Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
E chưa tiếp nhận, nữa nào tiếp nhận xong e sẽ alo cụ

Cụ sắp thành người ngoài hành tinh rồi, chả cần lỗ nào cả. Chơi được từ xa!
Cụ chuyển cặp loa cho kho FLF chưa nhỉ, để cháu còn đến đóng góp rinh về lắp cho vợ cả F1 nghe, chứ phía sau 1 loa xoài bị hỏng rồi cụ ạ!
@adesign: Cụ nhận được hàng từ dudu08 thì báo cháu đến đàm phán nhá!

container0607

Xe tải
Website
nguyentandung.org
các cụ cho hỏi về giá thay: 2 giảm xóc sau, bi láp và cao su láp trước bên lái cho laser 02 khoảng bao nhiêu tiền????
Và gara nào làm tốt, giá hợp lý, Em ở PHẠM VĂN ĐỒNG, HN/

ThangTocBac

Xe tăng
các cụ cho hỏi về giá thay: 2 giảm xóc sau, bi láp và cao su láp trước bên lái cho laser 02 khoảng bao nhiêu tiền????
Dự đoán cụ sẽ tiêu tốn khoảng gần chục củ vì đôi giảm xóc sau khoảng 4 củ, bi láp đâu khoảng 4 củ lằng nhằng thêm đôi bát bèo, mấy cái chụp cao su, công xá nữa.
Cụ ở Phạm Văn Đồng thử cái gara này xem có đáp ứng tiêu chí ngon bổ rẻ ko nhé: hình như nó ở số 545 Xuân Đỉnh (trong doanh trại quân đội - có bộ đội gác hẳn hoi đảm bảo ko bị mất xe :P) hỏi anh Cường (chủ gara) ĐT 091.353.3205

Chỉnh sửa cuối:

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Cũng độ gần 10 tỏi thui, 1 cụ vào gara họ báo giá ưng cái bụng thì cụ làm, 2 là cụ mua phụ tùng của mấy lão cung cấp trên này mang vào gara họ thay và trả tiền công cho họ. E thì hay quẳng xe vào gara gần nhà ngõ 140 Nguyễn Xiển, làm cũng ok.

tran duc chi

Xe buýt
Cái ống thoát nước ngưng nó bị dốc ngược vào trong, cụ kiếm cái ống hình L như cái chụp bugi xe máy ấy, cắm vào, cho nước chảy thẳng xuống là xong.
xe em cũng bị bệnh này,nhờ cụ hướng dẫn cụ thể cái ống thoát nước ngưng nằm ở đâu để em trị bệnh cho vợ già với ạ.

container0607

Xe tải
Website
nguyentandung.org
Vâng, thế là toi gần 10 củ vụ 01 bi, lap trước và giảm sóc các cụ nhỉ.

tmlan

Xe tải
Các cụ cho em hỏi nên ra đâu thay lốp ạ?
Thay lốp người ta sẽ cân bằng lốp cho mình luôn ạ?
Chỉnh thước lái chỉnh thủ công có được không hay cứ phải cho lên máy chỉnh mới chuẩn ạ?

dvc_hue

Xe buýt
Chỉnh thước lái chỉnh thủ công có được không hay cứ phải cho lên máy chỉnh mới chuẩn ạ?
Thước lại thợ garage họ khám, tháo ra tìm bệnh. Xong họ mang đến thợ cơ khí để làm. Giá ~2 củ nếu làm đơn giản. Khi nào cụ về HN khám xem thước cụ thế nào mà sửa. Cái ô-tô có 2 bộ phận rất quan trọng là lái và phanh, nên phải làm sao để nó làm việc tốt nhất có thể.

dang_tim_xe

Xe điện
xe em cũng bị bệnh này,nhờ cụ hướng dẫn cụ thể cái ống thoát nước ngưng nằm ở đâu để em trị bệnh cho vợ già với ạ.
Ống đấy nằm trong khoang máy, ngay trước mặt người ngồi ghế phụ, thấp xuống khoảng 40cm tính từ chân kính trước.

matmo

Xe tăng
Lâu lắm rồi hôm nay cháu mới có cái cảm giác vui vì cái ABS ló lổ cành cạch khi phanh. Nhưng chạy 20 cây chuối mà vẫn hoạt động? (tuy chân ít tê hơn).
Vậy là sao hở các cụ FL?

