[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

L.C.D

Xe container
Em sai em nhận. Vậy thì đấu tranh cho mấy đứa bé đi vì tụi nó vô tội còn "tội" của cha mẹ chúng nó thì gác lại bởi chẳng ảnh hưởng gì đến cs của chúng ta :))
Đấu tranh nằm ngoài từ điển ngôn ngữ và hành xử của em nên em nhường cụ.
Em nói rõ từ đầu rằng cha mẹ các cháu lẽ ra phải nghĩ đến con trước khi tuốt guơm chĩa vào trường con mình. Giờ phút này nếu họ lùi 1 bước thì em tin trường VAS ko tới mức cạn tàu ráo máng. Cụ giỏi thì khuyên những PH đó, chứ ko cần nhọc công đấu tranh.
Nghe chữ đấu tranh của cụ em hình dung viễn cảnh 1 ộp phơ đạo đức sáng ngời sắp rời phím ảo để cầm băng rôn đứng đường đấu tranh cho các hs vô tội.
Cảm động quá!
Thành thật khuyên mợ nên bỏ qua mấy thanh niên cứ sau mỗi câu lại nhe răng ra. Thực ra em đoán chỉ có 1 thanh niên thôi nhưung dùng 2-3 nick, cách viết cùn vô nghĩa, kiểu nhăn nhở giống nhau
Em lại thấy sau mỗi còm thì cụ í phát lộ ra nhiều phẩm chất cao quý, còn em học được cách nhe răng đúng lúc đúng chỗ :D
Ví dụ nhe răng ở còm đáp lời cụ là hoàn toàn duyên dáng, cụ nhỉ :P

Xechaybangcom

Xe điện
Xem trên fb của hội phụ hunh VAS thấy bác luật sư được thuê kiện có quan điểm hơi kỳ lạ khi nói là việc ra tòa thắng thua không quan trọng. Xem ra phụ huynh thuê kiện và VAS không thể nào trở lại thành đối tác được nữa.
Thì biết thừa là thua nên phải nói thế.
Em đã đọc đơn kiện, thấy căn cứ pháp lý yếu. Không ai mang công văn hay chỉ thị của ttg để làm căn cứ pháp lý khởi kiện cả.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em nói rõ từ đầu rằng cha mẹ các cháu lẽ ra phải nghĩ đến con trước khi tuốt guơm chĩa vào trường con mình. Giờ phút này nếu họ lùi 1 bước thì em tin trường VAS ko tới mức cạn tàu ráo máng. Cụ giỏi thì khuyên những PH đó, chứ ko cần nhọc công đấu tranh.
Nghe chữ đấu tranh của cụ em hình dung viễn cảnh 1 ộp phơ đạo đức sáng ngời sắp rời phím ảo để cầm băng rôn đứng đường đấu tranh cho các hs vô tội.
Cảm động quá!

Em lại thấy sau mỗi còm thì cụ í phát lộ ra nhiều phẩm chất cao quý, còn em học được cách nhe răng đúng lúc đúng chỗ :D
Vâng, em sẽ nói lời đạo đức kiểu như làm người phải như tao mới đúng mới là yêu con còn chứ như mày là vứt ... để đấu tranh :))

Cảm động quá!

Nhe răng thì duyên, lè lưỡi thì ko :P

jazzzzz

Xe lăn
Trường con em (dân lập) khi đưa ra trưng cầu ý kiến về việc thu học phí online, có vài PH cũng nhảy lên hô hào nhiều ng khác phản đối. rằng sẽ kiện, sẽ kiến nghị blah blah. Em có phân tích ra rằng số tiền chênh của vài chục % mà họ mong muốn đc giảm thực chất chỉ là vài triệu. Liệu rằng có đáng để phải mất công như thế. Còn nếu đã bất đồng tới mức định kiện cáo thì tốt nhất là chuyển trường, vì còn gì tốt đẹp nữa mà cho con học.
Thật may là số hiếu chiến chỉ là thiểu số (rất rất nhỏ) nên các con em và nhiều hs trong trường đc trở lại học trong yên bình.
Thực ra ở cả trường công và trường tư đều có nhiều người mỗi người một vẻ, nhiều vị PH luôn thích đẩy các vấn đề lên cao, thật may mắn là số này không nhiều.

Hooks

Xe tăng
Đọc vị các vị PH ở đây là sự cay cú thôi cụ. Với gia đình cho con học các trường này thì Covid cũng không làm họ nghèo đi đc, nên không vì số tiền HP đó mà chơi sát ván đến vậy.
Em chỉ thắc mắc có những vị con học từ mầm non đến lớp 9, 11 nhưng vẫn tham gia vào vụ đấu tranh này. Phải chăng họ không có chút tình cảm nào với trường con họ học hay nhà trường quá sòng phẳng.
Có thể nhiều người bị cuốn theo số ít PH được thể làm già, chứ chưa chắc họ thực sự muốn đẩy đi xa như vậy. Nhưng giờ trót "đâm lao phải theo lao" thôi. Ở đâu cũng có một vài thành phần to mồm, thích lãnh đạo, khích bác, dụ dỗ người khác đi theo mà.

