[Thảo luận] Hà nội cấm xe bán tải từ 6h sáng đến 9h tối đến hết 5/6

transporterVN

Xe tăng
Bây giờ mới có 1 số ít người bị phạt các cụ không muốn, cứ bàn tán lắm vào để rồi bị copy đưa lên báo, rồi xxx để ý là toi hết cả lút.
Em thấy ở OF gần đây các nhà báo vào tung hỏa mù, để các cụ bàn tán rồi lấy là tư liệu viết bài hơi nhiều, các cụ nên cẩn thận....

FBI VN

Xe tải
Tranh luận mãi không có lời giải, chả biết đúng sai. Cụ nào có D hoặc C lai thì cứ in các văn bản ra, đi xe thừong xuyên để vi hành. Nếu có cơ hội, đúng điểm rơi, thì sẽ được tranh luận, thực hành.

Bản thân em vẫn lượn vè vè sáng và chiều, đoạn Tràng Tiền, Hàng Bài (túm cái váy là gần cái ông ra lệnh cấm), chả làm sao cả.

Cụ này còm men đúng chỉ đạo. Cứ làm, thằng nào sống chết không cần biết. Ở đây đang tranh luận về luật và cách ứng xử khi bị xxx bắt lỗi mà cụ.

FBI VN

Xe tải
Chuẩn ạ. Quân xanh quân đỏ, không biết đường nào mà lần.

Bây giờ mới có 1 số ít người bị phạt các cụ không muốn, cứ bàn tán lắm vào để rồi bị copy đưa lên báo, rồi xxx để ý là toi hết cả lút.
Em thấy ở OF gần đây các nhà báo vào tung hỏa mù, để các cụ bàn tán rồi lấy là tư liệu viết bài hơi nhiều, các cụ nên cẩn thận....

moilaixe2013

Xe hơi
Cụ này còm men đúng chỉ đạo. Cứ làm, thằng nào sống chết không cần biết. Ở đây đang tranh luận về luật và cách ứng xử khi bị xxx bắt lỗi mà cụ.

Cái cụ cachalot này ko chịu đọc kỹ cứ hiểu lung tung.Cụ đọc kỹ những bài nhà cháu viết đi nhé.Giải thích về trọng tải của xe ong thứ trưởng đã trả lời rõ ràng rồi.Trọng tải của xe là trọng lượng hàng xe đựợc chở đã ghi rõ trong đăng kiểm.Còn cái từ trọng tải trong biển 106b thì họ đã phải viết rõ giải thích rồi đấy.Chính vì xxx phạt lỗi vượt quá trọng tải xe là họ tính tổng trọng lượng xe cộng hàng nên Bộ GTVT mới phải giải thích cái từ trọng tải.

Chỉnh sửa cuối:

moilaixe2013

Xe hơi
Thêm cái này để các cụ hiểu rõ hơn.Cũng là từ Trọng tải nhưng trọng tải của xe khác và trọng tải của cầu hoặc đường lại khác nhau đấy.Các cụ chỉ cần khẳng định Pick up là Oto con vì nó là oto chở hàng có trọng tải(trọng tải này là trọng tải của xe-trọng lượng hàng được phép chở) nhỏ hơn 1.5T.

Chỉnh sửa cuối:

doghate

Xe hơi
Cụ cachalot ( chả lá lốt ) vào đây nhé : http://csgt.vn/csgt/index.php?act=News&at=article&sid=1778

Trích dẫn lại :

11. Trả lời bạn Nguyễn Hoàng Hưng. Email: hoanghungk47@yahoo.com

Căn cứ công văn số1395/ĐKVN-VAR ngày10/9/2010 của Cục Đăng kiểm Việt Nam hướng dẫn thực hiện Thông tư số 21/2010/TT-BGTVT ngày 10/6/2010 của Bộ GTVT quy định. Việc phân loại xe ô tô được căn cứ vào tiêu chuẩn Quốc gia TCVN 7271 hiện hành- phương tiện giao thông cơ giới đường bộ- ô tô- phân loại theo mục đích sử dụng. đối với xe ô tô Pick-kup chở hàng kapin kép được làm rõ như sau: Theo phân loại ô tô nêu tại Điểm 3 Thông tư 21 được căn cứ vào tiêu chuẩn Quốc gia TCVN 7271-2003 sửa đổi 1:2007 ô tô Pich kup chở hàng kapin kép có đặc điểm như sau: Khoang chở hàng dạng hở(có thể có mui phủ) hoạch dạng kín, có thể liền hoạc không liền thân với ca bin, có bố trí cửa để xếp dỡ hàng hoá; trong ca bin có bố trí 2 hàng ghế, có số ngồi kể cả chỗ của lái xe không lớn hơn 5; khoang chở người không trang bị tiện nghi và nội thất phục vụ chở người; Diện tích hữu ích của sàn khoang chở hàng(Fn) không nhỏ hơn 1m2; Tổng khối lượng hoá cho phép chở (mh) phải lớn hơn tổng khối lượng của số người cho phép chở (m/ng), được tính theo tỷ lệ như sau:

mng x 100 % ≤ 80%

mh

Trong đó:

Mng= 70kg/ng x số chỗ ngồi

Ví dụ: xe ô tô ca bin kép với 4 chỗ ngồi, khối lượng hàng hoá cho phép chở là 370 kg ( không bao gồm người cho phép chở) thì m/ng = 4x70kg/ng = 280; m/h – 370 kg ( 280:370) x 100% = 75,68% < 80%. Như vậy xe ô tô trên được xác định là xe ô tô chở hàng cabin kép và phải chịu niên hạn sử dụng của xe tải.

Ví dụ: xe ô tô cabin kép với 04 chỗ ngồi khối lượng hàng hoá cho phép chở là 340 kg ( không bao gồm số người cho phép chở) thì: m/ng = 4 x 7 = 280 kg; m/h 340; ( 280: 340) x 100% = 82,35%>80%. Như vậy: xe ô tô ca bin kép được xác định là ô tô chở người ca bin kép và không phải chịu niên hạn sử dụng. Vậy căn cứ vào tỷ lệ quy định tại Thông tư 21/2010/TT-BGTVT ngày 10/6/2010 của Bộ GTVT để xác định. Nếu không xác định niên hạn sử dụng theo quy định tức là xe của bạn khi tham gia giao thông như xe con.

Chỉnh sửa cuối:

moilaixe2013

Xe hơi
Cụ cachalot ( chả lá lốt ) vào đây nhé : http://csgt.vn/csgt/index.php?act=News&at=article&sid=1778

Trích dẫn lại :

11. Trả lời bạn Nguyễn Hoàng Hưng. Email: hoanghungk47@yahoo.com

Căn cứ công văn số1395/ĐKVN-VAR ngày10/9/2010 của Cục Đăng kiểm Việt Nam hướng dẫn thực hiện Thông tư số 21/2010/TT-BGTVT ngày 10/6/2010 của Bộ GTVT quy định. Việc phân loại xe ô tô được căn cứ vào tiêu chuẩn Quốc gia TCVN 7271 hiện hành- phương tiện giao thông cơ giới đường bộ- ô tô- phân loại theo mục đích sử dụng. đối với xe ô tô Pick-kup chở hàng kapin kép được làm rõ như sau: Theo phân loại ô tô nêu tại Điểm 3 Thông tư 21 được căn cứ vào tiêu chuẩn Quốc gia TCVN 7271-2003 sửa đổi 1:2007 ô tô Pich kup chở hàng kapin kép có đặc điểm như sau: Khoang chở hàng dạng hở(có thể có mui phủ) hoạch dạng kín, có thể liền hoạc không liền thân với ca bin, có bố trí cửa để xếp dỡ hàng hoá; trong ca bin có bố trí 2 hàng ghế, có số ngồi kể cả chỗ của lái xe không lớn hơn 5; khoang chở người không trang bị tiện nghi và nội thất phục vụ chở người; Diện tích hữu ích của sàn khoang chở hàng(Fn) không nhỏ hơn 1m2; Tổng khối lượng hoá cho phép chở (mh) phải lớn hơn tổng khối lượng của số người cho phép chở (m/ng), được tính theo tỷ lệ như sau:

mng x 100 % ≤ 80%

mh

Trong đó:

Mng= 70kg/ng x số chỗ ngồi

Ví dụ: xe ô tô ca bin kép với 4 chỗ ngồi, khối lượng hàng hoá cho phép chở là 370 kg ( không bao gồm người cho phép chở) thì m/ng = 4x70kg/ng = 280; m/h – 370 kg ( 280:370) x 100% = 75,68% < 80%. Như vậy xe ô tô trên được xác định là xe ô tô chở hàng cabin kép và phải chịu niên hạn sử dụng của xe tải.

