Hà Giang chuyến đi không định trước !

vungocanhxd

Xe tăng
Cái ảnh đó là ở chân bên kia đèo gió nhỉ mợ đã đến cái thung lũng đó chưa nó chẳng khác gì Sapa bên này đèo đang nắng to nóng bức bên kia đèo mây mù trời và lạnh buốt. Ảnh còn nhiều chưa đến đoạn đó post thử xem mợ có biết ở đâu thôi!:D
Hị hị tạm thời thế thôi em vẫn muốn up ảnh Lũng Cú.

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Chỗ này mà trời như này cụ mang tele đi, cụ cứ cắt miếng nhỏ cụ chụp cho em. E thề là không hết 4GB ảnh em không về. E đang chửi bậy trên FB vì chợ ĐV giờ bỏ hoang, chính quyền đưa bà con ra chợ mới. Lên ĐV mà không còn chợ phiên tại chợ cổ thì chả khác mình bị giật đồ ý. Thương và tiếc lắm ý.

Thôi tranh thủ lúc chờ con gái đi học e chém thế thôi, em trả lại chỗ cho nhà cụ.

Phỡn

Xe tăng
Cụ này phát biểu hơi liều
Em chả thấy liều tí nào ạ, ảnh cụ choạch màu mè khác hẳn ngoài đời thật luôn.
Em chả biết gì về hiếp ảnh nhưng cứ theo mắt em thì nó khét khét :D

Hóa ra thèng ku Bằng Gay đi cùng đoàn với cụ.

Còn đường HG, nếu không mưa mà chạy để mua đường thì vít 40-90 cây chuối/giờ là chuyện bình thường, chả có gì nghiêm trọng như một số cụ nói cả ;))

linhthuydanhbo_

Xe tải
ok.số cầm tay của em là 0975873605 hoặc 02193856096 gặp sơn.cụ mợ nhớ nhé

Cụ cho em số cầm chân em lên em ới cụ, trong đoàn cũng có một bạn đang dạy học tại HG đới cụ ạ

Hị hị cũng thật là khó đoán cho mợ vì nhìn ảnh này người già nhất và trẻ nhất hơn kém nhau đúng một tá nhưng chẳng ai dám nói đâu là người già nhất cả. Cảm ơn mợ động viên nhưng có lẽ tính em vốn làm việc gì em làm thật nghiêm túc chứ không chơi chơi, đi lần rồi vẫn là đi chơi mợ nhá không phải đi chụp đâu. Đi chụp như mợ có lẽ cả ngày chỉ đứng đúng chỗ đó cả ngày chỉ được nhõn 1 tấm thôi:D.
Mợ xem cái này ở đâu nhá có đẹp bằng MCC không
Mà lần tới đi em vẫn muốn đi HB nhé không đi xe hơi đâu

WHITE TIGER

Xe container
Cụ này phát biểu hơi liều

Đi như thế ta sẽ đạt vận tốc trung bình từ 30-40km/h đây là vận tốc khuyên dùng khi đi ở đây, còn vận tốc trung bình 40-50km/h có lẽ nên dự phòng thêm 1 con bốn bánh nữa để có lao xuống vực còn có cái mà dùng=))
Liều cái gì,xe cắm số 2 tốc độ lên từ từ theo dốc xuống và lên kịch vòng tua máy 4200 vòng/phút với tốc độ 50km/h rồi lao dốc.Chỉ sử dụng phanh khi thấy nó lao quá nhanh,không nhìn thấy phía trước hoặc cua gấp thì đạp cho nó gần dừng hẳn lại rồi lại thả cho nó lao dốc.Chứ cụ nghĩ cả xe trọng lượng hơn 3 tấn mà cứ rà phanh thì phanh nào nó chịu nổi nhiệt.Phanh hãm tốc độ bằng động cơ chứ có dám dùng nhiều phanh chân đâu.Mà với cả những xe có ESP đi trên đèo núi thì an tâm hơn nhiều vì vào cua nhanh và gọn.Em đi HG-ĐV-LC 4 lần trong vòng chưa đến 12 tháng.1 lần trời đẹp,2 lần sương mù và 1 lần trời mưa.Đảm bảo là cụ chưa đi trong sương mù tối và mưa tối có sương mù khi ở HG.Cụ nói em liều thì cụ có dám sờ phanh xe cụ sau khi lên xuống 1 2 con đèo không.Em cũng dám chắc cụ cũng chưa bao giờ sờ phanh bao giờ sau khi xuống đèo