Vụ lùm xùm như này, ít trường tư nào dám tiếp nhận con em của họ vào lắm. Họ sẽ tìm mọi cách để từ chối và không thể ép họ nhận được. Các PH này đang ở thế yếu, sẽ phải năn nỉ, phải chạy trọt, phải nhờ vả, phải mang ơn... để con được chuyển trường. Lúc này họ "vừa được tiếng lại vừa có miếng", PH thì mất tiền mà vẫn phải lép vế... Nên khởi kiện cũng là một cách hay cho các PH "khi đi mắc núi, trở lại mắc sông" đấy.

Khởi kiện tranh chấp về kinh tế, ít nhiều còn có phần thắng. Nhưng thắng - thua không quan trọng bằng việc họ mở con đường cùng cho các con quay về học trường công, nếu xin trường tư khác mà ko được. Trường tư có thể từ chối nhận học sinh, nhưng trường công thì ko thể.

Dù sao thì người thiệt thòi nhất vẫn là các con thôi. Trường "con buôn" gặp cha mẹ họ Chí, các con đi đâu cũng sẽ bị soi xét, đề phòng.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trường con em (dân lập) khi đưa ra trưng cầu ý kiến về việc thu học phí online, có vài PH cũng nhảy lên hô hào nhiều ng khác phản đối. rằng sẽ kiện, sẽ kiến nghị blah blah. Em có phân tích ra rằng số tiền chênh của vài chục % mà họ mong muốn đc giảm thực chất chỉ là vài triệu. Liệu rằng có đáng để phải mất công như thế. Còn nếu đã bất đồng tới mức định kiện cáo thì tốt nhất là chuyển trường, vì còn gì tốt đẹp nữa mà cho con học.
Thật may là số hiếu chiến chỉ là thiểu số (rất rất nhỏ) nên các con em và nhiều hs trong trường đc trở lại học trong yên bình.
Không liên quan đến vụ trường, mà chỉ ủng hộ quan điểm của cụ ở chỗ đỏ đỏ ấy. Không nhìn vào sự việc đang bung xung, hãy nhìn xem cái con số tuyệt đối mà mình được/mất trong vụ đó nó là bao nhiêu. Đôi khi rất hùng hổ, nhưng tính ra giá trị tuyệt đối chả đáng để mình bỏ công sức đánh đổi.

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Thì biết thừa là thua nên phải nói thế.
Em đã đọc đơn kiện, thấy căn cứ pháp lý yếu. Không ai mang công văn hay chỉ thị của ttg để làm căn cứ pháp lý khởi kiện cả.
Nghị định 86/2015/NĐ-CP chỉ là căn cứ để lập, thu và sử dụng học phí của tất cả các cơ sở giáo dục, đào tạo; không phân biệt công, tư; cho từng năm học (phổ thông) hoặc khóa học (đào tạo, dạy nghề).

Về học phí và các chi phí giáo dục khác, cha mẹ học sinh VAS phải căn cứ vào:
1) Các khoản thu bao gồm những khoản nào: học phí, học cụ, dịch vụ đưa đón,...
2) Các khoản thu theo tháng, học kỳ hay cả năm học
3) Các khoản thu phải là trọn gói và được công khai

Về trường hợp tranh chấp:
1) Nếu trường VAS có niêm yết công khai các dịch vụ trọn gói mà quy định "không hoàn trả" trong bất kỳ tình huống nào thì các cha mẹ khi cho con học phải chấp nhận điều này vì không có trường nào đi điều chỉnh cho hàng chục nghìn học sinh khi tất cả kế hoạch giáo dục - tài chính - kinh doanh đã được "lên lịch". (Theo nhà cháu biết thì trường VAS không có quy định này)
2) Nếu trường VAS có niêm yết công khai các dịch vụ trọn gói mà KHÔNG CÓ quy định "không hoàn trả" thì trong các tình huống thay đổi kế hoạch học tập, thay đổi phương thức cung cấp dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp bất khả kháng, nhà trường và cha mẹ phải xác định lại "mức độ hoàn thành cung ứng dịch vụ", nếu phía trường không đáp ứng được kế hoạch học tập, chất lượng học tập của học sinh thì cha mẹ có quyền yêu cầu giảm số tiền "dịch vụ" đã nộp tương ứng với khối lượng dịch vụ chưa hoàn thành.
Tốt nhất là hai bên thỏa thuận được trường không thu thêm bất cứ khoản tiền nào ngoài số tiền "trọn gói" đã nộp và trường phải tổ chức dạy bù (thỏa thuận số tiết dạy bù).
Đây chính là điểm "bùng nổ" tranh chấp. Vì không có quy định "không hoàn trả học phí" nên nếu phía trường muốn giữ lại đủ số tiền thì phải thoản thuận thật cụ thể với cha mẹ học sinh có thắc mắc theo nguyên tắc "Ông đưa chân giò thì bà thò chai rượu".
Nhưng thật đáng tiếc là cả hai bên không bình tĩnh để đàm phán đạt thỏa thuận tốt đẹp. Đặc biệt, phía trường VAS không thể "bình tĩnh" nếu chấp nhận thỏa thuận này vì số tiền giảm của 10.000 học sinh là quá lớn.

Về việc "dọa chuyển trường":
1) Đây là sai lầm của trường, vì nếu cha mẹ học sinh đấu tranh có phương pháp và nắm được các quy định của Nhà nước thì chắc chắn trường VAS không dám hành xử như vậy. Dù VAS có thu hồi các thông báo "gợi ý chuyển trường" cho học sinh này thì họ đã bị động mất rồi, có thể nhóm cha mẹ sẽ "kiên quyết" ở lại để tạo thành thế lực luôn giám sát, gây áp lực cho trường. (Nhà cháu không mong điều này vì trường khổ, học sinh cũng khổ).
2) Sở giáo dục khi được CT thành phố giao nhiệm vụ giải quyết thì phải "guyếc liệc" chứ lại tuyền nói nước đôi. Phải rắn mặt: đến ngày tháng năm xyz trường và cha mẹ học sinh phải thỏa thuận, nếu đến ngày 5/9 mà hai bên không giải quyết thì Sở tạm thời tiếp quản việc dạy học, hoặc chuyển trường cho học sinh về trường công để đảm bảo năm học mới diễn ra bình thường. Việc kiện cáo là vấn đề dân sự, Sở không can thiệp và mặc cho hai bên tự xử hoặc tòa xử.

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Cảm động quá!

Cha mẹ đấu tranh vì con cái thì phải khuyến khích.

Hội cha mẹ học sinh phải được thành lập, hoạt động chuyên nghiệp và thống nhất ý chí mới bảo vệ được con mình.

Đáng nhẽ mợ phải đưa ra yêu cầu Hội cha mẹ HS phải ngày càng chất lượng thì lại "tiếp tay" cho chủ trường "làm mưa làm gió". Hỏng.

nuocnga173018

Xe buýt
Ý cụ là có đội cạnh tranh ko lành mạnh với VAS?! Nếu đúng thì đội đó ngu quá ngu khi chọn cách này, em thật
VAS là 1 trong ko nhiều trường được Cam cấp chứng chỉ (Ams nổi tiếng còn chưa được hay sao ấy). Giờ mở chương trình 100% QT với Cam là việc rất đáng hoan nghênh, ít nhất nó cho thấy năng lực và tầm nhìn của đội ngũ lãnh đạo. Con nhà em trước ở SG có học VAS nửa năm vì tiện gần nhà, sau em vẫn phải chuyển sang SIS vì lúc đó VAS chưa có chương trình QT 100%
Vâng. Tại vì như cmt trước em đã nói, nhóm phụ huynh này họ là những người thành đạt - vì học phí của VAS không hề nhẹ tý nào. Họ đã kết hợp các loại hình phản đối kể cả các hình thức cực đoan này họ lấy con cái của họ ra làm vật tế thần thì có nghĩa họ đã được hứa một cái gì đó lớn hơn rất nhiều so với chuyện học hành của con trẻ trong VAS

Về việc "dọa chuyển trường":
1) Đây là sai lầm của trường, vì nếu cha mẹ học sinh đấu tranh có phương pháp và nắm được các quy định của Nhà nước thì chắc chắn trường VAS không dám hành xử như vậy. Dù VAS có thu hồi các thông báo "gợi ý chuyển trường" cho học sinh này thì họ đã bị động mất rồi, có thể nhóm cha mẹ sẽ "kiên quyết" ở lại để tạo thành thế lực luôn giám sát, gây áp lực cho trường. (Nhà cháu không mong điều này vì trường khổ, học sinh cũng khổ).
VAS chả “doạ” gì cả, họ đơn giản là không tiếp nhận các trường hợp phụ huynh không xác nhận và không đóng tiền giữ chỗ.
Em đố cụ chỉ ra luật hay quy định vào buộc trường tư phải nhận học sinh khi không đăng ký đúng hạn đấy.