[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em cho rằng 40 PH đã tự đẩy mình vào thế yếu, họ ko còn tư cách gì mà đòi thỏa thuận. Nên em mới dùng từ "XUỐNG NƯỚC".
Nếu là em, em sẽ xuống nước hết cỡ để con em đc học tiếp, và dĩ nhiên sẽ ko có chuyện CHƠI TỚI BẾN.
Suy cho cùng, tới bến nào cũng là bất lợi cho con mình thôi cụ.
Mợ khinh thường họ quá rồi, họ có thể đang hối hận về việc làm của mình nhưng đụng đến con họ thì không dễ ăn đâu. Em nghĩ họ sẽ xuống nước như mợ nói nhưng nếu không thành công thì việc tới bến là hiển nhiên :))

haimercury

Xe hơi

hunggal

Xe tăng
Hiển nhiên không học trường đó nữa nhưng làm đến cùng chuyện trường từ chối con mình không đúng quy định có pháp luật (cái này thì nhận thức về pháp luật mỗi người mỗi khác nên em không muốn sa đà nữa :)) )
Em tò mò chút, giả sử bác thắng kiện thì theo bác tòa sẽ ra phán quyết gì? Buộc trường nhận lại học sinh hay buộc trường giải thể hay phạt tiền?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em tò mò chút, giả sử bác thắng kiện thì theo bác tòa sẽ ra phán quyết gì? Buộc trường nhận lại học sinh hay buộc trường giải thể hay phạt tiền?
Theo bộ luật dân sự nếu thắng thì bên kia phải bồi thường thiệt hại, theo luật giáo dục nếu thắng thì bên kia sẽ bị cơ quan chức năng xử lý (nặng nhẹ thì tùy nhưng nếu thắng thì chắc chắn có sai). Đến nước này rồi thì đôi khi chỉ đòi công bằng bằng 1 lời xin lỗi và bồi thường danh dự 1 đồng cũng thỏa mãn :))

hunggal

Xe tăng
Theo bộ luật dân sự nếu thắng thì bên kia phải bồi thường thiệt hại, theo luật giáo dục nếu thắng thì bên kia sẽ bị cơ quan chức năng xử lý (nặng nhẹ thì tùy nhưng nếu thắng thì chắc chắn có sai). Đến nước này rồi thì đôi khi chỉ đòi công bằng bằng 1 lời xin lỗi và bồi thường danh dự 1 đồng cũng thỏa mãn :))
Em cứ nghĩ khi kiện thì bác phải đưa ra yêu cầu chứ? Ví dụ tôi kiện trường vì không cho con học tiếp là sai luật, yêu cầu trường nhận lại con hoặc đền bù thiệt hại tinh thần là 1 đồng hoặc xin lỗi công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng...

Em chưa kiện ai bao giờ nên cứ chém thế thôi, có gì không phải bác bỏ quá.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em cứ nghĩ khi kiện thì bác phải đưa ra yêu cầu chứ? Ví dụ tôi kiện trường vì không cho con học tiếp là sai luật, yêu cầu trường nhận lại con hoặc đền bù thiệt hại tinh thần là 1 đồng hoặc xin lỗi công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng...

Em chưa kiện ai bao giờ nên cứ chém thế thôi, có gì không phải bác bỏ quá.
Hiển nhiên kiện thì phải có căn cứ chứ cụ? :))

p/s : à, em cũng chưa kiện bao giờ nhưng thắng từ vòng gởi xe thì nhiều vì trước đây là nghề của em :))

Thấy cụ cũng nhẫn nại mấy hôm nay. Nhu tôi, cho vào black list hết cho nhanh.
Em luôn nhẫn nại đến khi có thể. Nhưng giờ em cũng bỏ qua hết rồi, đời mình thiếu gì thứ đáng quan tâm hơn cụ nhỉ

Nếu là em, nếu đã lỡ hành xử sai, em sẵn sàng xuống nước xin trường bỏ qua và cam kết sẽ hợp tác với trường để con được học trở lại. Với em, tiền bạc hay thể diện cá nhân luôn xếp dưới niềm vui và sự an toàn của các con em.
Nếu họ nghĩ được như mợ thì đâu đã đến nỗi như bây giờ. Họ quyết diệt trường đến cùng chứ con cái họ thì họ nghĩ có tiền là chuyển trường được thôi chả vấn đề gì, cùng lắm cho đi du học sớm hoặc nghỉ ở nhà chơi hẳn 1 đôi năm cho thư giãn, không phải vấn đề lớn với họ.

thanhcong2002

Xe buýt
à, em mắc cười cái HĐ từng năm học. Con em học trường tư từ nhỏ và đủ các cấp chả bao giờ thấy cái hợp đồng từng năm chỉ đến cuối năm thì PH nhận được phiếu đăng ký cho con tiếp tục học tại trường năm sau do đó nếu nói có HĐ thì chính là lúc PH làm đơn cho con vào trường và phía nhà trường tiếp nhận hồ sơ còn thời gian sau đó là thực hiện hợp đồng cho đến khi chuyển cấp (nếu chuyển cấp không rút hồ sơ thì lại học tiếp tục, lại thực hiện HĐ). Hay là trường Việt Úc nó khác nên mỗi năm PH sẽ làm HĐ đứt đuôi với trường ? :))
Ở bên Vin cũng làm như vậy, chỉ có bản đăng ký của phụ huynh và thỏa thuận với trường khi đầu cấp, hàng năm gần cuối năm học họ thông báo về học phí và chương trình học năm tiếp theo. Thời gian đóng học phí bao giờ cũng sau khi đã kết thúc năm học vài ba tuần. Nếu đóng muộn hơn không được hưởng các ưu đãi. Hoàn toàn không có hợp đồng theo năm. Việc có hợp đồng hàng năm sẽ làm mất thêm thời gian của phụ huynh và "trói chặt" phụ huynh hơn.

Mít tố nữ

Xe tăng
Nếu không chỉ ra được trường sai ở đâu, điều khoản nào thì hy vọng nhỏ nhoi về 1 đồng bồi thường hay 1 câu xin lỗi cũng chỉ có trong mơ thôi.

toimuondie

Xe container
Các cụ vào thử đọc cái page này để tìm hiểu thêm vụ việc. Trường này cũng không vừa đâu.
Trường nó không vừa nhưng nó nhân nhượng đến mấy lần.
Đầu tiên là thu 100%, sau trả lại tiền ăn, đưa đón, rồi giảm xuống 70%, giảm xuống 50% và chốt là 30%.
Nhưng phụ huynh được đằng chân, lân đằng đầu, đòi miễn phí.

topguntt

Xe buýt
Quan điểm của em hiện tịa nó khác ngày trước lắm rồi. Trước đến ngày lễ tết đều phải phong bì cho các cô nhất là các môn chính. Sau này em nhận ra và luôn bảo vs các con em là " mày học thì ấm vào thân mày, mày k học đc thì đi bán táo tao đỡ tốn tiền tao". Còn chuyện học từ cấp 1 đến cấp 3 em thấy k cần thiết phải cho con vào các trường quốc tế làm gì. Vì sau này ra đời chả ai hỏi mày học phổ thông học trường nào mà chỉ hỏi mày học đại học ở trường nào thôi .
Em sẽ dành tiền để sau này cho con học xong phổ thông sẽ đi học nước ngoài chứ k dành tiền để cho con học phổ thông ở các trường mang mác danh ngoại làm gì hết
Và như cái VAS là 1 thí dụ, bây giờ thì đúng là bỏ thì vương và vương thị tội

