Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
:)):)):))
Ai làm người đó chịu, làm gì có chuyện né tránh. Vấn đề là chịu xong rồi, giải quyết được hay đếch được vẫn cứ cay cú, hậm hực nếu không vừa ý.
Đức Phật dứt áo ra đi nhưng lúc ngài thành đạo, quay về độ hết cho thân quyến đắc quả giải thoát hết. Cứ thử hỏi có ai từ 1 người đang hưởng dục lạc trong hoàng cung mà dám bỏ hết để tìm đường giải thoát không? Sao Đức Phật không ở lại mà tự sướng? Các bác là cái gì mà dám so bì, chỉ trích Đức Phật.
Còn chuyện có lợi cho giai cấp thống trị là do Đạo Phật truyền sang Trung quốc đã mất đi bản sắc nguyên thủy của nó và nhuốm màu phong kiến huyền bí để lòe bịp dân lành mà thôi.
Xin lỗi cụ chủ thớt sau câu này e sẽ kô tranh luận nữa.
1. E kô là gì, e ko so bì với ai, e ko nhắc đến đức Phật để động chạm niềm tin của bác
2. Người đang nghèo khó, đang kéo cả đoàn tàu phía sau thì kô dễ dứt bụi trần được đâu ạ. Thử hỏi cha mẹ đang bệnh nặng có ai nỡ bỏ lên chùa, tâm tịnh thế nào được ???
3. Có rất nhiều người gia đình tư sản đi theo CM, hiến gia tài cho CM để được gì??? để sướng hơn chăng???

Nếu cụ mở thớt khác e sẵn sàng hầu chuyện
Lần nữa xin lỗi cụ chủ thớt

Chỉnh sửa cuối:

bibeo

Xe buýt
Hay quá, câu hỏi của mợ quá hay! Nhưng ai bắt phải xóa? Mợ thấy lầm than? Đương nhiên rồi, bản chất cuộc đời này là khổ: sinh là khổ, già là khổ, bệnh là khổ, chết là khổ; Phải sống với người không thương yêu là khổ; Phải xa lìa người thương yêu là khổ; Mong muốn đừng có sanh, đừng có già, đừng có bệnh, đừng có chết... mà không thể nào được như ý là khổ. Có xóa hay không xóa thì vẫn thế thôi mợ ạ, vẫn lầm than. Nên để ung dung với thực tại, các vị ý thấy những chuyện kia nó tự nhiên, nó bình thường như cân đường hộp sữa mợ ạ.
Về bát nước Quên thì em không biết, em chỉ được đọc rằng: những loài thai sinh như loài người và xúc vật là quên kiếp trước của mình (rất rất ít người vẫn nhớ được đấy nhá, hoặc các vị tu đắc định có thể nhớ được). Những giống hóa sinh như trời, ngạ quỷ, a tu la có thể nhớ được kiếp trước của mình nhé.
Còn nếu thật sự nhớ được việc của các kiếp trước thì... chắc kinh khủng lắm. Trong cái vòng luân hồi này, ta đã là ai, đã từng làm gì... chắc không hẳn là việc dễ chấp nhận và tiêu hóa được mợ ạ.
Gửi cụ http://forums.360themes.com/showthread.php?t=18099&pagenumber= cụ thử đọc truyện này nhé.
Truyện hơi dài, cụ chịu khó đọc, đọc rồi mới thấy lắm cái mâu thuẩn :))
Xin lỗi cụ em mở thớt này để các cụ có chung một con đường và những người muốn theo PP thì vào giao lưu, trao đổi kinh nghiệm! Em e những lời cụ vừa nói với cụ Bibeo không đc hay lắm ạ! Mong cụ cân nhắc.
mỗi ng có 1 ý kiến mà cụ, e chả care nên ko cần cụ ý cân nhắc lại đâu :D

OxIT

Xe buýt
Đọc kỹ rỗi bác ạ. Nếu đã nhận là Phật tử thì điều đầu tiên là giữ giới. Giới cư sĩ và tăng sĩ . Giới Tiểu Thừa, Đại Thừa và Kim Cương Thừa tùy theo pháp môn mình theo. Nếu giới còn chưa phát nguyện giữ thì đừng gọi là Phật tử chứ chưa nói đến luận bàn về Giáo Pháp cao quý.

BonBonTT

Xe điện
Sai thì sửa, sửa vẫn sai thì sửa tiếp, không sửa được thì cứ để đấy

kienbeu

Xe điện
1. E kô là gì, e ko so bì với ai, e ko nhắc đến đức Phật để động chạm niềm tin của bác
2. Người đang nghèo khó, đang kéo cả đoàn tàu phía sau thì kô dễ dứt bụi trần được đâu ạ. Thử hỏi cha mẹ đang bệnh nặng có ai nỡ bỏ lên chùa ???
3. Có rất nhiều người gia đình tư sản đi theo CM, hiến gia tài cho CM để được gì??? để sướng hơn chăng???

