[Funland] Giàu,nghèo khác nhau ở cái gì?

ingoc

Xe hơi
Cụ đọc cuốn này tác giả đã phân tích rất chi tiết.

Điều em tâm đắc nhất: người giàu thích tự do, người trung lưu thích sự tiện nghi, người nghèo chỉ có thể tồn tại.
Để em down về em đọc cái nhỉ; Nói có sách thế này chứ

Ô tô điên

Xe tăng
Giầu nghèo nó hơn nhau ở đồ chơi, đồ chơi thằng giầu nó đẹp hơn thằng nghèo.
nếu các cụ không bận tâm lắm vấn đề xấu đẹp thì cũng không cần phải để ý giầu nghèo làm gì lắm.

hbu082

Xe container
giàu và nghèo
giống nhau ở chữ Tiền.
Khác nhau ở chỗ:
thằng nghèo nghĩ cách kiếm tiền
thằng giàu nghĩ cách tiêu tiền
:D

Ô tô điên

Xe tăng
Còn xem giàu là giàu cái gì và nghèo là nghèo cái gì cụ ah: Thường mọi người hay định nghĩa là Tiền nhưng em định nghĩa khác:
Giàu tình giàu nghĩa chứ ko ai giàu tiền giàu bạc; giàu tri thức và nghèo văn hóa v....v
giờ nói đến giầu nghèo là auto mặc định vấn đê tiền.
giầu trí thức thì nói thẳng ra là biết nhiều, nghèo trí thức thì bảo là biết ít, nông cạn.
nghèo văn hóa thì nói luôn là ý thức kém hoặc văn hóa kém, văn hóa yếu.

niceshot

Xe container
Sống gần nửa đời người mà em vẫn chưa thể trả lời chính xác câu hỏi này các cụ mợ ạ.Em buồn lắm vì đến tận bây giờ vẫn chưa biết giàu nghèo khác nhau như thế nào.Giàu là phải có nhiều tiền,giàu là có nhà có xe,hay giàu đơn giản chỉ là cuộc sống an nhiên,hạnh phúc.Em tự đánh giá là bây giờ em đang " giàu có" vì em đang có rất nhiều thứ trừ mỗi tiền là em không có thôi.Một cuộc sống an yên,hạnh phúc với một gia đình nhỏ,1 vợ xinh đẹp,chăm chỉ cùng 2 nhóc tinh nghịch đáng yêu.Có người nói cuộc sống chỉ cần vậy là đủ nhưng em thấy ...em nghèo quá cccm ạ.Không có nhà,không có xe...nói chung là không có gì về vật chất cả còn về tinh thần thì hiện giờ em cũng vô nhưng mà là vô lo vô nghĩ nên em thấy cuộc sống bây giờ đang là màu hồng.Đôi lúc em thấy mình thiếu trách nhiệm với gia đình,với các con nhưng thật sự là em "bất lực".Em nằm nhà không giao lưu nhiều với xã hội,bạn bè nên gần như tất cả các mối quan hệ của em từ xưa đến nay là mất sạch.Chỉ còn một số ít bạn bè thân thiết là thỉnh thoảng vẫn qua lại.Chỉ là thỉnh thoảng thôi vì bây giờ ai cũng có cuộc sống riêng với vợ chồng con cái nên việc tụ tập giao lưu là ít xảy ra.Thi thoảng lắm mới có dịp hội trường hội lớp các bạn mới rủ em đi.Nhưng nhiều lúc,biết em không có tiền nên các bạn cũng hạn chế rủ vì sợ em lại phải đi thì tốn kém mà từ chối thì "ngượng".Em biết là vậy nhưng nhiều lúc cũng muốn giữ chút thể diện nên ...tặc lưỡi,muốn đến đâu thì đến để rồi ...vợ em lại phải vất vả làm ngày làm đêm để có tiền lo cho các con.Những lúc như thế em thấy mình tệ quá.Và cũng nhờ những lúc như thế em mới biết vợ em thương em,biết nghĩ cho em như thế nào.Vợ em thà vất vả hơn một chút chứ không bao giờ muốn chồng phải xấu hổ.Em thương vợ thiệt thòi không được chồng đưa đi ăn chơi,mua sắm như vợ người ta.Em thương vợ lấy chồng tám năm chưa biết lấy một lần chồng mua quà tặng vợ.Những lúc ngồi nhâm nhi cốc cafe đen đá không đường đắng ngắt em mới ngồi ngẫm nghĩ về giá trị của giàu,nghèo và chợt nhận ra rằng " cuộc sống không tiền,không có anh em" hoặc giả như có "anh em " thì nó cũng chỉ ở mức xã giao,không thân thiết gì.Như vậy nghèo tiền thì nghèo "bạn",kinh nghiệm mà em rút ra sau 13 năm "sống nghèo" là như vậy đấy cccm ạ.Có thể đúng có thể sai với nhiều người nhưng với em thì nó khá là chính xác.Em có rất ít bạn,gần như là không có thì đúng hơn.Có chăng cũng vài đứa cả năm gặp nhau được một lần khi bất chợt nhìn thấy nhau trên phố hay tình cờ va vào nhau trong dòng người hối hả trên con phố đi bộ Hồ Gươm.Cuộc sống không bạn bè thì buồn lắm,tẻ nhạt lắm và không có nhiều dư vị của cuộc sống.Em thật sự không muốn như vậy,muốn cải thiện mối quan hệ móc nối lại những bạn bè trước đây nhưng lực bất tồng tâm.Không tiền,không đi lại bằng xe máy được,cả ngày em chỉ quanh quẩn với gia đình nhỏ của mình.Chỉ vậy thôi,hơi tẻ nhạt quá thì phải?Có lẽ nghèo,bệnh đã làm con người em khác xưa nhiều lắm rồi.Không còn hình ảnh của một chàng thanh niên luôn tích cực năng nổ trong mọi hoạt động của cả nhóm,không còn chàng thanh niên "đẹp trai",đa tài của ngày xưa ấy nữa rồi.Em đã mất nhiều quá và còn mất nữa nếu như cuộc sống không có gì thay đổi...Em vẫn nghèo và suy nghĩ hạn hẹp như thế.Em muốn thay đổi nhưng thay đổi bằng mồm thì dễ mà thay đổi bằng hành động,việc làm thiết thực thì khó quá.Em đang bế tắc...vì nghèo vì không quan hệ,em buồn.
Cụ ko nói rõ nguyên nhân tại sao cụ lại ko thể đi làm, tại sao cụ ko thể giữ quan hệ với bạn bè, xã hội .... (em đoán là do cụ bị bệnh gì đó nên sức khỏe ko còn đảm bảo, ko đi đc cả xe máy nữa! - nhưng lại vẫn nhâm nhi được cafe), nhưng nếu nỗ lực vẫn có thể vượt qua được!

Nếu chỉ ngồi than vãn rồi đổ lỗi do bệnh, do khách quan ... thì làm sao cụ có thể có cuộc sống an nhiên hạnh phúc như cụ nói được???

bocuacubin

Xe hơi
giàu và nghèo
giống nhau ở chữ Tiền.
Khác nhau ở chỗ:
thằng nghèo nghĩ cách kiếm tiền
thằng giàu nghĩ cách tiêu tiền
:D
Giàu được thừa hưởng hay ăn may thì không tính, chứ giàu tự thân thì vẫn phải vất vả nghĩ cách kiếm tiền mà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Em chỉ cần thường thường thôi cụ ơi.
Cuộc sống hiện đại thì ai không giao lưu với mọi người thường xuyên thì sẽ ít bạn thôi cụ, có thể mình ít giao lưu cũng không sao nhưng đối với bạn nghề thì đừng nên vì luôn phải giúp đỡ nhau trong công việc của mình đã làm để phát triển bản thân và kinh tế gia đình cụ ạ. Còn nếu cụ giao lưu với cả bạn học, bạn ngoài xã hội, bạn nghề, họ hàng, hàng xóm, ... nhiều được thì tốt.

Ô tô điên

Xe tăng
Cuộc sống hiện đại thì ai không giao lưu với mọi người thường xuyên thì sẽ ít bạn thôi cụ, có thể mình ít giao lưu cũng không sao nhưng đối với bạn nghề thì đừng nên vì luôn phải giúp đỡ nhau trong công việc của mình đã làm để phát triển bản thân và kinh tế gia đình cụ ạ. Còn nếu cụ giao lưu với cả bạn học, bạn ngoài xã hội, bạn nghề, họ hàng, hàng xóm, ... nhiều được thì tốt.
Hồi hs thì e đi học thấy là kinh tế ảnh hưởng nhiều đến lối sống, sau này đi làm thì thấy đúng là vậy. Mấy ông có tiền chỗ em toàn thích nhậu nhẹt, nên cấp dưới cũng phải ăn nhậu theo, ông nào ông nấy cũng bụng to, nhiều ông còn bị mỡ máu. E thì chẳng ham hố , ru rê nhậu nhẹt trốn mắt tăm.

Mũi tên bạc

Xe container
Hồi hs thì e đi học thấy là kinh tế ảnh hưởng nhiều đến lối sống, sau này đi làm thì thấy đúng là vậy. Mấy ông có tiền chỗ em toàn thích nhậu nhẹt, nên cấp dưới cũng phải ăn nhậu theo, ông nào ông nấy cũng bụng to, nhiều ông còn bị mỡ máu. E thì chẳng ham hố , ru rê nhậu nhẹt trốn mắt tăm.
Thích nhậu nó cũng có cái hay và theo em nó có hai cái hay hơn cả:
- Có thêm bạn;
- Xả stress;
Nhưng để có được hai cái hay này thì một số cái phải đi theo nó :D

samoclan

Xe điện
Tôi nói với bác 1 câu thế này. Nếu cs của bác vẫn tiếp tục ntn thì k dc bao lâu nữa là vk ck bỏ nhau đâu.
bác k tin thì cứ để mà xem. Còn muốn hiểu rõ hơn thì nó phải phân tích nhiều. Thế thôi
Điều đó khó sảy ra

samoclan

Xe điện
Vợ xinh con ngoan là hạnh phúc hơn ngàn người vô sinh ế vợ bệnh tật ngoài kia rồi đấy. Mình chỉ có một lời khuyên duy nhất là bạn hãy hỗ trợ con cái để nó trưởng thành tốt vậy là mãn nguyện rồi. Bạn đang giàu có hơn rất nhiều người rồi đấy bạn
Mời cụ một ly

Trục

Xe ba gác

Trục

Xe ba gác
Vâng. Nói có sách thế mới thuyết phục chứ hihi
Em cũng không rõ sách viết gì, nhưng chỉ biết đọc sách vẫn mang lại tri thức, còn kinh nghiệm thì không.
Giờ chỉ biết, nỗ lực làm việc không mệt mỏi để đối phó với quỹ chi tiêu càng ngày càng phình to ra.
Để tự đánh giá, thì em thuộc nhóm người nghèo, aq tí thì bẩu mình chưa giàu. :(

Sonduong.BMV

Xe container
Giầu luôn bị chửi “ mệ nó làm gì mà giầu thế” nhưng ko ai chửi người nghèo câu tương tự.
Giầu luôn sợ thằng nghèo vì nó cùn lên là giầu thiệt hại.
Nghèo thì rất nghêng ngang còn giầu đa số nhẹ nhàng, lịch sự.

hai.tranhr

Xe container
Nhìn thấy chữ nghĩa nhiều nà iem hoa mắt, chóng mặt... Để giả lời câu hỏi của Cụ, iem cần biết Cụ đang đề cập đến khái niệm Giàu/Nghèo về phương diện tài chính hay không? Nếu phải thì chỉ cần định nghĩa Giàu là hiểu ngay Nghèo, cụ tỉ như sau:
1. Giàu: được đo bằng số tháng Cụ và gia đình có thể sống được mà không cần phải làm việc ạ. Thế nên Giàu được đo bằng thời gian chứ không phải số tiền Cụ đang có. Ví dụ Cụ có 10 tỏi, mỗi tháng chơi 1 tỏi => Cụ giàu được 10 tháng. Một người khác có 1 tỏi nhưng mỗi tháng chi 10tr thôi, vậy họ lại Giàu hơn Cụ.
Giàu có có 4 cấp độ, à mà thôi iem mỏi tay vãi nhồn rồi, Cụ search sách của Adam Khoo nà hiểu ngay.
2. Nghèo: số tháng Cụ và gia đình có thể sống được mà không làm việc càng ít tức càng nghèo.

vandatAT

Xe container
Thì đơn giản nhất là:
1 đằng đi xe ôm uống bia hơi,
1 đằng đi xe hơi uống bia ôm :)

Trục

Xe ba gác