[Funland] Gửi các anh/chị tìm tòi hay xét lại lịch sử

HeoQuay66

Xe tăng
Lên mạng đưa quan điểm thì toàn thanh niên thích thể hiện thôi, đôi khi thích cả ngược dòng để được chú ý.
Cơ bản thì ngoài xã hội thật thường dạng loser nên mới vậy. Thông cảm cho các bạn ấy.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Bên rút lui để tái phối trí lực lượng, hẹn ngày phục hưng cũng viết ác =))
À nhưng viết xong lại đút vào gậm bàn hoặc chờ đến ngày Cuốc hựn mang ra đọc trong lễ duyệt binh hoành tráng với máy bay tàu bò thôi ;))

Tinhkhongsay

Xe máy
Sử thật tù còn lâu mới ra!

Nhạc

Xe container
Vợ các cụ dọn phòng hay giặt đồ mà móc ra đôi củ tiền 5 loét thì các cụ đã lập tức phải nảy số, khoác cho nó đôi ba case để giải trình nguồn gốc, mục đích sử dụng, động cơ giấu diếm...rồi.
Lịch sử là khoa học xh cũng là khoa học tự nhiên, đôi khi nó là một câu chuyện buồn hoặc buồn cười.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Lịch sử chỗ em toàn do bà hàng nước phát hành ;))
Em cũng đang định nói thế, anh Lịch chị Sử quê ta toàn sáng ra chưa kịp đánh răng đã ra hàng nước rôm rả luận bàn từ kẹt xe tắc đường anh Chum bị cúm thằng Tèo bên cạnh bị túm vì lắc lú ... duyệt xong tình hình trong ngày ra gốc cây xoè một bãi rồi về hể hả, hôm sau lại thế, những câu chữ lan man rông dài vô chủ đề và bỗ bã đôi khi nhưng thường xuyên cứ thế thành cái dây muống nhồi vào đầu bên hóng chuyện, đặc biệt là các cháu giúp mẹ rửa chén, đổ bã trà hay đang loanh quanh chờ bố hết cơn nhảm về đưa đi học.
Cái văn lịch sử quê ta nay được thể hiện trên tút của chủ thớt: Lê thê, dài dòng và hung cbn hãn như quân Mông Cổ tuột khố khi phi ngựa ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
À còn trên này được cái trẻ trâu hay lít nhít chưa biết gì ít vào, thế nên cụ chủ thớt cứ để anh em lúc nôm lúc lồm dăm ba câu cho vui trong lúc ngáp dài đợi khứa.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em cũng đang định nói thế, anh Lịch chị Sử quê ta toàn sáng ra chưa kịp đánh răng đã ra hàng nước rôm rả luận bàn từ kẹt xe tắc đường anh Chum bị cúm thằng Tèo bên cạnh bị túm vì lắc lú ... duyệt xong tình hình trong ngày ra gốc cây xoè một bãi rồi về hể hả, hôm sau lại thế, những câu chữ lan man rông dài vô chủ đề và bỗ bã đôi khi nhưng thường xuyên cứ thế thành cái dây muống nhồi vào đầu bên hóng chuyện, đặc biệt là các cháu giúp mẹ rửa chén, đổ bã trà hay đang loanh quanh chờ bố hết cơn nhảm về đưa đi học.
Cái văn lịch sử quê ta nay được thể hiện trên tút của chủ thớt: Lê thê, dài dòng và hung cbn hãn như quân Mông Cổ tuột khố khi phi ngựa ;))
Và lại còn có cái sự lòng vòng như sợi dây kinh nghiệm của các thầy cạo giấy gõ máy chữ để thế méo nào từ Nã phá luân hay Xê ra lại cũng vòng được về Ánh nát ;))

duongctt

Xe tăng
Kệ bà nó đi các bác, lộm nhộm như vầy thì mong gì thật với giả.

7years

Xe điện
Tôi rất lấy làm mừng khi gần đây nhiều anh/chị có một tinh thần tìm tòi, tìm hiểu, chia sẻ về lịch sử. Điều đó thật đáng hoan nghênh.

Không những vậy, một số anh/chị bắt đầu thêm vào những đánh giá cá nhân một cách chủ quan để làm cái công việc vô cùng vĩ đại là "xét lại" lịch sử(dù công khai hay ngầm ý). Tôi rất lấy làm khâm phục.

Không thể phủ nhận những công lao to lớn của anh/chị khi tìm tòi chia sẻ với cộng đồng các công trình cóp pì của mình. Càng không thể phủ nhận lịch sử dù được viết bởi bất kỳ ai, bất kỳ chế độ nào, bất kỳ giai đoạn nào... Nó - lịch sử vẫn không thể có sự hoàn hảo bởi những người cầu toàn. Ít nhiều "lịch sử" vẫn có những vết khuất, vẫn là một trong những công cụ để phục vụ một mục đích nào đó.

Tuy nhiên, giữa buổi canh tân này, các me xừ hay đốc tờ nghĩ rằng những nguồn tư liệu mà mình khai quật được tưởng như vô tình thực ra không hề vô tình hay ngẫu nhiên như cách mà các quan bác đã từng "tưởng". Chúng - tư liệu bằng cách nào đó vẫn được nhét vào "miệng" của các ngài đầy hữu ý.

Và, "lịch sử" - giai cấp nào, giai đoạn nào, con người nào... Muốn viết lên cũng không phải do í thích. Lịch sử dù muốn dù không cũng phải phù hợp với "tinh thần" của đa số đại chúng.

Với tôi, lịch sử chỉ là bài học và là công cụ phát huy cái "tinh thần" tùy thời: tinh thần dân tộc, ý chí đấu tranh, yêu nước thương nòi hay chống giặc ngoại xâm, vân vân và vân vân...

Vì vậy, thiển nghĩ của tôi, quý vị hãy để yên cho "Lịch sử" ở đúng vị trí của nó. Đừng biến lịch sử từ công cụ phục vụ cho mục đích này sang phục vụ cho một mục đích khác - cái mà quý vị đang nhân danh "sự thật".

Bởi vì, dù viết bởi bất kỳ ai, bất kỳ chế độ nào. Lịch sử đã tồn tại trong lòng mỗi người dân dòng chảy một tinh thần xuyên suốt.

Thân ái!
Đồng ý ạ, nhưng cụ xét lại những người xét lại lịch sử thì có cái gì đấy hơi gợn...

Bản thân trong lịch sử cũng có những nhân vật lịch sử xét lại lịch sử và được trích dẫn, vậy đương đại có được xét lại lịch sử không?

cadiec

Xe buýt
Cũng như đa số các cụ trên này tôi thích đọc các thông tin lịch sử để suy ngẫm và tăng hiểu biết, nhưng có vài thớt mấy cu hình như muốn rửa nhục cho mãn thanh và tẩy trắng cho bọn bán nước nên chúng bịa đặt chứng cứ nhằm bôi nhọ vua Quang Trung. Đọc cực ngứa mắt

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là sử do con người viết ra và luôn lồng quan điểm vầu đó. Chính vì thế mờ người nghiên cíu cần tìm hiểu từ nhiều nguồn sử liệu khác nhau hầu tìm ra bản chất. Đương nhiên, cũng có thể vì quan điểm hay mục đích gì đoá, mờ họ nghiễm nhiên coi 1 đoạn sử trong 1 bộ sử là zuy nhất đúng (có thể đoạn khác họ lại cho là sai).
Và đương nhiên, để hiểu bản chất thì phẩy có sự tranh cãi - dựa trên các nguồn biên khảo khác nhau, dưới nhiều góc nhìn khác nhau. Chữ “xét lại” vốn luôn cũa dững kẻ chỉ luôn chực nhảy vầu mồm người khác.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhà em dạy ls, nhiều sách, nên em vẫn đam mê ls. Nhờ có diễn đàn các kiểu em viết, thảo luận, nên em mới viết đc wiki
Các cụ thấy bài Lê Lợi này ko, em rất tự hào khi biên tập bài này. Nhưng công nhận, tốn thời gian, về cơ bản em thất bại về mặt kinh tế, nhờ cha mẹ mua nhà và mấy phòng trọ nên vẫn sống cho tới giờ. Sắp tới sẽ bỏ.
Em lấy ví dụ ra để cc hiểu, bọn em ko phải là dạng vớ va vớ vẩn như cc nghĩ. Ko phải xét lại mà là lao động nghiêm túc và có đóng góp cho xã hội.
Những bài viết của em là cơ sở cho hầu hết các bài thứ cấp như video, thậm chí cả luận văn tiến sĩ.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Hoặc như bài https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Nguyễn_Trãi này, nhờ bài này mà ít khi người ta ca ngợi N Trãi với tư cách là AHDT nữa.

Những thảo luận diễn đàn là một phần cơ sở của các việc làm thiết thực, như tôi luôn tuân thủ nguồn gốc, nhưng cần có suy luận, để nắm bắt được và viết về các ý tưởng chủ đạo.
Ko thể nào viết đc nếu ko nắm bắt được cái nét chính đó.

Chỉnh sửa cuối:

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào đọc hiểu tốt tóm lại thành 2 dòng cho em đc ko? Chứ em ít học, lịch sử lịch xiếc gì em ko quan tâm lắm. Hiện giờ em đang monh kinh tế phục hồi em làm nốt cuộc grap lấy tiền nuôi thân thôi. Còn lịch sử tuỳ thích chép gì cũng đc vì đơn giản là có bao giờ em quan tâm đâu.