[Funland] Hà Nội chia tách loạt trường chất lượng cao

phuongan

Xe điện
ý em đang nói là hoc phí, chứ tiền ăn tiền khác chưa đề cập đến, mà nói chung em quen nộp xèng của trường clc, ko thu vặt, mọi thứ đã bao gồm, ngoại trừ tiền đi chơi, hay dã ngoại, còn mọi thứ từ vs, chăm sóc, nước nôi đến cả sll điện tử, pho to tài liệu .... đến các clb học thêm buổi chiều cũng ko thu thêm
À học phí không thì gấp tới 20 ++ lần cơ cụ ạ :D
Một đằng 155k/tháng, một đằng tầm 3.000k plus lên tới mức trần 5.300k/tháng cơ mà!
Người đi làm thì quan tâm tổng thu nhập, đâu chỉ quan tâm lương. Nên đóng học cho con em nghĩ cũng quan tâm tổng tiền đóng, nhõn học phí nó không đầy đủ.

Chỉnh sửa cuối:

toyennha

Xe lăn
Cơ sở vật chất giờ công lập ko đc thu nữa rồi cụ. Mỗi học sinh 12 năm học (khu vực nội thành) góp thêm tầm 20tr nữa cũng ko phải lớn.
Cái gì khó có nhân dân
Chết cha em chưa để ý. Em đóng học phí com em lớp hết khoảng 1,8tr. Mà ko coi liên kê.
Em nhớ hồi em học lớp 8. Khi trường thông báo năm nay (lớp 8) và năm sau không phải đóng cơ sở vật chất vì khi các em hết lớp 9 sẽ đập trường xây trường mới. Em vẫn còn nhớ mỗi lần trời mưa các khối lớp 8 và lớp 9thi nhau ra sân trường bì bõm lúc này trường em còn 2 khối bọn nhỏ hơn ko biết đã học trường nào. Và trường bị đập sau vài chục năm thì con gái của em học cấp 1 trường đó. Thiết kế ngoại thất và cách sắp sếp các phòng như cũ và chồng tầng nhiều hơn . và đặc biệt hơn cây xanh rất ít. Trong khi hồi đó bọn em học thì trường như khu rừng :((

banmotnucuoi

Xe lăn
Chết cha em chưa để ý. Em đóng học phí com em lớp hết khoảng 1,8tr. Mà ko coi liên kê.
Em nhớ hồi em học lớp 8. Khi trường thông báo năm nay (lớp 8) và năm sau không phải đóng cơ sở vật chất vì khi các em hết lớp 9 sẽ đập trường xây trường mới. Em vẫn còn nhớ mỗi lần trời mưa các khối lớp 8 và lớp 9thi nhau ra sân trường bì bõm lúc này trường em còn 2 khối bọn nhỏ hơn ko biết đã học trường nào. Và trường bị đập sau vài chục năm thì con gái của em học cấp 1 trường đó. Thiết kế ngoại thất và cách sắp sếp các phòng như cũ và chồng tầng nhiều hơn . và đặc biệt hơn cây xanh rất ít. Trong khi hồi đó bọn em học thì trường như khu rừng :((
Trước đây cây xanh dày đặc ạ, nhưng ngày đó gió to và đặc biệt bão học sinh nghỉ học, lỡ có cành cây rơi vào đầu học sinh cũng ko sao :)) trẻ con sứt đầu mẻ trán là bình thường.
Giờ mà chỉ một nhành cây rơi vào đầu trẻ con thôi, thì các mợ chắc cho fb nó nổ tung. Chính vì thế nên các trường dù rất muốn cũng chỉ dám trồng các loại cây rất nhỏ, khi nó lớn lên tý lại phải chặt cành hoặc thay cây nhỏ hơn

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Cây có cành to đêm nó rụng rơi bẹp ô tô trong sân trường mới to chuyện ạ. Mát cả tiếng lẫn tiền ạ.

