[Funland] Guitar classic

STElectrics

Xe lăn
Đặng Ngọc Long chuyển soạn nhạc rất mạch lạc và nhịp nhàng. Em rất thích bài Bèo Dạt Mây Trôi của cụ ấy, với bài Ngày Mùa. 1 phần vì trình em cũng chỉ đủ đánh mấy bài này, chứ còn bài Bèo của cụ Thế An thì note rải như chùm nho em chịu bỏ luôn không dám tập :D
Nếu nói về độ khó thì Bèo dạt mây trôi của cụ An cũng chưa đến mức như bài Núi rừng Tây Nguyên do cụ ấy chuyển soạn theo kiểu dàn nhạc của cụ Stepan Rak. Bài đấy hình như có 1 bè phải đi bằng tay trái cơ ạ.

Street_Drift

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ trending là math rock rồi cụ ạ. Cụ lên youtube mà xem, guitar giờ nó tiến hoá như vượn luôn ấy, tap phím như piano. Classic, rock các thứ bây giờ là nhạc của ông già rồi. :( Dù sao cũng vui vì mình đã chứng kiến thứ mình chơi nó tiến hoá nhanh như thế nào sau 20 năm.

Bonus cho các cụ classic đang thắc mắc guitar ngày nay nó như nào. Thì bây thế hệ mới nó chơi như này này, còn kiểu shredder trên guitar điện như em cũng là lỗi thời rồi chứ chưa nói đến các cụ già ở đây còn chơi Bèo Dạt Mây Trồi :D

Classic liên quan gì đến mordern bây giờ bác ơi. Cá nhân e nghe guitar vẫn chỉ thích classic. Còn riêng trong classic thì dĩ nhiên có sự tiến hóa về kỹ thuật chơi guitar , giờ nhiều nghệ sĩ trẻ chơi rất hay, nhưng để có hồn chưa chắc đã qua mặt được các bác thế hệ trước

Street_Drift

[Tịch thu bằng lái]
Tặng các bác bài này nghe chơi

Tomvichanakem

Xe tải
Bây giờ trending là math rock rồi cụ ạ. Cụ lên youtube mà xem, guitar giờ nó tiến hoá như vượn luôn ấy, tap phím như piano. Classic, rock các thứ bây giờ là nhạc của ông già rồi. :( Dù sao cũng vui vì mình đã chứng kiến thứ mình chơi nó tiến hoá nhanh như thế nào sau 20 năm.

Bonus cho các cụ classic đang thắc mắc guitar ngày nay nó như nào. Thì bây thế hệ mới nó chơi như này này, còn kiểu shredder trên guitar điện như em cũng là lỗi thời rồi chứ chưa nói đến các cụ già ở đây còn chơi Bèo Dạt Mây Trồi :D

Cũng không có gì quá khó đâu cụ , vứt tab cho em bài này em chơi tốt. Fingerstyle hay có mấy kỹ thuật slap string, harmonic , sweep harmonic, tapping, đập thùng đàn , luyện là quen tay. Tại vì tay cụ phải bận làm rất nhiều việc nên chạy nốt cũng đơn giản không quá khó. Nhiều bài bọn nó còn chỉnh lại dây để đánh dây không nhiều hơn để tay nó rảnh làm mấy trò khác nên có bài tuning dây rất dị. Chơi thế này cụ đánh sai nốt tý hoặc bị rè tý cũng chả vấn đề gì vì còn rất nhiều âm thanh khác, chứ chơi classic mà đánh một nốt lỗi thì đúng là tai họa.

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]

CÁC CỤ THƯỞNG THỨC THÊM CÔ NÀY OÁNH VÃI LÚA

Cũng không có gì quá khó đâu cụ , vứt tab cho em bài này em chơi tốt. Fingerstyle hay có mấy kỹ thuật slap string, harmonic , sweep harmonic, tapping, đập thùng đàn , luyện là quen tay. Tại vì tay cụ phải bận làm rất nhiều việc nên chạy nốt cũng đơn giản không quá khó. Nhiều bài bọn nó còn chỉnh lại dây để đánh dây không nhiều hơn để tay nó rảnh làm mấy trò khác nên có bài tuning dây rất dị. Chơi thế này cụ đánh sai nốt tý hoặc bị rè tý cũng chả vấn đề gì vì còn rất nhiều âm thanh khác, chứ chơi classic mà đánh một nốt lỗi thì đúng là tai họa.
Trời ơi cụ comment thế này chắc cụ đánh đàn siêu lắm. Em chịu. Mà giờ ko chắc đánh nó khó không vì bỏ đàn lâu quá rồi. Nhưng mà em từng tập sweep picking trên đàn điện. Tập mãi không được cay quá

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]

