Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Em cũng toàn nghĩ cho người khác thôi cụ à... em nghĩ sao Pa pa ma ma em làm thật to để có thật nhiều bổng lộc, đất đai, nhà mấy trăm m mặt tiền tây hồ ,, em nghĩ cho em gái em được là siêu mẫu để có thể cưới được những thằng chồng có tiền trăm tỷ, em nghĩ cho con em sau này lớn lên sánh duyên cùng công chúa của hoàng thân ả rập xê út .. em nghĩ cho các cụ tiền tiêu không hết để mỗi khi off em đỡ phải rút ví ra ... đấy .. em có nghĩ cho em đâu :))

kienbeu

Xe điện
Em cũng toàn nghĩ cho người khác thôi cụ à... em nghĩ sao Pa pa ma ma em làm thật to để có thật nhiều bổng lộc, đất đai, nhà mấy trăm m mặt tiền tây hồ ,, em nghĩ cho em gái em được là siêu mẫu để có thể cưới được những thằng chồng có tiền trăm tỷ, em nghĩ cho con em sau này lớn lên sánh duyên cùng công chúa của hoàng thân ả rập xê út .. em nghĩ cho các cụ tiền tiêu không hết để mỗi khi off em đỡ phải rút ví ra ... đấy .. em có nghĩ cho em đâu :))
Chẳng có gì xấu nếu cụ nghĩ như vậy...nhưng để đạt đc những mục đích đó phải dựa trên quan điểm Thiện Tâm cụ nhé!

BinhminhCDS

Xe buýt
Quan điểm của nhà phật là thế đấy ạ. Hãy làm cho người trước và đừng mong người ta trả lại mình như thế mà sẽ có người khác giúp lại mình. Đây là tích đức đấy cụ ạ :)) nhà phật là tu tâm tích đức mà cụ.

4eyes10

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã chia sẻ! Em cùng quan điểm với cụ ở điểm sống phải nghĩ đến người trước khi nghĩ đến mình. Nhưng theo Phật như cách cụ đang nghĩ và làm thì em không làm được vì nhiều lý do, và quan điểm của em cũng hơi khác. Theo em hiểu thì có 2 cảnh giới trong cõi tâm linh: Đức Phật thì từ bi hỉ xả, là cảnh giới cao nhất, còn Đức Thánh thì gần với cuộc sống con người hơn, là nơi mà mọi người vẫn nói là "Trần sao âm vậy", có hỉ, nộ, ái, ố... Để hiểu PP và thực hành theo PP (chứ chưa nói đến thành P) thì khó và ít người làm được nên em cố gắng theo nhà Thánh. Hai năm nay, em cũng bắt đầu làm 1 số việc tâm linh: lễ chùa, đền; khi khấn thì bao giờ em cũng cầu cho linh hồn ông bà gia tiên tiền tổ 2 họ (nhà em và nhà ngoại) được siêu thoát rồi đến gia đình 4 họ....; tìm mộ, xây mộ cho các cụ, thỉnh vong các cụ để nghe các cụ dạy bảo con cháu, làm những việc còn thiếu sót...vv...em thấy 2 thế giới thật gần gũi và đồng cảm, em cũng thấy rất thanh thản khi các cụ ở thế giới bên kia được mát mẻ. Khi làm em cũng không hề nghĩ cho mình, rằng các cụ sẽ phù hộ cho mình abc nhiều hơn mà chỉ đơn giản đó là trách nhiệm của con cháu tưởng nhớ tổ tiên. Trong cuộc sống, cv nhiều lúc không như ý trong đầu cũng nảy sinh những ý nghĩ đen tối nhưng nhờ có những lời răn, và rằng mình hại người chính là hại mình nên em đã giải thoát cho mình khỏi những cái đó...
Vài lời cùng cụ!

kienbeu

Xe điện
Quan điểm của nhà phật là thế đấy ạ. Hãy làm cho người trước và đừng mong người ta trả lại mình như thế mà sẽ có người khác giúp lại mình. Đây là tích đức đấy cụ ạ :)) nhà phật là tu tâm tích đức mà cụ.
Thực ra Ngài rất gần gũi với đời thường...Ngài không phải là thần thông quảng đại gì cả..Ngài hơn người phàm ở chỗ: từ bỏ ngôi vua, vợ con, cha mẹ để đi tìm giáo pháp...sau bao năm khổ hạnh Ngài đắc quả và con đường truyền pháp cho chúng sanh bắt đầu......

n.bich17

Xe tăng
cuối cùng em cùng tim được nơi để em tìm hiểu vấn đè này

kienbeu

Xe điện
Cảm ơn cụ đã chia sẻ! Em cùng quan điểm với cụ ở điểm sống phải nghĩ đến người trước khi nghĩ đến mình. Nhưng theo Phật như cách cụ đang nghĩ và làm thì em không làm được vì nhiều lý do, và quan điểm của em cũng hơi khác. Theo em hiểu thì có 2 cảnh giới trong cõi tâm linh: Đức Phật thì từ bi hỉ xả, là cảnh giới cao nhất, còn Đức Thánh thì gần với cuộc sống con người hơn, là nơi mà mọi người vẫn nói là "Trần sao âm vậy", có hỉ, nộ, ái, ố... Để hiểu PP và thực hành theo PP (chứ chưa nói đến thành P) thì khó và ít người làm được nên em cố gắng theo nhà Thánh. Hai năm nay, em cũng bắt đầu làm 1 số việc tâm linh: lễ chùa, đền; khi khấn thì bao giờ em cũng cầu cho linh hồn ông bà gia tiên tiền tổ 2 họ (nhà em và nhà ngoại) được siêu thoát rồi đến gia đình 4 họ....; tìm mộ, xây mộ cho các cụ, thỉnh vong các cụ để nghe các cụ dạy bảo con cháu, làm những việc còn thiếu sót...vv...em thấy 2 thế giới thật gần gũi và đồng cảm, em cũng thấy rất thanh thản khi các cụ ở thế giới bên kia được mát mẻ. Khi làm em cũng không hề nghĩ cho mình, rằng các cụ sẽ phù hộ cho mình abc nhiều hơn mà chỉ đơn giản đó là trách nhiệm của con cháu tưởng nhớ tổ tiên. Trong cuộc sống, cv nhiều lúc không như ý trong đầu cũng nảy sinh những ý nghĩ đen tối nhưng nhờ có những lời răn, và rằng mình hại người chính là hại mình nên em đã giải thoát cho mình khỏi những cái đó...
Vài lời cùng cụ!
em ngộ ra nhưng thực tế nhiều cái vẫn chưa làm đc cụ ạ!

kienbeu

Xe điện
Ối không được đâu Cụ! Mọi người ai cụng sống vì yEm thế thì yEm ngại nhắm! :">
tên yEm nó như cái chữ viết HOA kia cờ :-bd

Rolland
Cụ Tâm hãy sống và làm việc theo đúng nghĩa Tâm cụ nhé! Chúc GĐ cụ luôn luôn đc an lạc!

captivaLT088

Xe tải
Tán thán về PP là điều nên làm. Điều cụ chủ thớt đề cập là một phạm trù cụ ấy trải nghiệm hay ngộ ra ở những điều như vậy, đó là 1 thắng duyên cụ ấy đc. Nếu như mọi người mang ra để phân tích mổ xẻ thì đều ko đủ vì bản thân cụ ấy thấy đó là niềm vui, thấy đó là an lạc... thế là đủ rồi. E cũng có cơ duyên với PP như cụ chủ nhưng theo e nghĩ để xã hội hóa PP trên OF ( e vọng ngôn cái:D) thì e thấy chủ để áp dụng PP trong kinh doanh thì chắc sẽ xôm hơn. Bản thân e thấy nếu biết về PP thì bản lĩnh và sự bình tĩnh biết buông biết xả đúng lúc rất có lợi trong việc kinh doanh hơn nữa tạo một văn hóa rất tốt trong công ty. Bản thân e đã chứng kiến công ty AN Viên của anh Vũ ( em trai anh Vượng Vincom) ngày lễ rằm tất cả nhân viên đi chùa và tham gia các hoạt đọng của PP thì mặc nhiên khi làm việc với nhân viên anh Vũ e thấy ai cũng có ít cái tôi, làm việc dễ chịu hơn và nhẹ nhàng đầm ấm:DHay hợp với e nhỉ:D

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Vì đang nói về chữ Ngộ và Cụ chủ thớt nhắc tới các vị A La Hán, và cũng liên quan đến chữ ký của Cụ dưới đây. Em xin kể một câu chuyện hầu các Cụ.

Liên quan đến một vị A La Hán tên là Phật Đà Nan Đề, là vị A La Hán mà khi vào Chùa các cụ nhìn thấy Ông cho tay lên ngoáy Lỗ tai.

Trong một buổi lên Chùa nghe giảng, em có nghe Sư Thầy kể về vị này : Ngày xưa khi dưới thời của Vị A La Hán này có nhiều Tham quan nịnh nọt phỉnh nịnh, bợ đỡ nhau. Sống phè phỡn trên cảnh lầm than của dân. Vị A La Hán đó khi nghe những lời phỉnh nịnh đó mà tự nhiên Ông thấy ngứa tai kinh khủng, Ông ngoáy tai không biết bao ngày tháng mà không hết ngứa. Khi đã cơn ngứa, Ông ra dòng sông Lớn để rửa tai. Mà tương truyền lại là khi đó cả dòng sông Lớn đục ngầu.

