[Funland] Hà Nội chia tách loạt trường chất lượng cao

hm.tuan

Xì hơi lốp
Cụ nên nhìn ở nhiều góc độ, ko nên chỉ nhìn ở góc độ tiêu cực.
Đây là vẫn là trường công, nhà nước chỉ cho cơ sở hạ tầng ban đầu, không cấp ngân sách để trả lương giáo viên nữa, trường phải tự cân đối thu chi.
Nhà nước bớt được ngân sách, học sinh được học trong môi trường tốt, chất lượng cao với chi phí hợp lý, với quận có trường CLC sẽ có thành tích tốt, nhiều học sinh xuất sắc.
Nếu trường CLC thu học phí cao, mà đầu ra chất lượng thấp thì sẽ bị đào thải theo tự nhiên, phụ huynh không lựa chọn mà hiệu trưởng cũng sẽ bị cho nghỉ.
Em nhìn ở góc độ ... sự thật đấy. Giờ HT mà ko mở đủ số lớp CLC thì sớm muộn cũng bay. 1 KPI quan trọng nhất đấy.

newmtc

Xe tăng
e thấy khá giống mô hình khám chữa bệnh tự nguyện trong các bệnh viện công! Và sẽ có sự phân hoá về chất lượng giáo viên cũng như cơ sở vật chất ở đây ! Em còn bảo đùa đứa bạn em là sau ĐHQG chuyển hết lên Hoà Lạc thì chỗ cũ sẽ đẻ ra các hệ Ha Vớt, hệ Cam Bờ Ríc cho các cháu nhà giàu học ^^

PDlong

Xe điện
Em vừa nhận được nội dung cuộc họp BGH trường Giảng Võ về việc thành lập Giảng Võ 2. Cụ nào cần inbox em gửi.

Em lặn lội chạy vạy mãi mới được suất trái tuyến, thôi thì ở lại trường cũ vậy.
1 suất trái tuyến vào gvo giờ là bao nhiêu rồi cụ

huyhung123

Xe điện
Chẳng như mình ngày xưa, đến sớm chơi ở sân trường chạy mỏi chân, giờ ra chơi cả trường xuống tâp thể dục...sân trường đủ rộng, đủ cây xanh. Giờ toàn block nhà cao tầng chẳng có chỗ mà vui chơi, chạy nhảy nữa
Block nhà cao tầng là hiển nhiên, đất đâu ra cụ?
Nhưng bên trong các block đấy đầy chỗ chơi, chỉ thiếu duy nhất cây xanh thôi! À cây xanh có thể cho lên sân thượng đc mà!

OTheAh

Xe tăng
Chủ tịch Hà Nội phát biểu rõ ràng như thế này mà cụ:

Miệng …. Trôn trẻ

bomon

Xe tăng
Trường Giảng Võ còn đất để xây cơ ạ? Em tưởng kín hết rồi.
Chỗ kho đó là đất của trường cấp 3 Nguyễn trãi cụ à
Trường GV xưa em nghe đồn ngày xưa nhân lúc tranh tối tranh sáng trường Ams đi, Nguyễn Trãi lơ ngơ mới về, "nhảy" được nửa cái sân thể dục nên chắc cũng rộng lắm. Nhưng để đáp ứng số đông thì tách 2 trường bao giờ tổng hs cũng bé hơn để 1 trường. Cũng lại đua đòi trường CLC nhưng các quận ven thôi.

tridaulau

Xe tăng
Từ lúc gv xây lại, em lại nói đùa. Về sau đón con phân ra rõ ràng: 1 bên khối ô tô, một bên toàn xe máy và xe đạp thôi

aitymo

Xe điện
Chia nhỏ lặt vặt như này rồi bao giờ trẻ con có chỗ chay nhảy vui chơi nhỉ? kiếm đâu ra thanh niên tp khỏe mạnh...

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tiền, có quyền, có mqh mà ko xin đc đất hoặc ko đủ tiền tậu 1 mảnh xây trường thì cụ sẽ làm gì? Ở đây có sẵn cơ sở vật chất rồi, tách ra và chiếm 1 nửa thu tèng thôi, dễ ợt.

sakai_yo

Xe lăn
Chẳng như mình ngày xưa, đến sớm chơi ở sân trường chạy mỏi chân, giờ ra chơi cả trường xuống tâp thể dục...sân trường đủ rộng, đủ cây xanh. Giờ toàn block nhà cao tầng chẳng có chỗ mà vui chơi, chạy nhảy nữa
Ngày xưa gọi là Thể dục giữa giờ. Cả trường từ HS đến một số CB, GV cũng ra để tập thể dục trong tiếng loa đếm nhịp của một thầy/cô dạy môn Thể dục.
Giờ không biết còn trường nào còn TDGG nữa không?
Nay em đi qua trường F1 đúng giờ ra chơi thì thấy nhiều hsinh xuống sân chơi cầu lông, bóng rổ vv. Không đủ chỗ cho cả trường xuống chơi nhưng chắc bạn nào muốn xuống vẫn được, sân trường có mái che.

Koka2015

Xe tăng
Trường GV xưa em nghe đồn ngày xưa nhân lúc tranh tối tranh sáng trường Ams đi, Nguyễn Trãi lơ ngơ mới về, "nhảy" được nửa cái sân thể dục nên chắc cũng rộng lắm. Nhưng để đáp ứng số đông thì tách 2 trường bao giờ tổng hs cũng bé hơn để 1 trường. Cũng lại đua đòi trường CLC nhưng các quận ven thôi.
Trước đây, trong các kỳ thi học sinh giỏi cuối cấp 2 của HN, các trường Trưng Vương, Ngô Sỹ Liên của Hoàn Kiếm, Giảng Võ của Ba Đình, Nguyễn Trường Tộ của Đống Đa luôn đứng đầu. Nhưng các năm gần đây, thành tích các trường này càng ngày càng tụt lùi (dù các các trường này vẫn đứng đầu quận), do các trường ko được thi tuyển đầu vào mà chỉ tuyển chọn ko chính thức nên ko chọn được học sinh thực sự giỏi.

Vì vậy, quận Ba Đình xây trường CLC Giảng Võ là hợp lý, đáp ứng nhu cầu học tập cho con em học giỏi của khu vực, nâng cao thành tích của quận. Các khác như Đống Đa, Hai Bà Trưng... chắc cũng sẽ xây các trường tương tự.

NNS

Xe ngựa
Trước đây, trong các kỳ thi học sinh giỏi cuối cấp 2 của HN, các trường Trưng Vương, Ngô Sỹ Liên của Hoàn Kiếm, Giảng Võ của Ba Đình, Nguyễn Trường Tộ của Đống Đa luôn đứng đầu. Nhưng các năm gần đây, thành tích các trường này càng ngày càng tụt lùi (dù các các trường này vẫn đứng đầu quận), do các trường ko được thi tuyển đầu vào mà chỉ tuyển chọn ko chính thức nên ko chọn được học sinh thực sự giỏi.

Vì vậy, quận Ba Đình xây trường CLC Giảng Võ là hợp lý, đáp ứng nhu cầu học tập cho con em học giỏi của khu vực, nâng cao thành tích của quận. Các khác như Đống Đa, Hai Bà Trưng... chắc cũng sẽ xây các trường tương tự.
đúng rồi cụ, thành tích của các trường CLC PTCS như kiểu lò ấp trứng cho các trường PTTH chuyên, hay tuyển hsg nó tích hợp từ nhiều yếu tố từ trường lớp, thầy cô, phong trào thi đua học vvv nhưng quan trọng nhất là nó ở khâu thi tuyển, nó tự tạo ra 1 mặt bằng tối thiểu chung nên hs nó có sự chọn lọc, các quận ko có trường CLC thi tuyển đầu vào mà chỉ có các trường ts theo tuyến thì ngoài vài trường điểm như Trưng Vương, NSL, N Trường Tộ, GV .... dồn tinh hoa cho vài lớp chọn thì thành tích lại sao với các trường như Cầu Giấy, Ams, Thanh Xuân, Nguyễn Tất Thành ... chưa kể nguồn thu của trường CLC nó dồi dào hơn, dĩ nhiên mọi thứ nó sẽ thuận lợi hơn

newmtc

Xe tăng
Block nhà cao tầng là hiển nhiên, đất đâu ra cụ?
Nhưng bên trong các block đấy đầy chỗ chơi, chỉ thiếu duy nhất cây xanh thôi! À cây xanh có thể cho lên sân thượng đc mà!
công nhận diện tích các trường công lập giờ là khá to ( với vị trí nội thành ), khai thác được không gian ngầm ( để xe ), không gian trong nhà thông tầng ( nhà thể chất ) và không gian sân thượng ( sân vườn, thể chất ngoài trời... ) thì vẫn còn dư địa cải thiện. Nhiều trường xây mới làm khá tốt việc này

PDlong

Xe điện

MrTTT

Đi bộ
Thế vẫn rẻ nhỉ , e tưởng 80 củ thì ngất
Trường C2 mình nghĩ chỉ loanh quanh vậy thôi, chứ C3 mấy trường điểm nghe loáng thoáng tầm 200 củ khoai, nhà ko có điều kiện thì thôi cho con học mấy trường top dưới chút cũng được.

vnptvinaphone

Xe buýt
Từ lúc gv xây lại, em lại nói đùa. Về sau đón con phân ra rõ ràng: 1 bên khối ô tô, một bên toàn xe máy và xe đạp thôi
Nhiều khi ông dép tông quần sooc đi HD Lead đón con lại là ông chủ của mấy cậu bốn bánh đấy cụ ạ, em tiếp xúc PH GV nhiều cụ hàng sao số chứ ko đơn giản như giao diện đâu