Trước đây cây xanh dày đặc ạ, nhưng ngày đó gió to và đặc biệt bão học sinh nghỉ học, lỡ có cành cây rơi vào đầu học sinh cũng ko sao :)) trẻ con sứt đầu mẻ trán là bình thường.
Giờ mà chỉ một nhành cây rơi vào đầu trẻ con thôi, thì các mợ chắc cho fb nó nổ tung. Chính vì thế nên các trường dù rất muốn cũng chỉ dám trồng các loại cây rất nhỏ, khi nó lớn lên tý lại phải chặt cành hoặc thay cây nhỏ hơn

Giang kính

Xe buýt
Vậy bác tham khảo thêm bên trường Tân Định đợt trước cũng tình trạng tương tự ạ. Nhưng bổ sung dồn lớp chứ e khó giữ nguyên sĩ số. Và thường các giáo viên top đầu đi sẽ kéo theo học sinh cạ của mình để gây dựng cơ sở mới.
Trước em thấy các bạn lớp 9 mà vẫn sang trường mới - em cũng ngạc nhiên.
Cu lớn nhà e là 1 trong số 50 bạn lớp 9 khoá đầu tiên của trường Hoàng Mai đây ạ (đa phần các bạn đều chuyển từ Tân Định sang). Vướng covid nên cũng chỉ được học ở trường mới có mấy tháng, nhưng các bạn và phụ huynh đều rất hài lòng. Vẫn cô hiệu trưởng đó, vẫn thầy chủ nhiệm cũ… nhưng sang trường CLC họ như những con người khác, chủ động và năng động cũng như trách nhiệm hơn nhiều.

banmotnucuoi

Xe lăn
Dạ

Cây có cành to đêm nó rụng rơi bẹp ô tô trong sân trường mới to chuyện ạ. Mát cả tiếng lẫn tiền ạ.
Ô tô có bảo hiểm đền nhé. Nhưng cành rơi vào đầu bọn trẻ con thì...
Cách tốt nhất để bao biện cho con cái không bằng "con nhà người ta" là đổ lỗi cho nhà trương.
Em nhớ em có đọc bài nghiên cứu của giáo sư người mỹ, cách đây khá lâu ông đã chỉ ra việc giáo viên đang phải làm thay các việc đáng ra bố mẹ phải làm, ko đc trả thêm lương và vẫn bị chê trách

phuongan

Xe điện
Cu lớn nhà e là 1 trong số 50 bạn lớp 9 khoá đầu tiên của trường Hoàng Mai đây ạ (đa phần các bạn đều chuyển từ Tân Định sang). Vướng covid nên cũng chỉ được học ở trường mới có mấy tháng, nhưng các bạn và phụ huynh đều rất hài lòng. Vẫn cô hiệu trưởng đó, vẫn thầy chủ nhiệm cũ… nhưng sang trường CLC họ như những con người khác, chủ động và năng động cũng như trách nhiệm hơn nhiều.
@};- bác.
Em chia sẻ là trường mới thì tận dụng cơ hội đi.
Nhưng các bác đang ở GV cũ sẽ bị ảnh hưởng nên đang lăn tăn đi hay ở. Vì rõ ràng sang trường mới tổng chi phí hàng tháng sẽ cao hơn - tuy nhiên em thấy đáng đồng tiền bát gạo.

cunglatruong

Xe container
Nhiều lúc nghĩ Thế hệ mình may mắn hơn hẳn. Có học có chơi có mùa hè đúng nghĩa. Tụi nhỏ bây chừ tội quá .

cunglatruong

Xe container
Ô tô có bảo hiểm đền nhé. Nhưng cành rơi vào đầu bọn trẻ con thì...
Cách tốt nhất để bao biện cho con cái không bằng "con nhà người ta" là đổ lỗi cho nhà trương.
Em nhớ em có đọc bài nghiên cứu của giáo sư người mỹ, cách đây khá lâu ông đã chỉ ra việc giáo viên đang phải làm thay các việc đáng ra bố mẹ phải làm, ko đc trả thêm lương và vẫn bị chê trách
Mợ chuẩn .