xekoxeko80

Xe tải
Lâu lắm rồi hôm nay cháu mới có cái cảm giác vui vì cái ABS ló lổ cành cạch khi phanh. Nhưng chạy 20 cây chuối mà vẫn hoạt động? (tuy chân ít tê hơn).
Vậy là sao hở các cụ FL?
20 cây chuối đã họat động thì em nghĩ ABS của cụ có vấn đề. Nó chỉ hoạt động khi cụ đi vào đường trơn hoặc lốp cụ mòn đi nhanh phanh gấp thôi, tức là bị trượt í. Chứ bìn thườn em chả thấy nó hoạt động gì sất

matmo

Xe tăng
20 cây chuối đã họat động thì em nghĩ ABS của cụ có vấn đề. Nó chỉ hoạt động khi cụ đi vào đường trơn hoặc lốp cụ mòn đi nhanh phanh gấp thôi, tức là bị trượt í. Chứ bìn thườn em chả thấy nó hoạt động gì sất
Cháu không biết, nhưng vậy là đã 3 lần ABS hoạt động: 1 lần ở Hàng Bột 30kmh (gần ngõ Văn Hương); 1 lần ở trên đường đê về từ Khoang Xanh với 50kmh và 1 lần vừa qua. Đặc điểm chung: phanh khẩn cấp không trù tính trước, hết mức luôn (chân phanh thẳng như nòng súng/hông tựa vào thành ghế lái/.ít không chạm mặt ghế). Còn mấy lần cố tình thử thì lại...xịt. 'Giờ thì sao?'.
Chịu, cháu chả giải thích được.

xekoxeko80

Xe tải
K
1. Máy trung bình một ngày chết máy một lần , để đúng 30 phút sau đề thì lại nổ .Không thể phát hiện ra bệnh của nó .
2.Dầu trợ lái bị rò , khi lái thì vô lăng kêu ken két
3,Két mát thì bị rò nước
4Xe ăn xăng vô cùng - sao hao thế , 100 Km đường hỗn hợp là 100km/11l ,
Em chưa có nhiều kinh nghiệm sửa xe nhưng cứ mạo muội tư vấn cho cụ thế này:
1. Máy chết để 30 phút lại nổ --> em dự 90% là phần điện. Cao áp, máy phát phiếc gì đấy. 10% là do bình xăng có dị vật: cái thằng bỏ m***ẹ nào nó chơi khăm cụ, vứt vào bình xăng cái miếng nilon --> lúc nổi lúc chìm, lúc tắc lúc không, oái ăm đấy :D
2. Dầu trợ lái bị dò --> cái này kiểm tra dễ, có khi chỉ do cái roăng cao su ở bơm trợ lực thôi, cụ không biết thì cứ mang ra gara, thợ kiểm tra biết liền
3. ăn xăng --> cái này cụ xử lý xong nguyên nhân 1 chắc tự hết hoặc không là do bugi đã mòn (em dự thế). Mà nếu xe cụ AT đường hỗn hợp như v2 em cũng 10,5l/100 đấy. Cái này cũng phải tùy theo chân cụ to hay bé nữa.
4. Két mát rò nước: cái này đi hàn. cụ tự đi cũng được (nghe bẩu có chỗ hàn ở đường phạm văn đồng rẻ lắm) hoặc đến gara, nếu thay phíp chi phí tầm 1 củ
5. Chỗ sửa: cụ cứ vào hẳn hãng bảo nó kiểm tra --> lấy báo giá. Cái gì rẻ thì để nó sửa, cái nào đắt cụ cứ gọi cho cụ Du níc là phụtungfordchinhhang (mục OF PLaza) mà mua (mà cụ hòi mua đồ mazda nhé cho nó rẻ, chất lượng cũng thế) rồi bắt hãng nó thay, chi phí rẻ hơn nhiều. Nếu hãng nó càu nhàu thì cụ bảo có thằng đệ, em iếc, họ hang...gì đấy buôn đồ này. hehe. thế là okie thôi.

Chúc v2 cụ mau khỏe!!!!!!

Chỉnh sửa cuối:

xekoxeko80

Xe tải
Cháu không biết, nhưng vậy là đã 3 lần ABS hoạt động: 1 lần ở Hàng Bột 30kmh (gần ngõ Văn Hương); 1 lần ở trên đường đê về từ Khoang Xanh với 50kmh và 1 lần vừa qua. Đặc điểm chung: phanh khẩn cấp không trù tính trước, hết mức luôn (chân phanh thẳng như nòng súng/hông tựa vào thành ghế lái/.ít không chạm mặt ghế). Còn mấy lần cố tình thử thì lại...xịt. 'Giờ thì sao?'.
Chịu, cháu chả giải thích được.
Cụ hỏi em thì em cũng chiệu. Em cũng đã thử, cũng phanh gấp tầm 50-60 cây chuối gì đó. Nhưng chưn vẫn cong, lưng vẫn tựa, .ít vẫn chạm mặt ghế. Và kết quả là...xịt. Hôm nọ cần nó hoạt động thì chả được. Có tí men riệu, chả hiểu thế nào về đến cổng nhà rồi còn nhầm ga với phanh. Hôn ngay vào gốc cây, cuối mùa đông mà lá rơi xào xạc..., tâm hồn lặng gió. Kết thúc bữa riệu hơn 30 củ. híc

