Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

hoxuantu

Xe buýt
Meermin trừ hiro last em chưa xỏ thử thì tất cả còn lại em đều mang 8UK ( chân em là 8.5E )
Ebay có bạn "goodyearshoes" chuyên meermin, khá ổn so với giá trên site, ship 35$ international nhưng đa phần là bid.
"Goodyearshoes" hình như chính là account của Meermin, họ đưa giày lên ebay sell và bid để quảng cáo cho Meermin là chính nên giá mềm thì phải.

Spike

Xe tăng
@Gà: em bảo bác đợi xem sao vì e đã đặt 1 đôi black double monk ở đấy, để xem đi như thế nào rồi e báo cáo cả nhà ạ. Cá nhân e cho rằng đối với dòng RTW, finishing cũng như material của TB tốt hơn rất nhiều so với Splendid mặc dù về tiền chênh nhau không bao nhiêu. À, đôi John Lobb ấy là TB mua/được cung cấp để copy ấy mà bác. Riêng chuyện họ từ 1 đôi giày, tự tạo last mới để sản xuất hàng loạt cũng quá ổn rồi. Em được một bác ;)) khai sáng cho em là các bạn Japan còn gửi các mẫu của các hãng cực xịn sang để TB copy xong rồi đóng mác JP xuất khẩu cơ mà. Vậy, trình cũng không phải đùa ạ vì gia công cho Japan được cũng không phải dễ.

@Bác Doanh: em đã thử 1 đôi black double monk captoe (e cũng không thích cái 8000 last kia mấy) nhưng hôm ấy họ không có size 8 nên đành phải đặt. Đôi em thử còn có quả đế Vibram rất comfort. Size 8 của TB tương đương 42 ạ. Vì là RTW nên các bác không cần để ý đến width ạ. Giá thì là 4tr/đôi. Bảo rẻ thì cũng không thể nói là rẻ nhưng nghĩ đi nghĩ lại, kiếm đc đôi monkstrap trông hợp mắt ở Hanoi này khó quá lên giời (TB làm xong sẽ gửi cho e ạ).
[/URL][/IMG]

Em quên mất không chụp cái góc nghiêng nhưng phải nói là lên chân rất ổn. Đến đôi Splendid của em đi sà sã hơn 1 năm rồi mà vẫn còn rất ngon cơ mà =))

Spike

Xe tăng
Dòng RTW của Meermin thì làm ở China, dòng MTO thì làm ở Spain. Cá nhân em đánh giá thì dòng MTO của Meermin mới đáng mua. Về size thì như nhiều bác trên styleforum đã nói, bác cứ đặt chân bác lên tờ giấy, rồi vẽ đường bao bàn chân bác, sau đó đo các kích thước . Cuối cùng bác scan hoặc chụp ảnh tờ giấy này rồi email cho cụ chủ của Meermin, bác yên tâm là sẽ có phản hồi. Cụ chủ Meermin với em là chỗ thân tình, sẽ tư vấn cho bác cụ thể size và last phù hợp :D
Nếu e không nhầm thì MTO của bạn Min này sẽ được +50 eur tính trên giá của dòng Linea Maestro 260 eur (VAT included). Như vậy, về lý thuyết thì nó sẽ đến tay bác nào đó ở Mẽo chắc khoảng tầm 277 eur (tùy thuộc có bị đánh thuế tiếp từ hải quan hay không) và em vẫn cho rằng MTO cũng được làm tại nước khác chứ không phải TBN vì nếu đc làm ở TBN thì nó cũng nên tự hào cộp cái Made in ...vào chứ. Nếu bác bảo bác là chỗ quen biết (nghe đội styleforum này chát chít hơn 300 pages thì đội customer services của bạn Min này khá tốt) thì bác cho cái chụp choẹt rồi nhận xét đi cho nó trực quan chứ ảnh thì nhiều vô biên và tất nhiên là các bạn khoai Tây cũng có khen, có chê. Khen thì em thấy đa phần là kiểu dáng đẹp, giá quá rẻ.
Update: em vừa xem thêm thì các bạn khoai Tây đều nói là Spain chỉ là nơi hand finish thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoxuantu

Xe buýt
Nếu e không nhầm thì MTO của bạn Min này sẽ được +50 eur tính trên giá của dòng Linea Maestro 260 eur (VAT included). Như vậy, về lý thuyết thì nó sẽ đến tay bác nào đó ở Mẽo chắc khoảng tầm 277 eur (tùy thuộc có bị đánh thuế tiếp từ hải quan hay không) và em vẫn cho rằng MTO cũng được làm tại nước khác chứ không phải TBN vì nếu đc làm ở TBN thì nó cũng nên tự hào cộp cái Made in ...vào chứ. Nếu bác bảo bác là chỗ quen biết (nghe đội styleforum này chát chít hơn 300 pages thì đội customer services của bạn Min này khá tốt) thì bác cho cái chụp choẹt rồi nhận xét đi cho nó trực quan chứ ảnh thì nhiều vô biên và tất nhiên là các bạn khoai Tây cũng có khen, có chê. Khen thì em thấy đa phần là kiểu dáng đẹp, giá quá rẻ.
Update: em vừa xem thêm thì các bạn khoai Tây đều nói là Spain chỉ là nơi hand finish thôi ạ.
Hj, sorry bác Spike, em nhầm lẫn một chút, dòng Classic của MM làm tại China, còn Linea Maestro thì MTO hay RTW đều làm ở Spain cả. Còn chuyện em bảo "chỗ quen biết" là em nói đùa thôi :D. Em cũng đang tìm hiểu bọn MM này, cơ mà hiện giờ em vẫn ưu tiên AE hơn, mua ở Mỹ nếu có vấn đề gì còn xử lí được, chứ order MM mà có vấn đề cũng chết tiền ship qua lại.

Spike

Xe tăng
Hj, sorry bác Spike, em nhầm lẫn một chút, dòng Classic của MM làm tại China, còn Linea Maestro thì MTO hay RTW đều làm ở Spain cả. Còn chuyện em bảo "chỗ quen biết" là em nói đùa thôi :D. Em cũng đang tìm hiểu bọn MM này, cơ mà hiện giờ em vẫn ưu tiên AE hơn, mua ở Mỹ nếu có vấn đề gì còn xử lí được, chứ order MM mà có vấn đề cũng chết tiền ship qua lại.
Hì hì, bác cứ xem lại đi, em vẫn thấy chúng nó nói MTO được làm tại China rồi mang về TBN để gắn đế, color painting (gọi là finishing). Dòng MTO này còn cho thêu thùa text lên lining, sole nữa cơ mà nên với giá khoảng 277 eur ($382) là giá quá thấp phải không ạ trong khi rõ ràng là chỉ có mass production mới có giá rẻ. Em nghĩ bạn MM này có facility ở TQ để sản xuất cho các bạn JP nữa ạ, chắc chắn không gắn brand MM rồi (theo MM nói thì nó còn có cửa hàng ở JP từ trước khi có cửa hàng ở quê mẹ TBN cơ mà). Anyway, em thấy styling tốt nhưng ship siếc lòng vòng, dealing với thuế má là em không thích. Tưởng tượng nếu mình mua đôi Classic cả ship khoảng 170 eur = 5 tr, về thuế má thêm khoảng 30% nữa thì cũng đã tầm 6.5 million. Vô phúc nó mà lỗi QC (như nhiều anh Tây kêu la) thì toi.

flowvn

Xe đạp
Giá thì là 4tr/đôi.
Em quên mất không chụp cái góc nghiêng nhưng phải nói là lên chân rất ổn. Đến đôi Splendid của em đi sà sã hơn 1 năm rồi mà vẫn còn rất ngon cơ mà =))
Lần gần đây nhất e ghé thì toàn hét 250$+ không mà :(, mà splendid hình như không nhận thửa ngoài nữa hay sao mà em gọi 2 lần đều bảo bận quá không nhận :(

