[Funland] Góc khuất cuộc đời!

Da xong

Xe tăng
Em newbie của OF nên hôm kia mới biết và được đọc thớt này của cụ chủ, sáng nay thì kết thúc trang 87. (:|
Em thuộc thế hệ giữa 7x, lớn lên ở khu Phùng Khoang – cũng là 1 địa danh tương đối nhức nhối về trị an ven đô Hà Nội vào thời điểm 198x – 199x. Dân xã hội từ Hà Đông trở ra đến Nam Đồng thường xuyên tụ tập và “chập” nhau tương đối ở khu vực nhà em; Thời điểm này HN cũng bắt đầu rộ lên việc học Thất sơn thần quyền, khu vực nhà em cũng là 1 tụ điểm, ngoài việc chập nhau về công việc xã hội còn có việc thách đấu giữa TSTQ với các môn phái khác nên xích mích giữa dân XH tại đây càng xảy ra thường xuyên hơn.

Sống và lớn lên ở đó, nên mặc dù không tham gia vào xã hội nhưng những danh từ được cụ chủ nhắc đến trong tự sự của mình như : “lệnh”, “gò”, “dạ tá”, “ổi tàu”, “đúc”, “ga” …em cũng không đến nỗi lơ ngơ; những vụ thanh toán bằng “lệnh”, “phơ” và cả “xéng” em cũng được chứng kiến thường xuyên, và đỉnh điểm có 2 vụ mà em vưỡn sởn da gà đến tận bây giờ : 1 vụ là khoảng hơn 100 ông xã hội chập nhau với 5 ông bảo vệ có súng của trường Nhạc Họa sau khi 1 thanh niên PK bị bắn chết khi ăn trộm, 1 vụ là 2 gia đình có “máu mặt” chập nhau dai dẳng mấy năm giời sau đó 1 nhà thế lực hơn đưa được số 7 mang quân vào thanh trừng nhà kia (*** em biết và sợ số 7 từ đó đến giờ mặc dù chả vi phạm giề). :))

Những nhân vật xuất hiện trong tự truyện của cụ chủ một số em cũng có “biết”, chủ yếu là qua báo đài và truyền miệng của giới đàn anh trong khu lúc trà dư tửu hậu; “hiểu biết” về giới xã hội của em chia sẻ với cụ chủ chỉ là có thế .

Chỉ có 1 vấn đề được nhắc đến mà em có biết và chia sẻ với cụ sâu hơn: đó là đời lính và Binh đoàn 11. Em cũng là cựu sĩ quan có số của BĐ 11; thời em công tác thì BĐ 11 nói chung và Xí nghiệp 141 nói riêng đã chuyển đổi hầu hết sang làm xây dựng, than thổ phỉ đã bị anh Đông Bắc xơi mất và BĐ 11 thời kỳ này bị điều chuyển về trực thuộc TCHC. Mặc dù làm kinh tế nhưng vưỡn là 1 đơn vị quốc phòng nên vẫn có lính tráng, và em mặc dù là “lính cậu” nhưng vì là sĩ quan nên vẫn thỉnh thoảng phải đi huấn luyện và làm cán bộ khung cho trung tâm huấn luyện Huỳnh Cung của BĐ. Đi làm cán bộ khung em cũng va với nhiều chú lính ngang ngược phết, nhất là lính HP và mấy ông “toọc” người BG nhưng cũng có tí hơi thở XH trong người nên em cũng điều trị được, cũng may là em không va phải chú nào như cụ - hi hi. :P

Đợt đi huấn luyện tít mít trong trường QS Quân khu 7, tập bắn K54 em tí nữa thì cũng “ngu dại” định thó 1 khẩu, may mà thôi.

Em xin lan man chia sẻ 1 chút với cụ chủ, em cảm ơn cụ đã có những chia sẻ mà đối với cá nhân em cảm thấy rất hay.

P/s: cụ chủ hình như cũng có nick bên VNAV, nhưng lâu rồi không thấy cụ sang chơi thì phải ?
Khì khì, chào đồng chí cùng BD11. Em huấn luyện ở silicat Trung Hà. Cụ cứ chém cùng đi cho vui mà, ở đây là făn nên cụ vô tư cho nó vui cũng là cho qua đi cái giai đoạn mạt vận này thôi.
Bên VNAV em có nick dauroi ạ nhưng em cũng ít vào vì cái âm đạo (cứ cái giì lên tầm cao siêu đều thành đạo hết ví dụ như trà đạo, tửu đạo, võ đạo .....) các cụ bên đấy chém kinh tóa vì vậy em chỉ chơi trong một nhóm thôi ạ.
KInh cụ tham gia thớt cùng cho thêm xôm ạ.

uaytau

Xe buýt
Nhiều người đã kể chuyện tù nhưng ít ai nói chuyện là tại sao trong tù vẫn có nước sôi để pha trà, úp mì và làm các việc khác. Để có nước nóng thì hàng ngày các túi ny long trong túi đồ tắc tế sẽ được thu gom lại dùng dân. Khi cần đun nước nóng thì lấy nước lã đổ vào trong túi ni lông rồi lấy các túi nhựa rách khác đốt hơ túi ni lông nước lên trên là có nước nóng thôi, tuy chưa được 100oC nhưng nó cũng đủ để úp mì và phà trà rồi đấy. Tất cả các việc này đều do lái xe làm dưới khu vực sau bể nơi làm chỗ tắm.
Chuyện này mới nhỉ, em toàn nghe các cụ kể đun bằng chai lavie mà còn phải bôi kem đánh răng vào mít chống cháy, chưa hiểu túi nylon mỏng thế thì đun kiểu gì nhỉ? Ngày xưa em đọc quyển Đơn vị 731 có nói tù nhân còn dùng giấy dán bằng cơm cuộn lại để làm mắc áo mà khi nhổ ra rơi cả mảng tường vỡ theo. Đúng là trong tù con người làm được lắm chuyện phi thường thật.

