Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Xin chép tặng cụ lời dạy của đức pháp vương [FONT=&quot]Gyalwang Drukpa
[/FONT]
[FONT=&quot]ž[/FONT][FONT=&quot]"Trong kiếp sống loài người, nếu không có dục vọng, tình cảm, thì con người không tồn tại được. Dục vọng và tình cảm không phải là xấu, mà vấn đề là làm thể nào để chuyển hóa, tự chủ được, chuyển hướng đi xấu, thành hướng đi lợi ích. Chúng ta không phải hủy diệt, đánh đuổi nó, chỉ cần chuyển hóa nó.
Chúng tôi dùng những phương tiện thiện xảo để chuyển dục vọng thành đại ái, ước muốn đem đến tình thương cho mọi loài, ham muốn cá nhân thành ham muốn nhân loại."
[/FONT]
Khớ khớ mấy cụ sau này mới suy diễn vậy thôi kiểu cải tà quy chính :). Giáo lý nhà phật đưa con người hướng thiện sống "lành" hơn. Mà sống lành quá cũng chả tốt, con người phải có hỉ nộ ái ố. Ai dám bảo lòng căm hờn là xấu ??? trả thù có phải là động lưc xấu ??? Kiểu nói biến năng lượng xấu thành năng lượng tốt thì chung chung quá, lúc nào chả đúng.
Lịch sử đạo Phật có ít ảnh hưởng nhất đến lịch sử thế giới nếu so với Thiên Chúa và Hồi giáo...Xu hướng hoà bình của giáo lý nhà Phật cũng ngăn cản bản thân Phật Giáo phát triển nếu so với sự bành trướng của các đạo khác. Mà tự nhiên thì chỉ có cạnh tranh mới có phát triển còn ngồi tự sướng thì sớm bị tuyệt chủng :(
Túm lại cái hay trong đạo Phật ta cần tiếp thu còn tán đồng toàn bộ thì e kô ạ. Cứ đi tu cho tâm tịnh thì mới sướng à ???

Chỉnh sửa cuối:

bibeo

Xe buýt
E tin vào Phật và e cũng tin vào thuyết nhân quả, kiếp này, kiếp trước, tuy nhiên e lại ko hiểu lắm về những lý lẽ này. Phải chăng Phật dạy con người phải biết bình yên trong tâm hồn, sống giản dị, nhưng như thế thì đâu phải người nữa. Làm sao 1 con người sống mà ko hờn, ko giận, ko oán trách được, có thể vì e còn nhiều cái nghĩ chưa thông. :(

Sống không giận, không hờn, không oán trách
Sống mỉm cười với thử thách chông gai
Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai
Sống chan hòa với những người chung sống
Sống là động nhưng lòng luôn bất động
Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
Tâm bất biến giữa lòng đời vạn biến !

springsea

[Tịch thu bằng lái]
E tin vào Phật và e cũng tin vào thuyết nhân quả, kiếp này, kiếp trước, tuy nhiên e lại ko hiểu lắm về những lý lẽ này. Phải chăng Phật dạy con người phải biết bình yên trong tâm hồn, sống giản dị, nhưng như thế thì đâu phải người nữa. Làm sao 1 con người sống mà ko hờn, ko giận, ko oán trách được, có thể vì e còn nhiều cái nghĩ chưa thông. :(

E thấy bắt đầu giống mấy a bên Châu Quỳ rồi :))

workerbee2006

Xe tải

Cho em đặt gạch 1 chân ạ.
"Sống không giận, không hờn, không oán trách. Sống mỉm cười với thử thách chông gai". Theo em thì các ngài ý bằng tâm đã giải thoát, thấy rằng mọi việc xảy ra trước mắt, tai, mũi, lưỡi và thân là nghiệp và quả của nghiệp, nói gọn là nhân quả. Tức là việc nó phải xảy ra. Nên không vì thế mà việc lành đến thì mê đắm rồi lúc nó đi thì tiếc nhớ, hoặc chuyện dữ đến thì ghét bỏ và xua đuổi nó và tạo thêm nghiệp mới. Vì thế nên các ngài không còn đau khổ mà luôn ung dung với thực tại.
Còn chúng ta thì với tâm đời, luôn mong muốn cái tốt đẹp đến với mình, nhưng lúc nó ra đi thì không chịu. Và sợ hãi những thứ xấu xa, mong nó đừng đến mà không biết rằng đó là quả mà ta phải trả vì những nghiệp xấu đã tạo trong quá khứ.