Mọi người cho rằng có lẽ khi đó chính Ông đã Ngộ ra được cái mà Ông đã học được bao lâu trước khi Ông Đắc Đạo để trở thành A La Hán.

fuxe

Xe container
Thôi xong :((, tưởng chỉ đổi cái avatar, giờ bắt đầu khai giảng rồi :-?
Lúc nào mua áo cà xa thì kiếm cho em 1 mảnh làm cái mũ anh nhé :-B
Em xin phép Min, Mod & các cụ cao tăng được mở thớt này vì em thấy có rất nhiều cụ mợ nhà mình quan tâm đến phật pháp!
Thưa các cụ, mợ chỉ vài năm về trước khi em chưa hiểu gì về giáo lý Nhà Phật....một năm em tốn rất nhiều công sức, thời gian và tiền bạc cho việc cầu cúng, lễ bái...
Nhưng cơ duyên đến và Phật của em thật may mắn, sau vài năm theo học và suy ngẫm em nghiệm ra rằng có đến 60% những việc mình làm trước đây về tâm linh là sai....!
Giáo lý nhà Phật dạy rằng: luôn phải đặt lợi ích của ng khác lên trước, hãy nghĩ đến người khác đừng nghĩ đến mình...
Nói là vậy, đọc là vậy nhưng để đưa vào cuộc sống thì không phải ai cũng làm đc!
Em chỉ cầu mong trong thế gian này có khoảng 30% hiểu và làm theo giáo pháp đã là quá, quá tốt cho chúng sanh rồi...
Ngày xưa nói chuyện đi tu là em nghĩ phải cạo đầu rồi lên chùa, ăn chay...vvv.....thực tế là sai các cụ ạ.
Thầy tu...tu là tu sửa, mà sửa nhiều thì là bậc thầy về sửa chữa những sai lầm của bản thân mình thôi chứ có gì đâu ạ.
Tất cả chúng ta sống trong cõi ta bà này khi làm đc một việc tốt có ích cho người, cho đời thì chúng ta chính là đang hành Bồ Tát Đạo đấy ạ!

kienbeu

Xe điện
Tán thán về PP là điều nên làm. Điều cụ chủ thớt đề cập là một phạm trù cụ ấy trải nghiệm hay ngộ ra ở những điều như vậy, đó là 1 thắng duyên cụ ấy đc. Nếu như mọi người mang ra để phân tích mổ xẻ thì đều ko đủ vì bản thân cụ ấy thấy đó là niềm vui, thấy đó là an lạc... thế là đủ rồi. E cũng có cơ duyên với PP như cụ chủ nhưng theo e nghĩ để xã hội hóa PP trên OF ( e vọng ngôn cái:D) thì e thấy chủ để áp dụng PP trong kinh doanh thì chắc sẽ xôm hơn. Bản thân e thấy nếu biết về PP thì bản lĩnh và sự bình tĩnh biết buông biết xả đúng lúc rất có lợi trong việc kinh doanh hơn nữa tạo một văn hóa rất tốt trong công ty. Bản thân e đã chứng kiến công ty AN Viên của anh Vũ ( em trai anh Vượng Vincom) ngày lễ rằm tất cả nhân viên đi chùa và tham gia các hoạt đọng của PP thì mặc nhiên khi làm việc với nhân viên anh Vũ e thấy ai cũng có ít cái tôi, làm việc dễ chịu hơn và nhẹ nhàng đầm ấm:D
Thanks cụ đã động viên ạ!
Thưa cụ ai hiểu biết về lĩnh vực này một cách đúng đắn thì đều hiểu: Phật luôn luôn muốn mang giáo pháp vào đời sống!

lyhuong

Xe điện
Chán quá
iem vẫn tham sân si linh tinh :P
Chưa chịu giác ngộ mới đau

quochoan81

Xe máy
em "lót dép" ngồi nghe các cụ.!

n.bich17

Xe tăng
Thôi xong :((, tưởng chỉ đổi cái avatar, giờ bắt đầu khai giảng rồi :-?
Lúc nào mua áo cà xa thì kiếm cho em 1 mảnh làm cái mũ anh nhé :-B
cụ ui sao lại nói thế vì cụ ý biết nhìu cụ mợ có tâm tư muốn tìm hiểu chia sẻ nên mở thớt này ra cho các cụ mợ chia sẻ thôi

Rolland

Xe điện
Cụ Tâm hãy sống và làm việc theo đúng nghĩa Tâm cụ nhé! Chúc GĐ cụ luôn luôn đc an lạc!
Vầng! Cảm ơn Cụ!
Nhà yEm hứa sẽ không cho "chú Địa" đứng sau tên yEm! :))
Có chăng nhà yEm mách nước cho Chúng Sinh làm theo điều phải, tránh điều trái quấy thôi ợ! Mà bao lần mách là bấy lần ăn... "mắng" rồi vưỡn không chừa Cụ ợ! ;))

Rolland

fuxe

Xe container
Em nói thật đấy mợ ạ, em fải đắp cà xa lên đầu mới nhanh ngộ được, em chậm nghĩ lắm :-?
cụ ui sao lại nói thế vì cụ ý biết nhìu cụ mợ có tâm tư muốn tìm hiểu chia sẻ nên mở thớt này ra cho các cụ mợ chia sẻ thôi