Hà Giang chuyến đi không định trước !

vungocanhxd

Xe tăng
Iem thấy mỗi cái lày là được. Mà nhìn thía thôi, chứ cụ chạy 20km/h thì cửn thựn quá, em là em dự vẫn tít được 40-50 :D
Cụ cứ chạy lên đê cụ mà chạy được 50 thì em tặng thêm cụ một con kem nữa. Còn 20 là vừa đi vừa ngắm cảnh nữa cụ à

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Các cụ cứ nhận xét vô tư đi để em còn học hỏi ảnh em mới chụp được mấy tháng nên chưa có kinh nghiệm lắm toàn là lý thuyết thôi. Các cụ chỉ bảo cho em làm thế nào để chụp trong điều kiện thiếu sáng
Thứ nhất, bằng đấy cái ảnh của cụ, chẳng có kiểu nào thiếu sáng cả. Cụ chụp ban ngày cơ và ngoài trời. Không có lý do gì mà thiếu sáng cả.
Vì sao ạ?
Vì cụ có thể tăng thời gian chụp lên.

Theo kinh nghiệm của em, từ 1/10 giây trở xuống (xuống 1/11 -> 1/50.... và hơn nữa, đại loại là chụp càng nhanh) thì không ảnh hưởng lắm.
Chụp từ 1/10 giây đổ lên 1 giây (và lớn hơn, tức là chụp càng chậm) thì tay phải chắc, chụp phải chuyên, hoặc phải có chân đế.
Trời thế này cụ chụp 1/40, mở khẩu F4.0 là chụp ngon rồi ạ.
F tức là khe vào của ánh sáng, F càng nhỏ thì ánh sáng vào càng nhiều.
Thêm nữa, theo kinh nghiệm của em thì cứ còn mặt trời thì đừng để Iso cao quá, cao lắm thì 400 thôi ạ.
Như thế ánh sáng sẽ thật hơn, và ảnh đỡ bị nhiễu.
Ảnh cụ nhiễu quá.

Cụ chụp thế này vẫn chưa làm chủ được công nghệ rồi.
Em biết đến đâu nói đến đấy ạ :D

bienxedep

Xe máy
Cụ chủ cho em hỏi từ Bảo Lạc qua Mèo Vạc đi oto có được ko ạ, đường có đẹp và sedan có chạy được không? Ảnh cụ chụp đẹp quá, em muốn đi cung này lâu rồi mà chưa có điều kiện, đang nghiên cứu để làm 1 chuyến.

vungocanhxd

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi từ Bảo Lạc qua Mèo Vạc đi oto có được ko ạ, đường có đẹp và sedan có chạy được không? Ảnh cụ chụp đẹp quá, em muốn đi cung này lâu rồi mà chưa có điều kiện, đang nghiên cứu để làm 1 chuyến.
Nếu sendan thì em khuyên cụ không nên đi khả năng đến được đích là 30% đường sạt lở nhiều, nhiều đoạn đang làm 4B đi qua chắc sẽ phải đợi 2B thì có thể lách qua

fansi

Xe buýt
Iem thấy mỗi cái lày là được. Mà nhìn thía thôi, chứ cụ chạy 20km/h thì cửn thựn quá, em là em dự vẫn tít được 40-50 :D
Chạy 40-50 được ạ. Có điều khả năng tai nạn tăng lên 3 lần so với tốc độ 30km.

vungocanhxd

Xe tăng
Chúng tôi đến Cao nguyên đá thì trời đã xế chiều ảnh một vùng cao nguyên hùng vĩ có nhiều cụ đã chụp nên em chỉ chụp có vài tấm

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Các cụ cứ nhận xét vô tư đi để em còn học hỏi ảnh em mới chụp được mấy tháng nên chưa có kinh nghiệm lắm toàn là lý thuyết thôi. Các cụ chỉ bảo cho em làm thế nào để chụp trong điều kiện thiếu sáng
Cụ xóa exif rồi thì còn ai mà nhận xét được, theo em nhiều ảnh cụ cụ setup màu sao ý, hơi bết ạ.
Chả biết máy cụ dùng là máy gì, với trời âm u thiếu sáng vùng rừng núi thì phải đẩy iso cao nếu chụp tay

2 tấm chụp lưu niệm trên đỉnh đèo thì gọi là cháy sáng chứ ko phải thừa sáng, mà vùng tối vẫn bị mất chi tiết. Có lẽ do cụ ko xác định được hướng sáng mặt trời và cố chụp bằng M nên hơi bị vậy, chỉ có recovery thì mới cứu được phần nào

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Chạy 40-50 được ạ. Có điều khả năng tai nạn tăng lên 3 lần so với tốc độ 30km.

