[Thảo luận] Góp ý giúp cháu chuẩn bị để khiếu nại/kiện CAP Trung Tự

longkn

Xe tải
Em hóng phát, luật lệ củ chuối nhỉ ko có biển cấm dừng đỗ thì đương nhiên ngừoi LX được phép dừng, đỗ chứ..... Sao kụ đưa giấy tờ cho nó sớm thế

tomtom_GB

Xe tải
đến bây giờ em mới thấy 10 điều kỷ luật của CAND...Em thích nhất điều 5....đáng ra điều này phải đặt lên làm điều 1 ạ.....
Tiếp tục theo dõi vụ này của cụ chủ thread xem các đ/c xxx xử lý thế nào?

Ac080

Xe tăng
Em hóng vụ này với.

kentdju

Xe điện
Em hóng vụ này để học tập

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Có quyết định phạt thì mới kiện ra tòa được ( em chưa rõ lắm ) , em nghĩ bọn P nói thế chắc bọn nó ra quyết định phạt thôi cụ nên chuẩn bị tinh thần ra tòa trước cho nó nhẹ người

Có gì anh em ta lại đồng thanh :D

DuyThanhSNG

Xe tăng
Có nhiều Cụ bị với cái phường này rồi và cũng nhiều Cụ lên phường dạy dỗ chúng nó rồi nhưng sao vẫn chưa chừa nhỉ.Chả nhẽ bọn này liều vậy sao?

BonBonTT

Xe điện
Thượng tôn pháp luật. Nhưng ở cái xã hội nói và làm cách xa nhau thì cụ kiện cũng hơi mệt nhưng đã máu rồi thì cứ mời luật sư vào kiện thôi cụ

BonBonTT

Xe điện
đến bây giờ em mới thấy 10 điều kỷ luật của CAND...Em thích nhất điều 5....đáng ra điều này phải đặt lên làm điều 1 ạ.....
Tiếp tục theo dõi vụ này của cụ chủ thread xem các đ/c xxx xử lý thế nào?
Thế cụ không biết là mình chỉ ưa lý thuyết chứ không thích thực hành à. Khẩu hiệu và lý thuyết thì vn vô địch thế giới luôn. Treo đầy đường, dán đầy nơi công cộng nhưng làm thì...

chuotdong

Xe điện
Em nghĩ là cụ chủ nên xem kỹ lại, vì:

Đường trước khu Ngoại Giao Đoàn, ngay hồ, là có điểm trông giữ xe trên đường, mà theo quy định thì a e phải đỗ xe ở đó, nếu muốn đỗ trên đoạn đường đó.
Nếu đó là đoạn trước khu cafe thì cụ chủ thua chắc.

E không nắm chắc tình huống của cụ chủ lắm, nên chỉ góp ý để cụ tham chiếu.
Có luật nói là đoạn đường nào có chỗ đỗ xe ở trên hè thì bắt buộc phải đỗ xe vào đó không các cụ nhể

longvu

Xe tăng
Em nhiệt liệt ủng hộ, cái bọn CAP phần lớn là ko nắm đc luật, nhưng rất tinh vi, ăn nói bố láo bố toét.

hatmit

Xe tải
Em có vài ý kiến dưới đây, cụ tham khảo trước. Còn việc khiếu nại hay như thế nào thì em nghĩ ta bàn sau.
1. Cụ xem lại việc đỗ xe của mình có nằm trong liệt kê dưới đây ko:
"Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ" là một trong những điều được quy định ở Chương II - Quy tắc giao thông đường bộ thuộc Luật Giao thông đường bộ của Việt Nam.
Điều 18, Chương II Luật Giao thông đường bộ Việt Nam quy định:

1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.
3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;

đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;

g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;

d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

g) Nơi dừng của xe buýt;

h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.
2- Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định chung về dừng, đỗ xe và các quy định sau đây:
a) Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25m và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe ở vị trí cách xa ôtô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20m.
b) Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định

- Dừng đỗ sai qui định
Lỗi phổ biến. Một phần do ý thức, phần vì không có điểm dừng đỗ xe hợp lý. Không gian tĩnh trong đô thị chưa được quan tâm thích đáng, bởi người ta còn phải để đất xây nhà cao tầng, hay những thứ sinh lời nhiều hơn trông xe.
Mức xử phạt theo điểm g, h khoản 2 điều 8 từ 300 đến 500 nghìn đồng. Nếu trong nội thành Hà Nội, Tp.Hồ Chí Minh được áp dụng mức phạt 600-1 triệu đồng. Hình phạt bổ sung buộc đưa phương tiện ra khỏi nơi vi phạm, tước GPLX 30 ngày.
Nếu việc dừng đỗ mà gây ùn tắc hoặc tai nạn, theo điểm đ, e khoản 4 điều 8 sẽ bị phạt từ 800 - 1,2 triệu đồng. Nội thành Hà Nội, Tp.Hồ Chí Minh, áp mức phạt 1,4-2 triệu đồng. Hình phạt bổ sung cho điểm đ khoản 4 là tước GPLX 30 ngày. Nếu điểm e khoản 4, hình phạt bổ sung nhẹ GPLX 60 ngày.
g) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;
h) Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; dừng xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; dừng xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước, nơi có biển cấm dừng; rời vị trí lái, tắt máy khi dừng xe; dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe; dừng xe, đỗ xe trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

Theo quy định tại Điêm d K2 DD9 Nghị định 34 phạt tiền từ 80-100.000đ
d) Để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật;
(đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe; dừng xe,)

