[Funland] Gửi các anh/chị tìm tòi hay xét lại lịch sử

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ lắm ông ngộ chữ thích nói ngược nói xuôi ra vẻ hiểu biết, đòi xét lại lịch sử. Nào là Quang Trung kém, Hưng Đạo kém, Trần Thủ Độ bù nhìn... Ôi vãi! Tầm các bố mà dám bàn các vị ấy. Tư liệu của các bố toàn giời ơi đất hỡi, vin vào một sự kiện nào đó rồi tự biên tự diễn để ra kết quả đúng như thành kiến của các bố. Các bố cũng như mấy lão hủ nho hiện đại đòi sửa truyện Kiều, sửa chữ này bỏ chữ kia nhố nhăng chẳng ra gì. Cuối cùng truyện Kiều vẫn thế thôi. Xin các lão đừng nhân danh sự thật làm những thứ lố kẻo mấy thanh niên trẻ nó cười cho 😛.
Có việc gì làm đâu cụ mà chả nói nhảm. Cứ cho mấy lão tiến sĩ với giáo sư ngáo này đi viết sử là xong. Vì viết mất nhiều thời gian mà có ai đọc đâu.

tientung000

Xe điện
Viết lăng nha lăng nhăng. Cái gì mà tư liệu nhét vào? Phân tích thì kể cả nhét vào, nhặt được, vô tình biết... thì vẫn là cứ liệu để phân tích.
Mấy chục ông vẫn vốt cho cái chém giời ơi đất hỡi, thật cũng méo ra gì.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Tôi rất lấy làm mừng khi gần đây nhiều anh/chị có một tinh thần tìm tòi, tìm hiểu, chia sẻ về lịch sử. Điều đó thật đáng hoan nghênh.

Không những vậy, một số anh/chị bắt đầu thêm vào những đánh giá cá nhân một cách chủ quan để làm cái công việc vô cùng vĩ đại là "xét lại" lịch sử(dù công khai hay ngầm ý). Tôi rất lấy làm khâm phục.

Không thể phủ nhận những công lao to lớn của anh/chị khi tìm tòi chia sẻ với cộng đồng các công trình cóp pì của mình. Càng không thể phủ nhận lịch sử dù được viết bởi bất kỳ ai, bất kỳ chế độ nào, bất kỳ giai đoạn nào... Nó - lịch sử vẫn không thể có sự hoàn hảo bởi những người cầu toàn. Ít nhiều "lịch sử" vẫn có những vết khuất, vẫn là một trong những công cụ để phục vụ một mục đích nào đó.

Tuy nhiên, giữa buổi canh tân này, các me xừ hay đốc tờ nghĩ rằng những nguồn tư liệu mà mình khai quật được tưởng như vô tình thực ra không hề vô tình hay ngẫu nhiên như cách mà các quan bác đã từng "tưởng". Chúng - tư liệu bằng cách nào đó vẫn được nhét vào "miệng" của các ngài đầy hữu ý.

Và, "lịch sử" - giai cấp nào, giai đoạn nào, con người nào... Muốn viết lên cũng không phải do í thích. Lịch sử dù muốn dù không cũng phải phù hợp với "tinh thần" của đa số đại chúng.

Với tôi, lịch sử chỉ là bài học và là công cụ phát huy cái "tinh thần" tùy thời
: tinh thần dân tộc, ý chí đấu tranh, yêu nước thương nòi hay chống giặc ngoại xâm, vân vân và vân vân...

Vì vậy, thiển nghĩ của tôi, quý vị hãy để yên cho "Lịch sử" ở đúng vị trí của nó. Đừng biến lịch sử từ công cụ phục vụ cho mục đích này sang phục vụ cho một mục đích khác - cái mà quý vị đang nhân danh "sự thật".

Bởi vì, dù viết bởi bất kỳ ai, bất kỳ chế độ nào. Lịch sử đã tồn tại trong lòng mỗi người dân dòng chảy một tinh thần xuyên suốt.

Thân ái!
Môn của cụ nó gọi là bộ môn Tuyên truyền học. Cụ thích học môn đấy thì đi mà học, không nên và không thể bắt ai gọi nó là môn Lịch sử, hoặc biến môn Lịch sử thành môn Tuyên truyền học.

Nếu là khách quan và khoa học thì môn Lịch sử sẽ luôn luôn ghi lại thực tế.
Nếu đúng là "Ngày ... tháng ... năm 19..., anh hùng dân tộc Quang Trung đã ám sát Nguyễn Huệ để dâng nước cho ngoại xâm" và "Sau X năm ngoại xâm đô hộ, trình độ kinh tế phát triển vượt bậc" thì những nhà sử gia (trung thực) sẽ vẫn ghi lại và nhắc lại việc đó.

Trong khoa học, ý muốn của một người, vài người, đa số mọi người... không liên quan.

vitngoc

Xe điện
Không đồng ý lắm nhưng vẫn mời cụ chén rượu nhạt :)

Canphaidinh01

Xe tăng
Cụ thớt Trang lão thật hung hãn. :))

Cụ assanovic , em mượn câu của cụ để phát biểu nhé: "thanh niên não trạng nhị nguyên với chủ nghĩa dân tộc cực đoan vừa ngu vừa hèn", sợ bóng sợ gió, sợ đến mức không bao giờ DÁM nghi ngờ (đừng có hỏi ngược tại sao phải nghi ngờ nhé, buồn cười lắm).

Ai cũng như cụ thì đến giờ trái đất vẫn là trung tâm vũ trụ. Loài người vẫn tiến lên thôi. :))

cadan

Xe container
Cụ viết cũng dài, văn chương hay, bóng bẩy. Tùy nhiên, cụ có biên rằng những người này người kia có mục đích. Em cho rằng đoạn này cụ sai. Họ chỉ chơi thôi. Họ đọc, họ viết những điều họ nhận thức không vì mục đích gì đâu.
Cụ đừng lo lắng kẻo mệt. Em nghe đồn lão Trang thoáng lắm mà, sao kẻ hậu sinh là Trang lão bụng dạ lại ra vầy.
phải lấy làm mừng khi có tranh luận tìm tòi về sử

để thấy hoá ra cái mônbị coi là khô khan nhàm chán trong nhà trường lại đuọc bàn tán sôi nổi ngoài đời

thực lòng đọc thơt về lịch sử, em thấy nể một số cụ, tư liệu gấu, suy luận săc bén, chỉ ra những điều những nhân vật mà tưởng chừngđã trong tháp ngà ko ai dám động tới

càng thấm hơn cái câu

được làm vua thua làmgiặc

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Đôi khi xet lại, là một cach để chiêm nghiệm cái cặp câu đối khét tiếng cua Đặng Trần Thường và
Ngô Thì Nhậm

Ai công hầu, ai khanh tướng, vòng trần ai, ai đã biết ai

Thế Chiến Quốc, thế Xuân Thu, gặp thời thế, thế thời phải thế

Tuan Can

Xe container
Hôm nọ em có xem VTV, có cụ nào nói về lịch sử. Cụ ấy bảo ở nước ngoài, tài liệu mấy chục năm là được giải mật. Còn ở ta thì không có việc ấy.
đúng là thối chẳng ai muốn bới ra ngửi cả. Còn bảo đừng lôi ra phân tích này nọ. Đó là do góc nhìn thôi. Thằng nào cũng muốn phần lợi về mình.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
À nịch xử à. Mình thì biết lịch sử cho thấy bệnh viện Đống Đa không thuộc đất Bộ yte, không thuộc Sở. Được mượn từ thuở hàn vi. Nhiều năm nay bị đòi nhưng không trả. Bằng chứng thì nó lù lù trên nóc. Đấy, chưa kể lịch sử 1 + 1 = 2, nhưng vì nó được ghi lại, mà cái thằng ghi lại nó thích ghi 1 + 1 = 3. Tận 100 mũ n năm sau đó cái bọn sinh sau đẻ muộn cũng chỉ biết 1 + 1 = 3. Để không bị nhồi sọ thì người sáng suốt sẽ tìm nhiều nguồn thông tin khác nhau để kiểm chứng, rồi tranh luận, hội đàm và tự đúc kết cái chính xác của thời điểm lịch sử đó.

