[Funland] (Góc học tập) Chuyên Mục hỏi bài.

DaDieuchienxu

Xe container
Ồ, cụ điểu :D
Chắc vụ cụ được nhờ giúp chưa có nhiều tiến triển nên cụ thấy stress thôi. Cụ yên tâm, mọi việc trên thế gian đều có an bài, họ toan tính nhiều chưa hẳn đã được toại nguyện đâu.
Chúc cụ ngày mới vui nhiều nhé.
Vâng cụ.
Mình nhận trách nhiệm nặng nề, sợ kết quả ko đc như ý nên lo thôi.
Xin cảm ơn lời chúc tốt lành của cụ. ~o)

Yeuaibaygio

Xe container
Dập khuôn là cái "chết" của văn chương, ngôn từ cùng lắm cũng chỉ là vỏ bọc của tư duy, vậy tại sao không dùng tư duy của mình để tạo ra cái mới? Tại sao phải dập khuôn theo "lối mòn" hả cụ :))
Em nghĩ mấy môn Toán, Lý, Hóa mà dùng vỏ bọc nhầm là toang đấy.
Văn thì à ơi không đến mức cháy nhà chết người. Cùng lắm là thế này thôi:

"Thủ môn Bùi Tiến Dũng thổ lộ chuyện vợ mang bầu với HLV trưởng tại sân Hàng Đẫy" :D

duongphong

Xe container
Dập khuôn là cái "chết" của văn chương, ngôn từ cùng lắm cũng chỉ là vỏ bọc của tư duy, vậy tại sao không dùng tư duy của mình để tạo ra cái mới? Tại sao phải dập khuôn theo "lối mòn" hả cụ :))
Nói phét ít thôi. :))

just for fun

Xe lăn
Nói một cách văn vẻ thì cụ đã dốt lại hay nói chữ. Cụ hiểu câu “Ngôn từ là vỏ bọc của tư duy” như thế nào?

Yeuaibaygio

Xe container
Sách nó như nào GV dạy như thế ạ :D em cũng chẳng để ý nó lớp mấy.
Lớp đầu cấp bao giờ cũng ôn lại ít kiến thức cấp dưới.
Vì vậy Toán lớp 6 và Toán lớp 10 rất dễ.

Con nhà em tiểu học đã học phân số, hỗn số rồi.

Cụ học cái gì phải hệ thống lại được, chứ trôi tuột đi thế thì lúc nào cũng o, a với ơ.

Yeuaibaygio

Xe container
Vụt thước vào tay ngay
Chính ra bây giờ chỉ có bố mẹ tẩn con thì tẩn thôi ạ. Giáo viên đánh học sinh là mất dạy ngay, rồi cả XH lên án.

Nhà em có giáo viên lắm lúc stress lắm nhưng cứ phải nhẹ nhàng, học ấm vào thân chứ cho ai. Có lúc giáo viên trường làng cũng tủi thân, bảo toàn giáo viên dạy trường chuyên lớp chọn được hưởng hoa thơm tiếng tốt, dạy toàn bọn đầu óc sáng láng nói 1 chúng nó hiểu 2; thử cho đội giáo viên giỏi dạy học sinh dốt xem, nói trễ quai hàm chúng nó vẫn ngơ ngơ, lỗi sai sửa đi sửa lại lần sau lại thế...

Thích Nói Phét

Xe điện
Nói một cách văn vẻ thì cụ đã dốt lại hay nói chữ. Cụ hiểu câu “Ngôn từ là vỏ bọc của tư duy” như thế nào?
Nó là tấm áo bên ngoài không phải là cái hồn, cái cốt cách của người viết.. 1 người nghĩ nhiều, nghĩ đa chiều sẽ biết cách dùng ngôn từ của mình để thể hiện hồn cốt của văn phong và chính kiến riêng biệt
:D

just for fun

Xe lăn
Nó là tấm áo bên ngoài không phải là cái hồn, cái cốt cách của người viết.. 1 người nghĩ nhiều, nghĩ đa chiều sẽ biết cách dùng ngôn từ của mình để thể hiện hồn cốt của văn phong và chính kiến riêng biệt
:D
Cụ nghĩ vậy là sai rồi, ngôn từ là phương thức biểu đạt của tư duy chứ ko phải là vỏ bọc của tư duy. Khi tư duy có tí chất xám thì ngôn từ nó sẽ biểu đạt được điều đó.