[Funland] Guitar classic

Dan du an

Xe ba gác
Em thích bản này ạ

Tomvichanakem

Xe tải

STElectrics

Xe lăn

muonbiet

Xe tải

Tomvichanakem

Xe tải
Cụ ơi, cụ có trang nào cung cấp (free thì tốt) những bản đệm các bài hát hay để mình tỉa nốt theo không ạ?
Cụ ơi nếu chơi độc tấu thì có thể tải tab về cắm mặt vào tập chả cần gì khác, chứ muốn đệm hát nghe được thì phải học nhạc lý cụ ạ. Đệm hát mà chỉ biết tỉa nốt theo hợp âm thì nhàm lắm. Cụ youtube là có nhiều thằng nó dạy đấy.

Jaquier

Xe tải
Nghề chơi cũng lắm công phu, trước xem clip của cụ Phương Phạm giới thiệu gần chục cây guitar của cụ ấy sở hữu, giá toàn tiền trăm đổ lên.

Tomvichanakem

Xe tải
Nghề chơi cũng lắm công phu, trước xem clip của cụ Phương Phạm giới thiệu gần chục cây guitar của cụ ấy sở hữu, giá toàn tiền trăm đổ lên.
Giá guitar classic thì vô cùng lắm. Với dân chuyên thì guitar dưới 100 củ là loại bình dân thôi cụ ạ. Đẳng cấp thế giới là cỡ 30k-50k đô 1 cây thửa riêng do các nghệ nhân làm đàn nổi tiếng đóng, chứ họ k xài hàng do các cty guitar làm thương mại đâu.
Đối với dân amateur bọn mình thì chỉ cần cây Cordoba C10 33 triệu là ngon lắm rồi, bh cho em cầm cây 300 triệu chưa chắc đã đánh hay hơn hehe

muonbiet

Xe tải
Cụ ơi nếu chơi độc tấu thì có thể tải tab về cắm mặt vào tập chả cần gì khác, chứ muốn đệm hát nghe được thì phải học nhạc lý cụ ạ. Đệm hát mà chỉ biết tỉa nốt theo hợp âm thì nhàm lắm. Cụ youtube là có nhiều thằng nó dạy đấy.
Nhạc lý cũng có nhưng chưa sâu như dân chuyên. Đọc bản nhạc cổ điển để tập thì ngày sinh viên e đã từng. Bây h thích chơi kiểu "hòa tấu" hoặc như kiểu e hỏi cụ thôi, Thấy vui ạ, chứ ngồi tập chơi các bài cổ điển thì em chịu. Bỏ lâu rồi nên tay bh vụng và cứng lắm. Chạy note còn may ra tập được ạ :)

muonbiet

Xe tải
Ý e hỏi cụ là ko phải đệm hát ạ, mà là" thằng" kjhác đệm cho mình chơi ạ :)

tuanca_man

Xe hơi
Cũng một thời tập guitar, tiếc rằng chỉ chơi dc “bài đập vỡ cây đàn” 😞

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x

Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!
Bản này tremolo mới xuất sắc

girlo7

Xe hơi
Thế cụ lạc hậu quá rồi, bây giờ chơi fingerstyle toàn đập thùng vào nhịp 1-3 slap dây bass nhịp 2-4 liên tục để bài solo có cảm giác có thêm thằng đánh trống backup. Chơi nhạc trẻ hay hơn kiểu classic nhiều.Ví dụ bài Careless Whisper thì sẽ chơi kiểu ntn
( em có tab cụ nào cần em send cho)
Hay In the End . Cụ chỉ dùng classic technique thì bài này nghe k ra gì

Skill đập thùng của cụ điền là bá đạo của nó đấy, tiếng đàn thì k đặc biệt nhưng tổng thể thì bài đệm rất sống động như một band mini.
Cụ cho em tab bài này với, em cảm ơn a

onano69

Xe container
Giá guitar classic thì vô cùng lắm. Với dân chuyên thì guitar dưới 100 củ là loại bình dân thôi cụ ạ. Đẳng cấp thế giới là cỡ 30k-50k đô 1 cây thửa riêng do các nghệ nhân làm đàn nổi tiếng đóng, chứ họ k xài hàng do các cty guitar làm thương mại đâu.
Đối với dân amateur bọn mình thì chỉ cần cây Cordoba C10 33 triệu là ngon lắm rồi, bh cho em cầm cây 300 triệu chưa chắc đã đánh hay hơn hehe
Em dùng cây Yamaha FG 151 giá 5 triệu cả chục năm, ai sờ vào cũng bảo đàn mua đâu mà tiếng hay thế ;) em bảo mua của Kụ Yamaha đấy thây :))

quangkhunglong

Xe tăng
Em dùng cây Yamaha FG 151 giá 5 triệu cả chục năm, ai sờ vào cũng bảo đàn mua đâu mà tiếng hay thế ;) em bảo mua của Kụ Yamaha đấy thây :))
Chuẩn cụ. Cao thủ chơi đàn một thời gian thì âm của đàn đó hay hẳn lên. Một số người có xu hướng bấm nghiến như em thì đàn chơi hay bị cong cần. 3 chục niên trước mới ra trường em có chơi cho một ban nhạc nhỏ ở Sài Gòn. Anh bạn chơi guitar thùng cùng em rất hay được mọi người trong nghề gửi đàn 3-4 tháng (và dặn là đừng để thằng Quang tay gấu cầm vào đàn 😁). Sau khi anh ý chơi một thời gian tiếng đàn sẽ ấm hẳn lên, ít phô hơn. Lạ thế chứ.