cudus

Xe đạp
Phỗng viết
Hi hi, em vừa sợt bài cụ bên VNAV thấy cụ chơi "khủng" quá, vậy mà vẫn chưa đắc đạo ah cụ ?
Rất mong có cơ hội ọp lai với cụ để học hỏi chia sẻ về audio, về BĐ11 ạh.

all: các cụ thời trước có hay vào Bình Đà mua pháo về chơi và quấn không ạ, nếu có thì kiểu gì chả phải đi qua mạn nhà em ? Hồi đó tham gia vào việc XH duy nhất của em là theo mấy anh lớn đi "trấn" pháo: khệnh khạng ra giữa đường, đặt cái xẻng lên trước ghi đông của ông đi mua pháo về. Ông nào ngoan tự động đặt pháo lên xẻng thì thôi, ông nào bướng thì dùng xẻng vụt luôn.

Có đợt trấn b.ỗ phải mấy ông ở NĐ, hi hi đánh nhau to. Đợt đó em trẻ con ko nắm rõ nhưng hình như cũng phải nhờ đến mấy anh số má dàn xếp, không là lại có án mạng chứ chả chơi .

em cũng cay vụ trấn pháo này. có lần bọn em cay quá vào BD mua pháo với thuốc xong lấy vỏ bao thuốc lá cho nửa thuốc pháo nửa sỏi vào buộc lại ,về qua Ba La
một đoạn có mấy chú đuổi theo định trấn ,thế là bon em cầm ném nổ bùm bùm như nịna độn thổ .may là ngày xưa đường nó vắng nên sỏi nó ko băn vào ai ,chứ ko thì...

uaytau

Xe buýt
em cũng cay vụ trấn pháo này. có lần bọn em cay quá vào BD mua pháo với thuốc xong lấy vỏ bao thuốc lá cho nửa thuốc pháo nửa sỏi vào buộc lại ,về qua Ba La
một đoạn có mấy chú đuổi theo định trấn ,thế là bon em cầm ném nổ bùm bùm như nịna độn thổ .may là ngày xưa đường nó vắng nên sỏi nó ko băn vào ai ,chứ ko thì...
Em thì đếch bị trấn pháo bao giờ, nhưng nghịch pháo thì đúng là giờ nghĩ còn nổi da gà, không hiểu sao ngày xưa bé ngu thế.
Bọn em cuốn pháo nem (dạng gói bằng giấy và lá trông như cái bánh giò) toàn cho thêm mảnh thủy tinh vụn hoặc đá dăm vào bảo thế nó công phá mới ác. Rồi nhồi thuốc pháo vào cát tút đồng rồi lấy kìm bóp đầu có ngòi lại đốt, cho cả thuốc pháo vào lọ thủy tinh đựng thuốc đỏ (loại thuốc bôi ngoài da phổ biến ngày xưa) đốt nổ mảnh thủy tinh bắn tung tóe. Rồi cắm pháo vào vũng bùn, bãi mứt bò.......cho nổ bay vung vãi. Mùa lạnh thế này thằng nào ở nhà cũng chơi một cái bếp lò bằng lon sữa bò khoét ra làm bếp và đun bằng quả thông, bếp có cái quai dài cầm quay tít vòng tròn cho nó đượm lửa, có lần một thằng trượt tay quăng lên nóc nhà bếp một nhà hàng xóm tí cháy nhà nếu người lớn dập không nhanh.

Da xong

Xe tăng
Hôm này chẳng hiểu sao 10-24 lại chẳng có phạm mới nào cả vì vậy buổi sinh hoạt tối cũng có phần trọn vẹn hơn.
Được lệnh của trưởng buồng một thằng bộ đội leo lên kho lấy một loạt các đồ tắc tế xuống và chia cho dân trước chủ yếu là bánh mì sấy khô đôi khi cũng có bánh bích qui, kẹo thì thập cẩm cái này được chia theo mâm ăn cơm hàng ngày 6 người một. Cũng ối việc vui ở dân vào cái thời điểm này mà xuất xứ cũng vì đói khổ quá mà thôi. Bật buồng thì không giám nhưng phệt nhau giữa dân với nhau thì nhiều đôi khi chỉ vì thằng này ăn tham quá mà ăn hơn của thằng kia một miếng mà thôi
Rất nhiều chuyện đằng sau mà Nó kể chỉ có hàng Bộ đội trở lên mới biết mà thôi còn những người trong đó hàng dân cũng khó có thể biết được. Đơn giản Nos là thằng trực tiếp hoặc là người chứng kiến nếu không cũng là giải thích tại sao, biết đến đâu Nó kể đến đấy, cũng có thể thiếu đi một vài tình tiết vì quá lâu nên quên nhưng về cơ bản sẽ là như thế.
Xì xầm, xì xầm là những chuyện nối tiếp theo cái đoạn ngắt quãng tự do lúc trước rồi thì roạp, roạp là những tiếng răng nghiến vào các đồ sinh hoạt tối cứ vậy mà sao vui thế.
Bốp, bốp ở một tốp bống nhiên hai thằng đứng lên đánh đấm loạn tầu ngầu, dân tản ra hết ngay còn bộ đội thì lại lao vào lập tức cả hai thằng đều ăn tẩn. Không đến mức như học luật nhưng cũng đủ cho cả hai thằng buộc phải nhớ đang ở trong tù.
Sẽ lại được phân sử như ở toà vậy với từng thằng được kể lý do tại sao ẩu đả, sẽ có một đúng một sai và thằng sai sẽ lại có một đêm nằm dưới sàn nhà tắm. Lạnh thấu sương chứ đừng tưởng là đùa do nền nó luôn bị ướt.
Ực, khấc, khấc lại một thằng lăn quay ra mắt múi trợn trừng chân tày thì đờ đẫn. Đừng hốt hoảng cho nó ngụm nước thôi vậy là xong. Tại sao ư nó nghẹn thế đấy có nhục không.
- Buồng ngồi. Tiếng H tiga vang lên vậy là hết giờ sinh hoạt tự do buổi tối mọi dân đều nhanh chóng lê, bò, lết ngay về chỗ cấm đứng lên trên bục, dân chỉ được đứng lê khi ở dưới mà mà thôi, việc đứng khi trên bục là đặc quyền của điều kiện và bộ đội việc dân đứng trên bục cũng được coi là chống đối luật buồng đôi khi phải học lại luật vì vậy dân rất chú ý.
Tiếp đến là hai thằng lái xe phụ trách hai bục sẽ cầm chổi quét sạch trong khi dân lại ngồi bó gối tựa vào tường. Sau khi sàn đã được quét sạch rồi thì từ trên xuống thứ từ từng đứa dân lê từ chỗ ngồi ra đến mà thì đứng dậy đi ra WC đi đ.ái cứ thế cho hết lượt thì thôi. Một trong nhưng quy định của buồng đứa nào đi đ.ái mà để tiếng tồ tồ thì cũng ôm luôn WC mà ngủ hôm đấy vì vậy ông muốn đ.ái kiểu gì kệ ông nhưng cứ phát ra tiếng thì cả đêm úp mặt vào hố mà ngủ, nhấc mặt ra sẽ nâng cấp thành uống nước tiểu luôn, báo Thầy tiếp tục nâng thành hình phạt ăn phân. Mà đã đến ăn phân chắc chắn sẽ chết nếu không cấp cứu kịp vì sẽ bị nhiễm trùng đường ruột. Một ngày chỉ có duy nhất hai lần dân được đi đ.ái mà thôi đấy là trước khi ngủ trưa và trước khi ngủ tối thằng nào bị đi đ.ái dắt thì cuộc đời coi như tạch.
Đi đại tiện là 3 ngày 1 lần và cũng vậy nếu phát ra tiếng kêu thì sử cũng như đi tiểu tiện vậy, đứa nào mà bị té de cũng coi như toạch. Nhiều đứa có sẵn bệnh lòi rom thì thôi dồi cuộc đời tắt nắng vì tối đa không được quá 5 phút một đứa. Với cái kiểu ăn uống như trong đấy thì một sẽ đi táo hai sẽ té de nhưng lạ một điều chủ yếu là đi táo thôi mà có khi đến cả tuần mới đi một lần và cũng chẳng ra là bao cả, chẳng hiểu nó cơm và rau nó đi đâu hết cả.
Sau khi đi xong từng thằng dân lại đi bộ về bục ngồi xuống và lết vào chỗ ngồi.
- Lấy nội vụ. Tiếng H tiga vang lên hai thằng lái xe nhanh nhẹn lên kho bê xuống là những miếng rẻ rách lam nham nhưng trong này gọi là chăn các cụ nhé cứ 2 thằng 1 cái.
- Chuẩn bị đổ. Vậy là toàn bộ dân xoay 180 độ với hai chân tỳ sát vào tường, chăn để sát tường được dữ bằng ngay chân của mình vậy, một đầu thì được giữ bởi hai tay.
- Đổ buồng. Đạp chân vào tường đẩy người ra đến thẳng hết chân nhưng phải đảm bảo lòng bàn chân phải áp được toàn bộ vào tường nếu không dễ bị bắt lỗi và ăn tẩn với đòn cũng rất khốc liệt vì ở trong buồng cái tội này tương ứng với việc hình thành tư tưởng bật buồng.

Chỉnh sửa cuối:

cloudynow

Xe đạp
Em newbie của OF nên hôm kia mới biết và được đọc thớt này của cụ chủ, sáng nay thì kết thúc trang 87. (:|
Em thuộc thế hệ giữa 7x, lớn lên ở khu Phùng Khoang – cũng là 1 địa danh tương đối nhức nhối về trị an ven đô Hà Nội vào thời điểm 198x – 199x. Dân xã hội từ Hà Đông trở ra đến Nam Đồng thường xuyên tụ tập và “chập” nhau tương đối ở khu vực nhà em; Thời điểm này HN cũng bắt đầu rộ lên việc học Thất sơn thần quyền, khu vực nhà em cũng là 1 tụ điểm, ngoài việc chập nhau về công việc xã hội còn có việc thách đấu giữa TSTQ với các môn phái khác nên xích mích giữa dân XH tại đây càng xảy ra thường xuyên hơn.

Sống và lớn lên ở đó, nên mặc dù không tham gia vào xã hội nhưng những danh từ được cụ chủ nhắc đến trong tự sự của mình như : “lệnh”, “gò”, “dạ tá”, “ổi tàu”, “đúc”, “ga” …em cũng không đến nỗi lơ ngơ; những vụ thanh toán bằng “lệnh”, “phơ” và cả “xéng” em cũng được chứng kiến thường xuyên, và đỉnh điểm có 2 vụ mà em vưỡn sởn da gà đến tận bây giờ : 1 vụ là khoảng hơn 100 ông xã hội chập nhau với 5 ông bảo vệ có súng của trường Nhạc Họa sau khi 1 thanh niên PK bị bắn chết khi ăn trộm, 1 vụ là 2 gia đình có “máu mặt” chập nhau dai dẳng mấy năm giời sau đó 1 nhà thế lực hơn đưa được số 7 mang quân vào thanh trừng nhà kia (*** em biết và sợ số 7 từ đó đến giờ mặc dù chả vi phạm giề). :))

Những nhân vật xuất hiện trong tự truyện của cụ chủ một số em cũng có “biết”, chủ yếu là qua báo đài và truyền miệng của giới đàn anh trong khu lúc trà dư tửu hậu; “hiểu biết” về giới xã hội của em chia sẻ với cụ chủ chỉ là có thế .

Chỉ có 1 vấn đề được nhắc đến mà em có biết và chia sẻ với cụ sâu hơn: đó là đời lính và Binh đoàn 11. Em cũng là cựu sĩ quan có số của BĐ 11; thời em công tác thì BĐ 11 nói chung và Xí nghiệp 141 nói riêng đã chuyển đổi hầu hết sang làm xây dựng, than thổ phỉ đã bị anh Đông Bắc xơi mất và BĐ 11 thời kỳ này bị điều chuyển về trực thuộc TCHC. Mặc dù làm kinh tế nhưng vưỡn là 1 đơn vị quốc phòng nên vẫn có lính tráng, và em mặc dù là “lính cậu” nhưng vì là sĩ quan nên vẫn thỉnh thoảng phải đi huấn luyện và làm cán bộ khung cho trung tâm huấn luyện Huỳnh Cung của BĐ. Đi làm cán bộ khung em cũng va với nhiều chú lính ngang ngược phết, nhất là lính HP và mấy ông “toọc” người BG nhưng cũng có tí hơi thở XH trong người nên em cũng điều trị được, cũng may là em không va phải chú nào như cụ - hi hi. :P

Đợt đi huấn luyện tít mít trong trường QS Quân khu 7, tập bắn K54 em tí nữa thì cũng “ngu dại” định thó 1 khẩu, may mà thôi.

Em xin lan man chia sẻ 1 chút với cụ chủ, em cảm ơn cụ đã có những chia sẻ mà đối với cá nhân em cảm thấy rất hay.

P/s: cụ chủ hình như cũng có nick bên VNAV, nhưng lâu rồi không thấy cụ sang chơi thì phải ?
Cụ ở Thành an, có biết gì về vụ bác Giáp 36 không ạ? Em cũng gần giống cụ nhưng ở BĐ khác. (cụ đoán được không?) ;;)

Da xong

Xe tăng
Cái này cũng có lý do của nó tại sao lại nằm vậy, rất đơn giản là không thiếu các trường hợp nhiều khi cay nhau trong buồng, ngay không làm gì được thì đêm chờ cho mọi người ngủ hết, lúc trực buồng (là bộ đội thay phiên nhau trực buồng khi ngủ) không để ‎ thì việc móc mắt, bóp hầu hoặc xiết hạ bộ đối thủ là bình thường, nhiều thằng chết theo kiểu này lắm rồi. Nếu nằm như thế muốn dậy bắt buộc phải co chân mà như thế khi tất cả đều duỗi chỉ cần ông cử động chân thôi là đã bị phát hiện rồi vì vậy nó sẽ hạn chế tối đa các việc kia. Không có vụ đứng lên rồi đổ buồng nằm xuống đâu nhé vì cấm đứng trên bục là luật rồi. Nhiều người nghe đổ buồng lại cứ tưởng đứng lên rồi nằm xuống, đổ đây là ý nói sau khi đạp vào tường đến thẳng chân thì từ từ ngả lưng xuống sàn đây là đổ buồng.
Khi ngủ chỉ duy nhất có một tư thế đối với dân mà thôi, nằm thằng nhìn lên trần hai tay để trên ngực, chân thẳng đạp vào tường, chỉ cần một thằng năm sai tư thế có thể cả dẫy sẽ chịu hình phạt khinh công.
Hình phạt khinh công là sao?
Đấy là tất cả sàn nằm thẳng ra tay để xuôi người rồi một thằng sẽ chạy vòng mọt dùng gót dện thẳng lên ngực từng thằng mày chạy xuống, rồi từ dưới lại gót giện thẳng vào bụng từ dưới lên trên. Đi kiểm tra nếu đứa nào lòng bàn chân không áp hết vào tường thì cách để nhắc nhở nhẹ nhàng mà hữu hiệu sẽ là dùng chân tường thẳng luôn vào đầu đến bao giờ mày áp đủ lòng bàn chân vào tường thì thôi. Vậy đấy mới lạ và hữu ích không các cụ.
Dân nằm cũng là khi Thầy cùng với thi đua đi kiểm phòng và khoá của trong sau giờ này thì các đèn phía ngoài sảnh cũng bị tắt chỉ còn đèn buồng mà thôi.
Sau khi toàn bộ dân đã nằm ngủ rồi thì mới đến giờ của điều kiện, lúc này cũng tự giản tán đứng dần lên mà làm vệ sinh cá nhân và lấy nội vụ đi ngủ, mỗi người một nội vụ riêng như bộ đội vậy nhưng vẫn không có chiếu.
Khi tất cả đã yên vị rồi thì mới đến giờ của bộ đội là trưởng buồng sinh hoạt, tất cả những gì gọi là ngon nhất, chất nhất sẽ được mà ra dùng cùng với nước chè và thuốc lá.
Chứa hiểu nội tình thế nào vì là ngày đầu nên nó cũng theo bọ điều kiện nằm xuống mà thôi, với nó nước sông không phạm nước cống và nếu phang là phang thích lại chuyển buồng chuyện nhỏ.
- D ra anh bảo, anh Đ gọi nó.
- Anh gọi em ạ, nó nhổm dậy hỏi lại.
- Ừm ra đây sinh hoạt cùng anh đã.
Thế là nó lóp ngóp dậy ra ngồi uống nước chè và sinh hoạt cùng lãnh đạo buồng (làm cái từ lãnh đạo cho nó oai phòng, hừm)
- Thằng em sao vào đây vậy, em là bạn T đồng à.
- Nói thực với anh là thúc thủ em chấp nhận thôi, vào đây cũng chỉ mong ngày về nên em không có ý định gì hết cả vì vậy chỉ mong anh em hiểu nhau mà cùng để cho nhau đường sống. Chiêu ngụm nước chè nó nói tiếp.
- Tôi của em thì là như thế, thằng nhõi con giám giật tiền hàng của em đánh bạc, húng lên em bắn nó ở PCT rồi thì vào đây thôi. Sơ bộ về vụ án cùng tiểu sử xã hội nó kể lại với giọng đều đều vô cảm, chẳng tỏ thái độ gì hết.

@all: em đi làm đã tối về tiếp các cụ nhé

bmw1226

Xe tải
Đọc xong mấy đoạn về luật trong phòng của cụ Da xong thấy có lẽ chỉ ở ta mới có hình thức này mà thôi. Ở nước ngoài đi tù chỉ là hình thức cách ly với XH, ngoài ra thì được đối xử với đầy đủ quyền con người: có TV, báo chí, phòng tập thể thao...Oải quá!

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Đọc xong mấy đoạn về luật trong phòng của cụ Da xong thấy có lẽ chỉ ở ta mới có hình thức này mà thôi. Ở nước ngoài đi tù chỉ là hình thức cách ly với XH, ngoài ra thì được đối xử với đầy đủ quyền con người: có TV, báo chí, phòng tập thể thao...Oải quá!
Hơ hơ, chắc cụ chưa bao giờ xem truyền hình cáp nhỉ? Trênh kênh Dít cô vê ry ấy nó có 1 loạt phóng sự về Tù ở bển đấy.

CỬU VĂN LONG

Xe container

Đồng chí này đang nằm ngủ trên thiên đường - cứ sang bển đi xem còn lưỡi để nói ko rồi hẵng phán - e thề ( cướp bản quền chú Bắp Bơ phát )

Da xong

Xe tăng
- Anh thấy hôm chú về buồng một mình chịu trận của Thầy là biết rồi, nhưng anh em anh nói thật nhé. Đưa cho nó điếu thuốc anh Đ tiếp lời
- Làm buồng thực sự không như mọi người nghĩ đâu em, đầu tiên anh em mình phải hiểu và thông cảm đã cũng chẳng ai muốn thế nhưng giờ nhận buồng rồi anh phải nộp đúng đủ với Thầy, thi đua và tự giác cũng có miếng. Không quay đủ thì nhà phải bơm vào. Chậm một ngày nhục một ngày em ạ.
- Anh tuyệt đối yên tâm đi, em sẽ có trách nhiệm với bản thân, cá nhân em anh không phải nghĩ ngợi gì hết, vấn đề là làm sao để vợ em ở ngoài biết mà bơm vào thôi.
- Chú viết thư đi anh bảo bọn choang nó chuyển ra và cầm vào cho nói chung anh em hỗ trợ nhau mà qua giai đoạn này thôi còn biết đi trại đến ngày nào đâu mà phải nghĩ. Riêng chú anh em biết chất nhau rồi anh không ép
Câu chuyện để bộ đội phòng và nó hiểu nhau hơn đang vui thì lại đến giờ của K, lại hát lại hò rồi thì cũng đến cái màn gọi nhau đương nhiên là có Nó rồi.
- D phi ơi, D ngũ xã ơi, mày ra buồng kỷ luật chưa.
- D con ơi mày ở buồng nào đấy.
- Đ. mẹ bọn dẫy 10-24 nhé bố mày lên móc mắt từng thằng một
Chắc Đ cũng rất ngại bọn dưới K đồng thời cũng không muốn vào tầm soi của T đồng vì vậy nhìn nó như kiểu em trả lời chúng nó đi. Vậy là đứng ngay trong buồng giam khum hai tay làm loa nó nói chuyện như chỗ không người vậy.
- Tao đây, D phi đây ai dưới K đấy.
- T quan đây, mày đang buồng nào đấy.
- Tao đang ở 10-24 vừa đi 1 lệnh kỷ luật về rồi.
- Đ. mẹ bọn buồng 10-24 nhé bố mày lên móc mắt. Thế là chúng nó lại chửi bọn 10-24
- Đ. mẹ thằng T.A thôi nó lượn về buồng nào tao không biết nữa giờ trên này toàn anh em thôi.
Trong tù mà nhanh thế không biết chưa đến vài phút bọn dưới K đã biết thằng T.A ở buồng nào rồi
- Đ. mẹ thằng T.A buồng 16 nhé mày mà xuống đây bố móc mắt làm bi.
- Móc cái Đ. mẹ mày ý, lên đây bố xiên chết. tiếng thằng T.A từ buồng 16 cũng vang lên
Vậy là cả dưới K lẫn trên buồng thành ngay hai phe 1 của nó 1 của T.A cứ thế chửi nhau đang chửi thì T đồng chạy ra
- Tôi lậy ông, chửi làm đ.éo gì Thầy biết lại phang tôi để mai tôi bắt lỗi thằng T.A ông ngủ đi lấy sức mấy hôm nữa đi cung.
Sau cái màn này thì bộ đội buồng cũng đã quá rõ nó chỉ cô lập ở dẫy chẵn thôi vì bạn nó hết dưới K và bên lẻ rồi, việc định thịt nó cũng chẳng dễ tí nào và quan trọng hơn cả nó đã hứa trách nhiệm rồi thì còn gì phải tính nữa.
Quay về lấy bút (là ruột cái bút bi thôi) cùng tờ giấy nó ngồi cắm cúi viết thư cho vợ nó ở ngoài với nội dung chủ yếu là báo tình hình trong này cũng ổn, gập được anh em, lướt qua vụ đi buồng kỷ luật và rồi nói chuyển tiền cho người đưa thư này để chuyển vào. Chấm hết. Thư trong tù thì cái cần nhất phải là ngắn gọn, súc tích, dễ hiểu.

bmw1226

Xe tải
Cụ Da xong cố gắng bốc phét thêm vài chương nữa cho anh em dễ ngủ nhé!

Không biết phòng nghỉ ngày xưa của cụ Da xong có sạch sẽ thế này không?

Chỉnh sửa cuối:
Riêng sát thủ nauy có thể là quá nổi nên nó đựoc tử tế .... vì nhiều người quan tâm ! nhưng nói gì thì nói Ở xã hội văn minh đương nhiên cái nhà tù nó cũng văn minh hơn .... !
chắc là tùy từng nước, từng trường hợp thôi cụ ạ. một thằng bị trục xuất từ Đức về kể với em khi bị cảnh sát còng tay còn hỏi Còng có chặt quá ko?, có đau ko? bọn nó ở bên ấy dặt dẹo vào trại còn sướng hơn ở ngoài, đúng là có TV, có giờ tập thể thao, ăn uống tốt... nhưng đọc báo thấy ở Mexico thì 70% số tù nhân là tự quản, mà tù nhân tự quản tù nhân thì chắc là hơn Hỏa lò

Da xong

Xe tăng
Vậy là qua một ngày đầu tiên trong buồng trung khu chẵn, lúc này Thi đua đi qua vậy nhắc nhở chúng nó cũng giản tán hết luôn.
Đặt lưng nằm xuống sàn xi măng lạnh ngắt nó cứ thao thức cả đêm nghĩ nhiều lắm về vợ con, về gia đình, về bạn bè, về cuộc sống và hình như đây cũng là cái thời điểm để nó có một khoảng thời gian tĩnh lặng mà chiêm nghiệm về những cái đã làm cũng như tương lai của nó rồi sẽ làm gì đấy. Nội việc làm sao để bước chân ra khỏi tù thân xác vẹn toàn đã là cả một vấn đền rồi. Trừng trừng nhìn lên trần nhà loang lổ cùng với mạng nhện giăng đầy nó suy tư cái giằng xé trong tư tưởng bao nhiều ngày trong tù là bấy nhiều ngày nghĩ đến, nó đến bất cứ lúc nào và ở bất cứ đâu khiên cho thằng nào cũng thẫn thờ như người mất hồn hết vậy.
Thế rồi cũng đến cái lúc phải dậy buổi sáng, hình như là tầm 6h30 hay 7h gì đó vì làm gì có đồng hồ đâu, mà biết giờ làm cái gì cho nó thêm buồn. Bộ đội và điều kiện dậy trước, đánh răng, rửa mặt vệ sinh cá nhân xong xuôi thì ngay sau đó đến lượt dân.
- Buồng dậy, dọn nội vụ. Vậy là dân cả buồng ngồi dậy lại ngược lại với khi đổ buồng, chăn được dồn vào chân trường và giao cho lái xe chuyển lên kho.
Xong xuôi rồi thì lại lần lượt từng thằng dân một xuống đánh răng, rửa mặt tiêu chuyển chỉ có duy nhất 1 bát nước mà thôi. Cấm đi đ.ái nếu muốn đi phải về chỗ rồi xin sau thằng nào vi phạm có thể bắt nhịn đ.ái cả ngày luôn hoặc không đ.ái ra đến đâu thì tự mà uống lại đến đấy. Đừng nghĩ là có thể chống đối và vô lý vì cái lý trong tù nó khác nhiều ngoài xã hội lắm, tất cả sự khắc nghiệt được tạo ra cũng là một phần do chủ ý của Thầy đồng thời làm buồng cũng muốn nhằm:
- Thứ nhất quay tiền
- Thứ hai làm cho mất ý chí bản thân
- thứ bà xuy kiệt sực khoẻ thì có lấy mắt ra mà bật nữa à.
Lúc đó chỉ có một cách duy nhất là chấp hành thật ngoan mà thôi.
Sau màn vệ sinh sáng thì toàn dân lại bó gối gục mặt dựa tường, giờ lại quay lại màn hút thuốc lào quấn giấy báo. Xong mục này thì cứ ngồi thế thôi cho đến giờ ăn trưa chắc cũng tầm khoảng gần 10h gì đấy.
Đang ngồi thì Thầy H và thi đua đi mở khoá cho buồng và sảnh thông nhau lúc này thường là bộ đội ra đứng ngoài phơi nắng.
- Thằng nào là D ra tao gập. Tiếng thầy H vang lên gọi người tên D nhưng buồng có mấy D biết ai đâu.
- Dạ thầy hỏi D nào ạ. Anh Đ lên tiếng.
- Thằng D vừa đi kỷ luật về đấy. Vậy là chính xác nó rồi, chẳng hiểu lại giở trò gì nữa đây. Nó đứng lên và thầm nghĩ trong đầu.
- Dạ con chào thầy ạ. Nó tỳ tay vào thành bậu cửa lễ phép chào thầy H
- Vợ mày tên gì.
- Dạ vợ con tên N.A ạ. *** thằng hâm này chứ vợ tao thì liên quan đíu giề.
- Mày quan hệ với Q là thế nào đấy hả.
- Dạ anh em chơi với nhau vô tư thôi ạ. Nhưng con với Q cũng thuộc dạng sinh tử vì hợp tính và hợp cách sống ạ. Nó nói lơ lửng vì chưa biết thế nào.
- Buồng này sống được không.
- Dạ con cũng vẫn bình thưởng như mọi người thôi. Nó cứ lơ lửng vậy
- Này ra tao bảo. Vẫy anh Đ trưởng buồng ra thầy H tiếp lời. Thằng D là em bạn tao chúng mày nhớ chú ý đến nó nhé.
- Dạ vâng con biết rồi ạ thầy yên tâm.
- Chấp hành kỷ luật buồng đấy, mày mà còn lộn xộn lần nữa tao cho đi K luôn, xuống đấy mà gấu. Đe nó song thì Thầy H cũng đi để lại nó với anh Đ.
- Thầy hỏi gì em đấy.
- Hỏi em là sống ở buồng thế nào em bảo như mọi người thôi.
- Ừm. Này T đồng ơi tôi nhờ tý. Vấy T đồng đang đứng cổng buồng bên cạnh
- Ông gọi choang cho tôi gửi cái. Vậy là vài cái thư trong đó của nó đã được gửi ra ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Chờ cho anh Đ đi vào T đồng mới nói với nó
- Có gì ông ới tôi nhé, Tắc tiền thì vừa phải thôi không thành niềng niễng đấy. Nói chung vẫn phải tiền nhưng mình phải có cách riêng.
- Ừm tao biết rồi mày yên tâm, vứt tao bao thuốc nhé.
- Này ông kia, nó chỉ luôn anh Đ trưởng phòng. Cho tôi mấy bao thuốc 3 số nhé.
Vậy là T đồng có luôn 3 bao thuốc trong tay, thản nhiên cho vào túi 1 báo còn lại đưa luôn cho Nó.
- Đây ông, mà bảo chúng nó đưa cho đ.éo gì mà phải xin.
- Tao không muốn đi buồng kỷ luật nên tránh va chạm và tiếp xúc tối đa. Nó hững hờ trả lời.
Vào phòng trả lại anh Đ 1 bao 3 số nó rút châm luôn một điếu phì phèo nhả khói ngay ở trong buồng khiến cho mấy thằng bộ đôi buồng cay lắm, chẳng có cái thằng vô gia cư nào mà như nó hết nhưng nói thực bọn đấy nó không thèm tính ngoài trừ thằng H tiga ra nhưng H tiga lại có vẻ có thiện cảm với nó ngay từ lúc đầu rồi.
Ngồi nghĩ những lời của Thầy H nói nó đã hiểu thực chất vợ nó với Q đã gập thầy H rồi chắc chắn là vậy thì hôm này thầy H mới gọi nó ra như vậy. Nhưng cứ làm cảnh thằng bật buồng thế này không được, làm lái xe thì quên mẹ nó đi nhé, bố đ.éo quen hầu đứa nào hết. Trưởng buồng thì không ổn rồi, giờ chỉ có thể làm bộ đội thôi nhưng làm sao bây giờ để làm bộ đội nhưng ít phải chân tay còn mong có ngày đi trại hay về xã hội nó nhẹ nhàng chứ. Toan tính trong đầu để lên kế hoạch đạt bằng được cái mục đích bộ đội nhưng lại không phải đánh đấm nhiều thực tế nếu được như thế thì nó như trưởng buồng rồi còn gì và lại còn sươg hơn là chẳng chịu trách nhiệm gì, cần là có thể phủi *** luôn
Thế rồi cũng đến giờ nhận quà thằng T đồng lại đi đọc tên và số tù nhận quà (bố thằng choang hôm vào nói quên số tù thì ôm WC làm nó sợ vãi vì khi nhập buồng thì số tù được Thầy thu và giữ lại rồi, bắt nhớ số tù có mà là đánh đố như kiểu số hiệu quân nhân ngày nào đấy à):
- Buồng báo quà nhé: xxx, yyy. zzz, xx D thế nào ngay ngày hôm đấy nó cũng có quà luôn, chẳng biết là cái gì và của ai đây. Nó hồi hộp lắm.
Đừng xếp hàng chờ mở cổng nó cùng vài thằng nữa ra nhận quà ở ngay cái sảnh hôm vào khu chẵn chờ nhập phòng vậy.
Đang chờ đội tự giác bốc quà cho khu thì bọn buồng 14 ra, khực khực con c.hó T.A kia rồi đ. cụ mày hôm này bố ăn gỏi cho mày vĩnh viễn nhìn thấy bố phải cụp pha. Chẳng hiểu sao thời đấy trong tù rồi mà vẫn máu đánh nhau thế không biết.
Nó ngồi trong một góc từ trước vì vậy thằng T.A ra sau không thấy nó kkhuất sau cái ghế băng, chờ cho thằng T.A đi qua rồi nó mới thò chân ra ngáng, đang mải săm săm đi ra chỗ nhận quà bất ngờ vấp T.A ngã xoài ra sàn, nhanh nhất có thể Nó vùng lên dùng hai gót chân nó dện thẳng ngay vào lưng thằng T.A đang nằm dưới đất. Bị bất ngờ lại dính đòn nặng thằng T.A bệt luôn. Chỉ chờ có vậy nó nhẩy lên ngồi hẳn lên lưng hai chân kẹp chặt hai tay thằng T.A lại, hai tay Nó tóm chặt tóc thằng T.A vậy là không biết nó đập bao nhiều phát đầu thằng T.A xuống sàn bê tông nhà giam cả, lúc này thằng T.A còn vùng vẫy thì đúng lúc thằng T già bốc quà lên, vứt túi quà xuống chờ khi Nó giật đầu thằng T.A lên là
Bốp, bốp liên tiếp chân đi ba ta nó phệt đến dăm cái vào thẳng mặt thằng T.A luôn khiến T.A gục hẳn bất động. Cuối cùng nó nắm tóc giật ngược đầu thằng T.A lên gì sát vào mặt nói nói:
- Con c.hó nhé, mày chỉ là Tép trên mép con Mèo thôi biết chưa, lần này tao tha lần sau cứ mỗi lần gập tao xin mày một pha biết chưa.
Lúc này mọi người đã lôi nó ra khổi thằng T.A rồi, thằng T già thì lại quay xuống bê quà như vô can vậy, mặt thằng T.Agiờ như một mảng máu vậy nó đã bị tuột hết cả da và biến dạng luôn. Lại ăn một trần dùi cui nhưng không như lần trước vì thằng T đồng có cho kẹo cũng không giám phệt thẳng tay, thầy H thì tát và đá nó mấy cái cho lấy lệ cuối cùng ngồi viết bản tưởng trình nó gi do thằng T.A đi qua vấp vào chân nó nên đã quay lại đá nó khi nó đang ngồi và bị trượt chân đập đầu xuống đất nó chưa đánh cái nào cả.
Toàn bộ thi đua, trật tự k‎ý và phạm ký làm chứng thế là xong, cứ thách thằng nào không ký đấy, Nó lại được nhận quà và quay lại buồng mà không phải đi buồng Kỷ luật. Trong cái môi trường tù thì cứ phải Tiên hạ thủ vi cường, hậu hạ thủ vi ương. Gợn là phải phang dứt điểm ngay để triết hậu họa về sau. Đúng là thú vật nhưng cái môi trường trong tù nó vậy biết làm sao được.
Nhân đạo là tự sát, tội ác là huy hoàng mà.
Đừng hỏi tại sao vì Nó cũng chẳng biết tại sao chỉ biết rằng để sống và tồn tại trong tù cần phải thế và chỉ có thể là thợ săn hoặc con mồi mà thôi, quyền lựa chọn là ở mình nhưng đã chọn rồi thì không đổi được và luôn phải biết chấp nhận với cái quyết định này dù hậu quả thế nào cũng cố cắn răng mà chịu, việc dùng Thầy để can thiệp chỉ có dẫn đến chết nhanh hơn mà thôi.