Còn tùy đoạn,tớ đi HG-ĐV-Lũng Cú đa phần lên dốc với tốc độ 40km/h và xuống dốc dưới 50km/h.Lên số 3 và xuống bằng số 2 và rất ít đạp phanh trừ vào cua gấp thì phanh trước khi vào cua và khi vào cua bỏ chân phanh.Không rà phanh khi đi đường này,đã đạp phanh là phải đạp cho xe gần dừng hẳn rồi mới cho xe tiếp tục chạy xuống

vungocanhxd

Xe tăng
Quay trở lại Đồng Văn dạo quanh phố cổ buổi sáng cũng thật đẹp những ngôi nhà còn nguyên những bức tường bằng đất thủa xưa không hiểu nó có được tôn tạo không mà còn mãi đến bây giờ

Những quầy bán hàng tạp vụ của người Hơ mông
Chiếc mũ đặc trưng của người Hơ mông

Chiếc khăn quấn đầu như khăn mỏ quạ

vungocanhxd

Xe tăng
e nhìn ảnh trông ảo quá ngoài đời làm gì dc như này
Cụ này phát biểu hơi liều
Còn tùy đoạn,tớ đi HG-ĐV-Lũng Cú đa phần lên dốc với tốc độ 40km/h và xuống dốc dưới 50km/h.Lên số 3 và xuống bằng số 2 và rất ít đạp phanh trừ vào cua gấp thì phanh trước khi vào cua và khi vào cua bỏ chân phanh.Không rà phanh khi đi đường này,đã đạp phanh là phải đạp cho xe gần dừng hẳn rồi mới cho xe tiếp tục chạy xuống
Đi như thế ta sẽ đạt vận tốc trung bình từ 30-40km/h đây là vận tốc khuyên dùng khi đi ở đây, còn vận tốc trung bình 40-50km/h có lẽ nên dự phòng thêm 1 con bốn bánh nữa để có lao xuống vực còn có cái mà dùng=))

Chỉnh sửa cuối:

vungocanhxd

Xe tăng
Em xin phép hầu các cụ tiếp
Sáng dậy ở Đồng Văn tiết trời hơi se lạnh rảo bước bộ định đi đến chợ nhưng hôm nay không phải chợ phiên nên ít người mua bán chỉ mấy gã xe ôm rỗi việc đang đứng nằm ngả ngốn ở góc ngã tư đối diện cổng chợ

Thôi làm tạm bát phở để lấy sức đi tiếp cả doàn ai cũng khen phở ở đây ngon mà đúng ngon thật không biết có phải do đói không nhưng em rất thích món măng ớt ở đây

Trời cũng đã sáng hẳn nên tụi em chỉ vội vã đi qua con phố cổ chụp vài tấm hình để còn đi lũng cú, hành trình hôm nay dài nên chắc phải tranh thủ thôi

Chỉnh sửa cuối:

vungocanhxd

Xe tăng
Hôm nay hứa hẹn nhiều cái đẹp, có lẽ là ngày đẹp nhất chuyến đi và có nhiều kỷ niệm nhất. Trước khi đi đổ thêm cho đầy xăng rồi chạy đến Lũng Cú, chắc tầm hơn 20km từ Đồng Văn
Đây rồi leo bộ gần 400 bậc nhé đường đang sửa nên không cho ai lên phải cuốc bộ tất

vungocanhxd

Xe tăng
Đến đỉnh rồi

Phóng tầm mắt ra xa trời mù sương dày đặc

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Cụ thử chụp P xem có đẹp hơn không ạ?

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Cho cháu hỏi nhỏ tý tẹo thôi, cụ nào là cụ vungocanh ạ? Tại vì cháu thì cháu nghĩ cụ ý nhớn tuổi chứ không nghĩ cụ ý trẻ và xùy tin như các bạn này đâu. Cơ mà cháu vẫn phục cụ và các bạn đi xe máy 4 ngày ròng. Cháu nhát lắm cháu chưa dám thử đi bằng 2 bánh.

Cụ chắc đi HG lần đầu, ảnh đẹp và tình cảm lắm. Đây không phải box ảnh nên cháu không dám chém. Cơ bản ảnh tình sẽ át hết kỹ thuật, kỹ thuật học sau làm lại cũng được cụ ạ. Cụ chỉ cần thêm 1 chút về bố cục và ý tứ trong ảnh nữa là ảnh cụ không chê vào đâu được nữa. Cháu đang GATO với cụ vì mùa này cháu chưa đi được và chưa được đi HG.

Cụ thử chụp P xem có đẹp hơn không ạ?
cụ ý đang học n...hiếp ảnh, cụ lại xúi chụp P. Chụp P là những kẻ như cháu lười rồi, mới chụp P thôi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

linhthuydanhbo_

Xe tải
mấy cụ mợ này lên hà giang-đồng văn mà chẳng thèm thông báo cho em biết gì cả.em ở đồng văn hóng mãi mà chẳng thấy ai ghé em chơi.chán thiệt

vungocanhxd

Xe tăng
mấy cụ mợ này lên hà giang-đồng văn mà chẳng thèm thông báo cho em biết gì cả.em ở đồng văn hóng mãi mà chẳng thấy ai ghé em chơi.chán thiệt
Cụ cho em số cầm chân em lên em ới cụ, trong đoàn cũng có một bạn đang dạy học tại HG đới cụ ạ
Cho cháu hỏi nhỏ tý tẹo thôi, cụ nào là cụ vungocanh ạ? Tại vì cháu thì cháu nghĩ cụ ý nhớn tuổi chứ không nghĩ cụ ý trẻ và xùy tin như các bạn này đâu. Cơ mà cháu vẫn phục cụ và các bạn đi xe máy 4 ngày ròng. Cháu nhát lắm cháu chưa dám thử đi bằng 2 bánh.

Cụ chắc đi HG lần đầu, ảnh đẹp và tình cảm lắm. Đây không phải box ảnh nên cháu không dám chém. Cơ bản ảnh tình sẽ át hết kỹ thuật, kỹ thuật học sau làm lại cũng được cụ ạ. Cụ chỉ cần thêm 1 chút về bố cục và ý tứ trong ảnh nữa là ảnh cụ không chê vào đâu được nữa. Cháu đang GATO với cụ vì mùa này cháu chưa đi được và chưa được đi HG.
Hị hị cũng thật là khó đoán cho mợ vì nhìn ảnh này người già nhất và trẻ nhất hơn kém nhau đúng một tá nhưng chẳng ai dám nói đâu là người già nhất cả. Cảm ơn mợ động viên nhưng có lẽ tính em vốn làm việc gì em làm thật nghiêm túc chứ không chơi chơi, đi lần rồi vẫn là đi chơi mợ nhá không phải đi chụp đâu. Đi chụp như mợ có lẽ cả ngày chỉ đứng đúng chỗ đó cả ngày chỉ được nhõn 1 tấm thôi:D.
Mợ xem cái này ở đâu nhá có đẹp bằng MCC không
Mà lần tới đi em vẫn muốn đi HB nhé không đi xe hơi đâu

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Mợ xem cái này ở đâu nhá có đẹp bằng MCC không

Hơ hơ cụ đổi ảnh khác rồi à? Thôi cháu chả chém nữa he he . Cái mới này có phải chụp ở HSP không cụ? Hồi cháu đi lúa vẫn còn chưa chín hết lắm.

Tính cháu cũng tham, mỗi lần đi HG là cháu cũng phải đi đủ 1 vòng, cháu chưa khi nào kiên nhẫn ngồi chờ để có một bức ảnh như mong muốn. Vì ảnh phong cảnh may rủi nhiều lắm cụ ạ. Giờ cháu chụp kiểu cong ăn thẳng ăn thẳng, mưa mù cháu chụp mưa mù, may mắn nắng ráo thì sẽ có những bức ảnh trong vắt đầy màu sắc.

Chỉnh sửa cuối: