[Funland] Góc nhìn khác vụ bé trai 4 tuổi bị buộc dây vào cửa sổ

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ok . Cụ chuyển trường cho con cụ là quyền của cụ . Nhưng ngược đãi bé trai kia là bậy nhé. Người văn minh ko ai thông cảm kiểu mọi rợ vậy đâu.
Người văn minh nói đúng nhưng bớt ảo tưởng và thực tế một chút. Tôi không biết cụ thể tình trạng của cháu bé trong bài báo nhưng trẻ bị nặng thì nhiều trường công các cô giáo và phụ huynh không nhận dạy và cho trẻ học cùng. Nếu ai cũng thế thì chỉ có mang về nhà mà tự dậy nhau cho nó nhân văn. Cô giáo trong trường hợp bài báo nhận dạy cũng là dũng cảm rồi, nếu sai chỉ là phương Pháp... Cái này có thể thông cảm vì cô không được học dạy trẻ tự kỷ và khi dạy trẻ tự kỷ thì gần như 1 giáo Viên 1 học sinh thì mới dạy và quản được. Chứ 1 cô quản một lớp vài chục cháu với một cháu tự kỷ nặng thì quá khó, chắc là cũng nghĩ hết cách rồi.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
E ko phải là cô giáo nên e ko trả lời được. Nhưng vin vào dk mà ngược đãi hành hạ trẻ là phạm pháp . Thông cảm với ngược đãi trẻ nhỏ là e bật auto thôi
Cụ lảng tránh câu trả lời thôi. Thật ra trong thâm tâm cụ biết là chẳng có cách nào hơn.

Nếu cụ là cô giáo, cụ cũng không có lựa chọn nào khác. Không buộc lại thì hoặc nó tự gây thương tích cho chính nó, hoặc gây thương tích cho trẻ khác.

Cụ nhìn hành vi buộc dây là ngược đãi vì cụ không hiểu là cái dây có khi cứu mạng nó đấy.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Người văn minh nói đúng nhưng bớt ảo tưởng và thực tế một chút. Tôi không biết cụ thể tình trạng của cháu bé trong bài báo nhưng trẻ bị nặng thì nhiều trường công các cô giáo và phụ huynh không nhận dạy và cho trẻ học cùng. Nếu ai cũng thế thì chỉ có mang về nhà mà tự dậy nhau cho nó nhân văn. Cô giáo trong trường hợp bài báo nhận dạy cũng là dũng cảm rồi, nếu sai chỉ là phương Pháp... Cái này có thể thông cảm vì cô không được học dạy trẻ tự kỷ và khi dạy trẻ tự kỷ thì gần như 1 giáo Viên 1 học sinh thì mới dạy và quản được. Chứ 1 cô quản một lớp vài chục cháu với một cháu tự kỷ nặng thì quá khó, chắc là cũng nghĩ hết cách rồi.
E tiếp xúc vs vài trẻ tăng động rồi em biết . Nói chung dạy đội này thì đúng kiểu 1:1 và phải đủ kiên nhẫn , kiến thức và cả tình yêu trẻ nữa cụ ạ . Và cũng rất tốn kém

Duo123

Xe tải
Hai dà, đọc thớt mới thấy có cụ như trên trời xuống. Cháu bé bố mất mẹ bỏ đi, bà thì già. Hãy hình dung trường không trông thì cháu ở nhà ra sao. Các cụ này chắc cũng không hiểu trường chuyên biệt là thế nào. Ở đó cũng phải áp dụng phương pháp khống chế những trẻ lên cơn đấy ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mình tuy chưa giàu có nhưng ngân sách dành cho thiếu niên nhi đồng hơi bị khủng
Cụ có nguồn số liệu cụ thể của Việt Nam không ạ ?

Ví dụ chi phí chăm sóc trẻ tự kỷ của Mỹ, Canada : https://www.policyschool.ca/wp-content/uploads/2016/01/Emery-Autism-Costs.pdf
Chi phí chăm sóc cho người tự kỷ đến năm 64 tuổi :

Thể nặng nhất là $158.000/năm.
Thể nhẹ nhất là $26.000/năm.