Ví dụ: xe ô tô cabin kép với 04 chỗ ngồi khối lượng hàng hoá cho phép chở là 340 kg ( không bao gồm số người cho phép chở) thì: m/ng = 4 x 7 = 280 kg; m/h 340; ( 280: 340) x 100% = 82,35%>80%. Như vậy: xe ô tô ca bin kép được xác định là ô tô chở người ca bin kép và không phải chịu niên hạn sử dụng. Vậy căn cứ vào tỷ lệ quy định tại Thông tư 21/2010/TT-BGTVT ngày 10/6/2010 của Bộ GTVT để xác định. Nếu không xác định niên hạn sử dụng theo quy định tức là xe của bạn khi tham gia giao thông như xe con.
Cụ doghate không nên giải thích như này.Cụ Cachalot chỉ chưa rõ cái từ Trọng tải của xe thôi.Cụ đưa cái này ra thì các cụ Tải van lại chết à.Ở đây chỉ áp dụng QCVN 2012 để khẳng định xe của các cụ là Oto con nên không theo phải theo hiệu lực của biển cấm oto tải.Còn cụ cachalot vẫn lăn tăn về trọng tải của xe thì để nhà cháu giải thích tiếp.

doghate

Xe hơi
Cụ doghate không nên giải thích như này.Cụ Cachalot chỉ chưa rõ cái từ Trọng tải của xe thôi.Cụ đưa cái này ra thì các cụ Tải van lại chết à.Ở đây chỉ áp dụng QCVN 2012 để khẳng định xe của các cụ là Oto con nên không theo phải theo hiệu lực của biển cấm oto tải.Còn cụ cachalot vẫn lăn tăn về trọng tải của xe thì để nhà cháu giải thích tiếp.
Vâng, mời cụ giải thích thêm. Cụ cứ tìm được những gì liên quan đến pick up với tải van mà không chịu tác dụng của biển cấm xe tải 1.25 tấn
thì nhà cháu vodka cụ tiếp \m/

Dolla2011

Xe buýt
Cụ chủ muốn " chôn " nhưng nhiều cụ chưa thỏa mãn, như em đây lại muốn " đào ". Sau một hồi sớt gúc gồ với đọc các cụ còm men tờ em cũng loạn hết cả lên. Kết cục lại có thế này:
Trọng tải: khối lượng cho phép chở theo thiết kế
Trọng lượng toàn bộ: tổng trọng lượng bao gồm tất những gì mấy cái bánh xe nó phải vác,cũng theo thiết kế luôn.
Tải trọng: (theo ý hiểu em tổng kết từ những nguồn như TT702010; QCVN412010) chính là " trọng lượng toàn bộ ". Vì cái này liên quan đến tải trọng cho phép cầu, đường.

Suy ra là cái QDUBND tp HN nói đến " xe có trọng lượng ". Nếu hiểu là " trọng lượng toàn bộ " thì các cụ thử ước đoán xem có bao nhiêu xe được lưu thông giờ hành chính? Nếu hiểu là trọng tải thì khối xe tải được đăng kiểm dưới 1.25T, như HD PorrterII nhà em có 3N/800kg. Đến đây thì lại có mâu thuẫn nữa, vậy như cái VD của em, 800kg + 3người. Vậy là mấy cụ xe khách lại ý kiến " em chở người chứ có chở hàng hóa đâu? ".
Lại thêm nữa, QCVN412012
4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn.
Vậy là xe PorterII của em được liệt vào hàng " xe con "; không phải xe tải nhé. Pick up cũng được gọi là " xe con " nhớ. Vậy là cái biển 106 (a,b,c) chả liên quan gì đến " xe con ". Và cái QD của UBND tp HN néu nói đến xe tải thì cũng chẳng liên quan gì đến xe trong VD của em, toàn xe " xe con ".
Lại nẩy sinh vấn đề nữa, trong sổ đăng kiểm thì xe trong ví dụ của em toàn được gọi là " xe tải " mang biển C. Đến đây có cụ nào cao kiến tìm giúp em xem cái PorterII của em nó được coi là loại xe gì? Chả khác pick up của các cụ: không quá 9 người, dưới 1,5T.
Sao em tìm thì nó lại ra mấy cái định nghĩa như này nhỉ:
Trọng Tải = Tự Trọng + Tải Trọng
Trọng Tải = Trọng lượng xe + Trọng tải thiết kế
Trọng lượng toàn bộ = Trọng lượng bản thân + Trọng lượng hàng hóa
Em thấy như nhau đấy chứ nhưng mỗi văn bản lại dùng 1 cụm từ. Chứng tỏ mấy thằng LD "giỏi" ,ra 1 văn bản để mọi người hiểu mọi kiểu,hiểu như nào cũng đúng,đến lúc bắt thì kiểu j cũng phạt được. Cậu em có con xe Tải huyndai thùng kín,xe nặng 3t2,tải trọng cho phép chở 800kg,chạy trong phố gần chục năm nay phải mua giấy phép vào đường cấm chứ có cãi là xe tôi là xe con theo QCVN 41 được đâu. Đợt vừa rồi nó ko cấp giấy phép chạy ban ngày nữa phải chạy đêm kìa!

ruoixanh

Xe hơi
Tin vịt! không tin... chủ thớt dẫn chứng cái.

moilaixe2013

Xe hơi
Nhà cháu xin Kết luận về trọng tải của xe oto, đồng nghĩa với khẳng định PICK UP và TẢI VAN là OTO CON và không phải chịu hiệu lực của biển 106(a,b). Cụ nào chưa hiểu rõ pm cho cháu và không nên hỏi lung tung làm các cụ trên OF không biết đường nào mà lần.

Trọng tải của xe Đồng nghĩa tải trọng của xe
Chữ trọng có nghĩa là TRỌNG LƯỢNG
Chữ Tải: chở
Vậy Trọng tải của xe là:Trọng lượng hoặc khối lượng có thể chở được mỗi chuyến của phương tiện vận tải

Không được nhầm với trọng tải của cầu hoặc đường.Trọng tải của cầu hoặc đường là giới hạn chịu đựng được nên kể cả xe ưu tiên mà vượt quá trọng tải của cây cầu đó cũng không được phép qua.Ví dụ cầu có trọng tải 10 tấn thì chỉ vật nào có tổng trọng lượng nhỏ hơn 10 tấn mới được phép qua.

Và phân biệt 2 hành vi này:
- hành vi điều khiển xe quá trọng tải, xe quá khổ giới hạn của cầu, đường

- hành vi chở hàng vượt quá trọng tải thiết kế hoặc quá kích thước giới hạn cho phép của xe

Và Câu hỏi "Xe này có trọng tải bao nhiêu" đồng nghĩa với câu hỏi " Xe này chở được bao nhiêu kg" chứ không đồng nghĩa với câu hỏi "Xe này nặng bao nhiêu và chở được bao nhiêu?"

Cụ nào cho rằng:Trọng Tải của xe= Trọng lượng bản thân + hàng hóa là SAI LẦM NGHIÊM TRỌNG

Chỉnh sửa cuối:

moilaixe2013

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tí: Khi đăng ký, xe PICKUP nộp thuế theo mức xe con hay xe tải ợ???
Cụ này chưa đọc kỹ các bài viết của cháu.Khi đăng ký, đăng kiểm, nộp thuế....nó theo TCVN 2003 sửa đổi 2010 do Bộ KHCN ban hành phân loại phương tiện giao thông theo mục đích sử dụng thì nó là ÔTÔ TẢI. Còn khi đi trên đường thì nó phải theo luật giao thông đường bộ và biển báo giao thông đường bộ.Mà theo QCVN 2012 của anh Thăng thì nó là ôtô con.

Chỉnh sửa cuối:

doghate

Xe hơi
Cụ này chưa đọc kỹ các bài viết của cháu.Khi đăng ký, đăng kiểm, nộp thuế....nó theo TCVN 2003 sửa đổi 2010 do Bộ KHCN ban hành phân loại phương tiện giao thông theo mục đích sử dụng thì nó là ÔTÔ TẢI. Còn khi đi trên đường thì nó phải theo luật giao thông đường bộ và biển báo giao thông đường bộ.Mà theo QCVN 2012 của anh Thăng thì nó là ôtô con.
Cụ ơi em vừa xem lại thì QCVN41/2012 BGTVT cũng do Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành ngày 29/05/2012, ko phải do anh # ban hành nhé.
http://thuvienphapluat.vn/TCVN/Giao-thong/QCVN-41-2012-BGTVT-bao-hieu-duong-bo-905225.aspx?tab=7

Ps : Cháu nhầm tí :P

Lời nói đầu :

- QCVN 41: 2012/BGTVT do Tổng Cục Đường bộ Việt Nam biên soạn, Bộ Khoa học Công nghệ thẩm định, Bộ Giao thông vận tải ban hành theo Thông tư số 17/2012/TT-BGTVT ngày 29 tháng 5 năm 2012.

