[Funland] Giới trẻ giờ tiêu tiền khá quá các cụ ạ!

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn con cái đánh giá ngay đc bố mẹ chúng nó. Bố mẹ nghiêm khắc và có lối sống chỉnh chu thì con cái nó cũng quen nếp, ra đường người ta biết ngay con nhà có giáo dưỡng.
Còn bố mẹ cứ à uôm rồi hềnh hệch ra thì con cái nó cũng vậy thôi.
Ngay cả thầy cô cũng có dăm bảy kiểu, nhiều thầy cô cũng xấu nết thì rèn đc ai. Nhiều cô giáo mắt cận lòi ra, ngồi viết thì cúi gằm mặt xuống bàn nhìn chán hẳn.
Em dạy con em là cái đám đông chúng nó u mê như thế đấy, con phải nghĩ làm sao để bắt chúng nó nộp tiền cho mình.
Hoan hô cụ
Nói về nghề giáo thì....hơi buồn 😞😞😞😞, thấy họ dậy con mình làm sao để thi điểm cao chứ không dậy trẻ tư duy

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Cũng không hẳn thế đâu cụ ! Máy móc thì đúng như cụ nói, nhưng nguyên liệu - công thức thì China cũng thường thôi. Ta cạnh tranh không lại vì ta bảo thủ không chịu học hỏi thôi !

Cụ nghe tới đây chắc cũng sốc và nghĩ là em nói quá lên, để em cho một ví dụ về cái sự bảo thủ của người Việt. Cách đây nhiều năm em có chào một món nguyên liệu của châu Âu thay cho một món nguyên liệu của US ( món của US này rất phổ biến trong ngành bao bì khoảng 20 - 30 năm rồi ). Chất lượng tương đương, giá hạ hơn 30%, đủ sức cạnh tranh với hàng China. Em chào một vòng và ít nhất là 2 R&D Manager của 2 công ty bao bì nhựa rất lớn trả lời với em: hàng của bạn tốt, thử rất OK nhưng tui không dám thay đổi !!! Ai ai cũng xài hàng US ( mắc như quỷ, năm nào cũng lên giá ) nên tui ko dám làm khác !!!

Trong con mắt của em, không phải chỉ bạn R&D Manager không dám đổi, mà sếp giám đốc và ông chủ cũng thế ! Cuối cùng cái hãng châu Âu đó đem nguyên liệu qua bán đầy bên China ( ban đầu họ không làm vậy vì có một số rào cản chính trị ). Hàng của họ thì ở VN đa phần chỉ bán được cho ... bản thân em :)) khi em mở cty ra làm riêng cách đây 6 năm :)) . Và em nhờ nguồn nguyên liệu này mà cạnh tranh được với các đại gia trong ngành :)) cạnh tranh cả với hàng China nữa !
Cụ giỏi, chúc mừng cụ, tầm công ty lớn mà bảo thủ nhỉ
Em thì không hiểu, những món ngon- to các cụ cạnh tranh với hàng tàu nổi, hehe

xe đạp Japan

Xe tăng
Vậy là quá giỏi ấy, đánh bại cty, khoa học kỹ thuật, công nghệ của China là việc gần như không tưởng mà cụ ấy lại làm được. Chúc mừng cụ ấy !!!

thongoc2020

Xe hơi
kiếm đc thì tiêu đc thôi, cùng lắm lại đi làm culi cho tư bản mà cụ

tongphe

Xe tải
Ở lớp con em cụ nghe choáng luôn.
Ba: bạn Linh Đan lớp Nhím vừa mất 1 triệu. Mà bạn đã cất kỹ trong cặp giờ ra chơi xong vào bị mất . con em mới học lớp 4. Mà trong khi con em khi đi chơi với nhà trường em cho 100 ngàn ăn chơi về vẫn còn 10 ngàn cho heo "ăn". Vậy lỗi tại FB hay tại lớp ba,mẹ nuông chiều từ nhỏ
Cũng tùy thôi cụ. Con gái em lớp 5 lúc nào cũng kè kè cái túi trong đó có tầm 1.5 củ. Thu chi nó quản chặt từng đồng luôn. Em thấy yên tâm lắm.

nhuataiche

Xe container
Em tự cho là mình giỏi, nhưng chỉ trong những lĩnh vực nhỏ hẹp thôi ! Nhưng những cơ hội mà các cty lớn trong ngành của em đã bỏ qua khiến em thực sự rất sốc !

toyennha

Xe lăn
Cũng tùy thôi cụ. Con gái em lớp 5 lúc nào cũng kè kè cái túi trong đó có tầm 1.5 củ. Thu chi nó quản chặt từng đồng luôn. Em thấy yên tâm lắm.
Em thú thật với cụ là em ko đưa nhiều như vậy. Muốn mua đồ lớn xin ba. Ba hỏi mẹ , mẹ ok thì mẹ mua :D . Điện thoại thì mặc định mẹ thải ra con dùng, con thải tới ba dùng.

tongphe

Xe tải
Em thú thật với cụ là em ko đưa nhiều như vậy. Muốn mua đồ lớn xin ba. Ba hỏi mẹ , mẹ ok thì mẹ mua :D . Điện thoại thì mặc định mẹ thải ra con dùng, con thải tới ba dùng.
Vâng thế cũng được cụ. Nhà em thì làm việc nhà được tiền. Mà nó là con gái nên nó cũng không tiêu hoang lắm. Nên em mới thả như thế.

khong phanh

Xe buýt
Cũng không hẳn thế đâu cụ ! Máy móc thì đúng như cụ nói, nhưng nguyên liệu - công thức thì China cũng thường thôi. Ta cạnh tranh không lại vì ta bảo thủ không chịu học hỏi thôi !

Cụ nghe tới đây chắc cũng sốc và nghĩ là em nói quá lên, để em cho một ví dụ về cái sự bảo thủ của người Việt. Cách đây nhiều năm em có chào một món nguyên liệu của châu Âu thay cho một món nguyên liệu của US ( món của US này rất phổ biến trong ngành bao bì khoảng 20 - 30 năm rồi ). Chất lượng tương đương, giá hạ hơn 30%, đủ sức cạnh tranh với hàng China. Em chào một vòng và ít nhất là 2 R&D Manager của 2 công ty bao bì nhựa rất lớn trả lời với em: hàng của bạn tốt, thử rất OK nhưng tui không dám thay đổi !!! Ai ai cũng xài hàng US ( mắc như quỷ, năm nào cũng lên giá ) nên tui ko dám làm khác !!!

Trong con mắt của em, không phải chỉ bạn R&D Manager không dám đổi, mà sếp giám đốc và ông chủ cũng thế ! Cuối cùng cái hãng châu Âu đó đem nguyên liệu qua bán đầy bên China ( ban đầu họ không làm vậy vì có một số rào cản chính trị ). Hàng của họ thì ở VN đa phần chỉ bán được cho ... bản thân em :)) khi em mở cty ra làm riêng cách đây 6 năm :)) . Và em nhờ nguồn nguyên liệu này mà cạnh tranh được với các đại gia trong ngành :)) cạnh tranh cả với hàng China nữa !
Chắc lại quả chưa đủ thuyết phục cụ ah.
Nhiều khi Manager nhưng cũng phải nhìn mặt chủ và ngại gặp rắc rối.

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Em tự cho là mình giỏi, nhưng chỉ trong những lĩnh vực nhỏ hẹp thôi ! Nhưng những cơ hội mà các cty lớn trong ngành của em đã bỏ qua khiến em thực sự rất sốc !
Em nghe cụ kể em cũng sốc
Vô lý là anh nga hóa dầu mạnh mà ngành nhựa lại không chú tâm. Dù sao khoa học cơ bản của họ rất tốt, nga mà làm được thì còn rẻ nữa

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là quá giỏi ấy, đánh bại cty, khoa học kỹ thuật, công nghệ của China là việc gần như không tưởng mà cụ ấy lại làm được. Chúc mừng cụ ấy !!!
Những món nhỏ lẻ thì nhiều cụ làm ok, vì chi phí vận chuyển từ Trung Quốc qua đang đắt dần
Nhưng món to, ngon thì mấy anh tàu sẵn sàng bế nhà máy qua luôn

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Chắc lại quả chưa đủ thuyết phục cụ ah.
Nhiều khi Manager nhưng cũng phải nhìn mặt chủ và ngại gặp rắc rối.
Có nhà máy đang mua sản phẩm bên đối thủ em giá cao hơn 15%, mà chất lượng thua bên em mới hay (thời gian làm việc chỉ bằng 75-80% bên em), ông sếp kêu em làm việc với quản lý nhưng nghe vẻ quản lý không mặn mà
Em cũng không mời chào nữa

jeepVN

Xe hơi
Đúng đấy cụ ạ! Như nhà e cũng vậy, nghĩ đi xem phim bay 2 tạ thóc là phải đắn đo suy nghĩ.

Bus 53

Xe hơi
Lâu lắm rồi em cũng không đi xem phim ,nghe cụ kể lại thấy ham . Chắc em phải tranh thủ đi cho nó thay đổi không khí mới đc :))

nhuataiche

Xe container
Có nhà máy đang mua sản phẩm bên đối thủ em giá cao hơn 15%, mà chất lượng thua bên em mới hay (thời gian làm việc chỉ bằng 75-80% bên em), ông sếp kêu em làm việc với quản lý nhưng nghe vẻ quản lý không mặn mà
Em cũng không mời chào nữa
Quan hệ và hoa hồng thôi bác, cá nhân em nghĩ thế ! Bán hàng là phải kiên nhẫn bác ạ !
Vẫn có trường hợp do quan hệ mà người ta ko muốn làm việc với bác, cũng bình thường thôi ! Nhưng tội gì mình ko thử một lần !

nhuataiche

Xe container
Em nghe cụ kể em cũng sốc
Vô lý là anh nga hóa dầu mạnh mà ngành nhựa lại không chú tâm. Dù sao khoa học cơ bản của họ rất tốt, nga mà làm được thì còn rẻ nữa
Cái này em đoán là nhựa có biên độ lợi nhuận ko cao bằng những chế phẩm hóa dầu khác, nên anh Nga ko mặn mà gì !

huyenpt.108

Xe tải

cccm áp các loại mã vào thì giảm cũng kha khá, không nghe nhân viên up sale thìđỡ tốn kha khá. hôm trước có hứngđi xem không book trước nên giá cao hơn, tốn nửa củ =))

Lâu lắm rồi em cũng không đi xem phim ,nghe cụ kể lại thấy ham . Chắc em phải tranh thủ đi cho nó thay đổi không khí mới đc :))
Bố của thay đổi ko khí luôn cụ nhé, đi tối cho đông gái cụ ạ, đi với gấu thì nhớ mang kính râm, đi một mình thì nhớ mang khăn tay.