Chỉnh sửa cuối:

yensuong

Xe điện
Em thấy ảnh càng về sau càng đẹp đấy chứ, vodka cho cụ chủ để ảnh càng ngày càng đẹp nhé. Em cũng còn phải học cụ đấy, ảnh em chụp còn chưa dám đưa lên đây mà :D

vungocanhxd

Xe tăng
ok.số cầm tay của em là 0975873605 hoặc 02193856096 gặp sơn.cụ mợ nhớ nhé
Tiếc quá cụ ở ĐV mà em không biết ới cụ OK lần sau lên em sẽ alô cụ nhé
Liều cái gì,xe cắm số 2 tốc độ lên từ từ theo dốc xuống và lên kịch vòng tua máy 4200 vòng/phút với tốc độ 50km/h rồi lao dốc.Chỉ sử dụng phanh khi thấy nó lao quá nhanh,không nhìn thấy phía trước hoặc cua gấp thì đạp cho nó gần dừng hẳn lại rồi lại thả cho nó lao dốc.Chứ cụ nghĩ cả xe trọng lượng hơn 3 tấn mà cứ rà phanh thì phanh nào nó chịu nổi nhiệt.Phanh hãm tốc độ bằng động cơ chứ có dám dùng nhiều phanh chân đâu.Mà với cả những xe có ESP đi trên đèo núi thì an tâm hơn nhiều vì vào cua nhanh và gọn.Em đi HG-ĐV-LC 4 lần trong vòng chưa đến 12 tháng.1 lần trời đẹp,2 lần sương mù và 1 lần trời mưa.Đảm bảo là cụ chưa đi trong sương mù tối và mưa tối có sương mù khi ở HG.Cụ nói em liều thì cụ có dám sờ phanh xe cụ sau khi lên xuống 1 2 con đèo không.Em cũng dám chắc cụ cũng chưa bao giờ sờ phanh bao giờ sau khi xuống đèo
Hị hị nhầm nhọt rrồi cụ ơi ai bảo cụ liều đâu
Em thấy ảnh càng về sau càng đẹp đấy chứ, vodka cho cụ chủ để ảnh càng ngày càng đẹp nhé. Em cũng còn phải học cụ đấy, ảnh em chụp còn chưa dám đưa lên đây mà
Cụ khiêm tốn thế bên này là câu chuyện chuyến đi cơ mà có phải thớt nhiếp ảnh đâu ạ

fansi

Xe buýt
Còn tùy đoạn,tớ đi HG-ĐV-Lũng Cú đa phần lên dốc với tốc độ 40km/h và xuống dốc dưới 50km/h.Lên số 3 và xuống bằng số 2 và rất ít đạp phanh trừ vào cua gấp thì phanh trước khi vào cua và khi vào cua bỏ chân phanh.Không rà phanh khi đi đường này,đã đạp phanh là phải đạp cho xe gần dừng hẳn rồi mới cho xe tiếp tục chạy xuống
Cụ Tiger mà chạy sprinter 16seats thì cháu chịu rồi.
Một lần cháu đi đông nên đi xe 1 cụ tên Thành lên Ba bể. Cụ ấy chạy con 16 chỗ máy dầu, không cần có đồng hồ tốc độ mà vẫn chuẩn tốc độ, và chạy nhanh thôi rồi. Ý cháu là cụ ấy giữ nguyên 40k kể cả những đoạn uốn lượn. Xuống dốc cũng 40-50k lun, khỏi phanh. Tuy là ngồi rất mệt, nhưng cháu phải công nhận cụ ấy lái chuẩn và rất tỉnh táo, rất chuyên nghiệp. Chỗ nào ăn uống, XXX, mua bán,... cụ ấy đều biết hết. Các ladies nhà cháu đều 'đi' cả.

Hôm nào có việc đi đông cháu ới cụ nhé. (Lên dốc tùy cụ chạy số nào cũng được, nhưng xuống cụ cho cháu xin số 2, phanh gấp cũng được ..hehe).

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Em mới ở HG về khoảng 3 tuần trước, về khoản tốc độ thì em cứ đưa số liệu thực tế bọn em đã chạy lên cho các cụ chém: chặng HG - Yên Minh em chạy mất đúng 2h15p, các chặng sau cũng tương tự vậy nên bọn em chẳng căn giờ giấc nữa. Cơ bản em thấy chạy vậy vẫn rất an toàn (bọn em cũng đi hết ĐV, LC, MV)
Còn về ảnh, phải nói ảnh cụ chủ chụp hỏng khá nhiều về bố cục. Phần màu sắc, như ở trên đã có cụ nhận xét, em cũng thấy nó rực rỡ giả tạo, không ăn nhập gì với thực tế cả.
Em cũng chả biết chụp choạch gì, chỉ có nhõn cái LX3 thôi nên nếu có mạo phạm thì mong các cụ khẽ tay thôi ợ

fansi

Xe buýt
Xin phép cụ chủ thớt cho cháu góp vài kiểu:
Núi trời Mèo vac ạ:

Cô hàng bánh cuốn ở phố cổ Đồng Văn

Hoa dại trên Mã pì lèng

Phố cáo:

Đường từ Tam sơn lên Đồng Văn

vungocanhxd

Xe tăng
Còn về ảnh, phải nói ảnh cụ chủ chụp hỏng khá nhiều về bố cục.
Hị hị lần đầu tiên em nghe nói về cái bố cục mẹ cục gì đó chưa biết nó thế nào mong cụ chỉ giáo, cụ show vài tấm lên cho nhà em học hỏi với ạ

vungocanhxd

Xe tăng
Xin phép cụ chủ thớt cho cháu góp vài kiểu:
Núi trời Mèo vac ạ:

Cô hàng bánh cuốn ở phố cổ Đồng Văn

Hoa dại trên Mã pì lèng

Phố cáo:

Đường từ Tam sơn lên Đồng Văn
Cụ đi thời tiết đẹp quá ạ chẳng bù cho em toàn thấy mây mù thôi

vungocanhxd

Xe tăng
Một lần cháu đi đông nên đi xe 1 cụ tên Thành lên Ba bể. Cụ ấy chạy con 16 chỗ máy dầu, không cần có đồng hồ tốc độ mà vẫn chuẩn tốc độ, và chạy nhanh thôi rồi. Ý cháu là cụ ấy giữ nguyên 40k kể cả những đoạn uốn lượn. Xuống dốc cũng 40-50k lun, khỏi phanh. Tuy là ngồi rất mệt, nhưng cháu phải công nhận cụ ấy lái chuẩn và rất tỉnh táo, rất chuyên nghiệp. Chỗ nào ăn uống, XXX, mua bán,... cụ ấy đều biết hết. Các ladies nhà cháu đều 'đi' cả.

Hôm nào có việc đi đông cháu ới cụ nhé. (Lên dốc tùy cụ chạy số nào cũng được, nhưng xuống cụ cho cháu xin số 2, phanh gấp cũng được ..hehe).

Các cụ chả đọc kỹ gì cả em đang nói đến vận tốc trung bình nhé có nghĩa là từ HG đến ĐV với quãng đường là bao nhiêu/thời gian các cụ chạy có thể có cả nghỉ dọc đường... nếu chia ra được 50 cây chuối em tặng thêm các cụ con xe nữa ạ

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Em chả thấy liều tí nào ạ, ảnh cụ choạch màu mè khác hẳn ngoài đời thật luôn.
Em chả biết gì về hiếp ảnh nhưng cứ theo mắt em thì nó khét khét :D

Còn đường HG, nếu không mưa mà chạy để mua đường thì vít 40-90 cây chuối/giờ là chuyện bình thường, chả có gì nghiêm trọng như một số cụ nói cả ;))

Cháu không biết cụ đi HG với mục đích gì, nhưng cụ phán cứ như đúng rồi ý. Cụ cho cháu hỏi cụ lên HG được mấy lần và vào những mùa nào rồi, phỏng ạ?

Các cụ đi đo đường, cắm mốc không chụp ảnh mà cứ chém chuyện ảnh ọt thành bão, cháu cũng lạ!

WHITE TIGER

Xe container

Ba bể đèo dốc cũng bt thôi.Trong mấy cái đèo mà tớ khi mới chạy xe thì nhiều người nói nào là Tam Đảo,Dốc Cun,Đèo Ngang,Lào Cai-Sapa đèo dốc nguy hiểm không nên nhận khách.Đi rồi thấy cũng bt,thậm chí có chỗ trên bản đồ ghi là đèo nhưng đi hết đường mà cả biết là đã đi qua đèo từ lúc nào mặc dù đường nhỏ và bé

Trong những nơi đã từng đi :1 là Thiền Viện Trúc Lâm Tây Thiên là dốc khủng với quãng đường ngắn có cua tay áo liên tiếp nên không thể kịp lấy đà để lên số.2 là Hà Giang-Đồng Văn-Lũng Cú là 2 nơi từ ngày lấy xe thấy đó mới là thử thách.Thiền viện vì cua tay áo liên tiếp trong 1 đoạn ngắn và liên tục nếu lên số 2 thì xe la nhanh khiếp luôn.HG-ĐV-LC khi đi thì số 3 là chính chẳng thể lên số nhưng xuống là phải bằng số 2(về thấp hơn 1 số so với lên dốc)Nhưng có điều là khi đi HG thì động cơ xe sẽ yếu đi nhiều so với dưới đồng bằng

Em chạy đèo là em không rà phanh và cũng không đạp theo kiểu phanh khẩn cấp

Em mới ở HG về khoảng 3 tuần trước, về khoản tốc độ thì em cứ đưa số liệu thực tế bọn em đã chạy lên cho các cụ chém: chặng HG - Yên Minh em chạy mất đúng 2h15p, các chặng sau cũng tương tự vậy nên bọn em chẳng căn giờ giấc nữa. Cơ bản em thấy chạy vậy vẫn rất an toàn (bọn em cũng đi hết ĐV, LC, MV)

lạy hồn,xe có cân bằng điện tử hay không mà chạy kinh thế.HG-Yên Minh 96km mà đi 2h15 phút X_X.Chạy HG về nhà cụ xem giảm xóc đã có cái nào chảy dầu chưa

Linh_piano

Xe điện
lạy hồn,xe có cân bằng điện tử hay không mà chạy kinh thế.HG-Yên Minh 96km mà đi 2h15 phút X_X.Chạy HG về nhà cụ xem giảm xóc đã có cái nào chảy dầu chưa
Hị hị, em đi bằng Ếch 2.3, xe em chở 4 người cả tài xế (là em) và khoảng gần 1 tạ hàng cứu trợ cụ ợ. Em về đến nhà vẫn thấy bình thường, hôm sau đi rửa xe xong thì nghe có tiếng rít ghê người phía trục sau. Em hoảng quá gọi cứu hộ đưa vào gara kiểm tra, hóa ra mấy chú rửa xe xịt gầm làm bắn hòn sỏi vào trong.

@cụ vungocanhxd: chưa nói tới bố cục bức hình mà em thấy khá nhiều ảnh của cụ bị đổ đường chân trời đấy ợ.
Mà các cụ được leo lên tận đỉnh Cột cờ là em phục lắm đấy. Hôm bọn em lên chỉ được đứng dưới chân cột thôi, có bác Tân trong BQL Công viên đá Đồng Văn đi cùng mà cũng chịu không lên được. Với lại muốn xin lá cờ Tổ Quốc trên đỉnh cột làm kỷ niệm mà đành bó tay (hình như mỗi tuần đều thay định kỳ 1 lá cờ mới cho dù có rách hay không). Hic, lá cờ rộng 54m2 mà mang ra sân Mỹ Đình mỗi khi Đội tuyển đá thì phê phải biết.

benq

Xe điện
Các cụ nhà mình đi HG nhiều quá làm e phát sốt vì thèm đây này, lần trc vì công việc đi nên chẳng kịp cảm nhận nhiều (*)

Phỡn

Xe tăng
Cháu không biết cụ đi HG với mục đích gì, nhưng cụ phán cứ như đúng rồi ý. Cụ cho cháu hỏi cụ lên HG được mấy lần và vào những mùa nào rồi, phỏng ạ?

Các cụ đi đo đường, cắm mốc không chụp ảnh mà cứ chém chuyện ảnh ọt thành bão, cháu cũng lạ!
Cháu đi đc nhõn một lần ạ, còn nói về thời tiết HG thì cháu nghĩ bạn cháu nó chuẩn hơn ạ, nó sống ở HG từ lúc lọt lòng, và ở ĐV đâu cũng đc 8 hay 9 năm gì rồi ạ.
Cũng xin thưa với mợ luôn là cháu sống rừng núi từ bé, màu rừng núi cháu nghĩ cháu nhìn nhiều hơn mợ là cái chắc.
Còn chuyện mắt nhìn nghệ thụt thì cháu không bàn, chắc chắn không thể được 1/10 của mợ roài :>

Chuyện tốc độ là chuyện khác, mợ lại vơ vào thành một rồi !
Cụ mợ nào từng chạy đoạn từ Hồ 3 Bể sang Phương Viên Chợ Đồn chắc cũng biết mấy cái đèo, cháu xin thưa là còn gấp khúc hơn đường HG nhiều.
Cháu chạy Everest lên đèo toàn 60-70 đấy mợ ạ, đổ xuống thì giảm tương ứng 10 cây chuối !!

Sori cụ chủ, hơi bị loãng thớt của cụ :D

Hihuccardem

Xe đạp
Chém vù vù, chém chém chém...
Về đi đèo thì Everest của nhà bác phải gọi xe cỏ nhà cháu bằng cụ mà cháu còn khép nép ngồi bậu cửa hóng hớt nãy giờ.

Tốc độ trung bình Đồng Văn, Mèo Vạc, Quản Bạ chỉ 30 cây duối/giờ thôi. Trừ khi cãi nhau với vợ cả muốn quyên sinh cùng vợ hai hehe.