả và thịt ở góc Hàng Bông Lờ (năm 77 mình nghĩ cả HN chắc chỉ có hàng xôi đó)
Ôi trời, miếng giò lụa với nước thịt và vị hạt tiêu ăn với xôi trắng những năm bao cấp, cả nước đói khổ vẫn nhớ đến giờ
Thời đó mà cụ đã được ăn sáng bằng xôi giò chả mới cả nước thịt (kể cả là thi thoảng) thì nhà cụ cũng thuộc dạng cực kì khá giả, chắc thuộc dạng có tý quan chức, Ít ra cũng phải đi chợ Vân Hồ hoặc Tông Đản. Chứ dân buôn bán phe phẩy ngày đó cũng chỉ gần đủ ăn hai bữa chính giống như thành phần cán bộ công nhân bt.

Mc Bia

Xe điện
Thế là bác chưa để ý rồi.(sớt GG ra ngay. Mồ liệt sỹ và nhân dân:nơi đây, ngày 19/12/1046, thực dân Pháp và tay sai đã xả súng bắn....rồi chôn xác tại đây. Mình vẫn nhớ nội dung tấm bảng gắn ở đó)
Chỗ đó là lối đi học hàng ngày và chỗ chơi của bọn trẻ mấy phố gần đấy nên mình biết rõ mà.
Không ai sớt cụ ạ. Còn dân quanh ai cũng biết vốn là nghĩa địa. Chợ 19.12 rất đông bán chả thiếu gì.
Bàn ngoài: mua bán rất khó và vào chợ cảm giác rất nặng nề.

VCHDHN

Xe container
Thời đó mà cụ đã được ăn sáng bằng xôi giò chả mới cả nước thịt (kể cả là thi thoảng) thì nhà cụ cũng thuộc dạng cực kì khá giả, chắc thuộc dạng có tý quan chức, Ít ra cũng phải đi chợ Vân Hồ hoặc Tông Đản. Chứ dân buôn bán phe phẩy ngày đó cũng chỉ gần đủ ăn hai bữa chính giống như thành phần cán bộ công nhân bt.
Thì phụ huynh mợ í làm ở 71 Hàng Trống mà.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em e là cụ có chút nhầm lẫn ah! Phố này trước là phố Lê Chân, là nơi tập kết thi thể của quân dân HN trong cuộc chiến bảo vệ HN năm 1946-1947, vì thế sau mới lấy tên là 19/12 để kỷ niệm ngày toàn quốc kháng chiến. Mãi đến cuối những năm 80 mới bốc hết đi được thì phải.
Hồi 2000 em làm ở Melia hay xuống đây ăn trưa, có nhiều hôm ngồi ăn thịt chó ở đấy, nghe mấy bà bán hàng kể nhiều chuyện vui phết :)

beomap2

Xe container
Em cho rằng chỗ đó là nơi tập trung thi thể người dân trong đêm toàn quốc kháng chiến 19/12 chứ không phải là nơi thực dân Pháp tàn sát đồng bào ta.
Này 19/12/1946 là ngày mở đầu Toàn quốc kháng chiến, nhưng ngày mở đầu của quân và dân Hà Nội đánh quân Pháp là ngày 17/12 (vụ thảm sát ở phố Hàng Bún), đợt đầu đánh trả quân Pháp trong 10 ngày, xác người dân và liệt sỹ được gom về chôn ở phố 19/12, đó được coi ngôi mộ tập thể ghi lại mối thù của người dân Hà Nội và cả nước với thực dân Pháp, ngôi mộ đắp bằng đất dài chừng 100m, cao 3m, có lư hương cao hơn 1m sau này hai hàng cây cơm nguội mọc cao um tùm.

Mc Bia

Xe điện
Này 19/12/1946 là ngày mở đầu Toàn quốc kháng chiến, nhưng ngày mở đầu của quân và dân Hà Nội đánh quân Pháp là ngày 17/12 (vụ thảm sát ở phố Hàng Bún), đợt đầu đánh trả quân Pháp trong 10 ngày, xác người dân và liệt sỹ được gom về chôn ở phố 19/12, đó được coi ngôi mộ tập thể ghi lại mối thù của người dân Hà Nội và cả nước với thực dân Pháp, ngôi mộ đắp bằng đất dài chừng 100m, cao 3m, có lư hương cao hơn 1m sau này hai hàng cây cơm nguội mọc cao um tùm.
Em đọc lại sôi máu. Hồi lâu lâu qua chợ 19.12 thỉnh thoảng vẫn thấy thắp hương mà chợ chỉ có 1 đầu vào đầu ra chỗ đầu ra LTK. Chợ bán thịt không mặc cả....

