[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

haivanphe

Xe container
Các phụ huynh cũng chỉ muốn kiện CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG, TRẢ LẠI ÍT TIỀN thôi mà, có ai muốn cho con đi học nữa đâu mà các cụ cứ khóc thay cho họ.

Vấn đề chung của các trường rồi cụ ạ. Thời buổi Covid này đúng là rất mệt. Giờ thì kiện thôi, tòa xử thế nào thì theo thế

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Ầu ơ!
"Tại buổi họp mặt, anh Dũng có 2 đứa con học cơ sở Ba Tháng Hai cho biết, trong thời gian nghỉ dịch trường VAS thông báo giảm 70% học phí của học phần 3. Nhưng trong học phần 4 lại thiết kế lịch học kéo dài đến 15/7, điều này làm cho học phí học phần 4 tăng 140 -160%.

"Nhà trường giảm bao nhiêu học phí với danh nghĩa nghỉ dịch trong học phần 3, lại thu đủ số tiền đó trong học phần 4. Trường tự thiết kế lịch học, tự thu tiền mà không hề bàn bạc với phụ huynh", anh Dũng bức xúc."

Cái mà người ta hay gọi là "tiêu chuẩn kép" là đây. Anh vừa muốn con anh học chất lượng phải được đảm bảo, mà nhà trường vẫn phải giảm phí do học online. Nếu nhà trường không tổ chức kéo dài năm học, thì chất lượng đào tạo không được đảm bảo - học sinh sẽ là người thiệt thòi nhất vì chính các con mới là người đi học. Còn một khi nhà trường tổ chức kéo dài năm học, thì việc phải trả thêm cho thời gian học kéo dài là đúng rồi còn gì (khi chính trường cũng đã giảm 70% học phí của giai đoạn học online). Lại còn "trường tự thiết kế lịch học, tự thu tiền mà không hề bàn bạc với phụ huynh". Đúng là vãi chưởng phụ huynh trường này thật!

Mandalord

Xe điện
"Tại buổi họp mặt, anh Dũng có 2 đứa con học cơ sở Ba Tháng Hai cho biết, trong thời gian nghỉ dịch trường VAS thông báo giảm 70% học phí của học phần 3. Nhưng trong học phần 4 lại thiết kế lịch học kéo dài đến 15/7, điều này làm cho học phí học phần 4 tăng 140 -160%.

"Nhà trường giảm bao nhiêu học phí với danh nghĩa nghỉ dịch trong học phần 3, lại thu đủ số tiền đó trong học phần 4. Trường tự thiết kế lịch học, tự thu tiền mà không hề bàn bạc với phụ huynh", anh Dũng bức xúc."

Cái mà người ta hay gọi là "tiêu chuẩn kép" là đây. Anh vừa muốn con anh học chất lượng phải được đảm bảo, mà nhà trường vẫn phải giảm phí do học online. Nếu nhà trường không tổ chức kéo dài năm học, thì chất lượng đào tạo không được đảm bảo - học sinh sẽ là người thiệt thòi nhất vì chính các con mới là người đi học. Còn một khi nhà trường tổ chức kéo dài năm học, thì việc phải trả thêm cho thời gian học kéo dài là đúng rồi còn gì (khi chính trường cũng đã giảm 70% học phí của giai đoạn học online). Lại còn "trường tự thiết kế lịch học, tự thu tiền mà không hề bàn bạc với phụ huynh". Đúng là vãi chưởng phụ huynh trường này thật!
Thế là tốt rồi. Tranh chấp dân sự thì giải quyết ở toà án dân sự là chuẩn rồi. Còn lại xem đúng sai thế nào thôi.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Các phụ huynh cũng chỉ muốn kiện CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG, TRẢ LẠI ÍT TIỀN thôi mà, có ai muốn cho con đi học nữa đâu mà các cụ cứ khóc thay cho họ.

Đọc đến đoạn này thì đúng là câu trả lời quá đắng cho các cụ thương vay khóc mướn suốt từ đầu topic đến h nhỉ! Chính bố mẹ chúng nó có thương chúng nó đâu mà cccm phải xót xa. Mục đích của bố mẹ chúng nó là nhà trường trả lại tiền và chấm dứt hợp đồng kia kìa, chứ có cần chúng nó học tiếp ở trường đấy đâu.

Lucky

Xe tăng
Tóm lại các phụ huynh đã bị thua toàn tập dù họ có kiện thắng hay thua vì họ đã đẩy con họ vào tình thế khó khăn chỉ vì mục đích đòi tiền và làm mất uy tín của trường, họ nghĩ đơn giản quá nên cuối cùng lĩnh hậu quả. Còn nhà trường thì cũng có thể họ sẽ bị mất uy tín và ko thu hút dc học sinh. Hai bên đã ko tìm dc giải pháp win win vì những đòi hỏi quá đáng của phụ huynh.

honglong1

Xe điện
Hờ hờ.
Em nhớ là Sở GD HCM có hướng dẫn các trường ngoài công lập xử lý học phí thời gian học online là THỎA THUẬN VỚI PHỤ HUYNH. Vụ thỏa thuận của VAS với các PH phản đối kết quả như nào? bao nhiêu PH đồng ý đóng, bao nhiêu PH không đồng ý. Có vẻ chỉ nhóm nhỏ PH không đồng ý.
Vụ không tiếp nhận HS cho năm học tới đâu phải tất cả những PH đã phản đối hồi tháng 5 đều nhận được, chỉ có khoảng 50 PH CHƯA NỘP TIỀN GIỮ CHỖ nhận được thôi.
Tự mình làm tự mình chịu, kéo cả con mình chịu theo. Giờ làm váng lên kiểu chơi sát ván thôi
À cuối cùng đã thông, không nộp tiền giữ chỗ sau khi hết thời hạn thì trường thông báo không tiếp nhận. Như vậy rõ ràng, việc gì ra việc đó. Còn sau khi vào năm học mới, PH đóng tiền đầy đủ mà trường có dấu hiệu gì với hs thì lúc đó các cụ chửi trường cũng chưa muộn. Giờ có nói thì cũng chỉ là PH tiếc vài đồng học phí mà lu loa lên làm ảnh hưởng đến trẻ con mà thôi.

kienvinh

Xe lăn
Vấn đề chung của các trường rồi cụ ạ. Thời buổi Covid này đúng là rất mệt. Giờ thì kiện thôi, tòa xử thế nào thì theo thế

Ivy League hẳn hoi nhé:

timeout

Xe điện
Cụ cho em luật nào nói rằng "dịch vụ giáo dục là dịch vụ đặc biệt", để mà người khác phải hành động khác với các loại dịch vụ khác trong xã hội?
Vâng, chỉ là chuyện câu chữ khi lẽ ra em phải mở đóng ngoặc chữ "đặc biệt"
thay vì chữ "giáo dục".lol
Nghị định 69/2008/NĐ-CP về XHH giáo dục nó cũng quy định trách nhiệm của cơ sở cung cấp sản phẩm, dịch vụ rồi, rất chung chung nhưng nếu phụ huynh thích chơi tới cùng vẫn có thể bám vào đó để chiến.

Molie

Xe tải
Thực ra thớt này em không bênh vực phe nào, em chỉ thấy việc trường không cho các con học tiếp là hơi tàn nhẫn với các con thôi! Việc quyết định chấm dứt HD chắc là không dc đưa ra trong quá trình đàm phán mợ ạ. Lại còn có thông tin hiệp hội trường QT tẩy chay nữa...
Nếu làm khác đi đc thì tốt cho bọn trẻ con hơn!
Trước khi bắt trường học phải nghĩ đến học sinh thì các phụ huynh đấy có nghĩ đến con của mình không ? Con họ được gì mất gì trước các hành động quá khích của họ ? và mục đích cuối cùng của họ có vì sự học của con họ không ?

GloryJack

Xe container
Trước khi bắt trường học phải nghĩ đến học sinh thì các phụ huynh đấy có nghĩ đến con của mình không ? Con họ được gì mất gì trước các hành động quá khích của họ ? và mục đích cuối cùng của họ có vì sự học của con họ không ?
Em ko bênh PH cụ ơi, em nói rồi, đấm vào mạng sườn bọn trẻ con là ko đẹp, vậy thôi!

mrductk111

Xe buýt
100/9000 tỉ lệ 1%. slogan nhìn không có tí thiện cảm nào. thuận mua vừa bán.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em dân dã thấy các cụ hay nói “ muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy”.

Phụ huynh làm căng quá thì người thiệt hại là bọn trẻ con. Căng băng rôn, kiện cáo có thắng thì thêm được chút tiền nhưng mà tốn thời gian và ảnh hưởng đến con mình thì không so được. Nặng nhẹ lợi thiệt không cần cân cũng thấy thì căng thẳng mà làm gì.

Molie

Xe tải
Em ko bênh PH cụ ơi, em nói rồi, đấm vào mạng sườn bọn trẻ con là ko đẹp, vậy thôi!
Nhưng tại sao cụ chỉ thấy trường đấm mà không thấy phụ huynh đang dìm con mình. Không ai là tháns được, họ còn phải nghĩ đến những đứa còn lại nữa chứ. Khi chơi sát ván kiểu này là phụ huynh đã nghĩ đến việc chuyển trường rồi nhưng họ không tính hết đến chuyện họ có tiền mà trường khác lại không nhận.

GloryJack

Xe container
Nhưng tại sao cụ chỉ thấy trường đấm mà không thấy phụ huynh đang dìm con mình. Không ai là tháns được, họ còn phải nghĩ đến những đứa còn lại nữa chứ. Khi chơi sát ván kiểu này là phụ huynh đã nghĩ đến việc chuyển trường rồi nhưng họ không tính hết đến chuyện họ có tiền mà trường khác lại không nhận.
Em ko bênh phe nào cụ ơi, em chỉ đứng về phía bọn trẻ con đang học hành bình thường lại bị buộc phải chuyển trường thôi.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
thực ra thông báo tầm này, phụ huynh vẫn rảnh rang kiếm chỗ khác. Em thấy trường còn nhân văn chán. Nó mà ỉm đến cuối tháng 8 mới chết.

bachlamhqhg

Xe buýt
Tranh chấp dân sự là giữa PH và Công Ty Cổ Phần Giáo Dục Quốc Tế Việt Úc, sao PH ko biểu tình ở trụ sở cty mà lại chăng băng rôn trước cổng các trường học, như vậy có phải là làm ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý giáo viên và các học sinh khác không? Họ chẳng có lỗi gì cả! E liên tưởng đến phương pháp đòi nợ của XHĐ.

Trường nào giờ dám chứa chấp những phụ huynh có thể đập bể nồi cơm của họ?

toimuondie

Xe container
Em ko bênh phe nào cụ ơi, em chỉ đứng về phía bọn trẻ con đang học hành bình thường lại bị buộc phải chuyển trường thôi.
Muốn đứng về phía trẻ con thì chửi mạnh các ông bố bà mẹ.
Dịch bệnh xảy ra không ai muốn, bên nào cũng phải chịu thiệt.
Mỗi ông bố bà mẹ chịu thiệt vài ba triệu thì không muốn, muốn đổ hết cho nhà trường. Nhà trường nó chiều theo nhóm phụ huynh này thì sẽ có nhóm phụ huynh khác đòi hỏi, họ sẽ thiệt hại hàng chục, hàng trăm tỷ. Trường nó phá sản thì không phải 100 học sinh tìm trường mới mà là 1 vạn học sinh đấy ạ.

Mandalord

Xe điện
Vâng, chỉ là chuyện câu chữ khi lẽ ra em phải mở đóng ngoặc chữ "đặc biệt"
thay vì chữ "giáo dục".lol
Nghị định 69/2008/NĐ-CP về XHH giáo dục nó cũng quy định trách nhiệm của cơ sở cung cấp sản phẩm, dịch vụ rồi, rất chung chung nhưng nếu phụ huynh thích chơi tới cùng vẫn có thể bám vào đó để chiến.
Cụ thể hơn đi cụ, vụ này thì vướng vào điều gì, khoản gì của cái Nghị định ấy?

bomon

Xe tăng
Nhà trường phen này trả giá cho cái "thông minh" của mình rồi
Cái "thông minh" nhất của trường là biến 1 nhóm nhỏ bất đồng ý kiến thành 1 kẻ tử thù.
Bây giờ thì họ chả có gì để mất nữa. Họ đã bị dồn vào chân tường. Họ sẽ quậy cho nát bét
Thử đặt trường hợp nếu họ kiện ra tòa hay lên BGD, nếu thua thì không nói, nếu họ thắng thì sao ? Ôi thôi uy tín, danh dự của nhà trường trôi hết theo dòng nước.
Đấy là cái "thông minh" của việc đem tư duy "thuận mua vừa bán" vào làm giáo dục đó
Em ở ngoài đánh giá rủi ro khách quan là khả năng rủi ro phụ huynh thắng kiện thấp hơn nhiều rủi ro họ tiếp tục quậy vào năm tới, gây thiệt hại lâu dài về uy tín và môi trường học. Về nguyên tắc là chọn hướng ít rủi ro thiệt hại hơn thôi.

Học phần 4 là 141% vì nó có thêm khoảng 1,5 tháng học bù (lẽ ra 30/5 nghỉ hè rồi mà giờ vẫn phải đi học đấy cụ)
Nhưng họ trừ đi 23 triệu còn thừa ở học phần 3, nên hình như mỗi học sinh cầm về 3 triệu
Muốn đứng về phía trẻ con thì chửi mạnh các ông bố bà mẹ.
Dịch bệnh xảy ra không ai muốn, bên nào cũng phải chịu thiệt.
Mỗi ông bố bà mẹ chịu thiệt vài ba triệu thì không muốn, muốn đổ hết cho nhà trường. Nhà trường nó chiều theo nhóm phụ huynh này thì sẽ có nhóm phụ huynh khác đòi hỏi, họ sẽ thiệt hại hàng chục, hàng trăm tỷ. Trường nó phá sản thì không phải 100 học sinh tìm trường mới mà là 1 vạn học sinh đấy ạ.
Phụ huynh thể hiện sự lươn lẹo, tiền bạc và quan hệ với báo chí, đây là nguyên nhân dẫn đến hệ quả là 2 bên không tiếp tục hợp tác. Có cụ so sánh với ly hôn là rất đúng, người thiệt nhất là con trẻ, còn muốn biết tại ai thì ... lớn lên sẽ hiểu.