Gỏi nhệch và lẩu mèo Nam Định ký sự!

Smee april

Xe điện
Các cụ cứ nói con Nhệch Em chả hiểu con dề...google thì nó ra con này

nhìn giống con lươn nhỉ
Em xác nhận với cụ đây là con lươn. Cụ nhìn gạch lát bể là biết. Con nhệch gần giống thế này nhưng nó màu xanh, to hơn. Em nhớ là con này rất dữ nên đánh bắt nó rất khó. Thả nó ở trong bể thì cả cái bể khoảng gần 4m2 nhà em chỉ dám thả 2-3 con thôi hoặc là thả riêng mỗi con trong một cái thùng tôn nhỏ nhỏ. Ông nội em bảo là thả chung mà nhiều thì chúng nó cũng tự cắn nhau. Ngày xưa ông bà em mua về ăn và chỉ nhốt chứ không nuôi. Em không biết có phải vì đói mà chúng cắn nhau không. Các cụ đi các nhà hàng thì cũng sẽ thấy ngừoi ta chỉ thả vài con trong một bể.

Một điểm nữa là con này chưa nuôi sinh sản được nên toàn đánh bắt tự nhiên. Chỉ có các vùng cửa sông mới có ạ. hiếm thế thì chả bao giờ gom được một bể đông đặc thế này. hiiiiiiiiiii

VUXUANPHU

Xe buýt

Đây là ảnh các chú nhệch mà em chụp trong bể ạ. :x

VUXUANPHU

Xe buýt
Bác nào thấy hay mời em 1 ly vodka nhé. Em bún chả ngay ạ :x

cuachuavn

Xe tải

Đây là ảnh các chú nhệch mà em chụp trong bể ạ. :x
Chuẩn ợ, đấy mới đúng là nhệch!
Bác nào thấy hay mời em 1 ly vodka nhé. Em bún chả ngay ạ :x
Em mời cụ 1 ly mà người ta bảo "Úi, sao bac chu y toi bac VUXUANPHU nhieu the! Cho du hay hoac do thi bac cung phai cho diem 10 nguoi khac roi moi cho diem lai bac VUXUANPHU duoc.". Thía này là thía nào nhỉ? em quý cụ, em mời cụ vài ly không được ạ? Mà em nhớ em mời cụ từ mấy hôm trước và đã mời thêm vài cụ nữa rồi mà sao hôm nay vẫn chưa mời cụ tiếp được. Hay là cụ quá chén rồi, không nhận rượu nữa nhỉ?

ryan_nguyenvnn

Xe hơi
Vod cụ cái về vụ từ thiện và mấy món nhậu. Em được ăn Nhệch và Mèo từ bé nhưng chưa bao giờ ăn Gỏi Nhệch và lẩu Mèo. Gỏi thì không dám ăn, còn lẩu thì chắc là trào lưu mới .
Xác nhận với các cụ là Nhệch to dài hơn Lươn rất nhiều, phần đầu có chỗ phình như mang to hơn Lươn nhưng lại có chỗ thon nhỏ vào còn Lươn thì mập mạp đều đều. Đuôi Nhệch dài và nhỏ dần và thường màu sẽ đậm hơn tùy loại. Em đã từng bắt được Nhệch dài cỡ 1,3m-1,5m và nặng hơn 3kg . Nói thật là em vẫn khoái món rán nhất, tẩm ướp giềng xả đem rán vàng mà nhậu thì khỏi chê.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Em xác nhận với cụ đây là con lươn. Cụ nhìn gạch lát bể là biết. Con nhệch gần giống thế này nhưng nó màu xanh, to hơn. Em nhớ là con này rất dữ nên đánh bắt nó rất khó. Thả nó ở trong bể thì cả cái bể khoảng gần 4m2 nhà em chỉ dám thả 2-3 con thôi hoặc là thả riêng mỗi con trong một cái thùng tôn nhỏ nhỏ. Ông nội em bảo là thả chung mà nhiều thì chúng nó cũng tự cắn nhau. Ngày xưa ông bà em mua về ăn và chỉ nhốt chứ không nuôi. Em không biết có phải vì đói mà chúng cắn nhau không. Các cụ đi các nhà hàng thì cũng sẽ thấy ngừoi ta chỉ thả vài con trong một bể.

Một điểm nữa là con này chưa nuôi sinh sản được nên toàn đánh bắt tự nhiên. Chỉ có các vùng cửa sông mới có ạ. hiếm thế thì chả bao giờ gom được một bể đông đặc thế này. hiiiiiiiiiii

Con này chính xác là con nhệch cụ ạ, nhìn cái đầu là biết liền, con lươn đầu bó không bạnh ra ạ.

Giống y hệt con này của cụ VXP:

Các cụ thấy đúng thì mời em chén nhá, nhạt mồm nhạt miệng quá...

Hummer_C83

Xe tăng
MÓn này em cũng mới thấy lần đầu thấy hấp dẫn quá ! (b)
p/s cám ơn tấm lòng nhân ái của cụ !