Tomvichanakem

Xe tải
Trời ơi cụ comment thế này chắc cụ đánh đàn siêu lắm. Em chịu. Mà giờ ko chắc đánh nó khó không vì bỏ đàn lâu quá rồi. Nhưng mà em từng tập sweep picking trên đàn điện. Tập mãi không được cay quá
Cần cù thôi cụ , với lại bây giờ cứ học hỏi kinh nghiệm trên mạng rất dễ và trực quan được chứ không khó khăn như hồi anh em mình mới tập đàn.
Em cũng chỉ là thằng nhìn tab đánh thôi, chứ với em cao thủ phải chơi band, improvise rồi solo khét lẹt hehe.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt vẫn guitar classic đầy người follow. Em nghĩ classic sẽ sớm trở lại

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trần Tuấn An, quá cao thủ

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn
Nghe nhạc classic mà tiếng nói chuyện ly tách lẻng xẻng chán quá nhỉ
Một cụ guitarist lão làng trong Sài Gòn ra Hà Nội chơi. Ngồi quán có nhạc sống, được một lúc cụ ấy nói với em: nhìn kìa, người ta ăn uống không à, có ai chú ý nghe đâu. Bởi vậy mấy đứa con nhà tao tao không cho đứa nào rờ vào đàn hết á. Nghề này nó bạc lắm mày ơi!

Tomvichanakem

Xe tải
Một cụ guitarist lão làng trong Sài Gòn ra Hà Nội chơi. Ngồi quán có nhạc sống, được một lúc cụ ấy nói với em: nhìn kìa, người ta ăn uống không à, có ai chú ý nghe đâu. Bởi vậy mấy đứa con nhà tao tao không cho đứa nào rờ vào đàn hết á. Nghề này nó bạc lắm mày ơi!
Chơi nhạc nhẹ mà giỏi thì làm không hết việc, không giầu có gì nhưng sống được bằng nghề. Còn guitar classic giờ ai nghe nữa ngoài những thằng mê đàn như anh em mình, kể cả bên Tây nhiều guitarist cũng bỏ nghề chuyển sang chơi nhạc hiện đại rồi. Tập luyện gian khổ mà công chúng quá ít chả bõ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Saigon hình như chủ yếu acoustic, rất hiếm classic

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Để đây và không biết nói gì haha
Bạn này chơi Desperado quá phê. Mê bản này qua phim Desperado. Nhưng mê hơn là bản La Malaguena, intro phim Mexico thủa xưa, kết hợp tiếng gió sa mạc rất đã

Chỉnh sửa cuối:

Tomvichanakem

Xe tải
Bạn này chơi Desperado quá phê.
Bật mí, cậu này là classical guitarist rồi chuyển qua chơi hiện đại đấy.
Mấy ông classical với flamenco chuyển qua chơi hiện đại là em thấy đánh kinh nhất. Tiếc là nhiều guitarist họ có cái tôi rất lớn nên họ không làm thế

STElectrics

Xe lăn
Chơi nhạc nhẹ mà giỏi thì làm không hết việc, không giầu có gì nhưng sống được bằng nghề. Còn guitar classic giờ ai nghe nữa ngoài những thằng mê đàn như anh em mình, kể cả bên Tây nhiều guitarist cũng bỏ nghề chuyển sang chơi nhạc hiện đại rồi. Tập luyện gian khổ mà công chúng quá ít chả bõ.
Nhạc cổ điển mà công chúng phải xếp hàng đi nghe như ngôi sao nhạc rock hình như chỉ có mỗi cụ Vladimir Horowizt thôi ạ. Nói chung nghệ sĩ nước ngoài họ không giàu nhưng sống được bằng nghề.

STElectrics

Xe lăn

Em vứt xó cây đàn lâu lắm rồi nhưng nhờ có cái thớt này + việc bị cơ quan cấm cửa 2 tuần nay lôi ra tập lại.

vkhanh82

Xe tăng
Cụ thích nghe tremolo thì nghe “Bèo dạt mây trôi” do Nguyễn Thế An biểu diễn, bóp chết tây luôn:
"Bèo dạt mây trôi" em nghe Nguyễn Thế An và Đặng Ngọc Long đều thích, mỗi bản có cái hay riêng.
Một số bài của Việt Nam chuyển soạn cho guitar em nghe Tây đánh đều thấy không có hồn như dân mình chơi, như bài Ru con, Giận mà thương, Đi cấy (Đặng Ngọc Long). Điều này cũng dễ hiểu vì khác văn hóa.

Dan du an

Xe ba gác
Kỹ thuật Percussive guitar cuả cụ này là hàng top thế giới luôn theo đánh giá của em . Rất phục , em mà là đại gia chắc mua tặng cụ này con Martin D28 .
Mỗi tội đang up clip đều đều với mấy em ngực to thì bị thằng Color man nó ngửi thấy mùi tiền nó ký độc quyền luôn. Thôi nếu mà có thu nhập tốt hơn thì em cũng mừng cho cụ ý
Cụ Thanh Điền thì quá đỉnh rồi nhưng em không thích các bạn hát cùng với cụ ấy, như bài này cũng thấy các bạn đó hát giọng yếu, gặp chỗ cao gân hết cả cổ mà vẫn đuối.