Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguyen_kia

Xe điện
Cái này theo em đừng có hàn, thay mới là tốt nhất, em bị phát dò nước ko để ý, đến lúc nước hết quá nửa, kim nhiệt độ phóng vèo lên chữ H. May mà bình tĩnh xử lý theo hướng dẫn của các cụ trên này, không thì chẳng biết máy móc còn gì nữa không.

Theo em với động cơ ô tô thì cái hệ thống làm mát là quan trọng số 1
Nhất trí vợi cụ Chikien, hồi em chạy Mat xa, két rò ít, tuần phải châm cớ 1 chai lavie, định thay cái mới nhưng cũng muốn tkiệm xèng nên đi súc hàn lại, vào gara rồi họ cũng mang đi làm chỗ khác( chắc làm chỗ đường Phạm Văn Đồng như cụ xeko80 nói), làm vào dịp sát Tết. Về quê ra 2 Tết, kim nhiệt lên H mà ko để ý, đến lúc lên đỉnh dốc xe chết máy nhìn kim nhiệt mới tá hỏa. Phải dừng cỡ 1h để nó giảm nhiệt sau đó bò 200km về HN mà cứ đi chừng 50km lại dừng lại xuống ao múc nước bổ sung két nước!!!!

Em là lính mới và cũng có 1 em Laser mới! Các cụ giải ngố cho em với:
1. Bánh trước bên lái của em khi kích lên, thì lắc thấy có độ rơ hơn bánh kia. Cho em hỏi, bi bánh trước của xe là loại bi gì? Có khắc phục được độ rơ không hay là phải thay? (Trước em hay chạy các loại xe XHCN thì thấy bi moay ơ trước là loại bi đũa côn, cứ rơ một chút là tháo ra văn ca bi vào một tí là được ngay)
2. Vừa rồi em có làm một chuyến đi du xuân khoảng 350km đường đèo dốc, khi chạy thi thoảng (khoảng 30phut/lần) máy bị giật một phát (nhưng không chết máy). Ban đầu em đoán là bị bẩn lọc xăng hoặc tắc béc kim phun, nhưng đi được khoảng 50 km thì nghe tiếng kích nổ "phạch" ở ống pô nên em dự là săng sống không đốt hết nên kích nổ ở ống pô, như vậy chắc nguyên nhân là do phần điện: bugi, cao áp... Em dự như vậy thì có đúng không hả các cụ? Và cách khắc phục là ntn? Vì đưa đi gara cũng rất khó chẩn đoán vì thi thoảng xe mới giật mà thôi.
À mà cho em hỏi thêm: Cái lọc xăng của FL nó kết hợp cùng bơm xăng và nằm ngay trong bình xăng có phải không ? Và có thể xúc rửa gì được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

matmo

Xe tăng
Em là lính mới và cũng có 1 em Laser mới! Các cụ giải ngố cho em với:
1. Bánh trước bên lái của em khi kích lên, thì lắc thấy có độ rơ hơn bánh kia. Cho em hỏi, bi bánh trước của xe là loại bi gì? Có khắc phục được độ rơ không hay là phải thay? (Trước em hay chạy các loại xe XHCN thì thấy bi moay ơ trước là loại bi đũa côn, cứ rơ một chút là tháo ra văn ca bi vào một tí là được ngay)
2. Vừa rồi em có làm một chuyến đi du xuân khoảng 350km đường đèo dốc, khi chạy thi thoảng (khoảng 30phut/lần) máy bị giật một phát (nhưng không chết máy). Ban đầu em đoán là bị bẩn lọc xăng hoặc tắc béc kim phun, nhưng đi được khoảng 50 km thì nghe tiếng kích nổ "phạch" ở ống pô nên em dự là săng sống không đốt hết nên kích nổ ở ống pô, như vậy chắc nguyên nhân là do phần điện: bugi, cao áp... Em dự như vậy thì có đúng không hả các cụ? Và cách khắc phục là ntn? Vì đưa đi gara cũng rất khó chẩn đoán vì thi thoảng xe mới giật mà thôi.
À mà cho em hỏi thêm: Cái lọc xăng của FL nó kết hợp cùng bơm xăng và nằm ngay trong bình xăng có phải không ? Và có thể xúc rửa gì được không ạ?
Nhà cháu cũng chỉ còn vài viên đạn lẻ nên chỉ dám để nấc phát một bắn; trúng đâu thì trúng-mong cụ Súng_hết_đạn bỏ quá nhá!
1. Khác cụ ợ. Phải thay luôn cả vòng bi (bọn TBCN nó đểu thế chứ!).
2. Cụ thử kiểm tra cảm biến ôxy xem 'ló' còn tốt ko?
3. Giang hồ vẫn nói là cái lọc xăng nó ghép cùng bơm và ngập trong thùng xăng. Nếu có công nghệ thì vưỡn vệ sinh được. Dưng mua thay rẻ hơn (tội quái gì rửa, time đấy đi tán .ái hay hơn). Có thể trên đường từ bơm xăng đến péc phun còn có lọc nữa (cái lày thì cháu ko bít nhá:D)
Mừng cụ đang chạy loại xe mờ chỉ những người láu cá nhất mới biết để mờ chạy! (Hê hê hê. Thú thật vì nghèo nên mới chạy nó mờ thôi)

Cam ơn cụ matmo! Tình hình này thì em phải quyết định đầu tư cho em nó mạnh khỏe thôi

wizat

Xe hơi
các cụ có biết chỗ nào sửa chìa khóa điều khiển từ xa ko? tự nhiên chìa của em bị hỏng mà ko biết hỏng chìa hay hỏng bộ điều khiển cửa trên xe.
cụ nào biết chỗ sửa rẻ mà đảm bảo chỉ em với. em muốn làm thêm cái còi kêu choách choách khi ấn nút mở cửa nữa ạhh.
đội ơn các cụ

dvc_hue

Xe buýt
các cụ có biết chỗ nào sửa chìa khóa điều khiển từ xa ko? tự nhiên chìa của em bị hỏng mà ko biết hỏng chìa hay hỏng bộ điều khiển cửa trên xe.
Theo em, cụ đã thử thay pin mới chưa?

wizat

Xe hơi
em thay pin mới kính kong của alkaline roi mà vẫn ko dc cụ ạhh

matmo

Xe tăng
em thay pin mới kính kong của alkaline roi mà vẫn ko dc cụ ạhh
Nếu hệ khóa điều khiển từ xa zin theo hãng mờ hỏng thì nạ nắm!
Còn hàng cụ Đào thì mời cụ đến chợ giời điều trị nhá. =))

wizat

Xe hơi
vâng cảm ơn cụ để em xem xét tiếp ạhh

xekoxeko80

Xe tải
Hôm nay đi rửa xe phát hiện nước thấm vào ghế sau bên phụ. Ướt sũng. Ko hiểu nguyên nhân từ đâu? các cụ chỉ giáo cho em với

ROMANTIC0103

Xe đạp
Nếu k phiền các cụ thấy ở đâu có con FL ngon bổ rẻ (giá trần 250tr thui nhé). Chẳng là e định dinh e spark van mới giá 225tr nhưng sau khi vô tình đọc dc bài này và thấy các cụ rất tâm huyết với FL (đa số phải hơn thiểu số, e thì thiểu số nên phục tùng đa số). nếu có tin gì các cụ PM e nhé. 0936282207 là số của e... xin chân thành cảm ơn và hy vọng các cụ giúp e đón đc vợ 2 ưng ý...

nguyen_kia

Xe điện
HÌnh như trong hội FL có cụ Mạnh đang rao bán đúng như ý cụ luôn đấy!

Dạo này FL có vẻ ổn định không thấy hỏng hóc giề.

FL có bệnh giật giật như động kinh, đang đi bình thường thỉnh thoảng lại giật hự hự như hết xăng, như bỏ máy như mất cao áp..., lúc tăng tốc hay bị, máy yếu tốn xăng nhiều khi đi phải vê côn.

Kiểm tra lau rửa bugi, kim phun, lọc xăng bơm xăng mà không hết; Cứ mở ra mở vào mấy cái bu gi với bôbin thì lại được, mấy hôm lại bị ...~X(~X(~X( có cụ chuẩn bị mua bơm xăng với bô bin dây cao áp để thay, chắc sẽ là hết bệnh tuy nhiên hơi tốn kém, có giải pháp khác vừa rẻ vừa nhanh:

Giải pháp: tháo bobin, rút tẩu (gắn liền bôbin), kiểm tra đánh gỉ tiếp điểm giữa bobin và lò xo lắp lại -> hết bệnh ;))
Tốn phí: công = 15 phút, vật liệu = 0 VNĐ, dụng cụ cờ lê 10, 01 tuôc nơ vít nhỏ (hoặc bút thử điện), có 1 mẩu giấy ráp càng tốt.
Độ bền của giải pháp: 1 đến 2 năm làm lại 1 lần.
Chúc các cụ FLF vui vẻ nhé.
Xe em hôm nay kiểm tra đúng là bị bệnh này, thợ thì khuyến cáo thay bugi và bobin - giá rất chát. Nhớ đến bài của cụ, em đọc và làm theo (lúc rút cái giây cao áp ra cũng hơi sợ sợ vì nhỡ đâu nó là loại đúc liền thì toi). Kết quả lắp vào chạy thử khoảng 2 chục km thấy ngon ơ, ga rất ngọt.
Em ở Nha Trang rất muốn gặp cụ ThangTocBac và các cụ trong hội FL để mời giao lưu ca fe cám ơn mà chịu. Cụ ThangTocBac khi nào có cơ hội du lịch Nha Trang thì ới em nhá.
Chúc các cụ vui vẻ và lái xe an toàn

Hôm nay đi rửa xe phát hiện nước thấm vào ghế sau bên phụ. Ướt sũng. Ko hiểu nguyên nhân từ đâu? các cụ chỉ giáo cho em với
Theo em thì cụ thử kiểm tra mấy cái nút đậy cao su dưới gầm xe xem sao vì mấy cái này mà mất thì thò tay sờ thấy ngay lớp nỉ sàn xe

matmo

Xe tăng
Xe em hôm nay kiểm tra đúng là bị bệnh này, thợ thì khuyến cáo thay bugi và bobin - giá rất chát. Nhớ đến bài của cụ, em đọc và làm theo (lúc rút cái giây cao áp ra cũng hơi sợ sợ vì nhỡ đâu nó là loại đúc liền thì toi). Kết quả lắp vào chạy thử khoảng 2 chục km thấy ngon ơ, ga rất ngọt.
Em ở Nha Trang rất muốn gặp cụ ThangTocBac và các cụ trong hội FL để mời giao lưu ca fe cám ơn mà chịu. Cụ ThangTocBac khi nào có cơ hội du lịch Nha Trang thì ới em nhá.
Cụ ThangTocBac nhừ nhất hội FLF; chiên môn cũng nhất hội; Tốc độ khi ngồi sau tay lái cũng nhứt luôn. Chỉ mỗi cái dở của cụ này là có vợ con rồi. Như cháu đây mới chẻ&lon :))

nguyen_kia

Xe điện
Có phải trên nắp động cơ ko cụ, nó có 2 cục màu đen như hai con chuột mà mỗi con có 2 đầu dây: 1 đầu dây điện vào, 1 đến Bugi phỏng cụ??? Cụ chụp ảnh lên minh họa cho anh em dể hình dung đi ạ.

Có phải trên nắp động cơ ko cụ, nó có 2 cục màu đen như hai con chuột mà mỗi con có 2 đầu dây: 1 đầu dây điện vào, 1 đến Bugi phỏng cụ??? Cụ chụp ảnh lên minh họa cho anh em dể hình dung đi ạ.
Đúng vậy đấy cụ à, lúc em tháo cả cụm ra thì nó trông như thế này

Tháo cái đót ra thì thấy có cái lò xo hay bị ôxy hóa

Còn cái điểm tiếp xúc của lò xo thì bị gỉ teng, em lấy sợi phanh xe đạp vặn ngược cho tòe đầu như bàn chải đưa vào lỗ ngoáy cho sạch

Báo cáo các cụ sáng nay em chạy đi làm cơ quan cách nhà 45km, ga cứ gọi là ngọt lịm. Xin cám ơn cụ ThangTocBac một lần nữa
PS: Ôi , thớt này được lên hạng thành Sticky Thread! Làm em tìm mãi mới thấy

Chỉnh sửa cuối:

nguyen_kia

Xe điện
Hay quá cụ nhỉ, hôm qua em cũng định tháo ra nhưng muốn hỏi thêm cụ cho yên tâm, vì định rút cái tẩu đó ra mà ko dám mạnh tay. Thế này thì yên tâm tự tin hành sự rồi các cụ ạ. Cảm ơn cụ Sung_het_dan và cụ Thangtocbac nhé. Cụ Thang ở khu nào thế, hôm nào cho ae giao lưu tí nhey!!!!

wizat

Xe hơi
hình ảnh dễ hình dung qua, về em cũng thao ra vệ sinh phát. xe em cũng bị giật giật lúc tăng ga.. thanks bác chia sẻ ạhh

htlongbien

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng