[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Theo cá nhân em nếu ở mặt đất thì ở liền kề, biệt thự, còn nếu cùng tầm tiền xêm xêm mà phải ở ngõ ngách đi cả gần 1km mới ra được đường ô tô thì lên chung cư cho lành :))
Chả 1km j đâu cụ.... vài chục m mà xe ko có chỗ đỗ cũng nên xem xét. Thời đại văn minh ô tô mà xe loay hoay đi gửi đã khốn rồi. Chưa kể đầy nỗi bất cập. Tuy nhiên e vẫn cứ song hành nhà đất và cc. Có tiền vẫn cứ cất vào đất nhé :)).

MrKang

Xe đạp
Không phải chỉ là vđ di chuyển đâu cụ, nó hơn ở sự liên kết không gian, liên kết sinh hoạt ấy, nó mở hơn mỗi phòng mỗi người 1 tầng nhiều :)
e nghĩ cái vụ liên kết không gian vs sih hoạt nó là chuyên môn của các cụ kts rồi Quan trọng nhu cầu và sở thích hay thói quen sih hoạt của chủ nhà thế nào thôi :))

Website
www.kenagency.vn
Chả 1km j đâu cụ.... vài chục m mà xe ko có chỗ đỗ cũng nên xem xét. Thời đại văn minh ô tô mà xe loay hoay đi gửi đã khốn rồi. Chưa kể đầy nỗi bất cập. Tuy nhiên e vẫn cứ song hành nhà đất và cc. Có tiền vẫn cứ cất vào đất nhé :)).
Dạ, nhà đất mà ngõ ngách quá thì cũng oải lắm. trước em có xem vài chỗ mà ngõ vào phải né xe hàng xóm là thấy ko ổn rồi.

Website
www.otofun.net
Các cụ đều đúng cả. Em cũng có cả 2 và đã ở cả 2 thì em thấy cụ nào cũng có lý nhưng cá nhân thì em vẫn khoái ở nhà mặt đất hơn và em đang như vậy. Lý do thì nhiều nhưng 1 là do cái chung cư tuy tiền không bằng nhà mặt đất nhưng cho thuê lại +-20tr/tháng ngon hơn nên gấu bắt em xuống mặt đất. 2 lý do nữa đúng cái mà cụ chủ nói đấy là em có 1 bé Chihuahua mà ở CC thì không tiện và thực sự nhiều người ở chung cư ý thức quá kém vụ xả rác, hút thuốc lá, karaoke... Có 1 số cụ chê nhà cụ chủ 35m mắt muỗi nhẽ toàn người ở Sài Gòn hoặc các vùng ven đô vì Hà Nội nhà 35m2 cũng rất ok và là mơ ước của nhiều người rồi mà 🤪 Nhớ hồi 2003 em với gấu chỉ dám mơ 1 căn tập thể Trung Tự Thành Công...hihi

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ở nước ngoài có thấy đại đa số là người ở thuê, một số ít sở hữu căn hộ, cũng không nhiều người có sở hữu nhà có vườn ở vùng ven hay các thị trấn nhỏ, ở Mỹ có 1 số người có Rancho - Hacienda là nhà có vườn rộng ở ngoài thành phố (ông giáo em ở Đức cũng có nhà dạng như vậy ở 1 thị trấn nhỏ). Rất ít người có nhà trong thành phố có vườn (tương đương biệt thự ở VN). Hồi em ở Đức quen 1 ông luật sư có nhà như vậy ngay giữa thành phố lớn,...
Như ở tầu, trong thành phố nếu không phải là nhà diện tích lớn họ dồn hết lên chung cư!
Thế nhà đất trong tay ai hả cụ?
Nhà nc hay số ít chủ tư bản?
Và nếu trong tay chủ tư bản thì sao ko có các tỉ phú bđs vượt trội như kiểu Vượng Vn cụ?

Em trả lời 1 cụ như sau :
Em thì hiện tại không có nhà chung cư mà cũng không ở chung cư. Em chỉ thấy đơn giản dẫn thợ lên sửa điều hòa cũng phải xin phép mấy ông bà BQL thì không khác gì đi ở nhờ.
Xin chứ cụ. Mất an ninh, trật tự. Giờ trộm nó đóng giả người đi sửa chữa nó hack đồ nhà các cụ, các cụ lại chửi BQL. Em thấy việc này hoàn toàn chính đáng, 1 cú alo là xong mà. Em vào mấy chung cư cao cấp, ngta còn cấp thẻ, ko có thẻ đừng hòng vào dc thang. Có khách chủ nhà xuống mà đón hoặc phải nhờ lễ tân dẫn lên.

coolpix8700

Xe ngựa
Và nếu trong tay chủ tư bản thì sao ko có các tỉ phú bđs vượt trội như kiểu Vượng Vn cụ?
Như ở Đức thì đúng BĐS tập trung vào 1 nhóm các ông chủ. Các ông chủ cho thuê lại theo luật của CP liên bang (kể cả giá cho thuê).
Chắc tương lai VN học tầu nhiều hơn. Nhưng có học tầu thì số người người sở hữu nhà dưới đất trong các thành phố lớn cũng sẽ rất ít!

HeoQuay66

Xe tăng
Còn văn hóa đồng nát và hàng rong thì không ở chung cư được cụ ạ. Em thì thích ở xa đường cho nó yên tĩnh và đỡ bụi, báu bở gì đâu
Em đã ở CC rồi xuống đất cụ ạ. Nói chung mỗi cái có cái hay khác nhau. Còn vấn đề văn hóa nó lại là khía cạnh khác

HeoQuay66

Xe tăng
Ôi em sợ ở cạnh đường lắm. Tính em không chịu đc ồn ào. E về bố mẹ chồng nhà cạnh đường đúng kiểu ngồi trước nhà mua đc đủ thứ là kiểu gì em cũng bị đau đầu. Với cả bụi lắm. Thế nên mỗi người hợp với một kiểu mà.
Cạnh đường đâu có nghĩa là ồn ào, mợ tìm ngõ cụt, yên tĩnh mà ở thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Cạnh đường đâu có nghĩa là ồn ào, mợ tìm ngõ cụt, yên tĩnh mà ở thôi.
Đến giờ đổ rác em phải xuống nhà rồi ra ngoài sân chờ.
Ngồi trong nhà không nghe được tiếng kẻng họ gõ để biết mà mang rác ra.
Em có phòng nghe nhạc và phòng karaoke riêng (2 phòng riêng). Khi cửa sổ đóng thì dù hàng xóm có dỏng tai chú ý lắng nghe cũng không biết được đang hát bài gì!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Mua Cơ chế ở Tây là nguy cơ cực cao ngồi đếm tờ lịch trong nhà tù thay cho đếm đô La cùng oi rô nhá!!!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Như ở Đức thì đúng BĐS tập trung vào 1 nhóm các ông chủ. Các ông chủ cho thuê lại theo luật của CP liên bang (kể cả giá cho thuê).
Chắc tương lai VN học tầu nhiều hơn. Nhưng có học tầu thì số người người sở hữu nhà dưới đất trong các thành phố lớn cũng sẽ rất ít!
Nếu thế nó liên quan đến lịch sử đất đai.
Vn khi Viêt Minh làm cm đã giương khẩu hiệu ng cày có ruộng. Cbcnv đều đc chia nhà đất và chính sách đó mãi gần đây mới thay đổi. Do đó ng sở hữu nhà đất tại VN là hầu hết dân số và điều đó ko thể thay đổi bằng chính sách của nhà nc.
Nó khác hoàn toàn với tư bản khi mà khởi đầu của cntb chính là quá trình tích lũy đất đai của các chủ nô, điền chủ và tước bỏ sở hữu của số đông.
Tuy nhiên theo e nghĩ các nhà nc tư bản cũng đã làm tốt vai trò khi điều tiết, khống chế để giá và phương thức thuê- cho thuê hợp lý với các bên. Nếu ko thì e nghĩ lại cách mạng mất thôi :)).

Đến giờ đổ rác em phải xuống nhà rồi ra ngoài sân chờ.
Ngồi trong nhà không nghe được tiếng kẻng họ gõ để biết mà mang rác ra.
Em có phòng nghe nhạc và phòng karaoke riêng (2 phòng riêng). Khi cửa sổ đóng thì dù hàng xóm có dỏng tai chú ý lắng nghe cũng không biết được đang hát bài gì!
sg thì nhà trong hẻm có thùng đựng rác trước cửa . công nhân rác tự đổ . còn nhà mặt tiền thì cn họ tự vô nhà lấy rác. tháng cho thêm 50k. ai cũng happy. làm gì có chuyện ngồi canh.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mua Cơ chế ở Tây là nguy cơ cực cao ngồi đếm tờ lịch trong nhà tù thay cho đếm đô La cùng oi rô nhá!!!
E nghĩ ko ai có thể thao túng đc nhà nc đâu.
Nếu ko thì đã ko râm ran a tỉ phú số 1 phải lên c03 cụ nhé :)).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Các cụ đều đúng cả. Em cũng có cả 2 và đã ở cả 2 thì em thấy cụ nào cũng có lý nhưng cá nhân thì em vẫn khoái ở nhà mặt đất hơn và em đang như vậy. Lý do thì nhiều nhưng 1 là do cái chung cư tuy tiền không bằng nhà mặt đất nhưng cho thuê lại +-20tr/tháng ngon hơn nên gấu bắt em xuống mặt đất. 2 lý do nữa đúng cái mà cụ chủ nói đấy là em có 1 bé Chihuahua mà ở CC thì không tiện và thực sự nhiều người ở chung cư ý thức quá kém vụ xả rác, hút thuốc lá, karaoke... Có 1 số cụ chê nhà cụ chủ 35m mắt muỗi nhẽ toàn người ở Sài Gòn hoặc các vùng ven đô vì Hà Nội nhà 35m2 cũng rất ok và là mơ ước của nhiều người rồi mà 🤪 Nhớ hồi 2003 em với gấu chỉ dám mơ 1 căn tập thể Trung Tự Thành Công...hihi
Vùng ven hoặc nhà giàu thôi chứ ở SG mấy nhà hẻm gần trung tâm còn <20m2 kìa cụ :))

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nếu thế nó liên quan đến lịch sử đất đai.
Vn khi Viêt Minh làm cm đã giương khẩu hiệu ng cày có ruộng. Cbcnv đều đc chia nhà đất và chính sách đó mãi gần đây mới thay đổi. Do đó ng sở hữu nhà đất tại VN là hầu hết dân số và điều đó ko thể thay đổi bằng chính sách của nhà nc.
Nó khác hoàn toàn với tư bản khi mà khởi đầu của cntb chính là quá trình tích lũy đất đai của các chủ nô, điền chủ và tước bỏ sở hữu của số đông.
Tuy nhiên theo e nghĩ các nhà nc tư bản cũng đã làm tốt vai trò khi điều tiết, khống chế để giá và phương thức thuê- cho thuê hợp lý với các bên. Nếu ko thì e nghĩ lại cách mạng mất thôi :)).
VNam giờ cũng đang trong quá trình tích lũy tư bản. Giờ người giàu sở hữu vài bđs (có giá trị sử dụng thật chứ ko phải đất nền đẩu đâu) là bình thường. Mà nếu có người sở hữu vài bđs thì cũng có nghĩa sẽ có ngươdi ko sở hữu bđs nào. Chỉ 10-20 năm nữa là sẽ có 1 thế hệ chỉ đi thuê nhà thôi.

Linh Net

Xe buýt
+ cc rất khó cho những ai có thói quen ngủ và đi lại nude trong nhà.
+ giao liu thì chắc p nhét rẻ vào mồm :D
Thật à cụ?
Cụ nói chung cư hay tập thể, hay phòng trọ khép kín?

Như nhà tôi chung cư cao cấp thì riêng phòng ngủ tôi đã 60m rồi, huỵch chán chê.

Mở phim netflix max loa bên phòng khách vẫn im re.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
e thấy ở cc hay nhà đất là tùy vào điều kiện và sở thích riêng của mỗi người Nhưng thấy nhiều bác hay nói cc hơn nhà đất ở chỗ tất cả không gian đều chung 1 mặt phẳng ko phải leo cầu thang Nhưng cái vấn đề đấy e nghĩ chỉ cần lắp thang máy là xog mà :D
Với nhiều người thì chung 1 mặt phẳng lại là điểm bất tiện của cc :D

Khánh Ngọc

Xe container
Cụ đúng, 35m2 là bé. Nhưng em tôn trọng sở thích cụ chủ, nói thêm HN nhiều diện tích đất be bé, tìm nhà to vừa ý khá mệt.
Nhưng ko vì sở thích của mình mà đi chê bai nhà ở chung cư phải ko Cụ. Mỗi ng một ý thích. Mình hài lòng là được. Ý em là thế ạ.