Bách nhân bách tính! Em chỉ mong các cụ vào chơi có hiểu biết giề thì trao đổi thực ra cũng như trao đổi kinh nghiệm sống thôi ạ! Các cụ cố gắng giữ tiêu chí chung của OF nhé! Thanks alot.

kienbeu

Xe điện

workerbee2006

Xe tải
2. Người đang nghèo khó, đang kéo cả đoàn tàu phía sau thì kô dễ dứt bụi trần được đâu ạ. Thử hỏi cha mẹ đang bệnh nặng có ai nỡ bỏ lên chùa, tâm tịnh thế nào được ???

Xin lỗi cụ, em cũng không có ý tranh luận với cụ. Có điều, thực tế trước mắt cụ, ít nhất trong cái forum này, nhiều người vẫn tin Phật, theo Phật, nhưng họ không bỏ nhà, bỏ cha mẹ, bỏ vợ con lên chùa để né tránh thực tại. Còn ngoài xã hội, chùa chiền, có thể có nhiều người như cụ nói và đáng tiếc thay thời này rất nhiều nhưng Đức Phật cũng có nói tỳ kheo có nhiều loại, nhưng ít nhất là có 1 loại thực sự muốn noi gương Đức Phật, mong mình và người đỡ khổ. Và đó mới chính là đạo Phật, đạo thoát Khổ.
Mong cụ đừng vì thực tại suy đồi (mà thực sự ở Việt Nam mới suy đồi chứ ở các nước Nam Á chưa hề có chuyện đó) của thời mạt pháp mà hiểu sai đi bản chất thực sự của Đạo Phật.
Mong cụ thứ lỗi.

Anycar

Xe tăng
Em thấy đạo phật thật là khó vì thủy chung không hiểu được bản chất của sự việc thì theo cũng chỉ là người mù cầm đuốc (cốt để người khác không đâm vào mình thôi). Ngộ ra được sự việc nào lại còn tùy ở duyên nữa. Thế nên theo em nên đi từng bước một, bắt đầu từ : Tứ diệu đế. Bát chánh đạo. Từ bi hỉ xả... (Ôi vạn sự tùy duyên, xem qua thấy dễ mà ngộ được thì...).

kienbeu

Xe điện
Xin lỗi cụ, em cũng không có ý tranh luận với cụ. Có điều, thực tế trước mắt cụ, ít nhất trong cái forum này, nhiều người vẫn tin Phật, theo Phật, nhưng họ không bỏ nhà, bỏ cha mẹ, bỏ vợ con lên chùa để né tránh thực tại. Còn ngoài xã hội, chùa chiền, có thể có nhiều người như cụ nói và đáng tiếc thay thời này rất nhiều nhưng Đức Phật cũng có nói tỳ kheo có nhiều loại, nhưng ít nhất là có 1 loại thực sự muốn noi gương Đức Phật, mong mình và người đỡ khổ. Và đó mới chính là đạo Phật, đạo thoát Khổ.
Mong cụ đừng vì thực tại suy đồi (mà thực sự ở Việt Nam mới suy đồi chứ ở các nước Nam Á chưa hề có chuyện đó) của thời mạt pháp mà hiểu sai đi bản chất thực sự của Đạo Phật.
Mong cụ thứ lỗi.
Cụ à đã có chút hiểu về PP thì ta không cần thiết phải so đo đâu ạ, cụ cứ tìm các cụ,mợ có chung chí hướng để trải lòng là đc rồi phải k cụ!

kienbeu

Xe điện
Em thấy đạo phật thật là khó vì thủy chung không hiểu được bản chất của sự việc thì theo cũng chỉ là người mù cầm đuốc (cốt để người khác không đâm vào mình thôi). Ngộ ra được sự việc nào lại còn tùy ở duyên nữa. Thế nên theo em nên đi từng bước một, bắt đầu từ : Tứ diệu đế. Bát chánh đạo. Từ bi hỉ xả... (Ôi vạn sự tùy duyên, xem qua thấy dễ mà ngộ được thì...).
Thực sự nếu cụ đã đc nghe giảng về Bát Chánh Đạo thì cụ cứ bám vào đó làm kim chỉ nam cho cs là chuẩn rồi đấy ạ!

workerbee2006

Xe tải

and

Xe buýt
Cháu lại nghĩ khác Cụ chủ thớt ạ. Cháu nghĩ trước tiên mình phải tốt đã, Mình không tốt mà cứ đi nghĩ việc người khác thì cũng khong hay lắm. Và thế nào là tốt thì cụ đã đọc và chiêm nghiệm. Cứ đi lo việc người khác rồi minh lại đẻ người khác lo cho mình thì cháu thấy không hay lắm. Vì tu hành mà, hành khó lắm Cụ ơi. Cụ cứ hành cho tốt rồi hãy nghĩ đến hành cho người khác. Muốn làm người khác tốt thì mình phải tốt trước đã. Tuy nhiên khái niệm tốt ở đây hơi trìu tượng. Cụ chủ thớt mà đọc rồi thì biết đẻ đat dược có hơn 400 diều cấm kỵ. Cứ làm hết đã rồi hãy nghĩ chuyện khác Cụ a. Vài lời về quan điểm của Cháu cụ thấy thế nao ơ

momoyama68868

Xe điện
Cảm ơn cụ đã mở một topic hay để mọi người cùng đọc suy ngẫm và phát tâm Bồ Đề. Nhưng em cũng có câu hỏi giống cụ OxIT ợ. Tu theo môn phái Mật Tông có nguồn gốc từ Phật Giáo Đại Thừa (theo em biết Việt Nam ta có Thầy Thích Nhất Hạnh nổi tiếng là người theo Phật Giáo Đại Thừa, một trong 100 người có ảnh hưởng tâm linh nhất trên thế giới) thì hình như là k giống như những gì cụ bàn đến ở trên thì phải.

kienbeu

Xe điện
Cháu lại nghĩ khác Cụ chủ thớt ạ. Cháu nghĩ trước tiên mình phải tốt đã, Mình không tốt mà cứ đi nghĩ việc người khác thì cũng khong hay lắm. Và thế nào là tốt thì cụ đã đọc và chiêm nghiệm. Cứ đi lo việc người khác rồi minh lại đẻ người khác lo cho mình thì cháu thấy không hay lắm. Vì tu hành mà, hành khó lắm Cụ ơi. Cụ cứ hành cho tốt rồi hãy nghĩ đến hành cho người khác. Muốn làm người khác tốt thì mình phải tốt trước đã. Tuy nhiên khái niệm tốt ở đây hơi trìu tượng. Cụ chủ thớt mà đọc rồi thì biết đẻ đat dược có hơn 400 diều cấm kỵ. Cứ làm hết đã rồi hãy nghĩ chuyện khác Cụ a. Vài lời về quan điểm của Cháu cụ thấy thế nao ơ
Cái tiêu đề của thớt này là trích từ sách nhà Phật mà ra chứ em có nói cho riêng em đâu ạ! Em tự nhận mình vẫn còn phàm phu lắm.

tdhien

Xe buýt
Ý kiến của cụ này quá đúng và thực tế, đầu tiên mình phải lo được cho mình, sau đó mới lo được cho người khác!

kienbeu

Xe điện
Cảm ơn cụ đã mở một topic hay để mọi người cùng đọc suy ngẫm và phát tâm Bồ Đề. Nhưng em cũng có câu hỏi giống cụ OxIT ợ. Tu theo môn phái Mật Tông có nguồn gốc từ Phật Giáo Đại Thừa (theo em biết Việt Nam ta có Thầy Thích Nhất Hạnh nổi tiếng là người theo Phật Giáo Đại Thừa, một trong 100 người có ảnh hưởng tâm linh nhất trên thế giới) thì hình như là k giống như những gì cụ bàn đến ở trên thì phải.
Thưa cụ giáo pháp nhà Phật từ mấy trăm năm nay không thay đổi, mỗi người tiếp thu và hành pháp theo một kiểu khác nhau nhưng tựu chung thì vẫn vậy.
Nếu cụ thấy có điểm nào khác biệt xin cụ chỉ giáo cho ạ!

OxIT

Xe buýt
Nếu nói về cái tiêu đề thì em nghĩ là đúng với tinh thần Đại thừa. Rất nhiều người nhầm lần Đạo Phật là sự chối bỏ cuộc sống, thực sự không phải vậy.

momoyama68868

Xe điện
Thưa cụ giáo pháp nhà Phật từ mấy trăm năm nay không thay đổi, mỗi người tiếp thu và hành pháp theo một kiểu khác nhau nhưng tựu chung thì vẫn vậy.
Nếu cụ thấy có điểm nào khác biệt xin cụ chỉ giáo cho ạ!
Đúng ạ, giáo pháp thì vẫn vậy nhưng nhà cháu có câu hỏi giống cụ oxit về cách tu theo như cụ nói là vẫn ......vợ con.... + nhậu nhẹt .........bình thường í ạ

cóc cụ

Xe tải
Cụ chủ thớt cứ mạnh dạn lập 1 chi hội, em mạn phép gọi là chi hội OF - Đông Tác :D
Em cũng biết 1 số cụ trên OF rất quan tâm, hay nghiên cứu về môn này. Em sẽ giới thiệu vào hội.

momoyama68868

Xe điện
Cụ chủ thớt cứ mạnh dạn lập 1 chi hội, em mạn phép gọi là chi hội OF - Đông Tác :D
Em cũng biết 1 số cụ trên OF rất quan tâm, hay nghiên cứu về môn này. Em sẽ giới thiệu vào hội.
Cụ này lại lạc đề rồi vấn đề nghiên cứu tiềm năng con người là cố gắng tìm lời giải mang tính khoa học cho khả năng đặc biệt của con người. Còn Phật Pháp lại bàn về vấn đề tôn giáo, tín ngưỡng.