Nếu cần gì thêm về thủ tục thì tôi sẵn sàng giúp cụ.
Tình hình là sáng qua (28/12/2012) chỗ hồ Xã Đàn, phố Đặng Văn Ngữ trước khu ngoại giao đoàn cháu đỗ xe ở đó bị CAP ra phạt lỗi "đỗ xe trái qui định" - cháu đã ghi ý kiến của mình vào trong biên bản là "Nơi đỗ không có biển cấm", cháu cũng có camera hành trình ghi lại toàn bộ quá trình đi vào đường ĐVN, đỗ xe, & may mắn không tắt camere nên ghi lại cả cảnh các bác xxx chạy trước đầu xe cháu & CSTT lập biên bản có nói là cứ lập BB, có vấn đề gì anh có thể khởi kiện (khá nhẹ nhàng nên cháu không tranh luận tiếp làm gì)

Biên bản lập lúc 10h30 nhưng lại hẹn 11h lên CAP để giải quyết he he he?????, cháu lên tranh luận (cả 2 bên hoà nhã nhẹ nhàng) nhưng CSTT tên Dương là người trực tiếp lập biên bản không chịu huỷ BB (cũng như chuyển sang lỗi khác khoảng 1-200K) nên cháu bảo cứ chuyển lên CAQ để ra quyết định xử phạt.

Vậy nhờ các cụ tư vấn:
1. Với tình trạng trên CAQ có dám ra quyết định xử phạt không? Do bút sa gà chết mà các bác xxx thường rất cẩn thận (có ý kiến phản đối của cháu trong biên bản), đằng này phường làm quận chịu liệu các bố ấy có chơi không? Cháu nghĩ khoảng 10% là không dám, vì dân đen xxx nó chả coi ra giề đâu nhẩy.
2. Nếu có quyết định xử phạt (cháu cứ tính 90% là dính) thì các bước tiếp theo ra sao?

2.1. Gửi khiếu nại với CAQ trước (khi nhận được quyết định) hay khởi kiện ngay???
2.2. Nếu khởi kiện thì cứ kiện ngay khi nhận quyết định hay nộp phạt về rồi mới kiện (vì kiện rất lâu mà không nộp phạt lấy bằng thì cháu treo niêu)
2.3. Khi khởi kiện thì cần chuẩn bị những nội dung gì? Kiện CAQ là ông ra quyết định

Mong nhận được cao kiến của các cụ, sang năm chả có việc gì làm nên cháu thừa thời gian đi kiện, theo gương các cụ Đông, Thanh dù biết là sẽ tốn tiền & chả chắc thắng. Nhưng ít nhất cũng không thể để xxx coi dân như lũ ngu mãi được.

vutamhoan

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Cháu đã update video ở bài đầu. Hôm qua làm mấy chén say quá giờ mới dậy vẫn còn nhức đầu nên chưa đọc được hết bài các cụ

(đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe; dừng xe,)
Cái này thì cháu nghĩ là lỗi đỗ xe lộn xộn trong khu vực bố trí đỗ xe (kiểu 1 mình 2 chuồng, ...) chứ nơi bố trí đỗ xe thì nó là trong phạm vi tác dụng bao nhiêu :D

Chỉnh sửa cuối:

xe365vn

Xe container
Em nghĩ là cụ chủ nên xem kỹ lại, vì:

Đường trước khu Ngoại Giao Đoàn, ngay hồ, là có điểm trông giữ xe trên đường, mà theo quy định thì a e phải đỗ xe ở đó, nếu muốn đỗ trên đoạn đường đó.
Nếu đó là đoạn trước khu cafe thì cụ chủ thua chắc.

E không nắm chắc tình huống của cụ chủ lắm, nên chỉ góp ý để cụ tham chiếu.
cái biển đỗ xe đấy theo e thì giấy phép đã bị thu giữ từ hồi a # lên
a ý đã ra quyết định thu tất cả các giấy phép do cấp quận cấp
tuy nhiên còn cái biển ko ai tháo nên nó cứ để đấy
@cụ chủ: muốn kiện thì cứ phải nộp phạt xong xuôi thì mới kiện đc ;)

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ để bọn xxx nó ghi lỗi chung chung quá, trái quy định là lỗi gì phải ghi rõ ra chứ, thế này thì nó hành được cụ rồi vì thế nào là trái quy định, có bao nhiêu kiểu (loại, hình thức...) trái quy định ???. Lỗi cụ thuộc loại nào, tại sao CAP không chỉ rõ ra đc hay là do nghiệp vụ yếu kém hay là muốn sách nhiễu nhân dân ???
có khoảng 28 lỗi dừng đỗ xe trái quy định. Cụ tham khảo thêm ở đây: http://giaothongvn.com/2012/10/02/muc-phat-moi-cap-nhat-cho-o-to-loi-dung-xe-do-xe/
Cụ chủ bị xxx lập BB chung chung quá, chưa xác định đúng lỗi vi phạm về dừng, đỗ xe. Theo em, cụ gửi lên phường và quận cái đơn kiến nghị, nói rõ tình hình của mình... Nễu xxx quận vẫn ra QĐ xử phạt cụ, cụ tạm thời nộp phạt lấy giấy tờ về để đi đa, sau làm đơn khiếu lại... khởi kiện...

citigreen

Xe hơi
cho hỏi con xe đỗ trước cụ nó chậy đi đâu rồi

vanxuantaxi

Xe hơi
Website
www.youtube.com
Hôm buổi tối vào nhà anh bạn chơi, em để xe trên vỉa hè ở chỗ bác bị bắt. Lúc 11h đêm ra lấy xe thì 1 chú phường ra đòi xin 20k tiền trông xe, đúng là bọn chó . Lúc đấy em không đưa nó cũng không làm gì được.

Chỉnh sửa cuối: