[Funland] Hà Nội chia tách loạt trường chất lượng cao

Koka2015

Xe tăng
Điều kiện học hành gồm nhiều vấn đề mà cụ , đau phải chỉ là sỹ số . Với lại hiện các trường nội thành đang dần cải thiện để đảm bảo sỹ số rồi .
Cụ thử so sánh các vấn đề khác xem HN có điều kiện hơn đáng kể không? có đủ để bù lại cho việc sĩ số đông, không gian chật chội?
Cụ so lấy các nơi như Hạ Long, Vinh, Nam Định... để so sánh nhé, chứ đừng lấy các xã miền núi đặc biệt khó khăn ở Mù Căng Chải, Mường Tè.

Tốc độ xây trường ở nội thành HN vẫn thấp hơn tốc độ tăng dân số, học sinh vẫn phải ngồi bàn 3 người.

Hieumos

Xe container
Cụ thử so sánh các vấn đề khác xem HN có điều kiện hơn đáng kể không? có đủ để bù lại cho việc sĩ số đông, không gian chật chội?
Cụ so lấy các nơi như Hạ Long, Vinh, Nam Định... để so sánh nhé, chứ đừng lấy các xã miền núi đặc biệt khó khăn ở Mù Căng Chải, Mường Tè.

Tốc độ xây trường ở nội thành HN vẫn thấp hơn tốc độ tăng dân số, học sinh vẫn phải ngồi bàn 3 người.
Cách tính cộng điểm giờ cũng thay đổi rồi cụ. Với các cháu điểm cao cạnh tranh nhau trường tốt thì không được cộng nhiều đâu.

Ví dụ cháu 25 điểm, ở KV 2 (Thành phố trực thuộc tỉnh) thì được cộng (30 - 25)/7 x 0.25 = 0.16 điểm.
Trước được cộng 0.25 điểm, giờ chỉ được cộng 0.16 điểm

Càng điểm cao càng được cộng ít.

grey_bolobala

Xe đạp
E đang quan tâm GV2 nên xin phép đào thớt này lên tý nhé. Lớp con nhà em thuộc diện "bị điều chuyển" sang GV2 chứ k dựa trên nguyện vọng tự nguyện hoặc đơn khảo sát đợt trước của Quận. Em chưa tin lắm cái gọi là cam kết xây xong GV2 trong năm 2025. Có cụ nào có thông tin gì về việc xây trường ko cho em tham khảo với ạ. cảm ơn cụ

DurexMsize

Xe tải
Sao ko lấy đất triển lãm GV mà xây 1 ngôi trường + kèm công viên nhỉ
Nhìn con mình lớp 9 học hành căng thẳng như dây đàn mà phát nản

PDlong

Xe điện
E đang quan tâm GV2 nên xin phép đào thớt này lên tý nhé. Lớp con nhà em thuộc diện "bị điều chuyển" sang GV2 chứ k dựa trên nguyện vọng tự nguyện hoặc đơn khảo sát đợt trước của Quận. Em chưa tin lắm cái gọi là cam kết xây xong GV2 trong năm 2025. Có cụ nào có thông tin gì về việc xây trường ko cho em tham khảo với ạ. cảm ơn cụ
THẤY BẢO cuối năm 2025 xây xong cụ ạ, e ở ph GV đây, các cháu khu em cũng đúng tuyển vào GV2

grey_bolobala

Xe đạp
Việc điều chuyển chia tách đang gây xôn xao trong các PH các lớp bị chuyển đi. Các cháu GV2 hiện giờ đang nhận được lời hứa sẽ được học tại GV1 nhưng đến thời điểm này còn chưa có văn bản các cụ ạ. Tiêu chí chia tách như thế nào cũng ko công khai, ko dựa trên nguyện vọng của phụ huynh.

DinhKan

Xe hơi
Thấy các cháu thi vào lớp 6 các trường chất lượng cao mà tỉ lệ chọi 1\20 @@, như đi thi ĐHĐH

Hieumos

Xe container
Việc điều chuyển chia tách đang gây xôn xao trong các PH các lớp bị chuyển đi. Các cháu GV2 hiện giờ đang nhận được lời hứa sẽ được học tại GV1 nhưng đến thời điểm này còn chưa có văn bản các cụ ạ. Tiêu chí chia tách như thế nào cũng ko công khai, ko dựa trên nguyện vọng của phụ huynh.
GV 2 sẽ học nhờ ở trường Phan Chu Trinh cụ ạ. Cu con nhà em may quá được ở lại.

YarisVerso

Xe tải
Năm nay thầy trò sẽ vất vả vì phải đi học nhờ chứ sang năm học 2025/26 khi trường mới xong thì lại ngon thôi mà. Cứ nhìn kinh nghiệm xây trường Nguyễn Tri Phương và Nguyễn Trãi là hoàn toàn có thể tin tưởng được.
Giải pháp chuyển cả lớp cùng giáo viên chủ nhiệm sang Giảng Võ 2 cũng là cách làm để học tập của các em không bị đảo lộn quá nhiều.

tridaulau

Xe tăng
Không biết lớp 6 năm nay vào gv1 có được bán trú không các cụ?

xegiacmo

Xe container
Đô thị hoá kiểu hũ nút , các trường huyện học sinh lại thiếu :D

aitymo

Xe điện
Đống đa có mảnh chỗ Đào Duy Anh đó cạnh trường tiểu học đó sao không dùng xây cái trường học nhỉ? Em thấy nó nằm đó 14 năm nay rồi

CCB

Xe tăng
Trường lớp Hà Nội vốn dĩ chật chội, bé bằng cái mắt muỗi. Gần đây, một số trường có tiếng như Kim Liên, Giảng Võ,... tự dưng chia miếng đất con con làm thành 2 trường, một cái đại loại là Kim Liên thường, Giảng Võ thường, ... còn cái mới là chất lượng cao. Tiền đổ vào xây lắp là khá lớn, nhưng cũng chỉ là mấy block nhà thôi, chứ mọi thứ xáo trộn, chật chội thu hẹp, cảnh quan truyền thống coi như về mo, nguy cơ ùn tắc giao thông,... Không hiểu sẽ đạt chuẩn quốc gia xịn xò như nào với tư duy chia tách tủn mủn như vậy. Không hiểu Hà Nôi định làm gì với mấy lá cờ đầu trong làng phổ thông? hay kéo xuống cho bằng nhau cả làng. Chỉ thấy ghế sẽ nhiều, công tác luân chuyển cán bộ sẽ vất vả cho sở ngành, cũng nhiều người vui đây.
Chia bánh thơm.