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ở bên Vin cũng làm như vậy, chỉ có bản đăng ký của phụ huynh và thỏa thuận với trường khi đầu cấp, hàng năm gần cuối năm học họ thông báo về học phí và chương trình học năm tiếp theo. Thời gian đóng học phí bao giờ cũng sau khi đã kết thúc năm học vài ba tuần. Nếu đóng muộn hơn không được hưởng các ưu đãi. Hoàn toàn không có hợp đồng theo năm. Việc có hợp đồng hàng năm sẽ làm mất thêm thời gian của phụ huynh và "trói chặt" phụ huynh hơn.
Vậy em mới mắc cười mấy ông chém ầm ầm trong này chỉ toàn nghe nồi chõ mà phán như đúng rồi. Khi PH làm đơn và trường nhận xem như đã là hình thức ký kết hợp đồng trách nhiệm, khi 1 trong 2 đơn phương chấm dứt hoặc hết cấp, hết lớp để học thì xem như chấm dứt hợp đồng (việc trường tb học phí từng năm và PH thực hiện chỉ có thể xem là thỏa thuận bổ sung chứ chẳng thể xem là HĐ lại từ đầu được :)) )

Quan điểm của em hiện tịa nó khác ngày trước lắm rồi. Trước đến ngày lễ tết đều phải phong bì cho các cô nhất là các môn chính. Sau này em nhận ra và luôn bảo vs các con em là " mày học thì ấm vào thân mày, mày k học đc thì đi bán táo tao đỡ tốn tiền tao". Còn chuyện học từ cấp 1 đến cấp 3 em thấy k cần thiết phải cho con vào các trường quốc tế làm gì. Vì sau này ra đời chả ai hỏi mày học phổ thông học trường nào mà chỉ hỏi mày học đại học ở trường nào thôi .
Em sẽ dành tiền để sau này cho con học xong phổ thông sẽ đi học nước ngoài chứ k dành tiền để cho con học phổ thông ở các trường mang mác danh ngoại làm gì hết
Và như cái VAS là 1 thí dụ, bây giờ thì đúng là bỏ thì vương và vương thị tội
Em đoán cụ chưa có con lớn.
Đến lúc cụ thấy con cụ vất vả lúc đi du học thì cụ mới hiểu. Nếu ko du học được từ cấp 3 thì học các trường QT là một sự chuẩn bị rất tốt, nhất là với các trường có hệ QT 100%.
Cụ nghĩ 1 đứa trẻ hết cấp 3 sang nước ngoài du học thì sẽ mất bao lâu để hội nhập thực sự, từ ngôn ngữ văn hoá cho đến kiến thức?! Nhanh cũng phải 1 năm cụ ạ.

hnvn1234

Xe điện
Em thấy nội dung PH kiện VAS chỉ có học phí kỳ 3 và 4. Không có nội dung VAS không tiếp nhận các con trong năm học sau.
Như vậy Tòa sẽ không có phán quyết là bắt VAS phải nhận hay không nhận các con

Em thấy nội dung PH kiện VAS chỉ có học phí kỳ 3 và 4. Không có nội dung VAS không tiếp nhận các con trong năm học sau.
Như vậy Tòa sẽ không có phán quyết là bắt VAS phải nhận hay không nhận các con
Nếu các vị ấy có đòi hỏi cái đó thì toà cũng bác thôi. Chả có pháp luật nào lại bắt 2 bên phải ký HĐ với nhau cả, trừ khi bên đi kiện chứng minh trường có cam kết dạy học hết cấp 3

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ls mới căn cứ vào bộ luật dân sự mà chưa đả động gì đến lĩnh vực giáo dục và tuyên bố đồng hành PH theo đuổi vụ việc đến cùng, cứ chờ xem :))

coixay13

Xe tăng
Nếu là em, nếu đã lỡ hành xử sai, em sẵn sàng xuống nước xin trường bỏ qua và cam kết sẽ hợp tác với trường để con được học trở lại. Với em, tiền bạc hay thể diện cá nhân luôn xếp dưới niềm vui và sự an toàn của các con em.
Nếu quan điểm như thế này ngay từ đầu thì lại chẳng xảy ra chuyện.

toimuondie

Xe container
Em thích em LS này rồi đấy, em xin quay đầu là bờ, đứng về phía em LS.