[Funland] Góc khuất cuộc đời!

Axe

Xe tải
Nói chung đã chấp nhận vào tù là khổ rồi
Nếu bật buồng thì phải liều nhưng bù lại từ phòng kỷ luật ra thì không thành bộ đôi buồng cũng được xếp hàng sau bộ đội gọi là dân loại 1, loại này thì khong bao giwoof ăn tẩn, có thể làm các việc tương đối thoải mái nhwung ăn uống vẫn kham khỏo và quan trọng là ít được vận động. Nhưng hậu quả của nó khôn lường đấy nhé, thay bằng chỉ ăn một trận học luật thì sẽ là một trận mưa dùi cui còn nếu bật không thânhf có khi dứt bóng luôn ạ.
Nếu không dám bật buồng thì chấp nhận học luật làm dân rồi băng tiền dần mà ngoi lên thành điều kiện thôi ạ.
NHưng đấy là lúc đầu thôi, sau bắt buộc phải có tiền mới có thể duy trì được cuộc sống sung túc ổn định ạ
Vậy cũng giống cụ vô danh tính, nhưng khốc liệt hơn nhiều.
Theo em tự ngẫm thì cụ bật buồng chắc là vì lòng tự tôn chứ luật thì cụ học từ ngoài rồi mà nên chả tội gì mà bật cho khổ :D

Da xong

Xe tăng
Vậy cũng giống cụ vô danh tính, nhưng khốc liệt hơn nhiều.
Theo em tự ngẫm thì cụ bật buồng chắc là vì lòng tự tôn chứ luật thì cụ học từ ngoài rồi mà nên chả tội gì mà bật cho khổ :D
Vâng cái máu c.hó xã hội lúc đấy nó thế đấy, đôi khi bem nhau chỉ vì sỹ diện hão mà cũng còn vì nhiều người khác cũng biết mình ở trong này nữa.
Nếu không bật buồng mà chấp nhận học luật thông tin loang ra lại sợ anh em nó chê hèn. Cái xuy nghĩ lúc đấy nó thực tế là như thế đấy.

Da xong

Xe tăng
Thế là có một khoảng trống đủ để lấy chỗ cho chúng nó hành hạ một thằng mà cũng là phận tù như chúng nó, đúng là khỉ ăn thịt khỉ.
- Hừm, Đ. mẹ chúng mày cứ thử xem nhất chết bố cũng cho chúng mày tạch luôn đằng đ.éo nào chẳng tù rồi. Chuẩn bị từ trước rồi nên nó thực sự chẳng sợ chút nào hết, trong lòng chỉ nghĩ chết là cùng chứ gì việc gì phải sợ, mà mình cũng chưa được chết lần nào thứ cái xem sao biết đâu cuộc đời thay đổi.
Lúc này anh Đ hắng giọng lập tức thằng H tiga vội vàng chạy ngược lên, cả tốp chiếu trên ngồi uống nước chè, ăn bánh kẹo cùng hút thuốc để lại nó ngồi dựa lưng vào tường bể nước ngồi chờ. Cũng phải đến hơn 30 phút sau, lúc này trại đã vào đêm các phòng đều im phăng phắc chỉ còn lại tiếng hát nghêu ngao buồn thảm từ các K của án tử hình mà thôi. Thực sự lúc đấy chỉ có ai đã từng trải qua mới hiểu tất cả những cái từ không khí, âm thanh, hình ảnh, cách tiếp nhận phạm, giao phạm và đưa phạm vào buồng nó khủng bố tinh thần khủng khiếp thế nào và việc bật phòng ở trại thật ra rất ít cũng phần lý do như vậy. Tất cả ý chí của con người đều bị bẻ gẫy ngay từ phút ban đầu.
Ở ngoài xã hội đôi khi ta còn anh em, còn cửa lùi, còn cậy vì vậy khiến cho mình luôn mạnh mẽ và sẵn sàng chơi ngay nếu cần do tâm lý phía sau vẫn còn thành trì vững chắc là bạn bè, anh em, là gia đình và còn cả pháp luật nữa, nói chung là vẫn còn có cửa để tháo lui.
Còn ở đây khi quanh ta là những con người khốn khổ, thằng nào cũng như một cái bao tải rách di động, thân thể xác xơ, xanh xao và ốm yếu, đứa thì bủng beo thằng thì vàng vọt béo thì là phù còn gầy thì như đầu lâu chân tay cả. Thật là không thể nào dùng lời tả được. Cai quản và chăn cái bọn bệnh này là những con động vật có hình dáng như người với đầy đủ sự hung tàn, khát máu, man rợ nhưng cũng rất tinh ranh.
Thế rồi cũng đến giờ quay lại việc của nó.
- Cả phòng dậy. Tiếng thằng H hô.
Hoá ra khi dậy luật cũng là khi để chúng nó khủng bố luôn tính thần các phạm dân khác vì vậy bao giờ toàn dân cũng phải chứng kiến xem.
- Thằng này ra đây. Chỉ tay Nó đang dựa lưng vào bể nước thằng H tiga ra lệnh.
Uể oải đứng dậy nó lê bước ra chỗ khoảnh sàn trống được chuẩn bị sẵn làm nơi dậy luật cho những thằng vào sau như nó.
Lúc này trưởng buồng và phó buồng vẫn ngồi yên tại chỗ và bọn bộ đội cầm đầu là H tiga (cái tên H Tirana cũng là một tên tuổi khét lẹt trong trại giam Hà Nội, sau này khi nó ra thì H Tirana ra làm tự giác và trực khu K), T.A con, vài thằng nhâu nhâu nữa tổng cộng cũng khoảng 5 thằng gì đấy. Thằng H tiga đứng trước những thằng kia quây quanh nó.
- Quỳ xuống con c.hó này. H tiga gằn giọng
Chưa kịp làm theo nó đá bị một thằng tung cho cú đá vào mạng sườn rồi nhưng cũng nhẹ thôi. Quay sang lừ mắt nó vẫn chấp hành.
- Tên là gì nhà ở đâu.
- Em tên D nhà ở Ngũ xã ạ. Nó trả lời.
- Đ. mẹ thằng này mắt gườm gườm chứng tỏ ở ngoài xã hội cũng gớm lắm đây. Một thằng lên tiếng, biết thành phần lìu tìu nó cũng chẳng thèm lên tiếng nữa.
- Tội gì vào đây.
- Dạ em đánh nhau nên vào đây ạ. Nó vẫn cố nhẫn nhịn mà từ tốn trả lời.
Chẳng hiểu sao vào trại cái tội ghét nhất là Hiếp dâm sau đó là đến trộm cắp vặt, các tội như đánh nhau hoặc cướp thì ngay bản chất tên cái tội đã được xếp sang nhóm trên rồi.
- Mày biết luật chưa.
- Em trước cũng vào Khu vài lần nên cũng biết sơ sơ luật ạ, các anh cho em xin. Nó vẫn nhẹ nhà nói.
- Tù có đ.éo gì mà xin, mày xin tao thì tao xin ai hả. Quỳ xuống ưỡn ngựa ra để hai tay ra sau.
Hừm bắt đầu rồi đây. Nó tự hiểu vẫn chịu đựng được hy vọng đừng vượt qua mức chịu đựng là được.

Da xong

Xe tăng
Tuân theo lệnh nó làm đúng theo như thế, chỉ khác những người khác cố gồng mình lên thật căng để chịu đau thì có tý nghề có khác, xác định thằng H tiga sẽ đá vào ngực chân nó thì quỳ cứng rồi nhưng cả phần trên người nó buông lỏng, thả hết hơi ra.
Bốp, bốp, bốp lĩnh nguyên ba cái đá liên tục trực diện vào người nó chỉ ngật ngưỡng lảo đảo mà thôi nhưng tuyệt không đau và cũng chẳng còn xin xỏ nữa. Thằng H tiga có vẻ cũng cảm nhận Nó thúc thủ nên chấp nhận vậy thôi còn không bình thường chắc chắn nó đã thịt ngay lại rồi. H tiga mỉm cười thân thiện với Nó và đứng sang bên không còn ra tay nữa.
Lúc này tưởng việc đã xong thì thằng c.hó T.A lại đi ra không hiểu sao thằng này có vẻ ác cảm với nó thế không biết hay ngoài xã hội đã bị nó bem roài nên thù chẳng, nó cũng chẳng nhớ nữa mà kể cả nhớ thì tầm này rồi cũng không còn quan trọng.
- Nằm xuống, nhấc hai tay lên ôm đầu. Làm nhanh, mày kêu bố mày đập chết.
Quay lại gườm thằng T.A nhưng nó vẫn nằm xuống và hai tay ôm đầu biết răng nếu chấp nhận tiếp chắc mình sẽ đi vài cái xương sườn là cái chắc nó lạ gì cái đòn này nữa, qua khe nách nó nhìn dè chừng chỉ chờ nếu thằng T.A làm thật thì nó cũng sẽ phang bật luôn.
Đòn tù theo đúng võ sẽ là đứng hai chân lên lưng, một chân giẫm dọc theo xương sống với ngón cái gài thẳng vào hõm sau gáy, tay trống vào tường và chân kia sẽ gót ngược vào ngay mạng sườn thằng bị học luật. Đây là đòn mà khiến rất nhiều thằng đã ra đi trong tù vì nó cực hiểm để lại sau này muôn vàn di chứng thậm chí đến tận cuối đời luôn vậy
Để cho thằng T.A giẫm hai chân lên người rồi, nó cảm nhận khi một chân thằng T.A vừa nhấc lên khỏi lưng bất ngờ dùng gối tay tỳ xuống sàn nó lăn đi nửa vòng vùng dậy.
Lúc này thằng T.A mất đà loạng choạng chưa kịp vững thì nguyên ngón tay nó đâm thẳng ngay vào mắt, tay kia chộp hầu ngay một thằng gần nhất nó xiết mạnh còn mồm vẫn hô to như cái thủa đầu vào khu vậy chỉ khác là lần này đòn nó hiểm và sát thủ hơn nhiều, trượt thì tàn tật mà chúng là tàn phế vĩnh viễn luôn, tình cảnh đấy môi trường đấy bắt buộc phải tàn bạo thôi làm gì có lấy trí nhân để thắng bạo tàn
- Cán bộ ơi đánh người, tay nó liên tục ra đòn nhanh như chớp vậy,bỏ lại sự nhốn nháo nó nhẩy phắt lên nóc bể dựa lưng vào tường sau khi chọc gần như mù mắt của thằng T.A và cấu hầu khiến cho một thằng gục luôn tưởng rằng tắt thở, cả vài thằng bị nó bất ngờ bật lại không kịp đỡ nên hoàn hồn thì nó cũng đã nhẩy được lên trên bể nước rồi
Từ cái vụ đánh chết phạm trong phòng ở dẫy lẻ năm 1994 đến này thì trật tự phòng được quản lý chặt. Không gian cả khu chẵn lúc này bị xé toang bởi tiếng hò hét trong phòng nó, lúc này bọn kia cũng đã bình tĩnh lại và tấn công nó, nó cũng ăn một cái cán bàn chải vào vai máy trẩy ròng ròng nhưng cũng chẳng hề hấn gì cả, đang hăng nên nào có biết đau đâu.
Sau đấy là tiếng í ới các phòng báo với nhau về việc phạm mới bật phòng.
Cửa phòng mở toang sầm xập chạy vào là thầy H và 3 thằng trật tự. Cả phòng lúc này ngồi im thin thít còn riêng nó vẫn đứng trên nóc bể dựa lưng vào tường.
- Thằng nào vừa hô. Tiếng thầy H vang lên.
- Báo cáo cán bộ đánh người, Nó to mồm cướp lời nó trước.
- Mày xuống đây, tất cả những thằng nào lúc nẫy đánh nhau ra đây. Tiếng thầy H vang lên nhưng không thằng nào dám đứng lên.
- Lúc nấy mày đánh nhau với thằng nào chỉ tao xem.
- Báo cáo thầy đông lắm nhưng em đang ngủ nên không kịp nhìn thấy ai thì đã bị đánh túi bụi rồi ạ. Quá hiểu cái mà xã hội với nhau là đứa nào làm đứa đấy chịu, thích chiến lại sau còn nhờ can thiệp của cán bộ chỉ tổ sẽ thê thảm hơn mà thôi.
Lúc này thằng T.A mắt đã như hòn máu rồi, còn vai nó máu cũng chảy ròng ròng.
Không gọi thêm ra được ai biết có hỏi thêm cũng bằng thừa vì vậy đang ngồi bỗng nhiên
Vút, vút, vút nó ăn một trận mưa dùi cui cao su, trừ đầu ra khắp người nó là từng vết ửng đỏ, nhìn ngoài thì bình thường nhưng chỉ cần cựa nhẹ thôi cảm giác từng khớp xương như muốn rời ra vậy. Nó gục luôn tại mà không đứng dậy được luôn, hai thằng trật tự hai bên xốc nách kéo nó lê nó đi, qua chỗ thằng T.A lúc này đang ở gần cổng, thằng T.A còn cố vớt vát lấy oai:
- Con c.hó mày quay lại phòng bố xiên mày chết.
- Loại mày chưa đến tuổi nhé, có ngày bố quay về móc nốt pha kia còn c.hó ạ. Nhếch mép cười nhạt nó nói.
Vậy đấy cái việc trong quận ngày đầu tiên vào lại lặp lại với nó trong cái lần vào trại giam Hà Nội chưa đây 2 tiếng nó đã bị lôi đi với 1 lệnh kỷ luật 4 ngày.
Lê lết nhận phòng kỷ luật nó bị tống vào một cái phồng ở cuối dẫy với chiều rộng được khoảng 1,5 đến 2m gì đấy, chiều dài cũng được khoảng 3m bốn bề là tường kín không có chút ánh sáng nào duy nhất chỉ có một cái của bé tẹo cũng là ô để đưa cơm hàng ngày mà thôi, nước thì chỉ tuyệt nhiên có nước lã mà thôi. Một xô nhựa nước được dùng chung cho cả đánh răng, rửa mặt, uống, tắm và kể cả rửa đ.ít hàng ngày. Ăn, ngủ, nghỉ, ỉa, đ.ái, tại chỗ với một chân liên tục trong cùm.

