Gỏi nhệch và lẩu mèo Nam Định ký sự!

dapvocaydan

Xe điện
Em đã ăn thịt mèo ở nhiều nơi rồi nhưng thịt mèo ở Nam Định vẫn là nhất

Game Over

Xe điện
Một bài hay,một việc làm ý nghĩa,những trải nghiệm thú vị...cả 2 món này em đều chưa ăn..nhìn nuốt nước bọt...vote mạnh!

Bo_Binh

Xe đạp
ực thèm quá cụ ạ, e đi NĐ mấy lần rồi mà chưa được thử 2 món này.

mdong

Xe tải
Ha, các cụ về quê em, ăn uống thì miễn chê đi, hi, rưng mà có thời gian, các cụ sang Quất Lâm ăn cua ghẹ nha, hihi. Đảm bảo ngon - bổ - rẻ các cụ ah.
P/s: các cụ phải giữ kín với bà cả đấy nha, không là em không chịu trách nhiệm đâu, hi, cua ghẹ này 50kg lận..

VUXUANPHU

Xe buýt
Ha, các cụ về quê em, ăn uống thì miễn chê đi, hi, rưng mà có thời gian, các cụ sang Quất Lâm ăn cua ghẹ nha, hihi. Đảm bảo ngon - bổ - rẻ các cụ ah.
P/s: các cụ phải giữ kín với bà cả đấy nha, không là em không chịu trách nhiệm đâu, hi, cua ghẹ này 50kg lận..
Cụ ơi em thấy cua ghẹ quê cụ rẻ lắm, tính ra có 3000đ/kg thôi. Hôm đoàn chúng em đốt lửa trại tại chuyến đi này sau khi chị em về phòng ngủ, anh em ngồi uống rượu mực nướng thì chị em cứ lượn qua chào mời. Em thấy ghê lắm ạ vì em nào cũng cầm 1 tuýp như thuốc mỡ theo chắc để cho tăng sức chiến đấu thì phải. Chết mất!

dapvocaydan

Xe điện
Quê cụ đúng là quá nhiều đặc sản, cơ mà đi QL, HT nếu chỉ để ăn uống thôi thì cũng hay ạ. Đồ ở đấy ngon bổ rẻ. Đểu cái là ăn hải sản mà không uống rượu thì tanh mồm, mà uống rượu xong mà không có loại cua ghẹ 50kg giảm sóc thì bứt rứt. Đúng là hoàn cảnh xô đẩy8-x

VUXUANPHU

Xe buýt
Hoàn cảnh xô đẩy còn con người thì xua vào phòng để đẩy ha ha ha :))

Khôi Zen

Xe hơi
cự cứ up toàn ảnh hấp dẫn thế này thì chết........em là vốn tính phàm ăn.........tặng cụ ly rượu nhé

trung_hieu

Xe hơi
cụ chủ cho em xin cái địa chỉ của quán có hai món này chính xác nếu có thêm số điện thoại mữa thì càng tốt .em cám ơn trước !

kanizzi

Xe hơi
Quê em ở nam định mà chưa đc ăn món này bao giờ :(

rfs

Xe điện
cụ chủ cho em xin cái địa chỉ của quán có hai món này chính xác nếu có thêm số điện thoại mữa thì càng tốt .em cám ơn trước !
Ngay cầu Hải Hà, Hải Hậu, Nam Định, cạnh bờ sông, hỏi thì ai cũng chỉ được

mrsuxu

Xe tải
em thfi thich lẩu mèo hơn, gỏi nhệch em đã thủ rồi nhưng chắc do không hợp khẩu vị.hihi

matrix3011

Xe tăng
[FONT=&quot]Anh em OF thân mến, trong ngày 13 và 14 vừa rồi tập thể lớp cao học K18Q trường KTQD của chúng em quyên góp được trên 5 triệu đồng muốn gửi tặng cho 2 gia đình chị Lan và chị Cúc tại xã Hải Xuân huyện Hải Hậu - Nam Định, đây là 2 gia đình bị mất người thân trong vụ xe khách bị lũ cuốn trôi tại Hà Tĩnh. Đọc bài xong bài này http://www.vietnamnet.vn/xahoi/201011/Khi-duoc-tim-thay-xac-co-ay-van-giu-the-bong-con-945309/ em và tập thể lớp quyết định phải đến tận nơi trao những tình cảm của tập thể lớp chúng em đến tận tay 2 gia đình.
[/FONT]

[FONT=&quot] Ảnh chụp với gia đình chị Cúc - Anh Ngọc (đeo khăn tang) và cháu Hạnh 5 tuổi.
[/FONT]

[FONT=&quot] Ảnh chụp chung với gia đình chị Lan.
Xin cảm ơn lãnh đạo, chính quyền xã Hải Xuân rất nhiệt tình đón Đoàn, đích thân đồng chí Bí thư ĐU và Chủ tịch UBND xã cùng dẫn đoàn chúng tôi tới trao quà cho 2 gia đình.
Sau khi trao quà đoàn chúng tôi tiếp tục xuống nghỉ tại Biển Quất Lâm, đốt lửa trại. Tại đây đoàn được thưởng thức món goi Nhệch và Lẩu mèo rất ngon xin được chia sẻ cùng anh em OF nhà mình.
1. Món gỏi nhệch nghe tên đã lâu nhưng đây là lần đầu tiên được thưởng thức.
Nhệch là 1 loài như con lươn nhưng to hơn, con to dài đến 1,5m và nặng trên 2kg, sống sâu 5m so với đáy bùn của sông (theo bác Văn chủ quán gỏi Nhệch chân cầu Chợ Quán - Quất Lâm - Nam Định)
[/FONT]

[FONT=&quot]Những hình ảnh khi chế biến là lúc thành món:[/FONT]

Khi được thái lát ra đĩa trông đã thấy hấp dẫn thế này các bác ạ

Sau khi trộn với thính và xả thì như thế này.

Nước châm tổng hợp từ nhiều loại gia vị, khi ăn có vị ngọt và sánh.

Rau gia vị đây: Riềng, chuối xanh, ớt, chanh, khế, sung thái lát

Thêm lá nghệ, cúc tần, đinh lăng và lá sung nữa...

Túi mật của các chú Nhệch

Mật của các chú Nhệch và sau khi pha với rượu vodka

Và đây mời các bác cuốn thêm rau sống và rượu đã rót sẵn...:x
Khi ăn có vị ngon, thơm của các loại rau và ngọt của thịt nhệch và rượu nữa.

Lũ nhệch này em chụp trong bể ạ. Em cũng nhìn thấy lần đầu tiên ;))
2. Món lẩu mèo Nam Định:
Món này em nghĩ nhiều bác đã nhậu nhiều tuy nhiên vị của nó khác với rất nhiều nơi em đã nhậu:

Vừa múc ra...

Rau má tươi là không thể thiếu của món này.

Món lòng mèo cũng là một phần tất yếu

Tổng thể: Dùng khi nóng, lửa nhỏ, nước dùng rất sánh, thơm và vị ngọt mát, có thêm món xào lăn xong tuỳ nơi cách làm và vị cũng khác nhau, nhậu kèm với vodka Nga, bánh đa rán, nước dùng cho thêm khi cạn là nước Dừa tươi. Cuối bữa có thêm 1 bát cháo đỗ xanh nóng hổi. Rất ngon!:x
Chúc anh em OF luôn vui!
Nhệch thì em thấy hay mặc dù chưa thử. Còn mèo thì xin bác, em nhìn sợ lắm.

b0ngua

Xe máy
Về Quất Lâm ăn gỏi Nhệch à, hay đới

mr_luv

Xe buýt
trên hà nội thì có quán 3V ở trần quý kiên, từ cầu giấy rẽ vào trần quý kiên qua 2 3 ngõ gì đấy rẽ phải, gần 1 cái nhà nghỉ gì đấy ( phê quá ko nhớ các cụ ah) của anh chủ quán quê hải hậu làm món gỏi nhệch này cũng tuyệt lắm các cụ ah, em bên giao thủy có nhệch nhiều nhưng các cụ bên em toàn kho nhừ ăn cơm thôi :)
P/s: Mấy em phục vụ ở đây cũng xênh các cụ ạ

tuannbb

Xe điện
Ôi nhớ món gỏi nhệch Kim Sơn ngày xưa về công tác hay được mời đi ăn, món này mà uống với rượu Kim SƠn thì quên cả đường về các cụ ạ

tuannbb

Xe điện
trên hà nội thì có quán 3V ở trần quý kiên, từ cầu giấy rẽ vào trần quý kiên qua 2 3 ngõ gì đấy rẽ phải, gần 1 cái nhà nghỉ gì đấy ( phê quá ko nhớ các cụ ah) của anh chủ quán quê hải hậu làm món gỏi nhệch này cũng tuyệt lắm các cụ ah, em bên giao thủy có nhệch nhiều nhưng các cụ bên em toàn kho nhừ ăn cơm thôi :)
P/s: Mấy em phục vụ ở đây cũng xênh các cụ ạ
Em đánh dấu địa chỉ của cụ, hôm nào qua thưởng thức!