VUXUANPHU

Xe buýt
MÓn này em cũng mới thấy lần đầu thấy hấp dẫn quá ! (b)
p/s cám ơn tấm lòng nhân ái của cụ !
Có dịp cụ thử đi. Ngon và nhớ lâu đấy cụ ạ. Mời cụ lại 1 chén:D

trungnc

Xe điện
Ngon quá,nhìn đã thấy thèm rồi mà lại nhớ Quất Lâm nữa,còn nhiều món ngon mà cụ chủ thớt chẳng thấy post lên cho anh em thưởng thức:))Vuốt cụ.(b)

Tuôi

Xe tăng
Món ăn ngon quá , lâu lắm em chả được ăn, lại nhớ rồi.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hôm qua có cụ bảo em là ăn nhệch phải nhằn xương răm có phải không ạ ?

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Nói chung món nhệch của bác thì ngon lém ạh.. nghe thấy thôi thì E đã nuốt nước miếng ừng ực còn món mèo thì E phản đối.. có lẽ con mèo là loài động vật thân thuộc của nhiều gia đình và hơn nữa nó tình cảm và còn giúp chúng ta bắt cái con chuột đáng ghét kia.. cứ nghĩ đến ăn thịt mèo là E thấy lạnh sống lưng rồi đấy ạh.. :-o

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nói chung món nhệch của bác thì ngon lém ạh.. nghe thấy thôi thì E đã nuốt nước miếng ừng ực còn món mèo thì E phản đối.. có lẽ con mèo là loài động vật thân thuộc của nhiều gia đình và hơn nữa nó tình cảm và còn giúp chúng ta bắt cái con chuột đáng ghét kia.. cứ nghĩ đến ăn thịt mèo là E thấy lạnh sống lưng rồi đấy ạh.. :-o
Bác phản đối chỉ theo cảm tính chứ không thấy có cơ sở nào nhỉ :D em thề với bác con chuột hay con kiến, con gián ... cũng thân thuộc với các gia đình

tiger-indochina

Xe buýt
Một lần em đi Thái Bình ăn cỗ, có món xào lăn, mọi người bảo ngon lắm, đây là thịt Cầy xào lăn, em ăn thấy ngon đả vô tư...xong cuộc các bác ở đó mới nói là thịt Mèo...làm em hoảng quá, bao nhiêu đồ an thức uống trong người cứ trực đưa ra hết, nhưng đấy là lần đầu tiên em thưởng thức thịt Mèo, còn bây giờ khi đã quen rồi thì cứ mỗi lần có viẹc đi Thái Bình là em phải làm 1 trận cho đỡ thèm.

VUXUANPHU

Xe buýt
Một lần em đi Thái Bình ăn cỗ, có món xào lăn, mọi người bảo ngon lắm, đây là thịt Cầy xào lăn, em ăn thấy ngon đả vô tư...xong cuộc các bác ở đó mới nói là thịt Mèo...làm em hoảng quá, bao nhiêu đồ an thức uống trong người cứ trực đưa ra hết, nhưng đấy là lần đầu tiên em thưởng thức thịt Mèo, còn bây giờ khi đã quen rồi thì cứ mỗi lần có viẹc đi Thái Bình là em phải làm 1 trận cho đỡ thèm.
Trước em cũng nghĩ như bác đấy ạ. :D

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Bác phản đối chỉ theo cảm tính chứ không thấy có cơ sở nào nhỉ :D em thề với bác con chuột hay con kiến, con gián ... cũng thân thuộc với các gia đình
Em vẫn không thể cảm nhận được đâu ajh .. Nói chung E rùng mình khi nghĩ đến ăn thịt Mèo .. còn mấy con chuột, con dán thì E mà nhìn thấy thì y rằng có con chết với E.. :ar!

HT_CRV

Xe tải
ôi bác về quê em đới. Em mời bác 1 chén, gọi là đón tiếp ạ! =))
Nhệch thì em đã ăn nhiều từ khi còn bé tí, nhưng quả lẩu mèo thì em chưa được thưởng thức bao giờ. Mà em nghe nói ruột mèo cực dai, ngày xưa các cụ dùng để làm dây khoan (khoan tay), sao các bác chén được nhỉ?
Mà quất lâm quê em còn nổi tiếng nhiều món lắm, bác thưởng thức món nào thì post hết lên nhá, không được dấu đâu đấy ;)
Em mà up ảnh lên là bị ban nick luôn. Cho nên....cho nên...thèm lắm;))

VUXUANPHU

Xe buýt

TÔN

Xe container
Em mời cụ 1 ly để thay đổi chút suy nghĩ rằng ai cũng xuống Quất Lâm là phải ăn thịt người ạ.:D
cụ cứ đùa,đi xa vất vả bỏ xừ.xuống mà ko ăn thịt người thì xuống làm quái gì :))