Chỉnh sửa cuối:

lexusandbmw

Xe điện
Thông tin mà ko chính xác em nghĩ min mod nên tháo bánh cụ chủ hì!

doghate

Xe hơi
Cụ moilaixe2013 cho nhà cháu hỏi lại thêm phát nữa là cái "xe" như hình bên dưới

Thì nó là xe con hay xe tải ợ ???, trọng tải em này 750kg cụ nhé. Em này mà đi vào đường có biển "cấm xe tải 1 tấn 25" thì có bị phạt ko ạ ? Mà nếu xxx phạt thì cãi như nào ợ ? Mong cụ chỉ giáo.

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Cụ moilaixe2013 cho nhà cháu hỏi lại thêm phát nữa là cái "xe" như hình bên dưới

Thì nó là xe con hay xe tải ợ ???, trọng tải em này 750kg cụ nhé. Em này mà đi vào đường có biển "cấm xe tải 1 tấn 25" thì có bị phạt ko ạ ? Mà nếu xxx phạt thì cãi như nào ợ ? Mong cụ chỉ giáo.
Để em trả lời xem cụ có thỏa mãn không.

1. Xe này của cụ đi trên đường được gọi là xe con (theo QCVN 41). Gặp biển 106a

cụ đi vô tư

2. Nhưng đi trên đường gặp biển này

vẫn bị phạt vì biển trên cấm xe có tổng trọng lương >1,25T (tổng trọng lượng của xe = trọng lương của xe + trọng tải của xe), em nghĩ trọng lượng xe của cụ chắc trên 5 tạ. giả sử xe cụ có trọng lượng 6tạ thì 0,6T + 0,75T>1,25T.
Cụ lưu ý, mặc dù biển trên (biển 106b) có tên là "cấm xe tải" nhưng trong phần giải thích nó lại ghi "cấm ô tô có tổng trọng lượng vượt quá con số đã quy định trên biển"

Chỉnh sửa cuối:

doghate

Xe hơi

cụ đi vô tư

vẫn bị phạt vì biển trên cấm xe có tổng trọng lương >1,25T (tổng trọng lượng của xe = trọng lương của xe + trọng tải của xe), em nghĩ trọng lượng xe của cụ chắc trên 5 tạ. giả sử xe cụ có trọng lượng 6tạ thì 0,6T + 0,75T>1,25T.
Cụ lưu ý, mặc dù biển trên (biển 106b) có tên là "cấm xe tải" nhưng trong phần giải thích nó lại ghi "cấm ô tô có tổng trọng lượng vượt quá con số đã quy định trên biển"
Cụ có thấy cụ mâu thuẫn giữa 1. và 2. ko ???
1. Xe này của cụ đi trên đường được gọi là xe con (theo QCVN 41)
Nếu cụ khẳng định xe mà em nói là "xe con" thì em ko cần quan tâm cái biển cấm xe tải (cụ thể là biển 106a,b)
Đã là xe con thì gặp biển cấm xe tải sao lại phải chấp hành ???

Chỉnh sửa cuối:

moilaixe2013

Xe hơi

cụ đi vô tư

THỰC TẾ THEO QCVN 2012 NÓ LÀ OTO CON CỤ NHÉ.ĐÃ LÀ OTO CON THÌ KHÔNG CHỊU HIỆU LỰC CỦA BIỂN CẤM XE TẢI NÊN BIỂN 106b Ko cấm được oto con.Nhưng hiện nay Hà Nội đang có lệnh cấm oto tải có tổng trọng lượng trên 1t25 thì cực kỳ củ chuối vì chẳng có xe tải nào theo QCVN mà có tổng trọng lượng dưới 1t25.Xe của cụ thực ra còn nhẹ hơn cả pick up nhưng vì xxx có thể coi nó là xe tải đúng nghĩa nên nó sẽ tuýt xe của cụ.Còn cãi lại như thế nào thì cụ đọc kỹ lại những bài gần đây của cháu.Còn nếu là cháu thì cháu khẳng định là cãi thắng được.

FBI VN

Xe tải
Xe của cụ có lưỡng tính như xe của chúng em đâu mà cụ sánh. xxx nó đè sổ đăng kiểm ra thì là xe tải mà.
Còn xe em nó giống như Đông trùng hạ thảo ấy.