Gỏi nhệch và lẩu mèo Nam Định ký sự!

VUXUANPHU

Xe buýt
[FONT=&quot]Anh em OF thân mến, trong ngày 13 và 14 vừa rồi tập thể lớp cao học K18Q trường KTQD của chúng em quyên góp được trên 5 triệu đồng muốn gửi tặng cho 2 gia đình chị Lan và chị Cúc tại xã Hải Xuân huyện Hải Hậu - Nam Định, đây là 2 gia đình bị mất người thân trong vụ xe khách bị lũ cuốn trôi tại Hà Tĩnh. Đọc bài xong bài này http://www.vietnamnet.vn/xahoi/201011/Khi-duoc-tim-thay-xac-co-ay-van-giu-the-bong-con-945309/ em và tập thể lớp quyết định phải đến tận nơi trao những tình cảm của tập thể lớp chúng em đến tận tay 2 gia đình.
[/FONT]

[FONT=&quot] Ảnh chụp với gia đình chị Cúc - Anh Ngọc (đeo khăn tang) và cháu Hạnh 5 tuổi.
[/FONT]

[FONT=&quot] Ảnh chụp chung với gia đình chị Lan.
Xin cảm ơn lãnh đạo, chính quyền xã Hải Xuân rất nhiệt tình đón Đoàn, đích thân đồng chí Bí thư ĐU và Chủ tịch UBND xã cùng dẫn đoàn chúng tôi tới trao quà cho 2 gia đình.
Sau khi trao quà đoàn chúng tôi tiếp tục xuống nghỉ tại Biển Quất Lâm, đốt lửa trại. Tại đây đoàn được thưởng thức món goi Nhệch và Lẩu mèo rất ngon xin được chia sẻ cùng anh em OF nhà mình.
1. Món gỏi nhệch nghe tên đã lâu nhưng đây là lần đầu tiên được thưởng thức.
Nhệch là 1 loài như con lươn nhưng to hơn, con to dài đến 1,5m và nặng trên 2kg, sống sâu 5m so với đáy bùn của sông (theo bác Văn chủ quán gỏi Nhệch chân cầu Chợ Quán - Quất Lâm - Nam Định)
[/FONT]

[FONT=&quot]Những hình ảnh khi chế biến là lúc thành món:[/FONT]

Khi được thái lát ra đĩa trông đã thấy hấp dẫn thế này các bác ạ

Sau khi trộn với thính và xả thì như thế này.

Nước châm tổng hợp từ nhiều loại gia vị, khi ăn có vị ngọt và sánh.

Rau gia vị đây: Riềng, chuối xanh, ớt, chanh, khế, sung thái lát

Thêm lá nghệ, cúc tần, đinh lăng và lá sung nữa...

Túi mật của các chú Nhệch

Mật của các chú Nhệch và sau khi pha với rượu vodka

Và đây mời các bác cuốn thêm rau sống và rượu đã rót sẵn...:x
Khi ăn có vị ngon, thơm của các loại rau và ngọt của thịt nhệch và rượu nữa.

Lũ nhệch này em chụp trong bể ạ. Em cũng nhìn thấy lần đầu tiên ;))
2. Món lẩu mèo Nam Định:
Món này em nghĩ nhiều bác đã nhậu nhiều tuy nhiên vị của nó khác với rất nhiều nơi em đã nhậu:

Vừa múc ra...

Rau má tươi là không thể thiếu của món này.

Món lòng mèo cũng là một phần tất yếu

Tổng thể: Dùng khi nóng, lửa nhỏ, nước dùng rất sánh, thơm và vị ngọt mát, có thêm món xào lăn xong tuỳ nơi cách làm và vị cũng khác nhau, nhậu kèm với vodka Nga, bánh đa rán, nước dùng cho thêm khi cạn là nước Dừa tươi. Cuối bữa có thêm 1 bát cháo đỗ xanh nóng hổi. Rất ngon!:x
Chúc anh em OF luôn vui!

Chỉnh sửa cuối:

VUXUANPHU

Xe buýt
Mời các bác cho ý kiến. Rượu em đã rót sẵn :D

NTH

Xe điện
Đĩa lòng đó của mấy con hử bác !?
Ngon, gỏi nhệch bác nào thích thì ra 11 nguyễn biểu có, e thấy lạ miệng, giòn, ngon...ko biết bằng chỗ KCN số 2 kia của bác Phú ko ???
Nhìn ảnh bác - bàn phím nhoe nhét..