trungduong2211

Xe điện
Em nghĩ những người này lựa chọn tiếp tục ở lại trường GV1 vẫn tốt mà, có trường học mới, sỹ số học sinh mỗi lớp giảm đi do một số em sang trường mới.
Nếu định hướng GV2 là CLC thì chắc chắn GV2 sẽ tốt hơn, kể cả ngay từ năm đầu vì CSVC thì chưa kịp nhưng lực lượng giáo viên tốt sẽ được tập trung hết về đây, học sinh chuyển sang cũng sẽ là những cháu có chí hướng học hành, mục tiêu cao rõ ràng. Môi trường, việc dạy việc học rồi hoạt động ngoại khóa nọ kia sẽ được đầu tư theo tiêu chuẩn chất lượng cao. Kể cả lớp 9 chỉ còn 1 năm cũng sẽ tốt hơn nhiều, năm bản lề thi cấp 3 trường muốn tạo danh tiếng ngay từ đầu chắc chắn sẽ tập trung. Em mà có nhóc trong tình huống này chuyển ngay tắp lự. Định hướng thi chuyên, cấp 3 top đầu ôn luyện vật vã cả bên ngoài mà đây được định hướng ngay từ trong trường chả tiện quá đi. Học phí có thể tăng cao luôn nhưng tiền nào của đấy. Cầu Giấy, Thanh Xuân CLC kết quả từ đầu như thế nào rõ ràng như ban ngày rồi. Cấp 3 thì nhìn vào Ams khi chuyển vị trí mới nhường vị trí cũ cho Nguyễn Trãi, Ams thì vẫn là Ams, Nguyễn Trãi thì vẫn là Nguyễn Trãi, nên vấn đề ở đây là danh tiếng, thương hiệu, mặt bằng giáo viên, học sinh nó ở cái tầm khác nhau thì kết quả sẽ khác nhau.
Em chả thấy có gì thiệt thòi cả.
Rõ ràng là hiện nay phụ huynh học sinh trường Giảng Võ đang được quyền lựa chọn chuyển sang trường mới hoặc vẫn học nguyên trường cũ.
Không muốn đóng tăng tiền lên thì học trường cũ thôi, đi đâu mà thiệt.
Đúng là ở đây không có thiệt thòi mà là lựa chọn. Lựa chọn môi trường nào thì hưởng tiêu chuẩn, chất lượng đó thôi.

toyennha

Xe lăn
Hồi em đi học có nghe gì đến cây gãy trong trường đâu. Chỉ nghe hs trèo cây bị té gãy tay. Mà cũng đúng hồi đó làm gì có internet
Nhiều lúc nghĩ Thế hệ mình may mắn hơn hẳn. Có học có chơi có mùa hè đúng nghĩa. Tụi nhỏ bây chừ tội quá .
Con em lúc học cấp 1 ngoài học tiếng anh thì đúng là nghĩ hè theo nghĩa đen. Và đợt dịch thì đúng là các cháu nghĩ hè thật. Ngoài ôm.điện thoại và máy tính bảng bọn nhỏ chẳng còn gì chơi. Kể cả bây giờ mỗi lần trời mưa em rủ con em đi tắm mưa,kiểu gì em cũng bị Bà Nội hay Mẹ hắn la. Chỉ có hắn là cười khà khà vui mà vui mà

duongtver

Xe tăng
Em chỉ thấy đáng ra khi quy hoạch Nhà chung cư hay khu đô thị thì cần phải theo tiêu chuẩn, bao nhiêu dân lại có 1 trường học. Chứ giờ như Trường con em 1 khối có đến 15-16 lớp phải chia ca sáng chiều học.

Koka2015

Xe tăng
Em vừa đo trên google diện tích các trường:
+ Các trường nội thành đa số diện tích bé, nhiều trường diện tích chỉ 1500-2000 m2
+ Các trường quận vùng ven, ngoại thành diện tích lớn, thường 5000-6000 m2
+ Trường THCS Giảng Võ hiện nay diện tích khá lớn, trên 10.000 m2 nên chia thành 2 trường mỗi trường cũng được trên 5000 m2, so với nội thành là khá OK.