Da xong

Xe tăng
Cụ Da xong cố gắng bốc phét thêm vài chương nữa cho anh em dễ ngủ nhé!

Không biết phòng nghỉ ngày xưa của cụ Da xong có sạch sẽ thế này không?

Đây nó là khách sạn rồi cụ ạ. Chắc cả trại có 1 buồng thỉnh thoảng chụp ảnh làm hàng. Hehehe.
Không có đâu cụ ạ

duyson_bacsy

Xe buýt
Chuyện này mới nhỉ, em toàn nghe các cụ kể đun bằng chai lavie mà còn phải bôi kem đánh răng vào mít chống cháy, chưa hiểu túi nylon mỏng thế thì đun kiểu gì nhỉ? Ngày xưa em đọc quyển Đơn vị 731 có nói tù nhân còn dùng giấy dán bằng cơm cuộn lại để làm mắc áo mà khi nhổ ra rơi cả mảng tường vỡ theo. Đúng là trong tù con người làm được lắm chuyện phi thường thật.
Đun nước pha trà bằng túi ni lông thì cháu cũng đã đun rồi mà cụ!Hồi nằm trực chiến trên đồi thông dưới trời mưa rả rích.bọn cháu moi lá thông khô ở dưới lên đốt rồi hứng nước mưa vào một mảnh vải mưa bộ đội rồi đợi sôi lăn tăn thả chè khô vào!Thế là có trà nóng uống!Còn trò đi rừng không mang theo bật lửa muốn có lửa hút thuốc thì chọn viên đạn vạch đường(Có sơn ở đầu đạn)kê súng vào đám đất sét bờ suối bắn vào,lửa xì ra châm thuốc hút đàng hoàng nhá!

Chỉnh sửa cuối:

duyson_bacsy

Xe buýt
Môn Thất sơn thần quyền hay còn gọi là Quyền thề cháu nhớ không nhầm có một năm được thượng đài thi đấu(Hình như năm 1987) nhưng sau Liên đoàn võ thuật không đưa lên nữa!Trên chỗ cháu đóng quân thì luyện cực nhiều!Vào bản xem biểu diễn nhiều và cháu cũng có cơ duyên giao đấu mấy hiệp và cũng hiểu chút về môn này!Bùa,đai và thần chú là không thể thiếu trong môn sinh luyện món này!

dauroi

Xe tăng
Em đang di chưa về tiếp được các cụ thong cảm.
Từ dau em da noi roi là chuyện của em ngoài thật để một số người muốn biết cái gọi là giang hồ, là tù tội, là cổ cồn nó là nào và một số thủ đoạn từ đơn dản đến tinh vi, từ tự phát đến có tổ chức nó là thế nào, hình thành ra làm sao và đây như chuyện tầm phào bốc phét cho vui vì vậy tính giao dục rất thấp.
Khốc liệt, dã man va thủ đoạn chính là cái trân thực nhất của xã hội thật. Nơi ko có thơ, chẳng có hoa và cũng ko co sự đồng cảm sót thương.
Chỉ có duy nhất sống hoặc chết và để lại đầy sự hối tiếc muộn mằn mà thôi