[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

Từ chối tiếp nhận con em của người ta là coi như chơi sát ván rồi còn gì. Bây giờ thì phụ huynh họ chả có gì để mất thêm nữa

Nhà trường nếu xử lý khéo thì thiệt hại tối đa cũng chỉ giới hạn trong 3 tháng tranh chấp thôi. Bây giờ thì chả biết sẽ kéo ra đến mức nào
Phụ huynh mất chứ cụ, mất cái liêm sỉ, mất cái gương cho con cái.
Nếu họ biết điều, nếu họ sống theo pháp luật thì họ đã kiện ra toà chứ ko phải đi bêu trường, đi biểu tình, đi nói xấu...

Mandalord

Xe điện
Chừng nào cụ hiểu được giáo dục là một sản phẩm đặc biệt thì cụ sẽ không comment kiểu này nữa
Còn nếu cụ vẫn thích đưa chuôi cho thằng khác nắm, còn mình nằm đàng lưỡi và gọi đó là tự nguyện, thuận mua vừa bán, thì đó là quyền của cụ. Em chả care
Em đồng ý là bên mua hàng (các PH) ở vào thế yếu. Nhưng cụ đã bao giờ nghĩ rằng là do PH sơ xuất ký Hợp đồng bất lợi không? Nếu hợp đồng có điều khoản bắt buộc gia hạn, hoặc ký thẳng hợp đồng học hết lớp 12, thì có phải nhà trường không thể làm ntn được đúng không?

Em vẫn nhìn vụ này là vấn đề thoả thuận dân sự thôi, bên nào kém hợp đồng thì chịu thiệt chả kêu gì. Còn PH muốn kiện trường khó đấy, lấy căn cứ nào chứng minh thiệt hại khi hợp đồng họ vẫn thực hiện đủ?

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Thì trường có đuổi nó tháng này đâu mà cụ lôi chuyện “vẫn đóng tiền đủ cho tháng đang học” ra làm gì. Trường nó thông báo là cho NĂM HỌC SAU thưa cụ
Ý cụ là nếu phụ huynh nhỡ tay đấm chú giám thị thì nhà trường nên thông báo năm sau cho con ở nhà ???

Như vậy thì có vấn đề gì mà PH ầm ĩ lên nhỉ. Tức là mấy tháng nghỉ covid trường thu 30% để trả lương giáo viên không lẽ PH muốn gv phải cầm bảng đứng đường chăng?
Thế mới nói là khôn vầy mà sao bọn bắt trộm chó nó ko đến nhà :)
Cả năm con cái vẫn học hành đầy đủ, chương trình hoàn thiện, lên lớp ầm ầm, lại có 3 củ bỏ túi, cơ mà vẫn lầm loạn

hunggal

Xe tăng
Từ chối tiếp nhận con em của người ta là coi như chơi sát ván rồi còn gì. Bây giờ thì phụ huynh họ chả có gì để mất thêm nữa

Nhà trường nếu xử lý khéo thì thiệt hại tối đa cũng chỉ giới hạn trong 3 tháng tranh chấp thôi. Bây giờ thì chả biết sẽ kéo ra đến mức nào
Thật ra em và bác đều ngoài cuộc nên chả biết trường với phụ huynh đã trao đổi những gì. Nhưng đọc bài báo trả lời của sở GD thì có vẻ các phụ huynh này quá khó để xử lý khéo được, vì có trường tư nhân nào lại muốn mất học sinh đâu bác?

toimuondie

Xe container
Như vậy thì có vấn đề gì mà PH ầm ĩ lên nhỉ. Tức là mấy tháng nghỉ covid trường thu 30% để trả lương giáo viên không lẽ PH muốn gv phải cầm bảng đứng đường chăng?
Lúc đầu nhà trường muốn thu đủ 100% học phí nhưng bị phản đối nhiều quá.
Họ nhượng bộ thu 30% nhưng một số phụ huynh thấy không đủ.
Họ nói không đến trường thì không trả tiền.
Họ không nghĩ nếu nhà trường bị siết nợ thì gần chục nghìn học sinh ra đứng đường.

Ý cụ là nếu phụ huynh nhỡ tay đấm chú giám thị thì nhà trường nên thông báo năm sau cho con ở nhà ???
Phụ huynh chả làm gì mà nhà trường ko thể/muốn nhận (do hết chỗ, do ko ưa cái mặt, do nhật thực toàn phần...) thì họ vẫn có quyền thông báo từ chối nhận học sinh, chưa nói đến phụ huynh còn bố láo.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhà trường có cái lý của nhà trường
Phụ huynh có cái lý của phụ huynh
Mợ không đồng ý với họ là quyền của mợ, nhưng không có nghĩa như thế là họ sai
Gớm cụ trả lời nắn nót quá! "Phụ huynh có cái lý của phụ huynh". Vấn đề "cái lý" đấy nó có hợp lý hay không mới là quan trọng, hay là cái lý của Chí phèo rạch mặt ăn vạ. Hợp lý hay không thì nhìn nhận vào quan điểm cả đa số các phụ huynh khác là biết được ai đúng ai sai - các giá trị xã hội nó cũng được tạo thành từ quan điểm mà số đông mọi người ủng hộ và làm theo mà ra.

Trên thì cụ nói là "giáo dục là hàng hóa đặc biệt, không phải là hàng hóa thông thường". Xong khi tôi chia sẻ sự thật đằng sau "cái lý" của các phụ huynh này thì cụ lại nói là "không có nghĩa như thế là họ sai" - Không sai như thế nào cụ phân tích thử xem để chúng tôi mở rộng tầm mắt???

GloryJack

Xe container
Trường giảm 70% là quá tốt rồi, các thánh PH còn đòi gì nữa nhỉ?
Con em học dân lập chỉ giảm đâu 40 hay 50% - nói thật em ko nhớ rõ vì giảm ít hay nhiều em đều vui vẻ vì các con em rất yêu trường lớp. Đa phần các PH đồng tình, do đó 1 vài nhóm nhỏ đấu tranh đòi giảm thêm ko ăn thua. Mà em thấy lạ là kể có giảm thêm vài chục %, tính trên thời gian học online có 2 tháng thì nó chỉ vào khoảng mấy triệu. Sao lại có những PH chỉ vì mấy triệu mà sẵn sàng kiện tụng được nhỉ, đấy là chưa nói tới việc ảnh hưởng tới con cái mình.
Thực ra thớt này em không bênh vực phe nào, em chỉ thấy việc trường không cho các con học tiếp là hơi tàn nhẫn với các con thôi! Việc quyết định chấm dứt HD chắc là không dc đưa ra trong quá trình đàm phán mợ ạ. Lại còn có thông tin hiệp hội trường QT tẩy chay nữa...
Nếu làm khác đi đc thì tốt cho bọn trẻ con hơn!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ ví dụ, so sánh, lý luận chán vãi văn đái, phụ huynh đấm chú giám thị bản chất khác xa với việc phụ huynh căng băng rôn, dùng báo chí và không muốn trả tiền dịch vụ.

ca_kiem

Xe container
Thực ra thớt này em không bênh vực phe nào, em chỉ thấy việc trường không cho các con học tiếp là hơi tàn nhẫn với các con thôi! Việc quyết định chấm dứt HD chắc là không dc đưa ra trong quá trình đàm phán mợ ạ. Lại còn có thông tin hiệp hội trường QT tẩy chay nữa...
Đồng ý với cụ trong trường hợp này trẻ em là người thiệt thòi và vô tội. Tuy nhiên cũng phải trách chính những phụ huynh quá già néo đứt dây... của tất cả các bên làm ảnh hưởng tới bọn trẻ.
Về mặt logic thì trả có trường tư nào muốn từ bỏ khách hàng của mình cả vì như thế chính nhà trường cũng thiệt hại... bất đắc dĩ mới làm.

GloryJack

Xe container
Đồng ý với cụ trong trường hợp này trẻ em là người thiệt thòi và vô tội. Tuy nhiên cũng phải trách chính những phụ huynh quá già néo đứt dây... của tất cả các bên làm ảnh hưởng tới bọn trẻ.
Về mặt logic thì trả có trường tư nào muốn từ bỏ khách hàng của mình cả vì như thế chính nhà trường cũng thiệt hại... bất đắc dĩ mới làm.
Em chỉ mong VAS xử lý dc như V thôi, các con đỡ khổ!

L.C.D

Xe container
Em thì cho rằng, “để tốt hơn cho trẻ con”- người đầu tiên cần nghĩ tới việc này là các anh chị PH đẻ con ra. Tại sao các ngài í ko nghĩ tới những nguy cơ, hệ lụy (rõ rành rành) tới con mình trước khi các ngài quyết định cầm băng rôn đứng đường biểu tình (slogan thì sặc mùi đe dọa, ko có tí thiện chí nào hết).
Em vốn tính điềm đạm và nếu vì các con, em sẵn sàng chịu mất tiền, mất thể diện, miễn con em ko bị ảnh hưởng gì. Nên em ko thuơng nổi những PH vì sĩ diện và sự hiếu thắng của bản thân mà làm hại con mình.

Alex.N

Xe buýt
Trường không sai về lý, nhưng về tình thì thật sự rất dã man với bọn trẻ. Bọn trẻ có lựa được cha mẹ đâu, bây giờ bị đẩy ra như thế...
Hy vọng các cháu này gia đình kinh tế ổn, đưa con đi nước ngoài du học sớm 1-2 năm cũng không có gì khó khăn, chứ đang học hệ quốc tế mà đẩy ra trường công thì khổ thân các cháu lắm, lại dở dang hết cả.

Mà em thật, mấy vụ liên quan đến học sinh và nhà trường như thế này, đi tham khảo luật sư cũng 50/50 lắm. Phương án có lợi cho bọn trẻ thì không hợp ý phụ huynh, luật sư sẽ không lấy được phí tư vấn vụ việc, còn căng thẳng nói lý, dẫn luật.... hợp ý phụ huynh, thì lại không có lợi cho trẻ con.
Em từng theo dõi không chỉ 1 vụ việc đi kiện trường của phụ huynh, từ khi mâu thuẫn còn bé xíu nhưng không giải quyết ổn thoả được, đến cao trào phụ huynh khiếu nại lên tận Sở, rồi con bé bị tẩy chay, bị bạo hành tâm lý tại trường, nói thật là em xót cho đứa trẻ vô cùng.
Các anh chị phụ huynh đó có điểm chung là đều trí thức, có địa vị xã hội, có mối quan hệ với báo chí nên rất mạnh tay "đánh" trường, nhưng kết quả giải quyết khiếu nại thắng thì sao, con trẻ ở trường lãnh đủ. Một đứa trẻ đang độ tuổi non nớt, mỗi ngày ở trường 8 tiếng, không cần thủ đoạn cao siêu gì cũng có thể làm cho tinh thần và tâm lý của con kiệt quệ, mỗi ngày đến trường là một cực hình.
Nên con mình thì mình xót, vợ chồng em tự xác định với nhau, nhiều tiền thì cho con ra nước ngoài, ít tiền thì úm con thật chặt không để phát sinh những chuyện ngoài ý muốn nghiêm trọng, giáo viên không ổn thì đổi lớp, hiệu trưởng không ổn thì đổi trường, chứ không hung hăng gây chuyện thị phi với trường con mình học, con mình thiệt hại đầu tiên.

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Tội nhất các bé... nhưng thấy giống kiểu ở chung cư cao cấp mà cứ đòi đóng phí thấp cấp rồi kiện tụng... thật sự các Trường tư nhân đợt dịch vừa rồi cực kỳ vất vả nhấtlà các trường QT, có Gv nước ngoài không đơn giản trong trả lương; các vị này thấy bóp ai được thì bóp... bây giờ đố các vị kiếm được trường nào dám nhận. Xã hội cũng phải có bài học cho những người thấy tiền to như bánh xe... ai chết kệ ai...

L.C.D

Xe container
Cứ định rót cho mợ là lại bị mắng là quan tâm quá :)
Trường còn nhượng bộ 2-3 lần rồi ấy, và thực tế tổng số tiền phụ huynh phải đóng cho cả năm là thấp hơn so với công bố đầu năm, mà con cái vẫn học hết chương trình.
Vâng em vừa thử tiếp rượu cụ mà máy nó cũng lườm :))
Với các PH VAS đứng đường căng băng rôn, em cho là họ cái gì cũng biết, mỗi biết điều thì không ;))

GloryJack

Xe container
Em thì cho rằng, “để tốt hơn cho trẻ con”- người đầu tiên cần nghĩ tới việc này là các anh chị PH đẻ con ra. Tại sao các ngài í ko nghĩ tới những nguy cơ, hệ lụy (rõ rành rành) tới con mình trước khi các ngài quyết định cầm băng rôn đứng đường biểu tình (slogan thì sặc mùi đe dọa, ko có tí thiện chí nào hết).
Em vốn tính điềm đạm và nếu vì các con, em sẵn sàng chịu mất tiền, mất thể diện, miễn con em ko bị ảnh hưởng gì. Nên em ko thuơng nổi những PH vì sĩ diện và sự hiếu thắng của bản thân mà làm hại con mình.
Xã hội mà mợ. Nhưng quan điểm của em vẫn vậy, thể hiện được sự khác biệt mới là khó, chứ hành xử theo lẽ thường, mua đứt bán đoạn thì nó đơn giản quá, giống như HS hư thì đuổi học thì đơn giản cho trường quá, nhưng lại tạo thêm một thằng tội phạm cho XH.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Sở SG TP cũng chỉ lắng nghe 2 bên , chả có cửa áp mệnh lệnh hành chánh vào case này. Phụ huynh max ping là kiện trường thôi.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Trường không sai về lý, nhưng về tình thì thật sự rất dã man với bọn trẻ. Bọn trẻ có lựa được cha mẹ đâu, bây giờ bị đẩy ra như thế...
Hy vọng các cháu này gia đình kinh tế ổn, đưa con đi nước ngoài du học sớm 1-2 năm cũng không có gì khó khăn, chứ đang học hệ quốc tế mà đẩy ra trường công thì khổ thân các cháu lắm, lại dở dang hết cả.

Mà em thật, mấy vụ liên quan đến học sinh và nhà trường như thế này, đi tham khảo luật sư cũng 50/50 lắm. Phương án có lợi cho bọn trẻ thì không hợp ý phụ huynh, luật sư sẽ không lấy được phí tư vấn vụ việc, còn căng thẳng nói lý, dẫn luật.... hợp ý phụ huynh, thì lại không có lợi cho trẻ con.
Em từng theo dõi không chỉ 1 vụ việc đi kiện trường của phụ huynh, từ khi mâu thuẫn còn bé xíu nhưng không giải quyết ổn thoả được, đến cao trào phụ huynh khiếu nại lên tận Sở, rồi con bé bị tẩy chay, bị bạo hành tâm lý tại trường, nói thật là em xót cho đứa trẻ vô cùng.
Các anh chị phụ huynh đó có điểm chung là đều trí thức, có địa vị xã hội, có mối quan hệ với báo chí nên rất mạnh tay "đánh" trường, nhưng kết quả giải quyết khiếu nại thắng thì sao, con trẻ ở trường lãnh đủ. Một đứa trẻ đang độ tuổi non nớt, mỗi ngày ở trường 8 tiếng, không cần thủ đoạn cao siêu gì cũng có thể làm cho tinh thần và tâm lý của con kiệt quệ, mỗi ngày đến trường là một cực hình.
Nên con mình thì mình xót, vợ chồng em tự xác định với nhau, nhiều tiền thì cho con ra nước ngoài, ít tiền thì úm con thật chặt không để phát sinh những chuyện ngoài ý muốn nghiêm trọng, giáo viên không ổn thì đổi lớp, hiệu trưởng không ổn thì đổi trường, chứ không hung hăng gây chuyện thị phi với trường con mình học, con mình thiệt hại đầu tiên.
Bác nói thế thì cũng không đúng lắm, hoặc có thể tôi không biết hết các trường hợp mà bác đề cập đến. Thực tế thì ở các trường quốc tế, giáo viên họ rất coi trọng tính chuyên nghiệp và đạo đức nghề nghiệp. Nên dù có bất đồng A, B hay C với phụ huynh, thì trong thời gian ở trường, họ vẫn đối xử với các con 1 cách rất bình thường, bình đẳng như các học sinh khác. Ảnh hưởng nếu có thì có thể xảy ra ở các lớp lớn (các con đã có sự nhận thức riêng), thì bạn bè sẽ có sự đối xử khác, chứ còn thầy cô thì hoàn toàn không nhé.

Ngay cả ở trường VAS này tôi tin các thầy cô cũng ứng xử như vậy, một khi các con vẫn là học sinh của họ. Còn việc họ từ chối không tiếp nhận cho năm sau thì là 1 vấn đề khác. Nó cũng giống y hệt như một gia đình khi 2 vợ chồng chia tay - thì bố và mẹ vẫn dành sự quan tâm y nguyên cho con cái. Nhưng do đây là mâu thuẫn giữa người lớn, nên vợ/chồng không thể đồng hành cùng nhau nữa - và các con sẽ là người chịu thiệt thòi do bất đồng của người lớn.

bearbie

Xe điện
Cái em nói sai là cái tư duy "thuận mua vừa bán" của các cụ đang tranh luận trong thớt này
Thế tư duy thế nào mới đúng hả bác? Tư duy thế này nhé:

Giả thuyết: nhà trường không thể thuận mua vừa bán
==> mình có làm gì trường cũng chả dám ngừng bán
==> ép trường cho sướng thân ta, ép 1 chứ ép 10 nó cũng có làm gì được đâu, vì cái quyền cơ bản nhất của nó là quyền Say No, nó còn không có.

Bác có biết trong 1 mối quan hệ mà 1 phe không thể/không được phép chấm dứt, thì phe còn lại sẽ luôn tìm cách bắt nạt không? Cái này là tâm lý học, mời bác tìm hiểu thêm.