@all: mai tiếp các cụ nhé, gấu bắt em cụp pha roài hehehe

trungnn

Xe tăng
Năm đấy em cũng có thằng bạn làm dẫn phạm ở Hoả Lò, em được vào xem chúng nó đánh bạc. Bọn nó buôn rượu bán giá 50K/1 lít, bao Vina hình như cũng 50K. Thấy chúng nó kiếm cũng ác, đến năm 97 thì ông nội nó bắt nó ra khỏi ngành vì ông nó bảo không cho mày ra khỏi ngành có ngày tao lại phải vào đây thăm mày. Nhưng vẫn không thoát được và cách đây 2 năm nó lĩnh án 20 năm vì tội giết người, lý do thì lãng xẹt là nó đang cãi nhau với người yêu thì mấy chú sinh viên đang uống rượu ốc bên kia đường nhảy sang trêu thế là 1 chú xanh cỏ.

Sent from my iPhone using Forum Runner

uaytau

Xe buýt
CA đến nhà đọc lệnh xích cụ như thế thì đâu phải là đầu thú nhỉ? Sao cụ đã được tư vấn ngon lành thế mà lại không thực hiện cái tình tiết có lợi này, hay cụ nhớ nhầm ạ?
Vụ nhập kho thì có lẽ quá lâu rồi nên cụ nhớ lõm bõm nhỉ, tình tiết hơi lộn xộn. Hơn nữa hình như cụ hơi khiêm tốn và tạo ra quả bốc phét không giống sự thật vụ nhập kho rồi, tầm quan hệ ngoài xã hội như thế mà khi đi (đã có chuẩn bị) lại không được anh em ở ngoài gửi gắm gì vào trong trại thì em thấy quá lạ ạ.

Da xong

Xe tăng
Cụ chỉ biết theo kiểu kể, em đó cụ kìm được ai thực tế gửi người từ ngoài vào đấy trừ việc anh K trắng và T trố vì tầm ảnh hưởng quá lớn cùng với đây là anh em ruột. Ngoài ra có gửi cũng vẫn làm luật như thường nhé. Chẳng có gửi gắm gì hết khi làm buồng nó phải nộp tô cho thầy. Mọi buồng đều hiểu và chấp nhận, trừ dân đi phòng kỷ luât, trưởng buồng ra còn đâu ở buông này là bộ đội, là điều kiện sang buồng ngay cạnh vẫn học lại luật vẫn ôm tủ lạnh như thường nếu ko chất thật sự.
Việc em ở nhà và đầu thú tại nhà cụ chưa nghe thấy bao giờ à, vậy thì giờ đã thấy, sẽ có nhiều cái cụ thấy khác rất nhiều qua lời kể đã nhe nhưng những người đã vào thì lại thấy chuẩn. Khi em ở nhà thì Q đi báo và nhớ rằng em vẫn có công trong vụ bắt băng hình đồi trụi nhé. Cái đấy cũng là yếu tố để cho ra cái án 36 tháng án treo cùng 12 tháng tù giam ở cái tội của em.
Cụ tìm được người nữa chịu mức án vậy thực sự hơi khó
L tròn em H bánh vào sau em 4 ngày cũng bật buồng và cũng đi phòng kỷ luật. Thằng nào nói vào trại ko phải học luật buổi nào bốc phét 100%

Chỉnh sửa cuối:

uaytau

Xe buýt
Cụ chỉ biết theo kiểu kể, em đó cụ kìm được ai thực tế gửi người từ ngoài vào đấy trừ việc anh K trắng và T trố vì tầm ảnh hưởng quá lớn cùng với đây là anh em ruột. Ngoài ra có gửi cũng vẫn làm luật như thường nhé. Chẳng có gửi gắm gì hết khi làm buồng nó phải nộp tô cho thầy. Mọi buồng đều hiểu và chấp nhận, trừ dân đi phòng kỷ luât, trưởng buồng ra còn đâu ở buông này là bộ đội, là điều kiện sang buồng ngay cạnh vẫn học lại luật vẫn ôm tủ lạnh như thường nếu ko chất thật sự.
Việc em ở nhà và đầu thú tại nhà cụ chưa nghe thấy bao giờ à, vậy thì giờ đã thấy, sẽ có nhiều cái cụ thấy khác rất nhiều qua lời kể đã nhe nhưng những người đã vào thì lại thấy chuẩn. Khi em ở nhà thì Q đi báo và nhớ rằng em vẫn có công trong vụ bắt băng hình đồi trụi nhé. Cái đấy cũng là yếu tố để cho ra cái án 36 tháng án treo cùng 12 tháng tù giam ở cái tội của em.
L tròn em H bánh vào sau em 4 ngày cũng bật buồng và cũng đi phòng kỷ luật. Thằng nào nói vào trại ko phải học luật buổi nào bốc phét 100%
Tại cụ bốc phét chưa rõ ràng ạ, giờ em đã hiểu thuốc Fugacar diệt trừ giun như thế nào rồi. Nhưng còn vụ nhập kho ban đêm thì sao nhỉ, em vẫn nghĩ chỉ làm việc vào giờ hành chính thôi chứ cụ?
Vụ học luật thì trước em có đọc cụ Gia Nguyễn bảo được miễn học luật, thế ra là bốc phét 100% cụ nhỉ, he he.
Mà cụ bảo cụp pha rồi mà vẫn gõ nhanh thế, làm chap nữa đi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Gấu đang nằm cạnh iem vào bằng tab nên ko pot tiếp được đành chém gió cùng thôi ạ.
Cụ nhầm đấy, giờ phạm vào đông nhất là tầm 5h đến 6h chiều ạ. Còn chuyển trại là 5h đến 6h sáng.
Đi dựa cột tầm 3 đến 4 h. Ngày nào có ai đi dựa cột thì cả trại là những lời chào gửi đến nhau thực lòng tâm trạng lắm.
Trong giờ hành chính chủ yếu phạm chuyển từ trại khác về giam cứu hoặc hết lệnh ở quận thôi.

Da xong

Xe tăng
Càng đọc càng thấy ngấm. Tốt nhất là đừng để phải đi tù. Kể cả có tiền thì cũng vẫn khổ, chỉ sướng hơn thằng tù khác không có tiền thôi.
Đúng cụ nói chuẩn thay bằng chúng nó cơm với gia vị trộn và rễ rau muống cụ có thêm thìa muối vừng, chúng nó rít thuốc lào quấn báo thic cụ được điếu thăng long nhưng về giờ giấc sh thì như nhau, thêm tý nữa có thể được ưu tiên đia i.ả ngoài giờ quy định.
Nhưng có là vàng mà ko có tự do thì cũng ko bằng con c.hó, chỉ ai nằm buồng kỷ luật và K mới thấm sâu sắc việc này thôi.

phuongnam

Xe tải
Có đấy cụ ạ, nếu như lúc chuyển quận hay số 7 lên mà nhà kịp lên gặp ban hay quản sớm hay là vào buồng gặp đúng Anh em.

Da xong

Xe tăng
Có đấy cụ ạ, nếu như lúc chuyển quận hay số 7 lên mà nhà kịp lên gặp ban hay quản sớm hay là vào buồng gặp đúng Anh em.
Trừ duy nhất vào buồng gập trưởng buồng là anh em chấm hết hoặc trực tiếp thầy của khu đấy gửi cụ nhé. Còn đâu ko có đâu. Nhưng như thế chỉ tránh cho ko làm luật thôi còn vẫn ôm tủ lạnh như thường. Tỷ lệ chaecs 1/500.
Trường hợp của em cụ tường đùa à, trực tiếp chú H giám đốc luôn nhé. Nhưng cuối cũng vẫn phải là tiền và tự bản thân mình vì luật là nó làm gần như ngay sau khi nhập phòng. Để duy trì trật tự cũng như quay tiền thì thường quản lại bật đèn xanh.
Chỉ có 1 người duy nhất có thể can thiệp ko phải làm luật là trưởng buồng thôi.
Cụ ko thể tưởng tượng được một mặt nó chính là quản vẫn đứng ra nói với buồng để quay tiền nhà ở ngoài nhưng buồng vẫn phệt để quay tiếp tiền buồng.
Những đứa đã làm điều kiện kiểu này mới là nhục.

Chỉnh sửa cuối:

uaytau

Xe buýt
Em vẫn chưa tin là cụ được đỡ nhiều như thế mà vẫn bị cho nằm tủ lạnh và học luật như thế, theo như cụ kể thì cụ ngày đấy quan hệ và số má cũng phải ngang phân anh H bánh. Đám cưới cụ anh K trắng cũng còn đến dự chứng tỏ quan hệ của cụ ở tầm cao của dân xã hội rồi, mà tầm đầu 95 thì các em anh K trắng làm trách nhiệm trong đấy nhiều như quân nguyên nhỉ. Cụ nói cứng cỡ nào cũng chịu, em chưa hình dung ra việc các anh S, anh H bánh....vào trại mà phải ôm tủ lạnh và học luật thì nó sẽ như thế nào:D

CỬU VĂN LONG

Xe container
Ngày hoàng kim anh T xoăn ra canh tự quản ngoài rìa khu Hỏa Lò (Diễn), chiều ngồi lán uống rượu xong bảo em mày ngủ lại mai đi học luôn, tương dư lào hóa a 9h tối anh ảnh cân 3 chở sau 2 đồng chí phạm đi oánh bạc, thế mới hay đi tù có xèng thì chả khác ngoài là mấy he he..

hehe a T xoăn thì lính tráng được ae quý từ xưa đến nay rồi - thầy biết nhiều quá còn gì tâm sự nữa đê :D

Trừ duy nhất vào buồng gập trưởng buồng là anh em chấm hết hoặc trực tiếp thầy của khu đấy gửi cụ nhé. Còn đâu ko có đâu. Nhưng như thế chỉ tránh cho ko làm luật thôi còn vẫn ôm tủ lạnh như thường. Tỷ lệ chaecs 1/500.
Trường hợp của em cụ tường đùa à, trực tiếp chú H giám đốc luôn nhé. Nhưng cuối cũng vẫn phải là tiền và tự bản thân mình vì luật là nó làm gần như ngay sau khi nhập phòng. Để duy trì trật tự cũng như quay tiền thì thường quản lại bật đèn xanh.
Chỉ có 1 người duy nhất có thể can thiệp ko phải làm luật là trưởng buồng thôi.
Cụ ko thể tưởng tượng được một mặt nó chính là quản vẫn đứng ra nói với buồng để quay tiền nhà ở ngoài nhưng buồng vẫn phệt để quay tiếp tiền buồng.
Những đứa đã làm điều kiện kiểu này mới là nhục.

a D phi nói chính xác - thằng bạn em trước đi cướp dạt xuống HP bị số 7 dí súng vào đầu túm về, về Diễn án đầu cũng may được đích thân thầy chỉ định + với khi vào lại có ae ở trong đã biết nhau từ ngoài xh nên ko bị luật nên miễn cũng được xếp hàng bộ đội sau các a trưởng thôi, như thế cũng là ngon choét rồi :D

Da xong

Xe tăng
Cả cái phòng kỷ luật gần như đóng cửa cả ngày nó chỉ mở cửa một lần vào lúc hơn 9h để đưa cơm và thay nước mà thôi sau đó là đóng kín luôn. Số nó cũng mày vì vào thời điểm này thời tiết vẫn chưa quá khốc liệt nếu vào đúng hè chắc chết vì sự ngột ngạt, tối tăm và thiếu không khí mất. Đừng tưởng đùa có những người ăn một lệnh kỷ luật khi ra ngoài không thể đứng vững được vì chân run cầm cập luôn.
Bị vứt vào trong buồng kỷ luật nó như bị cô lập hoàn toàn với xung quanh vậy, yên tĩnh đến rợn người cùng với đó là một mùi rất khó tả, nó được tổng hợp từ mùi thức ăn, chất thải trộn lẫn với nhau và lưu cữu ngày này qua tháng khác. Lúc này cũng mệt quá rồi một chân trong cùm bất cần nó lăn quay ra ngủ một giấc bỏ quên luôn cả trận mưa dùi cui cùng vết đâm xoạc trên vai.
Chẳng còn khái niệm về thời gian nữa nó choàng tỉnh dậy với tiếng nhốn nháo từ các buồng giam vọng lại và xôn xao đâu đây như tiếng xô chậu va vào nhau vậy, việc gì đây nhỉ. Chân ướt chân ráo mới vào trại nó đi buồng kỷ luật luôn nào đã biết gì đâu, tất cả đều quá mới mẻ và lạ lẫm.
Lại nói về cái việc học luật, rất nhiều người vì nhiều lý do khác nhau đều nói hoặc kể rằng không phải học vì quen bộ đội hoặc không này nọ kia thậm chí là rất gấu nữa, nhầm hoàn toàn họ chỉ muốn cố gắng để giữ hình ảnh của mình hoặc không muốn tự quên đi cái giờ khắc khủng bố khủng khiếp nhất trong cuộc đời đi tù mà thôi.
Đây là một trích dẫn tương đối chuẩn cho việc bật buồng theo đúng thật mà hiếm hoi lắm nó mới lọt ra ngoài để rồi được báo chí đăng
http://www.congan.com.vn/vie/news/news_printpreview.php?catid=702&id=43027
Nó chỉ là việc bình thường đến như chuyện vặt trong tù mà thôi, cũng chính từ cái này mà T trố sau ra trực Trạm xá và cuối cùng đi K kết thúc là dựa cột.
Tại sao Nó nói việc không học luật phần lớn là bốc phét bởi mọi người hãy nhìn nhận vấn đề thật khách quan như sau sẽ thấy:
- Khi bị bắt ở quận hay số hoặc ở các cơ quan công an khác thì việc chuyển trại lúc nào phụ thuộc nhiều vào dữ liệu điều tra đã đến đâu cũng như vô vàn các vấn đề khác mới quyết định lúc nào phạm được đưa về trại giam. Khi về đến trại giam thì gần như ảnh hưởng của công an từ nơi chuyển chỉ còn tác động rất ít mà thôi bởi trại là một thế giới hoàn toàn khác cùng cơ chế, chính sách cũng khác hoàn toàn.
- Khi đã nhập trại rồi thì phân khu là do Trưởng hoặc phó Trại nhưng vào buồng nào lại do Thầy trưởng và Phó quyết định vì vậy không ai trong lúc vẫn còn rối tinh các việc về người nhà bị bắt giữ, điều tra mà còn thời gian và đủ quan hệ để từ thổi kèn đám ma đến tung hoa đám cưới chạy được Giám thị thầy thợ cả trại cả. Ví thử chay sang chẵn nhưng nó lại về lẻ và ngược lại thì sao, phí công vô ích. Chưa kể thầy thì cũng là người mà thôi giữa các thầy cũng còn phải có miếng với nhau vì vậy nếu có gửi thì cũng vẫn phải là tiền.
- Tiếp tục đến buồng. Trong một buồng thường có tổ chức từ trên xuống bao gồm
+ Trưởng buồng là đại diện cho thầy để quay các phạm cùng phòng và lấy tiền đấy nộp lại cho thầy nếu làm tốt có thể cò tắc ngược ra ngoài. Vậy làm sao để làm tốt, chỉ có một cách là khủng bố từ tinh thần đến thể xác mà thôi muốn vậy phải khét, càng khét thì càng ra nhiều tiền.
+ Phó buồng thường là chân chuyên bầy tính mưu và cách để quay tiền, thay mặt trưởng buồn để điều bộ đội tiến hành quay.
+ Bộ đội là bọn công cụ của trưởng buồng có sự hậu thuẫn của trận tự, thi đua và Thầy nhằm duy trì trật tự, khủng bố phạm dân giúp cho trưởng buồng làm tiền cho chính Thầy.
+ Điều kiện và bật buồng bọn này thì chủ yếu
1 là những thằng gấu bất buồng như kiểu Nó vậy nhưng không chấp nhận tù tiền vì vậy sẽ là hưởng các sinh hoạt về giờ giấc như bộ đội nhưng ăn uống sinh hoạt lại cùng bọn điều kiện. Bất cứ buồng nào cũng có một hai đứa như vậy chính Thầy cố tình sắp xếp vậy để làm đối trọng trực tiếp ngay với bọn Bộ đội buồng nhằm hạn chế một phần nguy hiểm của bọn bộ đội, tránh dẫn đến các vụ như đánh chết phạm thì đi tất luôn.
2 là bọn điều kiện là những đứa nhà có tiền và chủ yếu là lấy tiền mua sự yên thân mà thôi, bọn này ăn uống sinh hoạt thì dưới bộ đội nhưng lại trên dân. Nhà có những đứa đi tù dạng này cực kỳ tốn kém và vất vả bởi đây thường là bọn đú mà thôi. Với bộn này hàng tháng tiền chuyển chỉ cần chậm vài ngày có thể bị tống ôm WC luôn chứ chả phải là tủ lạnh nữa. Nó là nguồn thu chính của trưởng buồng và các Thầy mà. Rất nhiều nhà ngời chạy thầy vẫn phải bơm tiền vào buồng cho người nhà và thực tế là bị quay hai lần. Tiền chuyển vào trại có thể qua đường quà gửi hoặc gửi phạm đi xử, ngoài ra một hệ thống chân rết mà đôi khi có xuất xứ ngay từ Thầy hàng tháng sẽ đi thu tiền từng nhà luôn nhưng như thế ngời tiền thu sẽ phải mất thêm cả tiền công nữa. Nói chung đừng áp dụng cái nghĩ ở ngoài và trong tù.
+ Cuối cùng là dân chính là những phạm khác và được phân chia tuỳ thuộc vào quà gửi hàng kỳ cùng với tiền, càng nhiều thì sẽ cách càng xa bể phốt và càng được tự do hơn nhưng nói chung đã làm dân thì chấp nhận đi vì lúc đó xác định là:
- Thân cô, thế cô
- Bộc phát vô tình mà xa chân không có chút kinh nhiệm thi đấu và cũng chẳng va chạm bao giờ
- Không tiền, không quyền, không thế lực.
- Thỏ mượn oai hùm ngoài xã hội mà vô tình sa chân vào chốn tù đầy.

Da xong

Xe tăng
@Daxong: Lão càng viết càng dẻo tay, tôi đọc đoạn lão viết lúc bật buồng mà cảm giác như tim đang nhảy khỏi lồng ngực.
Làm gì có thằng nào miễn hộac đâu lão, toàn bốc phét hết, cả nhân tôi vào chẳng thấy thằng nào không bị hết duy nhất có anh C trực buồng 14 dính án kinh tế, sau tôi về là không vì vào là làm trưởng buồn luôn d bỏ tiền mua đứt trưởng buồng ngay từ ngoài rồi, nhưng muốn làm việc này thì mài từ chú H trưởng trại đến Thầy khu luôn. Trưởng buồng là do trại chỉ định không phải khu hoặc buồng tự bầu.

uaytau

Xe buýt
Làm gì có thằng nào miễn hộac đâu lão, toàn bốc phét hết, cả nhân tôi vào chẳng thấy thằng nào không bị hết duy nhất có anh C trực buồng 14 dính án kinh tế, sau tôi về là không vì vào là làm trưởng buồn luôn d bỏ tiền mua đứt trưởng buồng ngay từ ngoài rồi, nhưng muốn làm việc này thì mài từ chú H trưởng trại đến Thầy khu luôn. Trưởng buồng là do trại chỉ định không phải khu hoặc buồng tự bầu.
Thế ra cụ Gia Nguyễn này bốc phét quá các cụ ạ:

- Thằng kia nữa, lên đây – Nó gọi tôi rồi đấy – Tôi bước đi những bước mà như người say…

Chúng hỏi tôi cũng như thằng kia rồi “chốt” lại một câu: “Nói cho chúng mày biết, hôm nay đại ca tao nhận được giấy báo xử, đại ca tao vui nên “đại xá” ngày hôm nay, chúng mày được miễn làm luật, sống chấp hành nghe chưa, đừng để “các anh” phải “bắt lỗi” lúc đó đừng có trách… Cút về chỗ đi”

Tôi thở phào, quay về chỗ ngồi, tôi đã tránh được một trận đòn (mà ngày hôm sau tôi được chứng kiến) - độc nhất vô nhị, không hề có tí tính người nào trong đó, tôi lẩm bẩm “xã hội còn không có sự công bằng, nói gì đến tù…” (về sau tôi biết thực ra là… tiền đã “đỡ” cho tôi cái vụ “làm luật” này chứ thực tế chúng nó chẳng có sự “nhân đạo” nào đâu, chính thằng lính mới kia cũng đã được… may ké từ tôi nhờ thế).
À, cái số buồng 10-24 em tưởng là dãy buồng giam có các số 10 -12 - 14 đến 24 chẳng hạn, hình như còn có cả 10A, 10B, 10C gì đấy nữa cơ mà. Sao cụ chủ lại nói buồng 10-24 nhỉ, hóa ra nó có mỗi 1 buồng giam chung hết gọi là 10-24 hả cụ?

Da xong

Xe tăng
Tiếp tục về vụ bật buồng, chỉ có hai khả năng mà không phải học luật:
1- Vô tình phạm biết và có quan hệ với Thầy của đúng khu vào mà có buồng mình phải vào.
2- Trực tiếp quen với trưởng buồng.
Tất cả các trường hợp khác vẫn bị bem hết kể cả có quen với bộ đội đúng buồng mình nhưng chưa đủ tầm với trưởng buồng vào thì cũng vẫn phải học.
Cả hai việc trên đều là xác suất cực ít nên cái việc nói tao không phải học luật vì gấu, tao không phải học luật vì .......... có vì cái của nợ gì thì cũng vẫn là bốc phét nếu không phải vô tình như hai lý do trên
Sáng hôm đấy thằng T già tự giác phòng quà bạn nó tối qua đưa nó vào nhập khu tranh thủ giờ chia cơm vội vàng chạy vào phòng để gập lại nó thì mới ngã ngửa ra tối qua cái thằng bật buồng khu chẵn cũng chính là Nó luôn, giờ đang nằm buồng kỷ luật.
Không làm cách nào vào được buồng kỷ luật nó đành nhờ quay T đồng lúc này đang là Thi đua của khu chẵn. Sau này mới biết số nó đúng là số c.hó mọi khi toàn thằng T đồng nhận phạm chẳng hiểu sao đúng ngày hôm nó vào thì T đồng lại lấy lý do đau bụng để ra trạm xá chơi với thằng T trố. Vậy nên nó mới thành vô gia cư và từ đấy mới dẫn đến bật buồng.
- D ơi, D phi hả. Mặt một thằng trắng trẻo đẹp trai ngó qua ô cửa sổ bé tí của phòng kỷ luật gọi nó khi nó vẫn còn nằm ườn trên bục mà chẳng buồn dậy nữa.
- Tôi đây, ai đấy.
- Tôi T đồng đây.
- Ơ sao mày cũng trong này à.
- Ừm tôi làm thi đua trong này, hôm qua ông bật buồng 10-24 đấy à.
- Thi cái đ. mẹ mày ý, để bố mày hôm qua tưởng chết bạn bè như con c.ặc ý. Tự nhiên cay đèn nó chửi luôn.
- Tao làm thế đ.éo nào biết mày vào mà chửi, thôi nằm tạm một lệnh đi để tao xin thầy đã.
Thế là số nó đỡ nhục rồi may sao lại gập T đồng ở đây, nếu nó vào ngay khi gây án có khi còn nhục nữa vì T đồng cùng vừa đi TC 16 về được 3 tháng mà thôi, thấy anh em sau này kể lại khi mới về nó bị kéo lê vứt vào cũng 10-24 như cái rẻ rách vậy. Chính T trố là người đã tắc tế và chăm sóc nó sau này vì vậy T đồng mới có cái mục Thi đua của ngày hôm này vậy.
- Mày có thiếu gì không để tao chuyển vào cho.
- Tao vào người không bật buồng về đây nằm ngoài d.ái thì còn có mỗi lông trên người thôi, hỏi thế cũng hỏi. hehehe
Thế là T đồng bỏ đi để lại mình nó trong buồng kỷ luật, chắc nó lại sang các phòng khác để lấy đồ hay sao vậy vì khi ra nó về lại 10-24 thấy nói T đồng qua xin đồ cho bạn ở Buồng kỷ luật chắc chỉ có nó thôi chứ làm gì còn ai.
Qua ô cửa nó nhận được đồ tắc từ T đồng là hai bộ quần áo, bàn chải, khăn mặt, túi muối vừng trộn ruốc cùng với gói bánh bích quy và kẹo. Quan trọng nhất là bao thuốc cùng cái bật lửa.
Trong trại thì chỉ duy nhất từ hàng bộ đội trở lên mới có bàn chải đánh răng riêng mà thôi còn từ điều kiện xuống đến dân đều đánh răng chung bằng 4, 5 cái bàn chải gì đó có nghĩa là khoảng 8 đến 10 thằng chung một bài trải.
Ngay cái bàn chải đánh răng trong trại nó cũng khác hoàn toàn ở ngoài. Ở trong trại bàn chải chính là vũ khí được sử dụng nhiều nhất với phương thức tranh thủ lúc mọi người không để ý vào thời gian sinh hoạt hoặc đi ngoài phạm sẽ mài nhọn cán và lấy đây làm vũ khí. Có mấy chỗ hay là điểm tấn công nhất gồm Mắt, cổ, hõm vai ngay phần xương quai sanh nếu xiên chúng khả năng đi rất cao. Ngay hôm bật buồng chính nó cũng bị xiên nhưng rất may không chúng hõm mà chỉ vào vai mà thôi vì vậy ngày hôm này mới có thể ngồi mà gỗ cái gọi là chuyện của Nó.
Chính vì bàn chải trở thành vũ khí chính trong các cuộc chiến ở buồng vì vậy toàn bộ các bàn chải của dân đều bị bẻ đi phần càn chỉ còn lại có phần đánh rằng và một chút cán mà thôi, cứ lấy cái bàn chải nắm vào tay với đầu đánh răng nằm ở khe ngón cái và ngón chỏ nắm chặt tay lại đến đâu thì phần cán bị bẻ gẫy đến đấy.
Bàn chải của bộ đội thì còn đủ nguyên cán và thường được mài nhọn để cất làm vũ khí, nhưng phải cất rất kỳ vì nếu bật buồng nó mà vồ được hoặc xì với thầy thì kể cả trưởng buồng cũng ốm đòn với thi đua tự giác.

xe than

Xe tăng
Thế ra cụ Gia Nguyễn này bốc phét quá các cụ ạ:

À, cái số buồng 10-24 em tưởng là dãy buồng giam có các số 10 -12 - 14 đến 24 chẳng hạn, hình như còn có cả 10A, 10B, 10C gì đấy nữa cơ mà. Sao cụ chủ lại nói buồng 10-24 nhỉ, hóa ra nó có mỗi 1 buồng giam chung hết gọi là 10-24 hả cụ?
10-24 là dãy 10 và dãy 24 cụ nhé,mỗi dãy có 4 buồng,vd 10 thì có 10a,10b,10c,và 10d,24 cũng vậy,túm lại nó là hai khu liền nhau,như dãy5-21 vậy.