bibeo

Xe buýt
Cho em đặt gạch 1 chân ạ.
"Sống không giận, không hờn, không oán trách. Sống mỉm cười với thử thách chông gai". Theo em thì các ngài ý bằng tâm đã giải thoát, thấy rằng mọi việc xảy ra trước mắt, tai, mũi, lưỡi và thân là nghiệp và quả của nghiệp, nói gọn là nhân quả. Tức là việc nó phải xảy ra. Nên không vì thế mà việc lành đến thì mê đắm rồi lúc nó đi thì tiếc nhớ, hoặc chuyện dữ đến thì ghét bỏ và xua đuổi nó và tạo thêm nghiệp mới. Vì thế nên các ngài không còn đau khổ mà luôn ung dung với thực tại.
Còn chúng ta thì với tâm đời, luôn mong muốn cái tốt đẹp đến với mình, nhưng lúc nó ra đi thì không chịu. Và sợ hãi những thứ xấu xa, mong nó đừng đến mà không biết rằng đó là quả mà ta phải trả vì những nghiệp xấu đã tạo trong quá khứ.
lại theo 1 thuyết là chén nước Quên của Mãnh Bà nhé, nhân quả kiếp này, kiếp trước. Vậy làm sao phải uống chén Quên làm j, nếu muốn ung dung với thực tại đơn giản chỉ cần biết mình làm việc này từ kiếp trước, là do mình, kiếp này mình phải chịu. Điều tốt đẹp đến rồi đi, hà cớ j không cho mình nhớ việc của kiếp trước, lại bắt xóa đi mọi thứ để đến kiếp này thì lầm than??????

e bị ảnh hưởng nhiều của Phật giáo, e tin tưởng vào những lời cầu xin của e, nhưng e lại không thể hiểu về thế giới Phật Thần, ôi đau đầu quá, tự dưng nói toàn nhưng lý lẽ cao siêu, phức tạp, thôi thì cứ biết sống, biết có 1 niềm tin tưởng, khi nào tâm bất an, thì tìm đến Phật, cầu xin, sống sao ko trái với đạo đức của mình là được :D

tdhien

Xe buýt
Cụ chủ thớt có thể giải thích cho em vấn đề này không?

- Đức Phật bỏ cả ngai vàng, cha mẹ, vợ con đi tìm giáo pháp. Đó có phải là việc thiện không ? vì cũng có ý kiến bảo rằng: Bỏ ngai vàng, đất nước không có vua sáng cai trị, dân sẽ lầm than ...; bỏ cả cha mẹ là không tròn chữ Hiếu, cha mẹ sinh ra để mong được nương tựa nơi tuổi già ..; bỏ vợ con là không tròn chữ Nghĩa, để vợ con phải bơ vơ, không người nương tựa ...

Trước và sau khi Đức Phật đắc quả và truyền pháp cho chúng sinh, cuộc sống của con người có khác nhau không ? (về mặt giáo lý thôi nhé)

Hiện nay, em thấy đâu đâu cũng xây Chùa lớn, chùa bé, ai ai cũng cung tiến tượng to, tượng nhỏ, vật phẩm, hoành phi ... tưởng rằng Phật pháp hưng thịnh nhưng đạo đức xã hội dường như đi xuống, lọc lừa, man trá đầy rẫy ... vậy cụ đánh giá ra sao ?

Em luôn tôn thờ phật pháp nhưng lòng chưa ngộ, mong các cụ khai sáng cho ...
Em rất đồng tình với quan điểm của cụ này. Mặt khác, em xin được có thêm một chút thông tin, nếu sai sót thì các cụ nhắc để em sửa:
1/ Có câu nói nhưng em không nhớ chính xác từ ngữ, đại ý là: đất nước nào Đạo (thiên chúa, phật,....v.v.) càng phát triển, thì đất nước đó càng suy tàn (Ấn Độ - vẫn có người chết đói ngoài đường - Phật; Italia - Giáo hoàng........-ma túy và mafia....v.v.). Theo suy nghĩ của em thì khi người ta mất niềm tin (không tin vào nhà cầm quyền, chế độ, chính sách...v.v.), thì người ta phải tìm một cái gì đó làm niềm tin để sống và phấn đấu, và niềm tin đó đặt vào một cái gì đó hư vô, vì cái hư vô thì sẽ không xấu xa...v.v.
2/ Ở Việt Nam: 100% sư trụ trì là **** viên :-?.
3/ Buôn thần bán thánh: Bái Đính - Ninh Bình - Công ty Chùa.
4/..............................
Còn rất nhiều cái em đã chứng kiến nhưng có lẽ không nên nói, bởi thời gian sẽ dần hé mở những việc đó.
TÚM lại một túm là em tu tại tâm, có thờ có thiêng, có kiêng có lành, mùng 1 và ngày rằm em đều thắp hương ở nhà và sau đó đi chùa hoặc đền (có lần đi cả 2 tùy điều kiện thời gian cho phép), nhưng trong cuộc sống em vẫn phải bươn chải, có lúc tốt, có lúc xấu, tùy vào người đối diện với mình là ai. NHƯNG không hại ai (nếu có hại thì nhờ người khác hại hộ ;))).

workerbee2006

Xe tải
lại theo 1 thuyết là chén nước Quên của Mãnh Bà nhé, nhân quả kiếp này, kiếp trước. Vậy làm sao phải uống chén Quên làm j, nếu muốn ung dung với thực tại đơn giản chỉ cần biết mình làm việc này từ kiếp trước, là do mình, kiếp này mình phải chịu. Điều tốt đẹp đến rồi đi, hà cớ j không cho mình nhớ việc của kiếp trước, lại bắt xóa đi mọi thứ để đến kiếp này thì lầm than??????
Hay quá, câu hỏi của mợ quá hay! Nhưng ai bắt phải xóa? Mợ thấy lầm than? Đương nhiên rồi, bản chất cuộc đời này là khổ: sinh là khổ, già là khổ, bệnh là khổ, chết là khổ; Phải sống với người không thương yêu là khổ; Phải xa lìa người thương yêu là khổ; Mong muốn đừng có sanh, đừng có già, đừng có bệnh, đừng có chết... mà không thể nào được như ý là khổ. Có xóa hay không xóa thì vẫn thế thôi mợ ạ, vẫn lầm than. Nên để ung dung với thực tại, các vị ý thấy những chuyện kia nó tự nhiên, nó bình thường như cân đường hộp sữa mợ ạ.
Về bát nước Quên thì em không biết, em chỉ được đọc rằng: những loài thai sinh như loài người và xúc vật là quên kiếp trước của mình (rất rất ít người vẫn nhớ được đấy nhá, hoặc các vị tu đắc định có thể nhớ được). Những giống hóa sinh như trời, ngạ quỷ, a tu la có thể nhớ được kiếp trước của mình nhé.
Còn nếu thật sự nhớ được việc của các kiếp trước thì... chắc kinh khủng lắm. Trong cái vòng luân hồi này, ta đã là ai, đã từng làm gì... chắc không hẳn là việc dễ chấp nhận và tiêu hóa được mợ ạ.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá, câu hỏi của mợ quá hay! Nhưng ai bắt phải xóa? Mợ thấy lầm than? Đương nhiên rồi, bản chất cuộc đời này là khổ: sinh là khổ, già là khổ, bệnh là khổ, chết là khổ; Phải sống với người không thương yêu là khổ; Phải xa lìa người thương yêu là khổ; Mong muốn đừng có sanh, đừng có già, đừng có bệnh, đừng có chết... mà không thể nào được như ý là khổ. Có xóa hay không xóa thì vẫn thế thôi mợ ạ, vẫn lầm than. Nên để ung dung với thực tại, các vị ý thấy những chuyện kia nó tự nhiên, nó bình thường như cân đường hộp sữa mợ ạ.
Thế mới AQ chứ, mấy ông dứt ao đi tu thì lo gì vợ con, bố mẹ...Phải đối mặt với vần đề chứ đừng tìm cách tránh né. Giáo lý nhà Phật có lợi cho giai cấp thống trị, nó khuyến khích con người hài lòng với hoàn cảnh. Tự sướng thì làm gì có được mùa xuân CM :D. Tự sướng thì cần gì phấn đấu mua ô tô :)).

kienbeu

Xe điện
E thấy bắt đầu giống mấy a bên Châu Quỳ rồi :))
Xin lỗi cụ em mở thớt này để các cụ có chung một con đường và những người muốn theo PP thì vào giao lưu, trao đổi kinh nghiệm! Em e những lời cụ vừa nói với cụ Bibeo không đc hay lắm ạ! Mong cụ cân nhắc.

Thichtat

Xe tăng
Đọc thấy các cụ dẫn nhà cháu vào mê cung mất rồi, đau hết cả đầu híc. Cháu chả thấy đâu xa từ nhỏ ông bà đã dạy phải kính trên, nhường dưới, sống phải có hiếu với ông bà, bố mẹ, ra ngoài thì giúp đỡ người khác khi họ gặp khó khăn, thực hiện được như vậy em thấy đã là tu nhân tích đức cho mình và con cháu rồi. Chứ các cụ luận bàn cao siêu quá cháu ứ hiểu gì cả!

kienbeu

Xe điện
Đọc thấy các cụ dẫn nhà cháu vào mê cung mất rồi, đau hết cả đầu híc. Cháu chả thấy đâu xa từ nhỏ ông bà đã dạy phải kính trên, nhường dưới, sống phải có hiếu với ông bà, bố mẹ, ra ngoài thì giúp đỡ người khác khi họ gặp khó khăn, thực hiện được như vậy em thấy đã là tu nhân tích đức cho mình và con cháu rồi. Chứ các cụ luận bàn cao siêu quá cháu ứ hiểu gì cả!
Vâng cụ cứ làm thế là chuẩn lắm rồi ạ!

OxIT

Xe buýt
Tư tưởng Phật Pháp áp dụng trong cuộc sống và kinh doanh cũng rất tốt. Như quán xét về sự vô thường mỗi khi stress hoặc bế tắc. Có cuốn sách "Người dám cho đi" tuy không liên quan gì đến Phật giáo nhưng cũng là luật nhân quả;

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ em mở thớt này để các cụ có chung một con đường và những người muốn theo PP thì vào giao lưu, trao đổi kinh nghiệm! Em e những lời cụ vừa nói với cụ Bibeo không đc hay lắm ạ! Mong cụ cân nhắc.
Cụ nên đề biển ngay ở ngoài miễn tranh luận [-X, xin lỗi cụ e té

n.bich17

Xe tăng

workerbee2006

Xe tải
Thế mới AQ chứ, mấy ông dứt ao đi tu thì lo gì vợ con, bố mẹ...Phải đối mặt với vần đề chứ đừng tìm cách tránh né. Giáo lý nhà Phật có lợi cho giai cấp thống trị, nó khuyến khích con người hài lòng với hoàn cảnh. Tự sướng thì làm gì có được mùa xuân CM :D. Tự sướng thì cần gì phấn đấu mua ô tô :)).
:)):)):))
Ai làm người đó chịu, làm gì có chuyện né tránh. Vấn đề là chịu xong rồi, giải quyết được hay đếch được vẫn cứ cay cú, hậm hực nếu không vừa ý.
Đức Phật dứt áo ra đi nhưng lúc ngài thành đạo, quay về độ hết cho thân quyến đắc quả giải thoát hết. Cứ thử hỏi có ai từ 1 người đang hưởng dục lạc trong hoàng cung mà dám bỏ hết để tìm đường giải thoát không? Sao Đức Phật không ở lại mà tự sướng? Các bác là cái gì mà dám so bì, chỉ trích Đức Phật.
Còn chuyện có lợi cho giai cấp thống trị là do Đạo Phật truyền sang Trung quốc đã mất đi bản sắc nguyên thủy của nó và nhuốm màu phong kiến huyền bí để lòe bịp dân lành mà thôi.

OxIT

Xe buýt
Thưa cụ em chưa có ý nào đi trái với câu chuyện cụ kể....bên mật tông bọn em thì sinh hoạt mọi thứ bình thường...có vợ con...có nhậu nhet ( nhưng k đc mất kiểm soát).
Tu tại gia chính là Bồ Tát Đạo đấy ạ!
Bên Mật Tông như bác nói là bên nào vậy ạ mà cho phép vợ con nhậu nhẹt ?

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
Bên Mật Tông như bác nói là bên nào vậy ạ mà cho phép vợ con nhậu nhẹt ?
Cụ đọc kĩ hơn tí nữa nhé! Em chỉ muốn nhấn mạnh đây là một môn rất bổ ích và gần gũi với đời thường thôi cụ ạ!