Xe Scooter

Xe đạp
Trước em vẫn nhớ cái vụ tàu chẹt người. Đại khái là năm nào cũng có vài chú bị tàu chẹt (tai nạn, tự tử, chết, bị thương...) từ đoạn Khâm Thiên xuống đến Giáp Bát. Nhiều nên cũng thấy quen, chả có gì!

Hồi đó các cụ ở mạn dưới nam HN có ai nhập hội bơi từ đảo Dừa xang đảo Xanh ở CV Thống Nhất rồi thì giơ tay, mình lập hội bơi lại đi ạ :D :D
Em giơ tay ạ!
Tầm những năm 8x-9x em bơi hàng ngày ở đảo Dừa hoặc phía nhà thuyền Đại Cồ Việt hoặc phía Vân Hồ, từ đó bơi sang đảo giữa hồ.

Xe Scooter

Xe đạp
Em học trước cụ 3 khóa. Chủ nhiệm lớp đầu tiên của em ở Văn chương là cô Tuyền dạy Anh văn, thời đó cô đã đi mini Kensun đẹp vãi. Cô nghỉ thì bọn em được thầy Dương dạy Văn (nick là Dương hói) thay. Không biết cụ có bị cụ Ba bảo vệ phi cho cái dùi trống nào như em không.
Thời của em, ông Ba được gọi là “ ông Ba già”. Em vẫn nhớ cái dáng thấp lùn đáng yêu của ông.

6997

Xe container
Em giơ tay ạ!
Tầm những năm 8x-9x em bơi hàng ngày ở đảo Dừa hoặc phía nhà thuyền Đại Cồ Việt hoặc phía Vân Hồ, từ đó bơi sang đảo giữa hồ.
Đoạn đó cũng kha khá cụ ngủ lại dưới hồ rồi cụ nhỉ!

Nghĩ lại em cũng thấy mình liều :D

phuongmit

Xe cút kít
Có cụ nào ở đây ăn cưới ở quán gió (e k biết đúng tên k) trong công viên Thống Nhất mặt bên Lê Duẩn k. Hồi đấy quán này có quả viu hồ tổ chức cưới ở đây cũng hay phết, e ăn cưới 1 lần trong này

HANOICity

Xe điện
Có cụ nào ở đây ăn cưới ở quán gió (e k biết đúng tên k) trong công viên Thống Nhất mặt bên Lê Duẩn k. Hồi đấy quán này có quả viu hồ tổ chức cưới ở đây cũng hay phết, e ăn cưới 1 lần trong này
Trc bọn em hay ra đây chơi mỗi khi đc tan tiết sớm. Nhưng giờ thú thật nhiều nơi khg định hình đc, thay đổi nhiều quá nên khg còn nhận ra ntn nữa.

O Muong Te

Xe điện
Em cũng học từ 3E-8E Văn Chương
Cô Tuyền nghỉ thì lớp em đổi thành 6P. Thầy Dương chủ nhiệm bọn em được 2 năm thì lớp bị giải tán. Em gia nhập đội 8E, cụ mà học 8E năm học 83/84 thì cụ và em cùng lớp.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ nhơ nhầm roài, 19/12/1946 là ngày toàn quốc kháng chiến.
Bộ đội và nhân dân chết ttong chiến dịch nayg đc quy tập về đây nên chỗ này đc gọi là chợ Âm phủ (chuyên bán thịt chó). Và không có vụ thảm sát nào cả.

phuongmit

Xe cút kít
Trc bọn em hay ra đây chơi mỗi khi đc tan tiết sớm. Nhưng giờ thú thật nhiều nơi khg định hình đc, thay đổi nhiều quá nên khg còn nhận ra ntn nữa.
Thế thì mới có thớt này để nhắc nhớ, để khơi lại trong trí nhớ về những điều đã cũ, những nơi đã từng xuất hiện và có khi giờ thay đổi hoặc k còn tồn tại nữa chứ cụ :D

dvhung243

Xe điện
Balan hồi đó đc coi là open nhất khối Vác-xô-vi :D phim ảnh toàn diễn cảnh nóng và về ta lúc đem chiếu đại trà bị cắt gần hết.
Lúc đó chưa có video . Xem " chuyện đó lần đầu " của em , cụ thể là lần đầu tiên trên film mà xem phụ nữ nude 100% là phim " Thế giới đàn bà " một bộ phim khoa học viễn tưởng hài của Ba lan
Phim hài mà không phổ biến ra rạp , toàn chiếu kiểu " nghiên cứu - hội thảo " vậy nên mấy cảnh nóng chắc không cắt