Vulq71

OFer Tích cực
Thế đang từ 2-9 sang 3-9 rồi lại quay lại 2-9 thì có được gọi là xét lại ko ạ?

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em tâm đắc với cụ đoạn này "..
Không thể phủ nhận những công lao to lớn của anh/chị khi tìm tòi chia sẻ với cộng đồng các công trình cóp pì của mình. Càng không thể phủ nhận lịch sử dù được viết bởi bất kỳ ai, bất kỳ chế độ nào, bất kỳ giai đoạn nào... Nó - lịch sử vẫn không thể có sự hoàn hảo bởi những người cầu toàn. Ít nhiều "lịch sử" vẫn có những vết khuất, vẫn là một trong những công cụ để phục vụ một mục đích nào đó.
Tuy nhiên, giữa buổi canh tân này, các me xừ hay đốc tờ nghĩ rằng những nguồn tư liệu mà mình khai quật được tưởng như vô tình thực ra không hề vô tình hay ngẫu nhiên như cách mà các quan bác đã từng "tưởng". Chúng - tư liệu bằng cách nào đó vẫn được nhét vào "miệng" của các ngài đầy hữu ý. ". Thời gian ngắn qua, em cũng thấy nhiều cụ/mợ có vẻ như thích thể hiện "lố" tầm hiểu biết và cái tài "đọc chữ quốc ngũ" vào cõi OF luận bàn, phân tích abcxyz về nhiều nhân vật, giai đoạn lịch sử. Em cũng có hóng hớt ngó vào lướt rồi em đi za. Quan ngại thật với các me xừ/ đốc tờ "tuổi teen" thời nay thật sự.

Gatrongthien

Xe buýt
1000 năm Bắc thuộc, 100 năm Pháp thuộc.
Lịch sử VN nói gọn là như thế.
Tô vẽ gì đi nữa thì vẫn 1100 năm nô lệ.
Nên giờ độc lập rồi, ngạo nghễ được rồi

Thích Đu Đủ

Xe điện
Cụ thớt Trang lão thật hung hãn. :))

Cụ assanovic , em mượn câu của cụ để phát biểu nhé: "thanh niên não trạng nhị nguyên với chủ nghĩa dân tộc cực đoan vừa ngu vừa hèn", sợ bóng sợ gió, sợ đến mức không bao giờ DÁM nghi ngờ (đừng có hỏi ngược tại sao phải nghi ngờ nhé, buồn cười lắm).

Ai cũng như cụ thì đến giờ trái đất vẫn là trung tâm vũ trụ. Loài người vẫn tiến lên thôi. :))
Em thì kết câu đội ngu vừa đông vừa hung hãn :)) cãi nhau với đội đó thì ... =))

Happykiss

Xe buýt
Tôi rất lấy làm mừng khi gần đây nhiều anh/chị có một tinh thần tìm tòi, tìm hiểu, chia sẻ về lịch sử. Điều đó thật đáng hoan nghênh.

Không những vậy, một số anh/chị bắt đầu thêm vào những đánh giá cá nhân một cách chủ quan để làm cái công việc vô cùng vĩ đại là "xét lại" lịch sử(dù công khai hay ngầm ý). Tôi rất lấy làm khâm phục.

Tuy nhiên, giữa buổi canh tân này, các me xừ hay đốc tờ nghĩ rằng những nguồn tư liệu mà mình khai quật được tưởng như vô tình thực ra không hề vô tình hay ngẫu nhiên như cách mà các quan bác đã từng "tưởng". Chúng - tư liệu bằng cách nào đó vẫn được nhét vào "miệng" của các ngài đầy hữu ý.

Và, "lịch sử" - giai cấp nào, giai đoạn nào, con người nào... Muốn viết lên cũng không phải do í thích. Lịch sử dù muốn dù không cũng phải phù hợp với "tinh thần" của đa số đại chúng.

