[Funland] Guitar classic

Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x

Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!

Cách đây gần 20 năm em đã tập bài này. Cám ơn cụ vì đã post, quay lại thời đó,...tremolo 3 ngón...đều đặn...những thời gian 1 mình...

Không biết Tí ở đâu chứ VN làm gì có master đẳng cấp thế giới nào ở thể loại Classic, ngoài cụ Đặng Ngọc Long đã định cư ở Đức đã lâu ra.

Cụ không thích thì là tùy tai cụ thôi cái này không bàn nhưng bài này được thế giới xếp vào tác phẩm kinh điển của guitar cổ điển , là một trong những thước đo trình độ của bất cứ một tay guitar cổ điển chuyên nghiệp nào. Bài này cũng không quá khó, tôi nghiệp dư và k chuyên về classic mà cũng chơi hết bài được. Nhưng để chơi hay, có hồn, tremelo 3 nốt đều tăm tắp cả bài thì RẤT ít người làm được, kể cả cái bà đánh ở clip này.

Cụ nói chính xác. Nếu muốn nhận xét bài này, hãy biết đàn rồi nói chuyện. Tremolo nó có những đẳng cấp. Mục tiêu tối thượng là tremolo 3 note đều âm chuẩn. Ai tập rồi sẽ hiểu. Đánh được dễ lắm. Nhưng tremolo ra đều tiếng như nước chảy...khó vô cùng...

Honghen2008

Xe container
Không dám bình luận về cha đẻ của classic guitar nhưng mà theo ý kiến chủ quan của em thì các học trò của ông như John Williams hay David Russell chơi bài này hay hơn.
Em có thói quen đi đâu cũng tập nên lúc trước tập đàn ngồi đâu tay cũng vê vê nhiều người không biết tưởng có vấn đề🤪

Chỉnh sửa cuối:
Bài này nghệ sỹ chỉ chơi một một kỹ thuật tremono vài rải hợp âm từ đầu đến cuối.
kỹ thuật tremono tạo hiệu ứng giống như một dòng chảy, thác âm nhạc cứ chảy lúc trầm lúc bổng nghe cũng vui tai.
nhưng chảy suốt cả 5 phút ko có những hiệu ứng khác làm người nghe cứ chờ đợi, đợi đến quá 2 phút là thấy nhàm rồi.
Bài này giống như là đi dự thi để khoe kỹ thuật tremono mượt mà, chứ về giá trị âm nhạc thì bị nhàm chán.
Cụ hơi nhầm. Tremolo mà đỉnh cao, nghe phê như ma túy. Em từng tập tremolo tới điên loạn bài này, nhưng ngón đeo nhẫn bị cong, không đều được. Ai đã từng tập tremolo, nghe tremolo bài này là hiểu cái đẹp của nó.

Không dám bình luận về cha đẻ của classic guitar nhưng mà theo ý kiến chủ quan của em thì các học trò của ông như John Williams hay David Russell chơi bài này hay hơn.
Theo em John Williams là kém nhất. Ông ấy là producer, chơi đúng kĩ thuật nhưng vô hồn.

Đặng Ngọc Long chắc nổi tiếng nhất là Bèo Dạt Mây Trôi, có cụ nào biết Bèo Dạt Mây Trôi của Nguyễn Thế An? Kĩ thuật đánh có phải là tremolo 3 dây 1 lúc không? Gần chục năm nay em vẫn thắc mắc? Ai giải thích với ạ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em xin góp 1 clip.
Hy vọng ai đó sẽ thấy hay và vodka em.

Tomvichanakem

Xe tải
Theo em John Williams là kém nhất. Ông ấy là producer, chơi đúng kĩ thuật nhưng vô hồn.
Thực ra John luôn là một trong những học trò xuất sắc nhất của Segovia, hồi trẻ chơi có hồn hơn. Nhưng sau đó chắc đắt show phải chơi ở những khán phòng to hơn chăng, nên ông ý đổi sang dùng đàn của Smallman có nan lattice , thay vì nan rẻ quạt truyền thống. Đàn Smallman làm cho tiếng guitar to vang được gần như tiếng piano, biểu diễn ở khán phòng lớn rất thích. Nhưng nó có một nhược điểm là làm nghệ sỹ khó biểu cảm hơn đàn truyền thống. Cho nên tiếng đàn của John ngày càng lạnh lùng hơn.
Nói thế thôi chứ 1 em Smallman rơi vào khoảng 30-40k đô và phải chờ tầm 6 months-1year

Tomvichanakem

Xe tải
Các bác nghe tý độc tấu nhưng theo phong cách hiện đai nhé.
Hồi trước khi Internet chưa phổ biến cứ tưởng mình chơi giỏi. Bây giờ xem youtube giao lưu với thế giới mới biết hồi trước ông thầy nhạc viện kèm riêng mình không nói quá tý nào. Ông ý kể là tao ở VN chơi chả sợ thằng nào nhưng sang Tây Ban Nha du lịch thấy đánh éo bằng mấy thằng ngồi vỉa hè đánh đàn xin tiền =))
Nhưng thôi cũng là động lực để biết khả năng của cây đàn guitar để mà tiếp tục tập.

Bé này người Nhật mới 17 tuổi :0

Cụ Brazil này chuyển soạn và chơi classic các bài nhạc hiện đại hay nhất Youtube theo ý kiến của em ( đã nghe hàng trăm ông youtuber chơi)

Để đây và không biết nói gì haha

vkhanh82

Xe tăng
Mời các cụ nghe một bản. Bản này cụ mợ nào chơi guitar đều biết chơi cực dễ, thuộc dạng beginner.
Nhưng để chơi có hồn như bản dưới đây thì duy nhất em thấy mợ này.
(chắc tại bản này dễ quá nên các nghệ sĩ lớn, có tên tuổi không public chăng?!)
Chơi được là một chuyện, chơi hay và có cảm xúc lại là chuyện khác.

Cụ mợ để ý cách đánh bass của mợ trong clip!
Một lần nữa, nghe guitar cổ điển em đeo phone thấy hay nhất :)

Tomvichanakem

Xe tải
Natalia k popular thôi, chứ các nghệ sỹ lớn vẫn chơi Romance ầm ầm.
Hai bài này đều rất dễ nhưng để chơi hay thì rất khó. Thậm chí, bây giờ muốn biết trình chơi đàn classic hay hay k cứ bảo đánh Romance là biêt tương đối ngay

bocubau

Xe tăng
Một trong những ao ước đời em là chơi được ghi ta, đàn hát nghêu ngao được...
Có cụ nào dạy được em không? Thời gian em không thiếu, quyết tâm thì có thừa...

vkhanh82

Xe tăng
Natalia k popular thôi, chứ các nghệ sỹ lớn vẫn chơi Romance ầm ầm.
Hai bài này đều rất dễ nhưng để chơi hay thì rất khó. Thậm chí, bây giờ muốn biết trình chơi đàn classic hay hay k cứ bảo đánh Romance là biêt tương đối ngay
Romance có Nguyễn Thế An chơi đa dạng, nghe cuốn hút từ đầu tới cuối, cụ nghe chưa?
Nếu đánh giá trình guitar classic qua Romance thì em ko cùng quan điểm với cụ ;)

