[Funland] Giới trẻ giờ tiêu tiền khá quá các cụ ạ!

nhuataiche

Xe container
Ngành kỹ thuật của cụ đang làm mới thấy China đi trước ta khéo hơn 100 năm ấy. Từ máy móc sản xuất cho đến nguyên liệu, công thức. Đi nhà máy nào cũng thấy 98% là máy của China, từ cái cân cho đến cảm biến đặt ở đầu máy đóng gói bao tự động.
Cũng không hẳn thế đâu cụ ! Máy móc thì đúng như cụ nói, nhưng nguyên liệu - công thức thì China cũng thường thôi. Ta cạnh tranh không lại vì ta bảo thủ không chịu học hỏi thôi !

Cụ nghe tới đây chắc cũng sốc và nghĩ là em nói quá lên, để em cho một ví dụ về cái sự bảo thủ của người Việt. Cách đây nhiều năm em có chào một món nguyên liệu của châu Âu thay cho một món nguyên liệu của US ( món của US này rất phổ biến trong ngành bao bì khoảng 20 - 30 năm rồi ). Chất lượng tương đương, giá hạ hơn 30%, đủ sức cạnh tranh với hàng China. Em chào một vòng và ít nhất là 2 R&D Manager của 2 công ty bao bì nhựa rất lớn trả lời với em: hàng của bạn tốt, thử rất OK nhưng tui không dám thay đổi !!! Ai ai cũng xài hàng US ( mắc như quỷ, năm nào cũng lên giá ) nên tui ko dám làm khác !!!

Trong con mắt của em, không phải chỉ bạn R&D Manager không dám đổi, mà sếp giám đốc và ông chủ cũng thế ! Cuối cùng cái hãng châu Âu đó đem nguyên liệu qua bán đầy bên China ( ban đầu họ không làm vậy vì có một số rào cản chính trị ). Hàng của họ thì ở VN đa phần chỉ bán được cho ... bản thân em :)) khi em mở cty ra làm riêng cách đây 6 năm :)) . Và em nhờ nguồn nguyên liệu này mà cạnh tranh được với các đại gia trong ngành :)) cạnh tranh cả với hàng China nữa !

Cụ đa nghi quá, nếu cụ có giao lưu các cháu bên voz thì sẽ thấy thu nhập các cháu rất cao, trăm củ 1 tháng là bình thường, không ít là 350 củ/tháng.
À em đa nghi đâu, em hỏi bố nó đấy chứ cụ. Vì em làm ăn với bố nó mà.

E cũng thỉnh thoảng ra đó xem. 2 phim cụ nêu e xem cả rồi. E thích xem ở rạp quốc gia hơn vì rộng rãi, cũng gần nhà. Nhưng bọn trẻ lại thích CGV hơn. Chắc sang chảnh hơn chút, kết hợp cả lượn trung tâm thương mại …. Về chất lượng thì e thấy ko quá khác biệt nhiều, chỉ thấy bí hơn :D
Em thích rạp quốc gia vì chỗ để xe dễ, những chỗ khác em ko biết có phòng to ko, nhưng xem 3D thì phòng to xem đỡ đau mắt cụ ạ. Ở rạp quốc gia thì có phòng 1-2 to. Nhưng đúng là 11h đêm qua em tưởng ra sẽ vắng như chùa, thế mà giật mình về số lượng người xem. Xuống tầng 1 các cháu xếp đủ hàng dài tầm 2 chục mạng mua bỏng ngô, tiền bỏng gần bằng tiền vé 2D!

VuNgoanMuc

Xe điện
Với em thì em thấy là tiền mà kiếm ra nhiều tiêu nhiều cũng dc, nhưng 1 bộ phận ko ít giới trẻ tiền tiêu âm cả lương. Con cái học hành ra trường đi làm rồi, ở nhà bm rồi, mà mua này mua kia, suốt ngày đổi đồ này đồ kia 1 tý ngửa tay xin tiền bm, e ko ưng kiểu này lắm. Cháu mà cần tiền đầu tư kinh doanh gì đó cần bàn bạc tính khả thi với bố mẹ, nếu ok thì bm sẵn sàng hỗ trợ.
Em sẽ dạy con em tiêu tiền nhưng cháu fai biết quý trọng đồng tiền và sức lao động.
Nếu tiêu tiền để kiếm dc nhiều hơn thì ok, hoàn toàn đồng ý, nhưng hãy tiêu theo kiểu làm dc ít thì tiêu ít, bh làm ra nhiều thì tiêu nhiều.
Chuyện dạy con tiêu tiền biết quý trọng các thứ v..v.. nó ít khi thấm lắm, vì đơn giản là chỉ khi va chạm người ta mới tự rút kinh nghiệm được. Trẻ con sẽ luôn lớn lên khác với mong muốn tạo lập khuôn mẫu và ý chí chủ quan của mình...
Nếu em muốn con em quý trọng tiền thì cứ khi chúng vào đại học em cắt hết tiền tiêu đi cho anh, mọi thứ lúc đó phải có điều kiện, tiêu tiền của tôi thì phải nghe lời 100%, không muốn thì tự đi kiếm...chỉ khi tự lăn vào làm kiếm tiền thì mới biết quý trọng đồng tiền thôi....

antidau

Xe container
Em thích rạp quốc gia vì chỗ để xe dễ, những chỗ khác em ko biết có phòng to ko, nhưng xem 3D thì phòng to xem đỡ đau mắt cụ ạ. Ở rạp quốc gia thì có phòng 1-2 to. Nhưng đúng là 11h đêm qua em tưởng ra sẽ vắng như chùa, thế mà giật mình về số lượng người xem. Xuống tầng 1 các cháu xếp đủ hàng dài tầm 2 chục mạng mua bỏng ngô, tiền bỏng gần bằng tiền vé 2D!
Rạp quốc gia là rạp vé rẻ mà cụ
Đi xem CGV 120k 1 vé 2D tiếc lòi tiền

Rạp quốc gia là rạp vé rẻ mà cụ
Đi xem CGV 120k 1 vé 2D tiếc lòi tiền
Có đợt em định cho con vịt đi xem hoạt hình ở cgv gần nhà, check giá cũng sêm nhau mà cụ, phải cái phim đó hết nên phải ra rạp quốc gia.

MuathuHN252

Xe cút kít
Chuyện dạy con tiêu tiền biết quý trọng các thứ v..v.. nó ít khi thấm lắm, vì đơn giản là chỉ khi va chạm người ta mới tự rút kinh nghiệm được. Trẻ con sẽ luôn lớn lên khác với mong muốn tạo lập khuôn mẫu và ý chí chủ quan của mình...
Nếu em muốn con em quý trọng tiền thì cứ khi chúng vào đại học em cắt hết tiền tiêu đi cho anh, mọi thứ lúc đó phải có điều kiện, tiêu tiền của tôi thì phải nghe lời 100%, không muốn thì tự đi kiếm...chỉ khi tự lăn vào làm kiếm tiền thì mới biết quý trọng đồng tiền thôi....
Vâng ạ. Kể cả h bé cũng ko fai muốn đòi gì là dc chiều nấy hoặc fai có dk ạ. Con e thì mới 4t và 2.5t nên đợi chính vào đh còn lâu lắm

motthoidongbim

Xe điện
Toàn mấy ông bà nhõi về vặt tiền bố mẹ là chủ yếu. Em có đứa cháu, mẹ ut mất, bố nó thợ xây ngày dc 350-400k nhưng nó về xin học TA, tin học ... toàn thấy làm tóc, sơn móng, đt... học xong hvtc 2 năm rồi, bố nó mất được 3 năm, tết về gặp e hỏi làm gì, nó bảo : cháu làm trợ lý bđs. Cũng thương ông anh trước thi thoảng biếu mấy đồng, chứ định gt nó mấy chỗ làm thêm mà chẳng dám. Nghe mấy đứa cháu bạn nó bảo giờ cũng nát, nợ nần đag đòi bác nó cho bán đất của bme nó.
Ngay mấy người e qen có gđ rồi, đứa thì hơn 30t, người hơn 40t. Cũng mua ô tô xong chạy tụt đ ít ra làm dịch vụ để đi nuôi con xe đấy. Giờ chán rồi nhưng 1 là bán đi thì giá không như ý 2 là đi đâu xe nó oách qen rồi.

thôi thôi cụ quảng cáo cho cái rạp nào thì úp cái tên lên cho nó nhanh, cái đoạn đi với gấu mà kính râm không mang thì lấy đâu ra tư liệu mà tả hoa đùi với hoa mông, em đi rạp rồi còn lạ cái gì, đi với gấu thì pha cụp xuống đất thấy sao đc đùi :D
Sợ vợ như cụ thì… cũng giống em thôi :((

Em xem dưới Aeon Mall Hà Đông, bỏ ra ngoài xuống tầng một phía ngoài sảnh gặp ngay một tốp gần chục cháu nó quây một khoảng rộng rồi nhảy nhót cái gì đấy, có mấy cháu mặc quần 5cm xong nó buộc thêm cái áo len ngang thắt lưng nhảy uốn éo nhìn phê lòi :))
Cùng cảnh cụ với nhau :))

nhapnhomsv

Xe tăng
Đọc mà buồn cho hai thằng con em,toàn đại học cũng trường tên tuổi mà chẳng đứa nào đi làm thêm mà chúng nó cũng chẳng đi đâu chỉ thích game.Sáng em vẫn phải dậy sớm đi mua quà sáng cho chúng nó.

Đọc mà buồn cho hai thằng con em,toàn đại học cũng trường tên tuổi mà chẳng đứa nào đi làm thêm mà chúng nó cũng chẳng đi đâu chỉ thích game.Sáng em vẫn phải dậy sớm đi mua quà sáng cho chúng nó.
Cụ cắt cáp, lùa chúng nó ra đường xem thế nào?

dracula_bg

Xe điện
cụ đưa các cháu qua nhà cụ chủ cho nó đi rạp cùng cụ ấy, dạy dần cho các cháu là với giống đực thì có những trò thú vị hơn game nhiều :D

vuongbui1988

Xe tải
Thấy ở cty em thôi, thế hệ 96 trở đi tiêu khá thoáng, xu hướng tiết kiệm gần như khá ít, và sống”hưởng thụ” nhiều hơn. Đặc biệt không có khái niệm mua nhà, tụi nó có thể sang chảnh xe, đt mới, quần áo hiệu nhưng tư duy tích luỹ và đầu tư không nhiều lắm. Có phải do Tiktok hay Facebook làm hư hỏng giới trẻ về xã hội “ảo ảnh” nhỉ 😬😬😬

toyennha

Xe lăn
Em không cho rằng ý kiến của cụ là thiển cận và phiến diện. Bọn em vẫn gọi thế hệ Z là thế hệ lỗi - thế hệ hưởng thụ. Chỉ một phần nhỏ ổn, còn lại thì hỡi ôi. Mấy bé mặc trang phục kiểu anime Nhật đi phỏng vấn/đi làm, mọi người góp ý cũng để ngoài tai. Nhiều bé khác không có khái niệm chào hỏi, vân vân và mây mây.
Vụ ko chào hỏi thì mợ nói đúng thật. Mà nếu có chào cũng chào rất khác. Em ví dụ gặp em nói cười và dơ 2 ngón tay lên lắc lắc 2=Hi
Em xin phép bày tỏ ý kiến cá nhân của em, có lẽ khá thiển cận và phiến diện, nhưng thực sự là suy nghĩ của em.
Những ngành nghề mà giới trẻ hái ra tiền như các cụ đã còm, em nghĩ ko có gì sai. Nhưng mấy ngành nghề có thể gọi là ngành truyền thống như ngành nhựa của em, nói thật, nhìn lũ nhóc mới ra trường làm việc mà phát nản ! Chả hiểu bọn nó học gì ở trường ! Ngành của em dĩ nhiên ko phải là thời thượng, cũng ko hái ra tiền, nhưng thế giới ko thể sống thiếu đồ nhựa được ! Chả hiểu sau này cái ngành của em sẽ ra sao, người Việt vẫn chỉ đi làm thuê cho nước ngoài hay sao ?
Cái cụ nói ko phải lỗi bọn trẻ mà do lỗi đạo tạo ko đi vào thực tế. Bọn nó học a. Đi làm là B. Mà trường ko dạy B thì hỏi sao nó làm. Em cũng bị em tuyển 1 đứa sv năm 3 ngoại ngữ vào làm với em. Bình thường nói chuyện rất tốt. Vốn từ rất nhiều. Nhưng khi gặp bọn Ấn Độ và Sri Lanka nó ngớ người luôn vì bọn Nam Á nói rất khó nghe. Nhưng khi em kêu viết email phản hồi thì đúng là bọn có học viết khác hẳn em. Câu cú rõ ràng. Và khi bắt đầu nghe được thì đúng là có ăn có học hơn hẳn mình tự học lõm.

toyennha

Xe lăn
Thấy ở cty em thôi, thế hệ 96 trở đi tiêu khá thoáng, xu hướng tiết kiệm gần như khá ít, và sống”hưởng thụ” nhiều hơn. Đặc biệt không có khái niệm mua nhà, tụi nó có thể sang chảnh xe, đt mới, quần áo hiệu nhưng tư duy tích luỹ và đầu tư không nhiều lắm. Có phải do Tiktok hay Facebook làm hư hỏng giới trẻ về xã hội “ảo ảnh” nhỉ 😬😬😬
Ở lớp con em cụ nghe choáng luôn.
Ba: bạn Linh Đan lớp Nhím vừa mất 1 triệu. Mà bạn đã cất kỹ trong cặp giờ ra chơi xong vào bị mất . con em mới học lớp 4. Mà trong khi con em khi đi chơi với nhà trường em cho 100 ngàn ăn chơi về vẫn còn 10 ngàn cho heo "ăn". Vậy lỗi tại FB hay tại lớp ba,mẹ nuông chiều từ nhỏ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vụ ko chào hỏi thì mợ nói đúng thật. Mà nếu có chào cũng chào rất khác. Em ví dụ gặp em nói cười và dơ 2 ngón tay lên lắc lắc 2=Hi

Cái cụ nói ko phải lỗi bọn trẻ mà do lỗi đạo tạo ko đi vào thực tế. Bọn nó học a. Đi làm là B. Mà trường ko dạy B thì hỏi sao nó làm. Em cũng bị em tuyển 1 đứa sv năm 3 ngoại ngữ vào làm với em. Bình thường nói chuyện rất tốt. Vốn từ rất nhiều. Nhưng khi gặp bọn Ấn Độ và Sri Lanka nó ngớ người luôn vì bọn Nam Á nói rất khó nghe. Nhưng khi em kêu viết email phản hồi thì đúng là bọn có học viết khác hẳn em. Câu cú rõ ràng. Và khi bắt đầu nghe được thì đúng là có ăn có học hơn hẳn mình tự học lõm.
Tiếng Anh Ấn rất khó nghe hiểu cụ nhé. Cụ hình dung như khi cụ nghe tiếng Việt ở Quảng Ngãi, Nghệ An,... ấy. Vấn đề này chẳng liên quan đến đào tạo A làm B. Đặc điểm của giáo dục đại học nói chung là mang tính chất hàn lâm nhiều hơn. Châu Âu nó phải chia ra thêm đại học ứng dụng. Học ở đâu cũng không có cầm tay chỉ việc đâu ạ.

hieukon

Xe container
:( ra đường giờ tốn tiền lắm cụ ak :(