Với tôi, lịch sử chỉ là bài học và là công cụ phát huy cái "tinh thần" tùy thời: tinh thần dân tộc, ý chí đấu tranh, yêu nước thương nòi hay chống giặc ngoại xâm, vân vân và vân vân...

Vì vậy, thiển nghĩ của tôi, quý vị hãy để yên cho "Lịch sử" ở đúng vị trí của nó. Đừng biến lịch sử từ công cụ phục vụ cho mục đích này sang phục vụ cho một mục đích khác - cái mà quý vị đang nhân danh "sự thật".

Bởi vì, dù viết bởi bất kỳ ai, bất kỳ chế độ nào. Lịch sử đã tồn tại trong lòng mỗi người dân dòng chảy một tinh thần xuyên suốt.

Thân ái!
Em ko bao h đồng ý với quan điểm của cụ.
Ngược lại em còn ủng hộ việc các cá nhân, tổ chức nào đó tiếp tục nghiên cứu hoặc đưa ra những giả thuyết (không nói đến thành phần cố ý xuyên tạc, cố tình bôi xấu...) để làm rõ và tìm ra bản chất của một sự kiện, con người nào đó trong lịch sử. Tất nhiên những cá nhân hoặc tổ chức đó sẽ tiếp tục phản biện với những người như cụ chủ đây để đi tới tận cùng vấn đề. Em cho rằng đó mới là làm việc thực sự chứ cụ nhỉ.

Ai đảm bảo rằng những gì cụ đang làm là đúng, là phù hợp với dòng chảy của lịch sử nếu ko có ai đó phản biện?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Thời đại thông tin đa chiều , dân trí khôn lên nhiều rồi, có phải cái thời ăn hang ở lỗ đâu mà các ông đòi độc quyền thông tin, phải chấp nhận luật chơi mới đi. Các ông chỉ hình vuông rồi bắt người ta gọi là hình tròn, đến khi ng ta phản biện lại , các ông không đủ trình để chứng minh,chơi bài phủ đầu không cho xét lại, khôn thế quê chạy đầy ngoài đường .

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết cũng dài, văn chương hay, bóng bẩy. Tùy nhiên, cụ có biên rằng những người này người kia có mục đích. Em cho rằng đoạn này cụ sai. Họ chỉ chơi thôi. Họ đọc, họ viết những điều họ nhận thức không vì mục đích gì đâu.
Cụ đừng lo lắng kẻo mệt. Em nghe đồn lão Trang thoáng lắm mà, sao kẻ hậu sinh là Trang lão bụng dạ lại ra vầy.
Lão trang thích hóa bướm, lão này thích ko cho người khác bày tỏ quan điểm.

Mũi tên bạc

Xe container
Lịch sử luôn làm bài học cho tương lai, bên nào cũng muốn thay đổi để có lợi cho mình hết. Ví dụ: tìm trong lịch sử ko thấy vũ khí hoá học thì nghĩ ra cái lọ penicinin chẳng hạn. Nhưng rồi sự thật sẽ sáng tỏ thôi!

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Xàm , chủ thớt quá xàm , tìm tòi , nguyên cứu lại lịch sử là cái tốt, ngày xưa do điều kiện khách quan lẫn chủ quan nên cái nhìn lịch sử chưa thật chính xác nay có điều kiện Thì cũng cần nguyên cứu lại , viết lại sử cho đúng chứ, ông Phan Huy Lê , ông Dương Trung Quốc cũng đang khuyến khích và thực hiện việc đính chính lại lịch sử đấy thôi .

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em hóng xe công lao của Ích Tắc, Chiêu Thống, Pháp.. thôi :))
Hội chứng Sờ Tốc Hôm nặng quá rồi :))

Bomva

Xe điện
Ăn thua gì mà phải xoắn lên cụ chủ, em hỏi cụ chủ một câu thôi, trả lời nghiêm túc và thật lòng. "Cụ đã bao giờ viết lại cả lịch sử khi vợ hỏi - tối qua anh đi đâu đấy, sao anh đi giờ này mới về chưa ?"