onano69

Xe container
Chuẩn cụ. Cao thủ chơi đàn một thời gian thì âm của đàn đó hay hẳn lên. Một số người có xu hướng bấm nghiến như em thì đàn chơi hay bị cong cần. 3 chục niên trước mới ra trường em có chơi cho một ban nhạc nhỏ ở Sài Gòn. Anh bạn chơi guitar thùng cùng em rất hay được mọi người trong nghề gửi đàn 3-4 tháng (và dặn là đừng để thằng Quang tay gấu cầm vào đàn 😁). Sau khi anh ý chơi một thời gian tiếng đàn sẽ ấm hẳn lên, ít phô hơn. Lạ thế chứ.
Em thì chỉ chơi kiểu tự sự ngẫu hứng, có khi còn sai cả vòng hợp âm :) nhưng mà kệ, có tí đàn vào có lúc cũng thấy relax :P nhất là lúc nào làm vài chén vào có khi lại bật bông tí hoài niệm :))

landaumuaxe

Xe điện
Quá dễ , sau 2 tuần là cụ có thể đệm hát rất nhiều bài được rồi.
Bước 1 : Mua guitar . Cụ phải chọn giữa guitar classic (dây nylon) hoặc guitar acoustic (dây sắt). Để đêm hát em khuyên cụ mua đàn acoustic. Đàn tốt cho người mới tập là Yamaha F310 tầm 3triệu5. Tại sao chọn Yamaha ? Vì bọn nó làm chuẩn rất ít lỗi tiếng ổn so với giá. Đàn dưới 1000$ thì Yamaha luôn là lựa chọn top em nói cho cụ luôn. Bảo bọn bán đàn ship đến chả phải thử thiếc gì cứ thế mà chơi thôi.
Các lựa chọn khác ít tiền hơn : Rosen G11 (China) (dưới 2tr) , Mantic (China) (2tr1) , Ba Đờn (Việt Nam) J200 (2tr1)
Bước 2 : Vào store của iOS/Android download cái guitar tuner về. Cứ thấy cái nào phổ biến nhất thì down. Cụ phải lên dây đàn.
Bước 3 : Lên Youtube search : Học guitar cho người bắt đầu. Cơ man là clip... Dành 1,2 ngày để nghiên cứu đã. Tóm lược cơ bản thì đầu tiên cụ phải luyện ngón gẩy cho đúng dây. Gẩy thạo thì học các hợp âm cơ bản. Biết các hợp âm cơ bản là Đô Trưởng (C), La Thứ (Am), Fa Trưởng (F), Son Trưởng (G), Mi Trưởng/Thứ ( E/Em), Rê Trưởng/Thứ ( D/Dm) là em nói thật cụ có thể đệm hát được 99% các ca khúc trên thị trường rồi. Đương nhiên để đệm hay, sau khi thuộc hợp âm , cụ phải Youtube tiếp về : Các điệu cơ bản đệm hát

Xong, kết thúc khoá học :D
cụ có biết chỗ nào bán đàn ukulala tốt rẻ không chỉ e chỗ với

EPL

Xe tăng
Thế cụ lạc hậu quá rồi, bây giờ chơi fingerstyle toàn đập thùng vào nhịp 1-3 slap dây bass nhịp 2-4 liên tục để bài solo có cảm giác có thêm thằng đánh trống backup. Chơi nhạc trẻ hay hơn kiểu classic nhiều.Ví dụ bài Careless Whisper thì sẽ chơi kiểu ntn
( em có tab cụ nào cần em send cho)
Hay In the End . Cụ chỉ dùng classic technique thì bài này nghe k ra gì
Skill đập thùng của cụ điền là bá đạo của nó đấy, tiếng đàn thì k đặc biệt nhưng tổng thể thì bài đệm rất sống động như một band mini.
Cụ cho em xin tab bài này nhé, tks cụ

Demchinhhang.net

Xe container
Nghe nhạc thì cứ nghe thôi các cụ ơi, sa đà vào các cái khác làm gì.

Bang lang

Xe điện
Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x

Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!
Em cũng rất thích bài này nhưng hình như bạn gái này vẫn chưa ok vì em thấy có nhiều đoạn tiếng bị bít như kiểu tay ko đủ khỏe để chặn nên tiếng ko đều, cụ xem có đúng ko hay kiểu nó phải thế?