[Funland] Giới trẻ giờ tiêu tiền khá quá các cụ ạ!

sskkb

Xe điện
Em cũng hóng ảnh, nhưng chả có, thôi đi ra.
Mà cho em hỏi giải ngố tí, "hoa đùi" là cái gì đấy?

Nắng nhạt

Xe điện
Nhiều bạn trẻ kiếm tiền giỏi tiêu tiền cũng giỏi. Nhiều bạn chưa kiếm được tiền thì tiêu của bố mẹ. Bố mẹ tiêu thì tiếc chứ để con tiêu lại không tiếc. Đã qua rồi thời kỳ cả nước cùng nghèo, sợ chết đói nên phải tiết kiệm. Các bạn trẻ không trải qua thời kỳ đó nên có suy nghĩ khác

MuathuHN252

Xe cút kít
Ôi sao mợ giống VC em thế. Tụi nhỏ nhà em cũng toàn đặt ship trà sữa về nhà, mà có rẻ đâu cỡ 60-70k/cốc. Nó mua cho cả bố mẹ mà VC em uống nhạt tệch, quá xót chả thấy ngon gì, thua xa cốc nâu đá quán cỏ em uống có 25-35k :((
E sẽ nhồi vào đầu con em là uống trà sữa ko tốt đâu.kkk

caisua

Xe lăn
Bên ngoài như nào em ko rõ nhưng thằng 2K cuối tuần vẫn rủ con 2K7 hai anh em mang laptop ra quán cf đẹp ngồi làm việc cho đổi không khí, lấy hứng thú. Ông bà bố mẹ đòi cho tiền cũng ko lấy, thằng anh đã ra trường đi làm lương 12tr + OT, con em đi trợ giảng cũng có đồng ra đồng vào. Vẫn thấy chúng có tiền tiết kiệm tự mua đồ mình thích là tạm ổn rồi. Thằng anh bỏ lợn tầm 10tr/tháng, con em 1tr/tháng, bủn xỉn thật sự

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
E sẽ nhồi vào đầu con em là uống trà sữa ko tốt đâu.kkk
Thế hệ trẻ giờ nó khác mợ ah. Ăn toàn thích đồ nướng Hàn quốc, vào quán thì tối um ngồi dưới cái đèn chụp, đồ nướng khéo toàn thứ không còn tươi ngon nữa chúng nó tẩm ướt gia vị vào. Ăn buffet thì ồn ào, nhốn nháo sô bồ cũng không hợp VC già tụi em. Xem phim hay ca nhạc giải trí cũng lệch toàn tập với tụi trẻ :))

• Vodka
Reactions: edc

MuathuHN252

Xe cút kít
[

Em thì lại khuyến khích bọn trẻ tiêu tiền. Biết tiêu tiền sẽ biết kiếm tiền. Tiền kiếm ra để tiêu chứ để làm gì nhỉ :)
Ko fai ko khuyến khích con tiêu tiền. Nhưng mà đối với e những thứ như bim bim, xúc xích, trà sữa trân trâu, nc ngọt đóng chai... là những thứ ko tốt cụ ah. E vẫn cho con ăn nhưng sẽ rất hạn chế. Ý e là vậy.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thế hệ trẻ giờ nó khác mợ ah. Ăn toàn thích đồ nướng Hàn quốc, vào quán thì tối um ngồi dưới cái đèn chụp, đồ nướng khéo toàn thứ không còn tươi ngon nữa chúng nó tẩm ướt gia vị vào. Ăn buffet thì ồn ào, nhốn nháo sô bồ cũng không hợp VC già tụi em. Xem phim hay ca nhạc giải trí cũng lệch toàn tập với tụi trẻ :))
Vâng. Còn tùy tính cách từng ng mà. Như e mới uống trà sữa dc đúng 1 lần vì sếp đi TQ về mua nguyên liệu tự nấu mang lên văn phòng, sếp cho sẵn ra ly đóng như ngoài hàng với 1 thái độ cực kì hồ hởi, tự hào vì mình nấu dc và nấu ngon, nên e cũng uống. Chứ thực sự là e sẽ ko uống trà sữa trân châu ạ. E sợ nguyên liệu bẩn ấy cụ. Hạn chế dc gì thì hạn chế thôi chứ h không khí còn bẩn mà

Nắng nhạt

Xe điện
Ko fai ko khuyến khích con tiêu tiền. Nhưng mà đối với e những thứ như bim bim, xúc xích, trà sữa trân trâu, nc ngọt đóng chai... là những thứ ko tốt cụ ah. E vẫn cho con ăn nhưng sẽ rất hạn chế. Ý e là vậy.
Đấy là con mợ vẫn còn nhỏ. Tầm 15, 16 trở lên chúng nó hiểu biết, có chính kiến, có quan điểm riêng rồi. Mợ mà cằn nhằn lại bị coi là bà già đáng ghét đấy :)

VHH148

Xe tăng
Nhận ra bọn nó tiêu nhiều thì cụ tranh thủ kiếm đi, làm gì để bán cho bọn tiêu nhiều ý, giàu nhanh lắm :)

antidau

Xe container
Ôi sao mợ giống VC em thế. Tụi nhỏ nhà em cũng toàn đặt ship trà sữa về nhà, mà có rẻ đâu cỡ 60-70k/cốc. Nó mua cho cả bố mẹ mà VC em uống nhạt tệch, quá xót chả thấy ngon gì, thua xa cốc nâu đá quán cỏ em uống có 25-35k :((
Chả bù cho bố mẹ cháu, cháu mua đồ uống như bia lon, bia chai nhập khẩu đắt tiền các cụ uống bình thường 8->
Các cụ chỉ không thích cháu mua nước ngọt đóng chai công nghiệp như Coca, Redbull thôi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chả bù cho bố mẹ cháu, cháu mua đồ uống như bia lon, bia chai nhập khẩu đắt tiền các cụ uống bình thường 8->
Các cụ chỉ không thích cháu mua nước ngọt đóng chai công nghiệp như Coca, Redbull thôi
Xời, món đấy thì ông bố nào chả thích :))

le_petit

Xe tăng
Con bé nhà tôi (lớp 6 huyện miền núi) đang tự nấu và đóng gói socola tặng các bạn ngày 14-2.
Các bạn rất hay tặng quà nó nên nó cũng thường đem quà tặng các bạn.
đặc biệt là nó có ý thức chỉ dùng tiền tự làm ra (tiền mừng tuổi nó cũng tính là tiền của bố mẹ) để tặng bạn bè.
Như thế tư duy kiếm tiền và tiêu tiền đã khác xa bố mẹ và chị nó (hơn nó 11 tuổi).
Thời đại thông tin nên bọn trẻ cập tư duy hiện đại sớm và nhanh hơn hẳn thế hệ trước.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Giới thanh niên nó mới thúc đẩy kinh tế vì chi tiêu nhiều. Hà nội sống được là nhờ lượng lớn sv lên học ở lại lập nghiệp còn gì. Thanh niên giờ công nhận gu thẩm mĩ tiến bộ, ăn mặc rất dễ nhìn, sạch sẽ. Mỗi cái ứng xử còn kém, hay thời đại giờ nó phải thế, chúng ta tập làm quen.

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ tự tay làm nên cũng không thấp cụ ạ, vì chúng nó làm ăn ở lĩnh vực mới mẻ mà thế hệ của cụ và cháu không có, không biết, nên không hình dung ra được, và đôi khi không tin chúng nó kiếm được thật. Ví dụ như chúng nó làm phần mềm, app, games, youtuer, tictocker, hoặc chơi tiền ảo, sòng bạc, có đứa tí tuổi mà mở cả chuỗi matxa (thằng cu này chơi với cô nan) kiếm tiền cũng ác.
Với sự hội nhập và kết nối của nền kinh tế Việt Nam với thế giới, Bọn trẻ kiếm tiền trên nền tảng online rất nhiều, em khẳng định luôn là nhiều cụ sẽ bất ngờ
Thằng cu em quý, em chỉ cho mấy mánh online nhập khẩu hàng tàu cơ bản, cách chuyển tiền, vận chuyển về Việt Nam, nhưng nó phát huy rất tốt, bứt hẳn lên. Giờ bán online mấy mặt hàng đồ chơi cho con nhà giàu, vừa học vừa làm kiếm tầm 20tr 1 tháng rất nhẹ nhàng, nếu so ra bằng 1 nhân sự khá toàn thời gian trong khối fdi.

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Con bé nhà tôi (lớp 6 huyện miền núi) đang tự nấu và đóng gói socola tặng các bạn ngày 14-2.
Các bạn rất hay tặng quà nó nên nó cũng thường đem quà tặng các bạn.
đặc biệt là nó có ý thức chỉ dùng tiền tự làm ra (tiền mừng tuổi nó cũng tính là tiền của bố mẹ) để tặng bạn bè.
Như thế tư duy kiếm tiền và tiêu tiền đã khác xa bố mẹ và chị nó (hơn nó 11 tuổi).
Thời đại thông tin nên bọn trẻ cập tư duy hiện đại sớm và nhanh hơn hẳn thế hệ trước.
View attachment 7668342
Chúc mừng anh, đám trẻ ham làm sau này sẽ có tương lai tươi sáng, bọn nó có óc quan sát rất tốt và biết cách đưa ra giải pháp tối ưu từ quá trình lao động

Lucas_lee

Xe tăng
Tối qua, sút được con vịt lên bác nó chơi. Rảnh háng rộng chân, thế là 2 đứa đi xem phim các cụ ạ. Avatar 1 ra ngày đấy thèm lắm mà ko có tiền đi xem, những 150k/ vé, lại còn bỏng, nước ngọt nữa, đứt 500k cho hai đứa là cái chắc,mà ngày đấy mới đang đi học việc, lương lậu chả có.
Thế là đợt Avatar 2 công chiếu, cũng có định dạng 3D, bảo vợ nhất định phải đi xem. Đận cuối năm thì bận, lại đông, xếp hàng mua vé nên thôi, bảo vợ ra tết xem cho vắng. Giờ cũng vãn khách nên suất muộn nhất là 8h, chứ đợt cao điểm em thấy suất muộn nhất là 22h30, mà phim đếch gì dài những 3 tiếng!
Đặt vé online xong 7h45 phi đến, thấy cũng vắng dù cuối tuần. Dự tính ngồi 3 tiếng sợ buồn mồm nên phải chơi 2 bỏng ngô, 2 nước lọc,vị chi hơn trăm k,vé 280k, vậy là bay nửa tạ thóc rồi các cụ ạ!
Ngồi chờ đến giờ mà các cháu, các em mang hoa đùi lượn qua lượn lại phát thèm, lần sau đi, chết cũng phải thủ cái kính râm đi nhìn cho nó no mắt mấy được.Giờ nghĩ, lại thấy thèm.
Xem xong thì cũng là hơn 23h, may chọn ghế đôi nên ngả ngốn được đỡ mỏi, ko đau lưng chết mất. Ra khỏi rạp, em còn phải dụi lại mắt tưởng nhìn nhầm, ối giời ơi, cơ man là người đang xếp hàng vào xem ca tiếp theo, hình như là phim việt, chị chị em em mới cái gì ấy. Lượng người lúc đó phải đông gấp 3-4 lần tầm 8h. Chứng tỏ phim việt vẫn kiếm được tiền, dù vẫn bị chửi là nhảm và nhạt, khoe mông khoe mít.
Khách hàng chủ yếu là các bạn trẻ, doanh thu của rạp khủng đấy các cụ ạ, ko biết sau khi hạch toán có lỗ ko!
Trưa nay lên bốc con vịt về, dọc bờ Hồ Tây, toàn trai xinh gái quần ngắn ngồi xếp hàng dọc phố, quán nào có mặt tiền ngồi được, sang sang một tí là kín chỗ. Đi qua mấy quán cà phê như Cộng, Aha, Laika, đều thấy tỷ lệ phủ quán là 70-80%, ko biết có phải là cuối tuần ko. Nhưng phải nói là rất đông, toàn trai xinh gái quần không dài. Mà giá đồ uống giờ khá đắt, như em ngồi Aha, 3 cốc nước, đĩa hướng dương là toi 145k rồi.
Chưa nói đến các quán nhậu, ngay như tối qua lúc về, dọc đường Láng Hạ, mấy quán lẩu nướng, quán ăn, trong nhà hay vỉa hè đều khá kín chỗ và đông đúc.
Vậy mới thấy các bạn trẻ giờ kiếm tiền giỏi, tiêu tiền cũng mạnh tay ra phết. Hay tại mình nghèo, thỉnh thoảng mới đi giải ngố nên thấy như thế ko biết. Vậy nên các cụ có con cháu đang sinh viên thì tăng chỉ tiêu tiền hàng tháng lên nhé, nhất là con trai :)). Còn các cụ có con,em,cháu gái, nhắc nhở các cháu ra đường mặc quần dài vào, giao thông Hà Nội phức tạp lắm, đi đường đã bao nhiêu nguy hiểm rình rập rồi, các mợ,em,cháu cứ tăng độ khó thêm cho các chú làm gì :((
Hôm trc em lên pub ngồi, toàn các cháu 2k, uống ly coctail 300k mà các cháu cứ uống thùm thụp. Sợ thiệt.

dracula_bg

Xe điện
thôi thôi cụ quảng cáo cho cái rạp nào thì úp cái tên lên cho nó nhanh, cái đoạn đi với gấu mà kính râm không mang thì lấy đâu ra tư liệu mà tả hoa đùi với hoa mông, em đi rạp rồi còn lạ cái gì, đi với gấu thì pha cụp xuống đất thấy sao đc đùi :D