[Funland] Giờ thì mời các vị tìm chỗ học mới cho con của mình. Ồ kế :)

Nguyenha80

Xe đạp
cụ lôi hiến pháp ra là sai rồi, và thanh tra giáo dục cũng chẳng làm gì đc ở đây cả, phụ huynh bôi nhọ danh dự trường, chúng tôi từ chối tiếp nhận vào học trong trường chúng tôi chứ chúng tôi ko đuổi học giữa chừng, cũng ko cấm đoán cháu học các trường khác, học trường quốc tế mà còn tư tưởng bao cấp thế này bảo sao....:D
Cụ nói chuẩn quá!

Alex.N

Xe buýt
Bác nói thế thì cũng không đúng lắm, hoặc có thể tôi không biết hết các trường hợp mà bác đề cập đến. Thực tế thì ở các trường quốc tế, giáo viên họ rất coi trọng tính chuyên nghiệp và đạo đức nghề nghiệp. Nên dù có bất đồng A, B hay C với phụ huynh, thì trong thời gian ở trường, họ vẫn đối xử với các con 1 cách rất bình thường, bình đẳng như các học sinh khác. Ảnh hưởng nếu có thì có thể xảy ra ở các lớp lớn (các con đã có sự nhận thức riêng), thì bạn bè sẽ có sự đối xử khác, chứ còn thầy cô thì hoàn toàn không nhé.

Ngay cả ở trường VAS này tôi tin các thầy cô cũng ứng xử như vậy, một khi các con vẫn là học sinh của họ. Còn việc họ từ chối không tiếp nhận cho năm sau thì là 1 vấn đề khác. Nó cũng giống y hệt như một gia đình khi 2 vợ chồng chia tay - thì bố và mẹ vẫn dành sự quan tâm y nguyên cho con cái. Nhưng do đây là mâu thuẫn giữa người lớn, nên vợ/chồng không thể đồng hành cùng nhau nữa - và các con sẽ là người chịu thiệt thòi do bất đồng của người lớn.
Tôi xin lỗi vì chưa nói rõ, vụ việc tôi theo dõi trước đây là ở một số trường công có thể xem là nổi tiếng tại SG, trường quốc tế tôi chưa gặp vụ nào. Điều tôi muốn nói, là việc phụ huynh vật nhau với trường học rất không có lợi cho con em mình, vì giáo viên, hiệu trưởng, nhà đầu tư trường học họ là con người, họ có tình cảm, có yêu ghét, có thiên vị, nên tránh được gì thì tránh. Dĩ nhiên cũng có một số người có tâm với giáo dục, chuyên nghiệp..., không giận cá chém thớt với trẻ con, nhưng nếu họ không làm được, thì cũng là điều bình thường. Làm cha mẹ thì chúng ta nên tìm cách loại bỏ những rủi ro không cần thiết cho con mình, dù là xác suất thấp, vậy thôi. Không có gì lớn bằng niềm vui và hạnh phúc được đến trường mỗi ngày của con mình, nên trước lợi ích của con cái, tôi sẽ bỏ mọi thứ ấm ức và khó chịu khác.

Arabia

Xe tăng
Xã hội mà mợ. Nhưng quan điểm của em vẫn vậy, thể hiện được sự khác biệt mới là khó, chứ hành xử theo lẽ thường, mua đứt bán đoạn thì nó đơn giản quá, giống như HS hư thì đuổi học thì đơn giản cho trường quá, nhưng lại tạo thêm một thằng tội phạm cho XH.
Thực tế cuộc sống ko phải vấn đề khó nào cũng giải được. Như em đi thi, ko thể chỉ vì đâm đầu vào bài khó mà bỏ qua bài dễ. Em là trường em cũng hành xử như vậy. Học sinh hư mà mình đã cố hết sức mà ko cải thiện được thì cũng phải đuổi. Đúng là như vậy có phần tội cho trẻ, thế nhưng dù sao cũng chỉ là 1 đứa, vẫn còn tốt hơn nhiều so với việc nó làm ảnh hưởng đến cả nghìn đứa còn lại. Vụ này cũng vậy, nếu vì nhà trường và phụ huynh tranh chấp ko đồng thuận được làm ảnh hưởng tới cả chục nghìn đứa trẻ mới là tội to, chứ 1 vài đứa thì thấm vào đâu.

Mọi thứ cứ để thị trường điều tiết. Nếu trường quá đáng thì tự học sinh sẽ bỏ đi hết trường khắc phải đóng cửa. Còn phụ huynh quá đáng thì trường nào cũng sợ ko chỗ nào dám nhận. Công bằng mà nói em nghĩ vụ này là rơi vào trường hợp sau.

honglong1

Xe điện
Lúc đầu nhà trường muốn thu đủ 100% học phí nhưng bị phản đối nhiều quá.
Họ nhượng bộ thu 30% nhưng một số phụ huynh thấy không đủ.
Họ nói không đến trường thì không trả tiền.
Họ không nghĩ nếu nhà trường bị siết nợ thì gần chục nghìn học sinh ra đứng đường.
Như vậy thì nhà trường nhượng bộ nhiều rồi, phải cụ là chủ trường chắc cũng không đưa ra con số 30% mà có khi hơn. Còn nữa sao hàng ngàn phụ huynh khác không kiện nhóm PH gây rối làm ảnh hưởng hs khác nhỉ.

Grey Wolf

Xe buýt
Có cái trường Tinh hoa nào đấy thấy trên VoV vẫn nói phụ huynh phản đối rầm rầm chuyện tự ý học phí đợt cô vít, trừ VoV ra chả ma nào dám đăng. ;))

Có khi đợt tới một số trường lại quá tải vì xin ngang. =))

Để cái thứ văn minh dư phúc lợi của nhân loại cho bọn Tinh hoa nó xâu xé....làm tiền thì lại chả thế. Mấy thằng Tinh hoa mà nó tử tế với cộng đồng thì đã chả sinh ra chú phỉnh. =))
Lại gáy đểu

Mandalord

Xe điện
Trường có sai chỗ nào hay không thì tôi không biết thật đấy.
Nhưng tôi cũng biết các cụ quan niệm "thuận mua vừa bán", "không mua thì lượn" là sai lè lè bởi vì cái quan niệm đó chỉ áp dụng với kinh doanh hàng hóa thông thường và giao dịch dân sự thông thường thôi. Giáo dục không phải loại thông thường đó.
Vậy tức là cụ cương quyết là quan niệm "thuận mua vừa bán" là sai, mặc dù cụ không biết là nó sai so với luật nào?

Nước ta có còn là nhà nước pháp quyền nữa không (cho dù tối thiểu là chỉ trên giấy), hay cứ mạnh miệng nói sai là thành sai?

Mandalord

Xe điện
Cụ có cái hợp đồng không, cho em xin ạ. Nếu nhà trường được quyền đơn phương từ chối cung cấp dịch vụ đặc biệt (giáo dục) thì phải có Quy chế, quy định rõ ràng công khai ngay từ khi mới lập trường tuyển sinh. :)
Về góc độ này em nói luôn là thằng trường sẽ tự bắn chân mình bởi chả phụ huynh nào khi đăng ký nhập học cho con lại cứ canh cánh sợ phải chuyển trường cả, chưa kể tính liên thông liên cấp trong tương lai của trẻ nữa.
Cụ cho em luật nào nói rằng "dịch vụ giáo dục là dịch vụ đặc biệt", để mà người khác phải hành động khác với các loại dịch vụ khác trong xã hội?

hnvn1234

Xe điện
Hờ hờ.
Em nhớ là Sở GD HCM có hướng dẫn các trường ngoài công lập xử lý học phí thời gian học online là THỎA THUẬN VỚI PHỤ HUYNH. Vụ thỏa thuận của VAS với các PH phản đối kết quả như nào? bao nhiêu PH đồng ý đóng, bao nhiêu PH không đồng ý. Có vẻ chỉ nhóm nhỏ PH không đồng ý.
Vụ không tiếp nhận HS cho năm học tới đâu phải tất cả những PH đã phản đối hồi tháng 5 đều nhận được, chỉ có khoảng 50 PH CHƯA NỘP TIỀN GIỮ CHỖ nhận được thôi.
Tự mình làm tự mình chịu, kéo cả con mình chịu theo. Giờ làm váng lên kiểu chơi sát ván thôi

truong_ton

Xe hơi
Ầu ơ!

Mandalord

Xe điện
Nhà trường phen này trả giá cho cái "thông minh" của mình rồi
Cái "thông minh" nhất của trường là biến 1 nhóm nhỏ bất đồng ý kiến thành 1 kẻ tử thù.
Bây giờ thì họ chả có gì để mất nữa. Họ đã bị dồn vào chân tường. Họ sẽ quậy cho nát bét
Thử đặt trường hợp nếu họ kiện ra tòa hay lên BGD, nếu thua thì không nói, nếu họ thắng thì sao ? Ôi thôi uy tín, danh dự của nhà trường trôi hết theo dòng nước.
Đấy là cái "thông minh" của việc đem tư duy "thuận mua vừa bán" vào làm giáo dục đó
Điểm này rất quan trọng, nhà trường tin tưởng là họ thắng, không những thế, nhà trường tin rằng họ sẽ thắng áp đảo, thắng vang dội, thắng với luật pháp và số đông phụ huynh ủng hộ trường.

Em chưa biết là trường đúng hay sai. Sao cụ không thử xem kết quả thế nào, các PH có kiện nổi trường không?

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ trong trường hợp này trẻ em là người thiệt thòi và vô tội. Tuy nhiên cũng phải trách chính những phụ huynh quá già néo đứt dây... của tất cả các bên làm ảnh hưởng tới bọn trẻ.
Về mặt logic thì trả có trường tư nào muốn từ bỏ khách hàng của mình cả vì như thế chính nhà trường cũng thiệt hại... bất đắc dĩ mới làm.
chính xác cụ ạ!
Thế người ta mới nói: tranh luận để đưa ra một giải pháp cả 2 bên đều chấp nhận được và không vỡ trận mới là tranh luận thành công.
Già néo đứt dây như thế này đúng như các cụ nói; "Chưa đánh được người mặt đỏ như vang, đánh được người mặt vàng như nghệ!"
Cuối cùng con cái lại thành thiệt thòi. :(

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ cho em luật nào nói rằng "dịch vụ giáo dục là dịch vụ đặc biệt", để mà người khác phải hành động khác với các loại dịch vụ khác trong xã hội?
Nó chỉ là một trong 243 ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Thực ra thớt này em không bênh vực phe nào, em chỉ thấy việc trường không cho các con học tiếp là hơi tàn nhẫn với các con thôi! Việc quyết định chấm dứt HD chắc là không dc đưa ra trong quá trình đàm phán mợ ạ. Lại còn có thông tin hiệp hội trường QT tẩy chay nữa...
Nếu làm khác đi đc thì tốt cho bọn trẻ con hơn!
Nó tàn nhẫn thì đúng. Nhưng cơ chế thị trường này nó tàn nhẫn thế, chứ không phải do đơn lẻ một nhà trường này tàn nhẫn. Kẻ nào không tàn nhẫn thì không sống sót trên thị trường, thế thôi.

Mandalord

Xe điện
Nó chỉ là một trong 243 ngành nghề kinh doanh có điều kiện.
Và rồi sao ạ? Các điều kiện kinh doanh ấy, có điều kiện nào bắt buộc bên cung cấp dịch vụ giáo dục phải cung cấp dịch vụ giáo dục, cấm từ chối khách hàng không?

Như ngành Khám chữa bệnh thì có đấy, cấm bệnh viện từ chối chữa bệnh (trừ 1 vài lý do hãn hữu), ghi vào văn bản rất cụ thể. Đối với ngành "dịch vụ giáo dục", có chỗ nào ghi như thế trong hiến pháp, Luật giáo dục, hay các loại nghị định thông tư không?

haivanphe

Xe container
Khổ đầu tiên là các cháu nhỏ vì đang quen bạn, quen trường, giờ phải chia tay. Chưa kể có thể các trường quốc tế khác cũng ko dám nhận khi mà bố mẹ đã có lịch sử phản ứng lại chính sách của nhà trường nữa. Về lý thì nhà trường không sai vì đây là quan hệ mua và bán.

KUBIKA

Xe tải
Ầu ơ!

Trương Quốc Tế họ sợ gì kiện, VN mình cứ nghĩ tới toà án là són đái ra quần nhưng bên nước ngoài cứ có tranh chấp thì đưa ra toà là việc quá bình thường. Ra toà luật sư cãi nhau chứ hiệu trưởng hay giáo viên ra đâu mà phải ngại.

Dân mình bản chất nhiều ông có tiền cho con học trường tây là mặc nhiên nghĩ mình có quyền này quyền nọ. Đ có tiền cho học mẹ trường công đi, cố gắng học trường Tây làm gì thành quá cố

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Khổ đầu tiên là các cháu nhỏ vì đang quen bạn, quen trường, giờ phải chia tay. Chưa kể có thể các trường quốc tế khác cũng ko dám nhận khi mà bố mẹ đã có lịch sử phản ứng lại chính sách của nhà trường nữa. Về lý thì nhà trường không sai vì đây là quan hệ mua và bán.
Các phụ huynh cũng chỉ muốn kiện CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG, TRẢ LẠI ÍT TIỀN thôi mà, có ai muốn cho con đi học nữa đâu mà các cụ cứ khóc thay cho họ.

murano_2009

Xe buýt
Dính tý tây vào thì thường họ nghĩ xa lắc xa lơ trong mỗi sự vụ, ta chỉ có cái bản sắc VN để ăn được họ thôi (nếu có thể).