BMW735

Xe tăng
Vào topic của bác đúng lúc đang đói,rãi rớt chảy thề lề......

cuachuavn

Xe tải
ôi bác về quê em đới. Em mời bác 1 chén, gọi là đón tiếp ạ! =))
Nhệch thì em đã ăn nhiều từ khi còn bé tí, nhưng quả lẩu mèo thì em chưa được thưởng thức bao giờ. Mà em nghe nói ruột mèo cực dai, ngày xưa các cụ dùng để làm dây khoan (khoan tay), sao các bác chén được nhỉ?
Mà quất lâm quê em còn nổi tiếng nhiều món lắm, bác thưởng thức món nào thì post hết lên nhá, không được dấu đâu đấy ;)

Okane

Xe container
Mợ này công nhận hay, bài viết mang đậm tính nhân văn, từ việc đi từ thiện đến việc cả nhóm / hội quyết định cười tươi khi chụp hình với gia đình nạn nhân, đùng 1 cái chuyển ngay sang ăn thịt mèo, e ngưỡng mộ mợ quá cơ :-$

thick4b

Xe tải
Mợ này công nhận hay, bài viết mang đậm tính nhân văn, từ việc đi từ thiện đến việc cả nhóm / hội quyết định cười tươi khi chụp hình với gia đình nạn nhân, đùng 1 cái chuyển ngay sang ăn thịt mèo, e ngưỡng mộ mợ quá cơ :-$
Vâng em thấy chụp ảnh với gia đình nạn nhân mà cười tươi quá.( chắc là cả hội biết sau khi đi từ thiện sẽ được đi Quất Lâm =)) )

Sumaco

Xe máy
Thiện tai ! Thiện tai .Bần tăng nhìn thấy sát sinh mà lòng đầy đau xót .Không biết kiếp trước làm gì nên tội mà kiếp này khổ thế. Chú mèo đáng yêu là thế, có ích là thế trong thời buổi chuột họa này. Cầu chúc cho linh hồn chú mèo siêu thoát sau khi được " lẩu táng".

P/S : Tổng thiệt hại hết bao nhiêu bác ơi?

Chỉnh sửa cuối:

Smee april

Xe điện
Ở quê nhà em ăn gỏi nhệch, gỏi cá thường có thêm một loại lá đặc biệt. Các cụ gọi là "vọng cách" hay "phượng cách" gì đó. Theo dân gian thì ăn gỏi cá, nhệch sống kèm lá này tránh bị Tào Tháo đuổi đối với những người bụng dạ yếu. Ngày trước nhà em cũng có trồng cây này, các nhà trong làng ăn món này toàn đến xin lá nên không giấu được. Hi hi.
Tiếc là hồi bác em kè ao, thợ xây chả biết gì chặt hết sạch. Nhà cụ nào có cây này cho em xin một nhánh.

Nhìn ảnh của cụ chủ thớt lại thấy thèm quá. Cuối tuần chắc thu xếp về quê thôi.

hoanggiaphim

Xe tải
Mà quất lâm quê em còn nổi tiếng nhiều món lắm, bác thưởng thức món nào thì post hết lên nhá, không được dấu đâu đấy

Em dự là còn một vài món nữa nhưng cụ chủ ko cho a/e tham khảo nhá

rfs

Xe điện
Vọng cách cụ Dao Diep ạ.

Quán này là nổi tiếng ở quê em đấy.

Smee april

Xe điện
Quán này ở đâu thế cụ??? cụ cho em xin cái địa chỉ cái - cũng là hỏi quê cụ luôn. Hôm nào có điều kiện em qua chén thử ạ.

LuckyCar

Xe container
Quán này ở đâu thế cụ??? cụ cho em xin cái địa chỉ cái - cũng là hỏi quê cụ luôn. Hôm nào có điều kiện em qua chén thử ạ.
Em cũng có cung câu hỏi: Cụ cho em xin cái địa chỉ quán với. Em có người bà con gần Quất Lâm, đến mấy lần mà không thấy ai giới thiệu mòn nhệch này cả. Nhìn ảnh cụ thèm quá.

rfs

Xe điện
Hải Hà, Hải Hậu, Nam Định, ở ngay chân cầu, đối diện chợ Quán cụ ạ

joyride

Xe điện
Cụ chủ cho tý thông tin tình hình giá rổ Quất Lâm nhé:))

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Cụ chủ thớt đưa thông tin sai nhá. Chợ Quán ko thuộc Quất Lâm và quán gỏi đấy ko thuộc Quất Lâm

tranhainam

Xe điện
em ở vụ bản, hôm nọ về chén bữa thịt chuột ngon quá, nấu kiểu rựa mận, nhưng om khô, cháy cạnh
ăn xong mới nhớ là chưa chụp ảnh
đang đặt hàng mang lên hn rồi chụp tử tế

namđịnh_auto

Xe buýt
Website
hoangtungauto.com
Gỏi nhệch em cũng được thưởng thức vài lần rồi , nói chung để nhậu là cũng ổn đấy :P...và cái nước để chấm gỏi rất quan trọng , nếu không có nước chấm chuyên dùng của nó ăn chả ra vị gỏi nhệch nữa . Còn lẩu mèo giờ em mới được nghe qua8-|

rfs

Xe điện
Nước chấm và các loại rau lá cũng quyết định phần lớn gỏi ngon các cụ ạ.

Cụ traingheo ở đâu đấy, e ở ngay TT Yên Định