[VHGT] Giao thông HN&TPHCM một vài hình ảnh

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Cụ nói chuyện đội mũ thì có mấy quận trung tâm là chấp hành thôi, các quận ven thì hình ảnh ko đội mũ nhan nhản cả ra.
Ngày nào e chả phải tranh đường với xe máy trên làn ô tô, chẳng đi đâu xa, cứ đường CMT8 là quá đủ rồi. Đường 2 lane xe máy lấn muốn khùng luôn ấy chứ. chỉ có mấy đừong 3 lane thì mới đỡ được 1 chút. còn cụ thích xem hình ảnh công an tóm xe máy lấn làn thì cứ ra đường trường sa/hoàng sa bên kênh nhiêu lộc ấy, vài ngày lại tổ chức bắt, doanh thu bạc tỷ mỗi ngày chứ ko ít đâu. còn ko thì lý thái tổ, chỗ vòng xoay đoạn sư vạn hạnh, tuần nào cũng có hôm csgt đứng bắt lúc 10h tối cũng bắt xe máy lấn làn, vào ra nườm nượp ấy chứ.
Còn chỗ hàng xanh đập bớt để làm cái cầu vượt bằng thép cụ ạ.
Về cái món mũ bảo hiểm e thấy tỷ lệ vị phạm không đội mũ bảo hiểm + vượt đèn đỏ thì các quận trung tâm ở HN, nhất là khu vực phố cổ rất cao. Do kinh phí hạn hẹp nên e cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa được tí thời gian. E chụp một vài hình ảnh của SG và HN gần trùng về thời gian để so sánh. Nên có thể chưa phản ánh được hết. Nếu bác đang ở SG hay là bác làm vào kiểu người tham gia giao thông trong nớ vứt lên đây cho mọi người xem chơi được không?

buidoimiennui

Xe điện
Em nghĩ là đã đến lúc chúng ta phải cùng nhau làm điều gì đó để ngõ hầu thay đổi được tình trạng hỗn loạn giao thông của HN. Văn hóa giao thông - hành vi ứng xử của HN nói thật quá tệ.

Một vài cảm nhận nho nhỏ để so sánh cho vui, mong các bác cho thêm ý kiến cho xôm.
Vote cho cụ rồi\:D/\:D/\:D/

Mà ở HN không phải đội mũ cơm điện hả các cụ :0

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Đặc sản của HN là đi xe máy không đội MBH, xe càng xịn càng ít đội. Có lẽ tỉ lệ đội MBH ở HN chừng 40% thôi.

themcha

[Tịch thu bằng lái]
Đểu thật, lôi cả mấy thằng rửa xe lên làm ví dụ văn hóa giao thông......phạt bia bây giờ...

thanhlong008

Đi bộ
Về cái món mũ bảo hiểm e thấy tỷ lệ vị phạm không đội mũ bảo hiểm + vượt đèn đỏ thì các quận trung tâm ở HN, nhất là khu vực phố cổ rất cao. Do kinh phí hạn hẹp nên e cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa được tí thời gian. E chụp một vài hình ảnh của SG và HN gần trùng về thời gian để so sánh. Nên có thể chưa phản ánh được hết. Nếu bác đang ở SG hay là bác làm vào kiểu người tham gia giao thông trong nớ vứt lên đây cho mọi người xem chơi được không?
Thật ra cụ ktphong nói cũng có ý đúng: vẫn có những tuyến đường đông người sai luật. Nhưng theo em xét trên bình diện tổng thể thì chấp hành giao thông ở SG tốt hơn ở HN.. Chắc chả phải chụp đâu cụ ơi. Đường cmt8 đôi lúc tan tầm nó cũng kiểu đường Trường Chinh ngoài mình giờ cao điểm ấy mà..Nói theo VOV giao thông là đường đông các phương tiên di chuyển chậm ^^.

khongthuphi

Xe điện
Cụ chã nói xấu gì SG nhà em đới???
Hay quá nhể, HN đi đường mà không chen lấn thì bị xem là IQ thấp, dở người. SG thì ngược lại!

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Cụ chã nói xấu gì SG nhà em đới???
Hay quá nhể, HN đi đường mà không chen lấn thì bị xem là IQ thấp, dở người. SG thì ngược lại!
Em có nói xấu gì đâu, chỉ nói là dân trong nớ non gan thôi, làn ô tô to thế mà k dám chen vào mà đi, thua xa HN chúng em =))

amylvs

Xe tăng
Các bác cũng khen SGN hơi quá. Em thấy ở SGN xe ô tô con, đặc biệt xe cá nhân của những người như Ofer lái thì nhìn chung chạy rất đúng luật, tôn trọng phân làn, phần nhiều do ngại mất thời gian khi bị CSGT dừng xe. Còn các xe biển xanh, biển đỏ thì cũng chỗ nào có đường là bọn nó đi - y như HN, xe buýt thì cực láo - không chấp, taxi SGN nhìn chung cũng lởm, chạy lấn lane và cúp đầu bất ngờ hoài. Xe máy thì nhìn chung cũng gần như HN, cụ chủ không đi vào giờ cao điểm nên chưa thấy chứ người ta chạy cũng lấn vào lane ô tô hoài ( nhưng otô đúng là ít anh lấn lane xe máy ).
Về hệ thống biển báo, khoảng 2 năm trở lại đây SGN đã làm mới khá nhiều, hiện nay tương đối tốt, ngoài ra gần đây trên nhiều con đường GTCC SGN mới cải tiến kẻ thêm 1 lane thành 3 lane, trong đó lan giữa cho phép lưu hành cả xe 2 bánh và 4 bánh ( như các trục đường Pasteur, NKKN, Trương định, BHTQuan ) nên cũng giảm ùn tắc khá nhiều.
Ngoài ra thì ở SGN hiện nay trong nội ô nhìn chung không hay kẹt xe lắm nên mọi người cũng không phải chen lấn, chờ một chút là được. Nhưng các tuyến cửa ngõ về TP thì khủng khiếp, ví dụ như đường từ BHoà về SG, các bác mà thấy cảnh kẹt xe hàng ngày ở dốc Coca-Cola thì mới biết, cũng chen lấn, lấn lane không kém gì thủ đô.
Ngoài ra, trong này các Ofer còn có nguyên một chuyên mục để giới thiệu với anh em về tình hình lưu thông, như này
http://www.otosaigon.com/forum/Có-thể-bạn-cần-biết-cập-nhật-thường-xuyên-m2861548.aspx
khá là bổ ích.

mazda31710

Xe đạp
gió trên nè công nhận to thật :))

Picnic

Xe tải
Em nghĩ là đã đến lúc chúng ta phải cùng nhau làm điều gì đó để ngõ hầu thay đổi được tình trạng hỗn loạn giao thông của HN. Văn hóa giao thông - hành vi ứng xử của HN nói thật quá tệ.

Một vài cảm nhận nho nhỏ để so sánh cho vui, mong các bác cho thêm ý kiến cho xôm.
Ui thế cụ Mõ chưa giao lưu với Bồ câu trắng ở SG à, cụ sẽ thấy khác hẳn với XXX ngoài HN. SG rộng hơn HN, dân cũng đông hơn HN và tệ nạn cũng kô kém HN tuy nhiên ý thức người dân cao hơn, kô biết có phải là thừa kế của chế độ tư bản cũ kô.

bong07

Xe container
phóng sự của cụ hay quá!

VHH148

Xe tăng
Chỗ nào cũng có người ko tuân thủ luật GT kể cả ở những tp tiên tiến nhất nhưng, vâng nhưng, phải thừa nhận 1 điều ý thức tham gia GT ở SG dù sao vẫn hơn HN. Kụ nào có cố gắng bênh cho HN thì cũng nên thừa nhận điều đó. Ý thức ko chỉ do ng dân ko mà 1 phần rất lớn do cơ quan chức năng làm ko tốt, từ xxx ăn bẩn, ko chịu điều hành GT nghiêm túc đến bên GT ko chịu làm biển báo, vạch đường cho tốt hay là các kụ LĐ hơi tí lại alo để xin xỏ cho người quen người thân, rồi xxx bảo kê cho bộ phận xe tải, xe ben... tất cả nó làm cho GT của HN méo mó chẳng ra gì và kém những TP khác chứ ko phải duy nhất là do người dân ko.

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Chỗ nào cũng có người ko tuân thủ luật GT kể cả ở những tp tiên tiến nhất nhưng, vâng nhưng, phải thừa nhận 1 điều ý thức tham gia GT ở SG dù sao vẫn hơn HN. Kụ nào có cố gắng bênh cho HN thì cũng nên thừa nhận điều đó. Ý thức ko chỉ do ng dân ko mà 1 phần rất lớn do cơ quan chức năng làm ko tốt, từ xxx ăn bẩn, ko chịu điều hành GT nghiêm túc đến bên GT ko chịu làm biển báo, vạch đường cho tốt hay là các kụ LĐ hơi tí lại alo để xin xỏ cho người quen người thân, rồi xxx bảo kê cho bộ phận xe tải, xe ben... tất cả nó làm cho GT của HN méo mó chẳng ra gì và kém những TP khác chứ ko phải duy nhất là do người dân ko.
Khi chụp ảnh để so sánh e cũng đã chủ định chụp sao cho tương đồng về thời gian: Các bác có thể dễ dàng nhận thấy các bức ảnh sau (ảnh ở SG là e chụp vào 11h trưa và ảnh ở HN e chụp tầm 3h chiều cùng ngày.

Em rất tán đồng ý kiến của bác, nói gì thì nói ý thức trong đó tốt hơn ngoài mình tương đối nhiều.

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Cụ Chã chả vào khu chợ Lớn, mà chụp ảnh, cũng nhộn nhạo lắm.
Hay là em lại bán thêm mấy đàn gà vịt làm chuyến Sài ghềnh để chụp ảnh so sánh cho rõ hơn nhỉ: Vd hình ảnh ngoại thành của SG&HN, hình ảnh nội thành SG&HN, hình ảnh giờ cao điểm của SG&HN....cho nó phản ánh đúng thực trạng bác nhỉ?

VHH148

Xe tăng
Khi chụp ảnh để so sánh e cũng đã chủ định chụp sao cho tương đồng về thời gian: Các bác có thể dễ dàng nhận thấy các bức ảnh sau (ảnh ở SG là e chụp vào 11h trưa và ảnh ở HN e chụp tầm 3h chiều cùng ngày.

Em rất tán đồng ý kiến của bác, nói gì thì nói ý thức trong đó tốt hơn ngoài mình tương đối nhiều.
Em hiện ở HN, em cũng đã từng đi nhiều nơi, quan điểm của em cái gì kém ng ta nói thì cố gắng tự nhìn lại mình rồi có gắng mà sửa, thực sự nhiều người ko hiểu sao nhưng có tính là cứ ai chê mình thì ko nhìn lại mình phải moi cái người khác dở ra để nói chứ nhất định ko chịu nhận mình kém :D

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Ở SG trong phố sợ nhất là mấy tay chở đá, bia dùng xe cup 78 chất cao nất ngưởng phóng ầm ầm, không ao h phanh.
Trong chợ lớn thì thôi rồi cũng mấy ông giao hànnngg chạy oánh võng.
Cái này e thấy HN nhà mình cũng đâu có hiếm, chở đá, gas, xe ba bánh 27-7....chở cave phóng ầm ầm. E vào sg cũng hay ở quanh quanh khu chợ lớn không phủ nhận là vẫn có tình trạng người tham gia giao thông vi phạm giao thông nhưng nếu so với khu chợ giời, chợ Đồng xuân ở HN e thấy đỡ hơn rất nhiều. Trưa nay ngồi chờ cắt tóc ở Nguyễn Hữu Huân (ngay góc ngã 4) e thấy thanh niên, bà bầu, ông già, thiếu niên..đi xe máy không đội mũ bảo hiểm quá nhiều...và đa phần những người đó khi gặp đèn đỏ là vượt luôn.