Nhìn chung các cháu nội thành khá thiệt thòi, học sinh đông nhưng trường lớp chật chội, không có không gian để vui chơi, phát triển thể chất. Có nhiều trường học sinh nên đến 60 học sinh/ lớp trong khi quy định chỉ là 35 học sinh/ lớp
Thế nhưng, nghịch lý là dù vậy nhưng học sinh HN lại được coi là có điều kiện hơn và không được cộng điểm vào đại học.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em vừa đo trên google diện tích các trường:
+ Các trường nội thành đa số diện tích bé, nhiều trường diện tích chỉ 1500-2000 m2
+ Các trường quận vùng ven, ngoại thành diện tích lớn, thường 5000-6000 m2
+ Trường THCS Giảng Võ hiện nay diện tích khá lớn, trên 10.000 m2 nên chia thành 2 trường mỗi trường cũng được trên 5000 m2, so với nội thành là khá OK.

Nhìn chung các cháu nội thành khá thiệt thòi, học sinh đông nhưng trường lớp chật chội, không có không gian để vui chơi, phát triển thể chất. Có nhiều trường học sinh nên đến 60 học sinh/ lớp trong khi quy định chỉ là 35 học sinh/ lớp
Thế nhưng, nghịch lý là dù vậy nhưng học sinh HN lại được coi là có điều kiện hơn và không được cộng điểm vào đại học.
Thì đúng là học sinh HN có điều kiện học hành đầy đủ hơn mà cụ !

edc

Xe lăn
Em mạnh dạn đoán 8 thếp ông cụ ạ.
30-50 củ khoai nhé các cụ ơi, tuỳ theo xin từ nguồn nào thôi
Trường C2 mình nghĩ chỉ loanh quanh vậy thôi, chứ C3 mấy trường điểm nghe loáng thoáng tầm 200 củ khoai, nhà ko có điều kiện thì thôi cho con học mấy trường top dưới chút cũng được.
Vào trường nào thì cuối cùng vẫn phải tìm lớp bên ngoài học thêm. Trường/lớp đầu vào cao, các cháu càng phải phấn đấu. Để được phấn đấu giá không rẻ. :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em không thấy vậy, em nghĩ học ở lớp 60 học sinh không thể tốt hơn lớp có 30 hoặc 35 học sinh được.
Điều kiện học hành gồm nhiều vấn đề mà cụ , đau phải chỉ là sỹ số . Với lại hiện các trường nội thành đang dần cải thiện để đảm bảo sỹ số rồi .

FC Juventus

Xe buýt
Vào trường nào thì cuối cùng vẫn phải tìm lớp bên ngoài học thêm. Trường/lớp đầu vào cao, các cháu càng phải phấn đấu. Để được phấn đấu giá không rẻ. :)
Vâng em hoàn toàn đồng ý ạ. Học tối ngày tối tăm mặt mũi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Trường lớp Hà Nội vốn dĩ chật chội, bé bằng cái mắt muỗi. Gần đây, một số trường có tiếng như Kim Liên, Giảng Võ,... tự dưng chia miếng đất con con làm thành 2 trường, một cái đại loại là Kim Liên thường, Giảng Võ thường, ... còn cái mới là chất lượng cao. Tiền đổ vào xây lắp là khá lớn, nhưng cũng chỉ là mấy block nhà thôi, chứ mọi thứ xáo trộn, chật chội thu hẹp, cảnh quan truyền thống coi như về mo, nguy cơ ùn tắc giao thông,... Không hiểu sẽ đạt chuẩn quốc gia xịn xò như nào với tư duy chia tách tủn mủn như vậy. Không hiểu Hà Nôi định làm gì với mấy lá cờ đầu trong làng phổ thông? hay kéo xuống cho bằng nhau cả làng. Chỉ thấy ghế sẽ nhiều, công tác luân chuyển cán bộ sẽ vất vả cho sở ngành, cũng nhiều người vui đây.
Quan tâm gì. Cứ xoay vần sao ra miếng bỏ miệng là xong.