[Funland] Góc nhìn pháp lý vụ ô tô tải đâm chết người trên cao tốc !

Hổ Con

Xe tăng
Chú xe tải bị fadil tạt đầu, fadil lại đi chậm, xe tải cay mũi + sốt ruột nên tăng tốc để vượt fadil, tuy nhiên quả vượt hơi ẩu :(

Phải e gặp thằng như fadil cũng bực lắm, nó tạt đầu mà đi nhanh thì còn 1 lẽ
Cái tốc độ nó đang 100km/h chứ nó ko như clip đâu. Ông xe con kiểu coi cao tốc như đường làng chuyển làn vèo phát, xe tải phải né, va luôn người đi bộ ( đoạn này là số ng đó tận) và nghĩ va giải phân cách nên đi tiếp 1 đoạn nếp vào lề kiểm tra ko thấy xe làm sao nên đi tiếp... các cụ thấy ổn ko ? Các cụ nên xem clip gốc, cái báo đưa em ko rõ

beomap2

Xe container
Người đi bộ sai là lỗi đi vào đường cao tốc,nhưng ko phải là sai thì ông xe tải có quyền tông chết,lỗi này là lỗi hỗn hợp,nhưng ông xe tải nặng hơn vì gây chết người.
Người đi bộ đứng trên vỉa hè, xe tải cố tình lượn vào sát vỉa hè, gương chiếu hậu đập vào người đứng trên vỉa hè gây chết người.

poiuy

Xe ba gác
cụ lại lí thuyết hồng tưoi rói dồi =))
gặp thằng lao đầu vào gầm xe tự tử lái xe chủ xe còn khốn khổ khốn nạn nữa là đâm thằng chui vô cao tốc đón xe đò
Cụ lái đi hồng với đen gì? Tóm lại khi trích luật cụ trích cho đầy đủ, đừng cắt cúp.

Hp007hp

Xe buýt
Em đoán xe tải giật mình (vì lý do gì đấy) phang vào ng đi bộ tưởng phang vào dải phân cách thấy không so nên đi tiếp. Nếu em đoán đúng thì 99% là do buồn ngủ lại lái choàng tỉnh ...chạy tiếp
E xem lại thấy hỏng cả gương trái rồi, nếu lẽ thường cũng dừng chỉnh gương xong mới chạy tiếp đc. Cứ để thế đi tiếp khả năng biết va vào người.
Người bị nạn thì sai khi vào cao tốc, nhưng khi tai nạn thì đang đứng ngoài lề, lái xe tải để xe chạy ra khỏi vạch liền gây tai nạn thì cũng sai rồi. 2 bên cũng chịu hậu quả. Đúng kiểu số nó vậy.
Chả nhẽ ko có chế tài nào phạt thật nặng tình huống người đi bộ, xe đạp, xe máy vào cao tốc ah. Chờ tự giác với dân trí cao thì còn lâu lắm :(

NNS

Xe ngựa
Cụ lái đi hồng với đen gì? Tóm lại khi trích luật cụ trích cho đầy đủ, đừng cắt cúp.
ôi trời, em đâu có "trích" mà đơn giản là em nhắc đến cái điều đó, còn điều đó thế nảo thì trong bộ luật dân sự nó vẫn còn đó
và trên thực tế thì mọi vụ tai nạn gt thì thằng to thiệt đã, đặc biệt là tai nạn giữa ô tô và các loại xe thô sơ, hay người đi bộ. tù thì uh ko thành án hình sự, nhưng đền thì chả thằng nào thoát đâu, mất cho đủ bên từ người nhà kẻ bị nạn để nó kí cái bãi nại đến bên xxx để nơ xác nhận là "hoàn toàn" ko có lỗi.....
đó là 1 thực tế hiển nhiên, chat phải em hay mọi người hiểu sai, mà là xe ô tô bị xếp vào loaii " nguồn nguy hiểm" nên kiểu éo gì cũng đển, dù ko sai, tuy có mấy điểm loại trừ đấy, nhưng để chứng minh đc mấy điểu đó thì còn khó quá mẹ nó lên trời: thư tuyệt mệnh này, hay đang đứng yên mẹ nó luôn này(ko đứng yên kiểu éo gì cũng có lỗi .... ko làm chủ tốc độ: 1 lỗi thần thành ko có trong bất kì vb pl nào nhưng miễn cứ có va chạm khi đang chuyển động là có lỗi này, vì đơn giản 1 điều là đã làm chủ tốc độ thì đâm thế éo nào đc.....=))

doctor103

Xe điện
Em ước có luật phạt người đi bộ và phương tiện thô sơ đi vào đường cao tốc.
Nghị đinh 100/2019 có
.

Cụ có thấy vượt đèn đỏ là sai không, mà vẫn khối người vượt nhưng không bị bắt hoặc bị bắt thì cũng phạt cũng không ăn thua

TorienT

Xe container
Nghị đinh 100/2019 có
.

Cụ có thấy vượt đèn đỏ là sai không, mà vẫn khối người vượt nhưng không bị bắt hoặc bị bắt thì cũng phạt cũng không ăn thua
Ý em là luật nó đi vào cuộc sống ấy, đã đành là lái xe phải ý thức an toàn nhưng quá nhiều cá nhân và xe thô sơ cậy không bị phạt đùa giỡn tính mạng trước mũi ô tô hại mình, hại người.

doctor103

Xe điện
Tình huống này rõ ràng xe tải có lỗi. Người đi bộ chưa xâm phạm làm đường. Xe tải mất lái lao ra khỏi làn, thậm chí va chạm với dải phân cách.
Clip dài hơn

Mà không biết xe tải có cam hành trình không, xem cam hành trình thì có thể thêm thông tin

Phuongnh28

Xe hơi
Có vẻ ông xe trắng cũng có 1 phần lỗi khi tạt đầu xe tải. Trên cao tốc nhiều ông đi kiểu này lắm.

XSim

Xe container
Có vẻ ông xe trắng cũng có 1 phần lỗi khi tạt đầu xe tải. Trên cao tốc nhiều ông đi kiểu này lắm.
Em xin clip đầy đủ hơn thì thấy lỗi hoàn toàn ở xe tải. Mặc dù xe sedan trắng phía trước chuyển làn không signal nhưng nó chuyển rất chậm, xe tải hoàn toàn có thể tránh được. Có rất nhiều thời gian để xe tải xử lý nhưng xe tải cuối cùng lại chọn cửa tối nhất, bảo do xe sedan trước là rất khiên cưỡng.

thichdonhat

Xe buýt
Với clip dài hơn thì xe tải hoàn toàn quan sát được người đứng ở sát biển báo, không hề rơi vào điểm mù

T_ furygan

Xe tải
Gần nhà e. Ông xe tải khai buồn ngủ. Đâm xong chạy giao nốt hàng rồi đến đầu thú, người nhà đã đến thăm hỏi người thiệt mạng

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chỉ băn khoăn có 1 điều:
Người đi bộ liệu có được phép hiện diện trên đường cao tốc chiểu theo Luật GTĐB Việt Nam ???
Nẫu :D

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Thằng xe trắng là nguyên nhân đầu tiên gây ra tai nạn, nó thoát êm. Chắc sẽ bị nhân quả ở nơi khác. Còn ông xe tải nếu dừng lại thì có khi tội nhẹ. Quả này chắc lại ăn mấy niên vào đầu nếu ko có tiền.

giang.nguyen

Xe điện
Em thì chỉ băn khoăn có 1 điều:
Người đi bộ liệu có được phép hiện diện trên đường cao tốc chiểu theo Luật GTĐB Việt Nam ???
Nẫu :D
Cụ lại phải định nghĩa cái "đường cao tốc" mà cụ nói ở đây là gì.

Trường hợp này thì người bị nạn ko có đứng ở vị trí phần đường dành cho giao thông đâu.

Vị trí này về căn bản, chả khác gì đứng ở vỉa hè, lề đường, hoàn toàn ko chiếm hữu hay ngăn trở giao thông nên đừng lôi cái tội đi vào đường cao tốc đổ cho họ mà tội

BMW X10

Xe điện
Clip dài hơn

Mà không biết xe tải có cam hành trình không, xem cam hành trình thì có thể thêm thông tin
Clip trên là rõ rồi bác.
Mà, có khi cũng nên truy tố độ 100 xe khác, trong và sau cái clip này, tội Không cứu người bị nạn, bác nhỉ?!
Cái clip tôi thấy sơ sơ độ chục xe.