Nhìn sơ qua là thấy chi phí chăm sóc cho người tự kỷ tốn kém vô cùng (hơn 500 triệu VND/năm ~ 03 tỷ VND/năm).

Chỉnh sửa cuối:

newmanhn

Xe điện
Website
E tiếp xúc vs vài trẻ tăng động rồi em biết . Nói chung dạy đội này thì đúng kiểu 1:1 và phải đủ kiên nhẫn , kiến thức và cả tình yêu trẻ nữa cụ ạ . Và cũng rất tốn kém
Em cũng đã trực tiếp dạy trẻ tự kỷ dạng nhẹ, sách dạy em còn lưu vài chục cuốn. Tự kỷ tăng động nặng thì quả là khó khăn trong việc dạy và hòa nhập. Việc một cô một trò là chắc chắn, kể cả bị tự kỷ nhẹ. Cái đứa nó đã tự kỷ thì nó có muốn học hay chơi với ai đâu mà một cô đòi dậy được nhiều đứa. Dạy trẻ tự kỷ đã quan trọng, việc hòa nhập cho trẻ còn quan trọng hơn, nhà trường và cô giáo nhận dạy và cho trẻ hòa nhập đã là nhân văn rồi, họ mà từ chối thì mới là vấn đề lớn.
Trẻ không được hòa nhập mà vẫn cứ học ở các trường chuyên biệt thì khó có khả năng tiến bộ và hòa nhập sau này, nhiều trường hợp còn bị nặng hơn. Cái này hoàn toàn dễ hiểu.
Thế cho nên trong nhiều trường hợp cha mẹ có con bị tự kỷ vẫn muốn các cháu đi học trường thường dù biết các cháu có thể bị thiệt thòi hoặc bị các bạn bắt nạt vì không còn lựa chọn nào tốt hơn.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em cũng đã trực tiếp dạy trẻ tự kỷ dạng nhẹ, sách dạy em còn lưu vài chục cuốn. Tự kỷ tăng động nặng thì quả là khó khăn trong việc dạy và hòa nhập. Việc một cô một trò là chắc chắn, kể cả bị tự kỷ nhẹ. Cái đứa nó đã tự kỷ thì nó có muốn học hay chơi với ai đâu mà một cô đòi dậy được nhiều đứa. Dạy trẻ tự kỷ đã quan trọng, việc hòa nhập cho trẻ còn quan trọng hơn, nhà trường và cô giáo nhận dạy và cho trẻ hòa nhập đã là nhân văn rồi, họ mà từ chối thì mới là vấn đề lớn.
Trẻ không được hòa nhập mà vẫn cứ học ở các trường chuyên biệt thì khó có khả năng tiến bộ và hòa nhập sau này, nhiều trường hợp còn bị nặng hơn. Cái này hoàn toàn dễ hiểu.
Thế cho nên trong nhiều trường hợp cha mẹ có con bị tự kỷ vẫn muốn các cháu đi học trường thường dù biết các cháu có thể bị thiệt thòi hoặc bị các bạn bắt nạt vì không còn lựa chọn nào tốt hơn.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ .

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ có nguồn số liệu cụ thể của Việt Nam không ạ ?

Ví dụ chi phí chăm sóc trẻ tự kỷ của Mỹ, Canada : https://www.policyschool.ca/wp-content/uploads/2016/01/Emery-Autism-Costs.pdf
Chi phí chăm sóc cho người tự kỷ đến năm 64 tuổi :

Loại A : $290.000/năm.
Loại B : $156.000/năm.
Loại C : $56.000/năm.

Nhìn sơ qua là thấy chi phí chăm sóc cho người tự kỷ tốn kém vô cùng (hơn 1 tỷ VND/năm ~ 06 tỷ VND/năm).
Ở VN thì đó là ước mơ hơi bị xa cụ ạ , một xh còn rất nhiều vđ cấp thiết thì đến bao h trẻ tự kỷ mới đc quan tâm đúng mức

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ở VN thì đó là ước mơ hơi bị xa cụ ạ , một xh còn rất nhiều vđ cấp thiết thì đến bao h trẻ tự kỷ mới đc quan tâm đúng mức
Ý cháu không nói là Việt Nam phải được như Canada, Mỹ.
Ý của cháu là khi tranh luận thì phải dựa trên số liệu, không dựa vào cảm tính.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ý cháu không nói là Việt Nam phải được như Canada, Mỹ.
Ý của cháu là khi tranh luận thì phải dựa trên số liệu, không dựa vào cảm tính.
Thì có cụ ở VN nhưng muốn chất lượng châu Âu cơ trong ko xèng thì ko chịu bỏ . Làm việc e cũng thích làm bằng các con số , nó khoa học , ít cảm tjnhs

newmanhn

Xe điện
Website
giải phóng mấy chục năm rồi vẫn ăn lông ở lỗ chả văn minh lên tẹo nào :(. trẻ bị tự tỷ lại càng ko nên ngược đãi ... nếu cô đúng thì tỉnh ban giám hiệu cô giáo chủ nhiệm đã ko xin lỗi.:
Báo chí và dư luận xã hôi auto chửi thì họ xin lỗi, lời nói không mất tiền mua.
Nhưng sau đấy là mời gia đình mang cháu về nhà dạy hoặc chuyển trường vì nhà trường và cô giáo không đủ khả năng để dạy dỗ cháu, xin gia đình thông cảm.
Làm cách nào thì văn minh hơn? Hợp tác với nhà trường và cô giáo hay là auto chửi rồi lãnh hậu quả.

Lon Coca

[Tịch thu bằng lái]
Làm giáo viên vô phúc vớ phải trẻ tự kỷ. Mấy thằng cụ chửi được lắm. Vì chửi dễ hơn làm.

meomun346

Xe container
Chỉ có thú hoang bần lông chos mới thông cảm cho việc trói thằng nhóc kia thôi. Người văn minh tụi tôi cách nhìn ló khác . A ko hiểu được đâu:(
Nếu cụ là gv của lớp mầm non kia, ko có phòng riêng, ko có gv chăm sóc riêng, túm lại là ko có tiền chi thêm; cụ sẽ làm gì?????????

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cháu này có số phận đáng thương quá. Bố mất sớm khi vẫn trong bụng mẹ. Mẹ cháu sinh xong thì bỏ nhà đi do trầm cảm. Cháu lại bị chậm phát triển trí não dù người không suy dinh dưỡng. Cô giáo cũng khó làm gì hơn được do lớp đông, còn các cháu khác nữa. Trách số phận quá bất công với cháu. Cùng một kiếp người mà....:(

TyvaBeo

Xe đạp
Đúng hay sai thì gia đình em bé, phụ huynh, học sinh trường, những người trong cuộc mới đánh giá đc.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thì có cụ ở VN nhưng muốn chất lượng châu Âu cơ trong ko xèng thì ko chịu bỏ . Làm việc e cũng thích làm bằng các con số , nó khoa học , ít cảm tjnhs
Nghiên cứu công phu nhất về trẻ tự kỷ tính đến thời điểm này (2018) ở Việt Nam, là công trình của bác Vũ Song Hà (là người có con trai tự kỷ) : xem tại đây.

hitle888

Xe điện
Làm giáo viên vô phúc vớ phải trẻ tự kỷ. Mấy thằng cụ chửi được lắm. Vì chửi dễ hơn làm.
Cụ đừng nói thế, chả ai thích cả. Nhưng nói như cụ em và chắc nhiều cụ không đồng tình đâu

newmanhn

Xe điện
Website
Nếu cụ là gv của lớp mầm non kia, ko có phòng riêng, ko có gv chăm sóc riêng, túm lại là ko có tiền chi thêm; cụ sẽ làm gì?????????
Em nghĩ là cụ ấy sẽ auto chửi ban giám hiệu nhà trường đã phân công cụ ý dạy lớp đấy vì nhận một việc nằm ngoài khả năng của cụ ý và nhà trường.