Tomvichanakem

Xe tải
Một trong những ao ước đời em là chơi được ghi ta, đàn hát nghêu ngao được...
Có cụ nào dạy được em không? Thời gian em không thiếu, quyết tâm thì có thừa...
Quá dễ , sau 2 tuần là cụ có thể đệm hát rất nhiều bài được rồi.
Bước 1 : Mua guitar . Cụ phải chọn giữa guitar classic (dây nylon) hoặc guitar acoustic (dây sắt). Để đêm hát em khuyên cụ mua đàn acoustic. Đàn tốt cho người mới tập là Yamaha F310 tầm 3triệu5. Tại sao chọn Yamaha ? Vì bọn nó làm chuẩn rất ít lỗi tiếng ổn so với giá. Đàn dưới 1000$ thì Yamaha luôn là lựa chọn top em nói cho cụ luôn. Bảo bọn bán đàn ship đến chả phải thử thiếc gì cứ thế mà chơi thôi.
Các lựa chọn khác ít tiền hơn : Rosen G11 (China) (dưới 2tr) , Mantic (China) (2tr1) , Ba Đờn (Việt Nam) J200 (2tr1)
Bước 2 : Vào store của iOS/Android download cái guitar tuner về. Cứ thấy cái nào phổ biến nhất thì down. Cụ phải lên dây đàn.
Bước 3 : Lên Youtube search : Học guitar cho người bắt đầu. Cơ man là clip... Dành 1,2 ngày để nghiên cứu đã. Tóm lược cơ bản thì đầu tiên cụ phải luyện ngón gẩy cho đúng dây. Gẩy thạo thì học các hợp âm cơ bản. Biết các hợp âm cơ bản là Đô Trưởng (C), La Thứ (Am), Fa Trưởng (F), Son Trưởng (G), Mi Trưởng/Thứ ( E/Em), Rê Trưởng/Thứ ( D/Dm) là em nói thật cụ có thể đệm hát được 99% các ca khúc trên thị trường rồi. Đương nhiên để đệm hay, sau khi thuộc hợp âm , cụ phải Youtube tiếp về : Các điệu cơ bản đệm hát

Xong, kết thúc khoá học :D

bocubau

Xe tăng
Quá dễ , sau 2 tuần là cụ có thể đệm hát rất nhiều bài được rồi.
Bước 1 : Mua guitar . Cụ phải chọn giữa guitar classic (dây nylon) hoặc guitar acoustic (dây sắt). Để đêm hát em khuyên cụ mua đàn acoustic. Đàn tốt cho người mới tập là Yamaha F310 tầm 3triệu5. Tại sao chọn Yamaha ? Vì bọn nó làm chuẩn rất ít lỗi tiếng ổn so với giá. Đàn dưới 1000$ thì Yamaha luôn là lựa chọn top em nói cho cụ luôn. Bảo bọn bán đàn ship đến chả phải thử thiếc gì cứ thế mà chơi thôi.
Các lựa chọn khác ít tiền hơn : Rosen G11 (China) (dưới 2tr) , Mantic (China) (2tr1) , Ba Đờn (Việt Nam) J200 (2tr1)
Bước 2 : Vào store của iOS/Android download cái guitar tuner về. Cứ thấy cái nào phổ biến nhất thì down. Cụ phải lên dây đàn.
Bước 3 : Lên Youtube search : Học guitar cho người bắt đầu. Cơ man là clip... Dành 1,2 ngày để nghiên cứu đã. Tóm lược cơ bản thì đầu tiên cụ phải luyện ngón gẩy cho đúng dây. Gẩy thạo thì học các hợp âm cơ bản. Biết các hợp âm cơ bản là Đô Trưởng (C), La Thứ (Am), Fa Trưởng (F), Son Trưởng (G), Mi Trưởng/Thứ ( E/Em), Rê Trưởng/Thứ ( D/Dm) là em nói thật cụ có thể đệm hát được 99% các ca khúc trên thị trường rồi. Đương nhiên để đệm hay, sau khi thuộc hợp âm , cụ phải Youtube tiếp về : Các điệu cơ bản đệm hát

Xong, kết thúc khoá học :D
Tks cụ...
Mà cụ có phải người em đang cần tìm không?

Virus Love

Xe buýt
guitar nghệ thành Điền là phê nhất.
Cá nhân em thì em lại thấy cụ ĐIỀN chơi thường. Cụ ĐIỀN làm tốt ở phần làm nền, nhưng âm thanh mà cụ ấy tạo ra ít màu sắc và sắc thái, tính nghệ thuật cũng ít. Cụ ĐIỀN đệm hát lúc ăn nhậu và giao lưu bạn bè thì vui nhưng hơn nữa thì không được.

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x

Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!
Tremolo cụ nghe thêm bào này nữa cũng đỉnh, cũng của cô này oánh :

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
Sorry các Cụ Mợ vì làm lệch dòng guitar classic, em giờ chỉ khoái dòng guitar jazz. Mời mọi người nghe thử 1 bài do Al Di Meola - một tay chơi guitar cự phách trong làng jazz fussion - thể hiện.
dòng này là Flamenco mà cụ

nhuataiche

Xe container
Em thích Ana Vidovic !