Spike

Xe tăng
Lần gần đây nhất e ghé thì toàn hét 250$+ không mà :(, mà splendid hình như không nhận thửa ngoài nữa hay sao mà em gọi 2 lần đều bảo bận quá không nhận :(
Không mà, em vào toàn 4 tr và 8 tr thôi, không có 250$+ đâu. Splendid kêu la bận không làm, kể cả cái chỗ bán hàng ở 228 Lý Chính Thắng (cái cửa hàng tên là Trung tâm nước hoa) cũng không còn bán nữa, chỉ bán mỗi nước hoa thôi. Em chả rủ được ai nên đành 1 thân 1 mình chứ em thật nếu rủ được người tham gia khéo ta còn được discount khi mua từ 2 đôi.

hoxuantu

Xe buýt
Hì hì, bác cứ xem lại đi, em vẫn thấy chúng nó nói MTO được làm tại China rồi mang về TBN để gắn đế, color painting (gọi là finishing). Dòng MTO này còn cho thêu thùa text lên lining, sole nữa cơ mà nên với giá khoảng 277 eur ($382) là giá quá thấp phải không ạ trong khi rõ ràng là chỉ có mass production mới có giá rẻ. Em nghĩ bạn MM này có facility ở TQ để sản xuất cho các bạn JP nữa ạ, chắc chắn không gắn brand MM rồi (theo MM nói thì nó còn có cửa hàng ở JP từ trước khi có cửa hàng ở quê mẹ TBN cơ mà). Anyway, em thấy styling tốt nhưng ship siếc lòng vòng, dealing với thuế má là em không thích. Tưởng tượng nếu mình mua đôi Classic cả ship khoảng 170 eur = 5 tr, về thuế má thêm khoảng 30% nữa thì cũng đã tầm 6.5 million. Vô phúc nó mà lỗi QC (như nhiều anh Tây kêu la) thì toi.
Đúng là em cũng sợ như cụ, thứ nhất là khoản QC của MM, nó hay bị mấy lỗi lặt vặt; thứ hai là ship siếc.
Ko biết bên Thuận Buồm với Splendid da chất lượng thế nào nhỉ. Giày ở VN em chỉ ngán nhất mỗi khoản da với last.

Spike

Xe tăng
Em nói thật là lúc em mua đôi Splendid đầu tiên, em chả quan tâm đến da đâu, em chỉ quan tâm đến kiểu dáng. Em mua lần đầu vào tầm giữa T2/2013 và đi liên tục (tất nhiên là sau đó em mua thêm mấy đôi nữa nên tần suất sd ít đi). Sau khi đc các bác trên này, Tathy khai sáng thì em vỡ ra là không phải giày đắt tiền thì quăng quật thoải mái nó vẫn đẹp :D nên em nhét cái shoe tree nhựa vào cho nó có tí chăm sóc.
Sau hơn 1 năm, với sự hỗ trợ của ông em Ikea shoe tree và gái Saphir thì em thấy em nó vẫn giữ last tốt, da vẫn ổn (tất nhiên, như em nói thì ngay kể cả khi mới thì cũng ko so đc với của TB - em so RTW vs RTW nhé). Mời các bác xem tạm (pic trông kinh vãi)
[/URL][/IMG]

Doanh Baby

Xe hơi
Em hỏi cụ Spike là chất lượng Mermin so với giầy Thuận Buồm đóng thế nào? Giá cả thì 4 củ cho 1 đôi MTO của Thuận Buồm? Thế còn 8 củ là loại nào ạ? :D Chắc em phải làm 1 chuyến vào SG để ngó qua mí được

Spike

Xe tăng
Em chịu không dám so sánh TB và MM vì e chưa sờ vào đôi MM bao giờ. Cái này chắc nhờ bác Flowvn đánh giá cái xem sao.
Về TB thì để e nói rõ thêm chút (giống như bác Mediro thôi) là họ có 3 dòng RTW:
- 1.2 - 1.8 tr: đóng kiểu blake với da và kiểu dáng rất ok so với số tiền bỏ ra. E ko nhận xét gì hơn vì em thật là e không sờ vào dòng này, chỉ nhìn thôi vì ko phải đối tượng quan tâm của e.
- 4tr: đóng Gooyear open channel sole với chất liệu da em thấy là rất ổn nếu so sánh với các bạn khác như là Splendid hay Perludo ở cùng tầm giá. Kiểu dáng ok (theo em đc biết thì họ dùng last của khá nhiều hãng khác nhau cho dòng này). Ngoài ra, finishing rất ổn, sắc nét.
-8tr: đóng Goodyear closed channel sole với chất lượng da ngon, oánh patina màu sắc và hoàn thiện phải nói là chất.
- MTO: 750$ bác Doanh ạ. Hic hic
Túm lại thì đôi em đang đặt thuộc dạng thứ 2 vì hôm ấy không có size chứ em chưa đủ can đảm để thử loại thứ 3 từ trên xuống.

