[Funland] Hà Nội chia tách loạt trường chất lượng cao

phuongmit

Xe cút kít
Thế theo cụ chất lượng GV1 sau khi tách ra so với GV trước đây thì kém hay bằng. Em thì tin là nó sẽ kém GV cũ, đơn giản vì phòng ốc đẹp, giáo viên giỏi đã dồn sang cho GV2 chất lượng cao rồi.
Đánh giá 1 trường là tốt, 1 lớp là tốt hay 1 vài giáo viên là ổn thì 5 người 10 ý, đúng với nhà này nhưng lệch với nhà kia. Hơn nữa đây là câu chuyện của tương lai nên giờ ngồi đoán là đoán mò nên e chưa có đánh giá

Koka2015

Xe tăng
Thế theo cụ chất lượng GV1 sau khi tách ra so với GV trước đây thì kém hay bằng. Em thì tin là nó sẽ kém GV cũ, đơn giản vì phòng ốc đẹp, giáo viên giỏi đã dồn sang cho GV2 chất lượng cao rồi.
GV được tách thành GV1+GV2
Tôi tin chắc rằng thành tích của cả 2 trường cộng lại sẽ hơn thành tích của GV cũ, không phải tự nhiên các quận đều muốn thành lập trường chất lượng cao, chính là vì quận muốn nâng cao thành tích của quận, quận Cầu Giấy, Thanh Xuân đi trước và đã chứng minh điều này.

vnptvinaphone

Xe buýt
Ở GV hiện mỗi khối có 3-4 lớp chọn cho 3 môn Toán - Văn - TA.
Việc chia tách GV1 & GV2 là theo kiểu cơ học, bê nguyên cô & lớp đi thôi cụ ạ, chứ không lọc học sinh & thầy cô để đi, các lớp được bê đi có một số ít lớp chọn, đa số là ko chọn.
VD khối 7 cả 3 lớp chọn Toán đều ở lại, lớp & cô đi là A5, A11,13,14,17,18
Theo đa số đánh giá thì GV và Quận đã làm tốt, không gây xáo trộn đáng kể, việc chia tách mới mang tính hành chính.
CLC là định hướng, ít nhất 3-5 năm nữa chưa vị gì, đợi lứa tuyển sinh mới vào từ năm học 25-26 thông qua thi tuyển + tuyển mới giáo viên giỏi từ các trường về.
GV có truyền thống, nhiều năm nay dẫn đầu quận BĐ, trường tiếp tục được kế thừa, phát huy nhiều hơn là GV1. Trong giáo dục thì truyền thống nhà trường là thứ sức mạnh vô hình, là động lực nâng đỡ các thế hệ tiếp theo nên không dễ để bảo GV1 kém GV cũ đâu cụ ạ.
Cả lớp con em & phụ huynh mừng như trúng số khi được ở lại GV1 (chọn Toán).

grey_bolobala

Xe đạp
Ở GV hiện mỗi khối có 3-4 lớp chọn cho 3 môn Toán - Văn - TA.
Việc chia tách GV1 & GV2 là theo kiểu cơ học, bê nguyên cô & lớp đi thôi cụ ạ, chứ không lọc học sinh & thầy cô để đi, các lớp được bê đi có một số ít lớp chọn, đa số là ko chọn.
VD khối 7 cả 3 lớp chọn Toán đều ở lại, lớp & cô đi là A5, A11,13,14,17,18
Theo đa số đánh giá thì GV và Quận đã làm tốt, không gây xáo trộn đáng kể, việc chia tách mới mang tính hành chính.
CLC là định hướng, ít nhất 3-5 năm nữa chưa vị gì, đợi lứa tuyển sinh mới vào từ năm học 25-26 thông qua thi tuyển + tuyển mới giáo viên giỏi từ các trường về.
GV có truyền thống, nhiều năm nay dẫn đầu quận BĐ, trường tiếp tục được kế thừa, phát huy nhiều hơn là GV1. Trong giáo dục thì truyền thống nhà trường là thứ sức mạnh vô hình, là động lực nâng đỡ các thế hệ tiếp theo nên không dễ để bảo GV1 kém GV cũ đâu cụ ạ.
Cả lớp con em & phụ huynh mừng như trúng số khi được ở lại GV1 (chọn Toán).
Đúng thế đấy ạ, rồi sau k biết trường nào chất lượng hơn trường nào đâu. Những lớp sang GV2 ko mạnh bằng lớp ở lại, trừ K9.

Koka2015

Xe tăng
Đúng thế đấy ạ, rồi sau k biết trường nào chất lượng hơn trường nào đâu. Những lớp sang GV2 ko mạnh bằng lớp ở lại, trừ K9.
Giai đoạn đầu GV1 có thể tốt hơn, nhưng lâu dài sau này mình nghĩ GV2 sẽ tốt hơn vì dc thi chọn đầu vào thay vì xét hồ sơ & suất ngoại giao như GV1, đặc biệt nếu GV2 ko yêu cầu hộ khẩu Ba Đình thì sẽ hút dc các bạn giỏi ở các quận lân cận như: Đống Đa, Hoàn Kiếm, Tây Hồ.

_Vui Là Chính_

Xe đạp
Cả quận Ba Đình không tìm được 1 miếng đất vài ngàn m2 để xây trường CLC mà phải cưa đôi ngôi trường có truyền thống bậc nhất quận. Bó tay cái tư duy này thật các bác ạ :D

The Silent

Xe tăng
Trường lớp Hà Nội vốn dĩ chật chội, bé bằng cái mắt muỗi. Gần đây, một số trường có tiếng như Kim Liên, Giảng Võ,... tự dưng chia miếng đất con con làm thành 2 trường, một cái đại loại là Kim Liên thường, Giảng Võ thường, ... còn cái mới là chất lượng cao. Tiền đổ vào xây lắp là khá lớn, nhưng cũng chỉ là mấy block nhà thôi, chứ mọi thứ xáo trộn, chật chội thu hẹp, cảnh quan truyền thống coi như về mo, nguy cơ ùn tắc giao thông,... Không hiểu sẽ đạt chuẩn quốc gia xịn xò như nào với tư duy chia tách tủn mủn như vậy. Không hiểu Hà Nôi định làm gì với mấy lá cờ đầu trong làng phổ thông? hay kéo xuống cho bằng nhau cả làng. Chỉ thấy ghế sẽ nhiều, công tác luân chuyển cán bộ sẽ vất vả cho sở ngành, cũng nhiều người vui đây.
Vẽ việc ra cho mà làm. Tạo công ăn việc làm cho bao nhiêu người. Cải thiện thu nhập ngoài lương cho bao nhiêu người. Cụ cứ ý kiến dè. Vớ va vớ vẩn.

Koka2015

Xe tăng
Các cụ mợ cho em hỏi:
1) GV2 là định hướng CLC, thì học phí là bao nhiêu ạ?
2) Hiện tại GV1 (cũ)đang là học phí bao nhiêu ạ?
3) Sĩ số mỗi lớp của GV1 trung bình là bao n hiêu?
4) GV học một ca, còn 1 ca chiều hoặc sáng thì các cụ mợ quản lý con như thế nào?

Trân trọng cảm ơn ạ. :)

Diep1979

Xe container
Cháu thấy mấy em vp cháu nói về GV1 và GV 2

Thì ra do tách trường ạ