Da xong

Xe tăng
Nhận tắc tế từ thằng T đồng nó bóc ngay bao thuốc ra hút, không có thì chẳng sao giờ có tự nhiên lại thèm thuốc là khủng khiếp, vậy là lại quay về cái thời ở ngoài xã hội một lửa châm đaàu mà thôi sau đó cứ điếu nó nối điếu kia vậy.
Có lẽ ở trại khổ nhất là đi buồng kỷ luật, cồn khổ hơn cả dưới K bởi ở K thì còn có 2 người 1 K còn buồng kỷ luật chỉ có 1 mình mà thôi.
Tiếp đến ở K vẫn được nhận đồ tắc tế còn ở buồng kỷ luật là không.
Không gian buồng K vẫn lớn hơn và dễ thở hơn ở buồng kỷ luật nhiều và giữa các K vẫn có thể nói chuyện với nhau được dĩ nhiên là phải nói to, còn ở buồng kỷ luật thì có hét lên cũng chẳng ai nghe thấy hết.
Xoạch, xoạch, két tiếng khoá kêu loảng xoảng liền cùng với cửa buồng kỷ luật mở ra liền cùng với một âu cơm lớn cùng với bát rau muống và canh.
Cơm thì là cơm cân rồi và gạo nó tả thế nào nhỉ, có lẽ gạo cho súc vật ăn vào thời đó nó cũng vẫn ngon hơn, phần lớn là gạo đã quá đát, cũ, mốc được nấu lên nên chỉ ăn để cho đỡ đói thôi chứ làm gì có chất gì đâu. Mà hay cái là gạo nó cứ nở bung như sắn bở vậy nấu cơm dôi phải biết. Hừm
Rau thì là những gốc rễ cây rau muống vậy, nó vẫn còn nguyên lua tua rễ ở ngay nhưng đốt của rau nói chung nếu không nhai kỹ thì nuốt đầu vào vẫn còn nguyên gốc phía ngoài và vì một lý do gì mà không muốn nuốt nữa có thể dùng tay rút góc sẽ ra luôn cả ngọn. Tránh ngộ độc thực phẩm quá tốt.
Hôm thì có thêm một miếng bạc nhạc mỡ bằng đốt ngón tay, khi thì có miếng có cũng bằng như vậy nhưng nói chung không thể nào nuốt được. Vứt nguyên bữa ăn cả ngày của trại ra (riêng buồng kỷ luật thì bữa trưa chia cơm luôn cho cả bữa tối) nó ngán ngẩm quay ra gặm bánh bích qui với nước lã trong xô. Vậy là cũng xong một ngày cho cái lệnh kỷ luật, chẳng mấy chốc rồi cùng đến tối. Khi bóng tối bao trùm lên toàn bộ cũng là lúc mà mọi suy tư tràn về, mọi toan tính mới đến và không thể không có một sự nhưng và giá mà.
Hối hận hay không thì chưa giám nói nhưng tâm lý của nó và chắc cũng là tâm lý chung thôi nuối tiếc và luôn thấy rằng mình ngu, rất ngu là đằng khác, giá mà mình tỉnh táo hơn, giá mà mình đừng nông nổi, giá mà nhiều lắm nhưng mơ ước chỉ là ước mơ thôi, mọi việc đã sẩy ra rồi, hành vị phạm tội và hậu quả cũng đã có vậy việc chấp nhận hình phạt của pháp luật là đường nhiên và như thế mới là công bằng, như thế cũng mới là xã hội.
Trong tất cả những suy nghĩ đấy khi rơi vào ở cái buồng Kỷ luật với sự cô lập hoàn toàn với xung quanh thì mới thấy cái tình cảm gia đình, tình cảm bạn bè và trên tất cả và tình cảm vợ chồng con cái nó quan trọng thế nào. Nếu cho đổi án thâm 1 năm với một ngày được sống với vợ con, được nghe mắng chửi của bố mẹ, được vui đùa cũng bạn bè, được hít thở không khí trong sự tự do, được ngồi ngâm nga chén nước chè nới vỉa hè cùng bạn có lẽ Nó và nhiều người vẫn sẵn sàng chấp nhận. Ôi tư do chỉ ở nơi đây, tình cảnh đấy mới thấy nó đáng trân trọng thế nào và cũng chỉ ở đấy, nơi đây mới hiểu ta không thể sống một mình mà không cần đến đồng loại.
Bóp nghẹt đến tắc thờ và đặc quánh không gian tù túng là sự dâng chào cảm xúc đến tột cùng của ước muốn, là sự nuối tiếc khôn nguôi về những cái đã làm, là sự mong mỏi đến rã rời về ngày được quay về hoà nhập lại với cuộc sống tưởng như bình dị nhất mà bình thường ta chẳng bao giờ quan tâm đến. Tất cả giờ chỉ là mơ ước và nuối tiếc mà thôi.
Ẩn sau mỗi thằng con người cho dù có tàn bạo, man rợ, thú vật đến đâu thì đâu đó vẫn le lói một chút tình người, vẫn đâu đó một chút hướng thiện, vẫn đâu đó một lòng chắc họ vẫn có gia đình, vẫn có bạn bè, vẫn có nhiều việc phải làm và vẫn mong ước ở một tương lai phía trước.