Chỉnh sửa cuối:

Doanh Baby

Xe hơi
Em chịu không dám so sánh TB và MM vì e chưa sờ vào đôi MM bao giờ. Cái này chắc nhờ bác Flowvn đánh giá cái xem sao.
Về TB thì để e nói rõ thêm chút (giống như bác Mediro thôi) là họ có 3 dòng RTW:
- 1.2 - 1.8 tr: đóng kiểu blake với da và kiểu dáng rất ok so với số tiền bỏ ra. E ko nhận xét gì hơn vì em thật là e không sờ vào dòng này, chỉ nhìn thôi vì ko phải đối tượng quan tâm của e.
- 4tr: đóng Gooyear open channel sole với chất liệu da em thấy là ổn nếu so sánh với các bạn khác như là Splendid hay Perludo ở cùng tầm giá. Ngoài ra kiểu dáng ok (theo em đc biết thì họ dùng last của khá nhiều hãng khác nhau cho dòng này). Ngoài ra, finishing rất ổn, sắc nét.
-8tr: đóng Goodyear closed channel sole với chất lượng da ngon, oánh patina màu sắc và hoàn thiện phải nói là chất.
- MTO: 750$ bác Doanh ạ. Hic hic
Túm lại thì đôi em đang đặt thuộc dạng thứ 2 vì hôm ấy không có size chứ em chưa đủ can đảm để thử loại thứ 3 từ trên xuống.
Cám ơn bác Spike vì bài viết rất công phu. Mạn phép cho em hỏi Goodyear closed/open channel sole khác nhau thế nào ạ? :D Như thế này chắc em phải làm 1 đôi Tier 2 rồi =))

Spike

Xe tăng
Đại khái thì closed channel sole nó dư lày

[/URL][/IMG]

Còn open channel sole thì như sau:

[/URL][/IMG]

Cá nhân em thấy không khác biệt bao nhiêu, chỉ chủ yếu mang tính hình thức. Closed có vẻ đẹp hơn nên em nghĩ làm tốn nhiều công hơn, vì khó hơn??? Chắc vậy

Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Đây là đôi của em ạ, in the process. Waitin'

mediro

Xe hơi
Cụ Spike quyết thử TB ah, e đang định kêu ku em qua đó mua 1 đôi, dạo nay e đi công tác nhiều k có thời gian ngó nghiêng :D

Spike

Xe tăng
Cụ Spike quyết thử TB ah, e đang định kêu ku em qua đó mua 1 đôi, dạo nay e đi công tác nhiều k có thời gian ngó nghiêng :D
Em sắp được thử bác ơi. Hy vọng sẽ ổn, mà ở chỗ TB này em thấy mấy đôi để chỗ cái xe đạp (hay gì đó ngoài sân) đẹp thật đấy :D

doomsday

Xe tải
Meermin em có lần đặt nhưng tiếc là hồi đó hơi dốt về size giầy, không tìm hiểu kỹ nên không vừa, phải cho đi ở luôn.
Mấy đồ quần áo giầy dép là cứ phải vừa mới đẹp.

Spike

Xe tăng
Meermin em có lần đặt nhưng tiếc là hồi đó hơi dốt về size giầy, không tìm hiểu kỹ nên không vừa, phải cho đi ở luôn.
Mấy đồ quần áo giầy dép là cứ phải vừa mới đẹp.
Nói chung online thì rủi ro size là ác liệt. Em biết có anh giai expert :-"còn dính chưởng nên em quay về ao làng vậy