Chỉnh sửa cuối:

dudu08

Xe tải
Cụ hỏi em thì em cũng chiệu. Em cũng đã thử, cũng phanh gấp tầm 50-60 cây chuối gì đó. Nhưng chưn vẫn cong, lưng vẫn tựa, .ít vẫn chạm mặt ghế. Và kết quả là...xịt. Hôm nọ cần nó hoạt động thì chả được. Có tí men riệu, chả hiểu thế nào về đến cổng nhà rồi còn nhầm ga với phanh. Hôn ngay vào gốc cây, cuối mùa đông mà lá rơi xào xạc..., tâm hồn lặng gió. Kết thúc bữa riệu hơn 30 củ. híc
F
Cụ xeko vui tính nhỉ, kể chuyện rơi nước mắt mà ko nhịn được cười. Xe em về cơ bản ít khi ABS phải dùng đến. Một lần duy nhất có 1 thằng tự dưng phanh gấp ở hầm Đại Cồ Việt, em đang chạy tầm 50, nghiến răng đạp phang cháy đường, ABS nó phản trở lại chùn chân cả ngày hôm ấy. Báo hại 1 thằng taxi đằng sau phi vào *ít xe em rầm 1 phát, xuống ngó ko sao, vài hôm sau nó mới rộp sơn 1 miếng, làm em cũng mất 800 oan!!!

dvc_hue

Xe buýt
Em nghe cụ nói chuyện ABS làm việc mà thấy hay quá. Em không biết cảm giác ấy thế nào, và tại sao khi phanh gấp ở tốc độ cao ABS nó mới làm việc. Lần cuối cùng em phanh gấp là ngày 25 tết năm nay, uống hơi sương sương một tẹo, em phóng kha khá trên đường đông. Một ông xe máy chạy cắt mặt chiếc xe bên phải em, ló ra ngay đầu mũi xe em, em đạp hết thắng, đứng khựng. Ông ấy hú hồn và xin lỗi rối rít. Nghĩ lại, cú đó mà em phang ông ấy thì tết nay chả biết thế nào nữa. Em không biết là lúc đó ABS có làm việc không nữa.

tmlan

Xe tải
Em cám ơn cụ. Em tham gia off mấy lần rồi mà chưa lần nào được gặp cụ đấy.

Thước lại thợ garage họ khám, tháo ra tìm bệnh. Xong họ mang đến thợ cơ khí để làm. Giá ~2 củ nếu làm đơn giản. Khi nào cụ về HN khám xem thước cụ thế nào mà sửa. Cái ô-tô có 2 bộ phận rất quan trọng là lái và phanh, nên phải làm sao để nó làm việc tốt nhất có thể.

matmo

Xe tăng
Em nghe cụ nói chuyện ABS làm việc mà thấy hay quá. Em không biết cảm giác ấy thế nào, và tại sao khi phanh gấp ở tốc độ cao ABS nó mới làm việc. Lần cuối cùng em phanh gấp là ngày 25 tết năm nay, uống hơi sương sương một tẹo, em phóng kha khá trên đường đông. Một ông xe máy chạy cắt mặt chiếc xe bên phải em, ló ra ngay đầu mũi xe em, em đạp hết thắng, đứng khựng. Ông ấy hú hồn và xin lỗi rối rít. Nghĩ lại, cú đó mà em phang ông ấy thì tết nay chả biết thế nào nữa. Em không biết là lúc đó ABS có làm việc không nữa.
Đạp phanh nhanh-dứt khoát-hết tầm thì cụ sẽ nghe tiếng cành cạnh và chân tê do hệ thống hoạt động (thường có khi đạp phanh khẩn cấp). Cháu thử nhưng ko gặp nó (có lẽ do tâm lý). Phải đạp phanh sâu mới thấy có ABS.

tayhogarage

Xe tải
4. Két mát rò nước: cái này đi hàn. cụ tự đi cũng được (nghe bẩu có chỗ hàn ở đường phạm văn đồng rẻ lắm) hoặc đến gara, nếu thay phíp chi phí tầm 1 củ
Chúc v2 cụ mau khỏe!!!!!!
Cái này theo em đừng có hàn, thay mới là tốt nhất, em bị phát dò nước ko để ý, đến lúc nước hết quá nửa, kim nhiệt độ phóng vèo lên chữ H. May mà bình tĩnh xử lý theo hướng dẫn của các cụ trên này, không thì chẳng biết máy móc còn gì nữa không.

Theo em với động cơ ô tô thì cái hệ thống làm mát là quan trọng số 1

tayhogarage

Xe tải
Đạp phanh nhanh-dứt khoát-hết tầm thì cụ sẽ nghe tiếng cành cạnh và chân tê do hệ thống hoạt động (thường có khi đạp phanh khẩn cấp). Cháu thử nhưng ko gặp nó (có lẽ do tâm lý). Phải đạp phanh sâu mới thấy có ABS.
Cái này muốn thấy thì cụ phải phang đúng như thực tế tức là rời chân ga phát là phang chân phanh lút tầm luôn mới thấy ạ, em thử rồi, kể cả 40km/h nó cũng đấm uỳnh uỵch, cảm giác giống như khi phanh mà má phanh mòn hết ấy ạ, xót lắm. Em dự là con cảm biến ABS nó đo cái tốc độ chân phanh và tốc độ di chuyển để quyết định là có đấm hay ko ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng